[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Đào Tử Thi

Xe container
Màu cờ sắc áo này, sẽ trỗi dậy trong mỗi chúng ta, khi giáp mặt với các nước khác, trong thể thao, trong nghệ thuật hoặc trong các lĩnh vực khoa học-kỹ thuật đó mợ Phương nhỉ? ❤
Em chợt nhớ tới "Tuổi thơ dữ dội", với sự khẳng định chắc nịch cho vấn đề này : "Yêu nước, không chỉ có gí súng vào đầu giặc, bắn "đoàng" một tiếng...". Ở bất cứ lĩnh vực nào, cũng cần một trái tim ấm nóng, giàu lòng trắc ẩn, và nồng nàn tình thương yêu...thì mới biết rung động, có những mỹ cảm với cuộc đời được, phải không?

Mợ Phương có thích nghe và ngắm các chàng trai của Westlife trong "I lay my love on you" không ạ? Vẻ điển trai, lãng tử của các anh ấy, dễ làm cho nhiều trái tim thổn thức...
Bài hát này nhẹ nhàng, ngọt ngào như là những viên kẹo ấy. Tan dần trong những ca từ, và thấm vào lòng chúng ta, từ ánh mắt tới nụ cười. Thứ ba nắng đẹp đến thế kia mà, 🌸!

[...]
You open up my heart
Show me all your love, and walk right through
As I my love on you
...

Đào Tử Thi cụ ơi : Nghe nhạc rồi sửa soạn trang phục đi, em gửi cho một hũ bánh sắt tới văn phòng rồi ạ. Tiết kiệm là quốc sách - chân lý này chắc cụ Thi đã thấm nhuần?! :D
Trang phục của Thi chả có gì ngoài bộ nâu xồng bốc mả, ngày nào cũng vậy, kể cả lúc ăn hay lên giường đi ngủ hoặc đi tiếp khách sang trọng. Nhạc của Mơ là loại nhạc giành cho người sống khiến Thi nghe không quen như tra tấn.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trang phục của Thi chả có gì ngoài bộ nâu xồng bốc mả, ngày nào cũng vậy, kể cả lúc ăn hay lên giường đi ngủ hoặc đi tiếp khách sang trọng. Nhạc của Mơ là loại nhạc giành cho người sống khiến Thi nghe không quen như tra tấn.
Trong thời trang, người ta vẫn luôn đề cao sự đơn giản : "Simple is the best" nhỉ? Nhưng quan trọng hơn, là sự phù hợp đó cụ Thi. Còn âm nhạc, cảm nhận như thế nào, là do mỗi người. Chẳng có lý do gì, một ngày nắng như mật, chúng ta lại nghe loại nhạc dành cho thế giới bên kia. Uỷ mị, phù phiếm, cũng chỉ nên coi là gia vị của cuộc sống thôi mà...

[...]
Mỗi ngày tôi chọn ngồi thật yên
Nhìn rõ quê hương, ngồi nghĩ lại mình
Tôi chợt biết rằng vì sao tôi sống
Vì đất nước cần một trái tim
...

Cụ Thi đã ngồi lắng nghe cuộc đời chưa?

Đào Tử Thi

Xe container
Trong thời trang, người ta vẫn luôn đề cao sự đơn giản : "Simple is the best" nhỉ? Nhưng quan trọng hơn, là sự phù hợp đó cụ Thi. Còn âm nhạc, cảm nhận như thế nào, là do mỗi người. Chẳng có lý do gì, một ngày nắng như mật, chúng ta lại nghe loại nhạc dành cho thế giới bên kia. Uỷ mị, phù phiếm, cũng chỉ nên coi là gia vị của cuộc sống thôi mà...

[...]
Mỗi ngày tôi chọn ngồi thật yên
Nhìn rõ quê hương, ngồi nghĩ lại mình
Tôi chợt biết rằng vì sao tôi sống
Vì đất nước cần một trái tim
...

Cụ Thi đã ngồi lắng nghe cuộc đời chưa?

Trong thời trang luôn đề cao sự đơn giản, có lẽ vì thế mà quần áo cứ càng ngày càng bé và ngắn dần thậm chí bé tí nhỉ, The more simple the more shorter. The more shorter the more cheaper. The more cheaper the more better nhỉ nhỉ.

Thi lắng nghe hơi thở cuộc đời mỗi đêm, càng nghe càng thấy đặc quánh một không gian nâu sậm, có lẽ đó là màu cafe. Vào đây gặp mơ thấy dễ chịu nhẹ nhàng dễ thở hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
...
The more simple the more shorter. The more shorter the more cheaper. The more cheaper the more better nhỉ nhỉ.
Dòng em tô nghiêng, là lời khẳng định hay muốn tìm kiếm sự đồng thuận từ em ạ? :D

"The more cheaper the more better" chưa khi nào là đúng - với em ạ. Better là thể hiện được khí chất, thần thái của người mặc. Không phải trang phục là để tôn lên những ưu điểm, và giấu đi nhược điểm của chủ nhân hay sao?
Cheaper cũng tuỳ theo quan niệm của từng người. Em vốn con nhà nông, nên không có khái niệm high-end, thì đồ em mua hay mặc, cũng có thể coi là cheaper so với nhiều người. Nhưng em không cổ suý cho việc "the more simple the more shorter". Nền nã, kín đáo là kim chỉ nam trong việc chọn trang phục, em nghĩ phù hợp với phụ nữ trung niên như em, ☺.
"The more shorter the more cheaper", chúng ta cho là đúng. Nhưng nếu như mang thiên kiến ra áp dụng với người khác, chưa biết chừng còn bị mắng là cổ hủ, lạc hậu. Nên mình tôn trọng quan điểm của những ai thích phong cách "shorter" đó nhé cụ Thi. "Lá vàng" đôi khi cũng nên ngắm "lá xanh" cho đời thi vị,:D. Đời có bao lâu mà hững hờ...

Ảnh: St

Đào Tử Thi

Xe container
Dòng em tô nghiêng, là lời khẳng định hay muốn tìm kiếm sự đồng thuận từ em ạ? :D

"The more cheaper the more better" chưa khi nào là đúng - với em ạ. Better là thể hiện được khí chất, thần thái của người mặc. Không phải trang phục là để tôn lên những ưu điểm, và giấu đi nhược điểm của chủ nhân hay sao?
Cheaper cũng tuỳ theo quan niệm của từng người. Em vốn con nhà nông, nên không có khái niệm high-end, thì đồ em mua hay mặc, cũng có thể coi là cheaper so với nhiều người. Nhưng em không cổ suý cho việc "the more simple the more shorter". Nền nã, kín đáo là kim chỉ nam trong việc chọn trang phục, em nghĩ phù hợp với phụ nữ trung niên như em, ☺.
"The more shorter the more cheaper", chúng ta cho là đúng. Nhưng nếu như mang thiên kiến ra áp dụng với người khác, chưa biết chừng còn bị mắng là cổ hủ, lạc hậu. Nên mình tôn trọng quan điểm của những ai thích phong cách "shorter" đó nhé cụ Thi. "Lá vàng" đôi khi cũng nên ngắm "lá xanh" cho đời thi vị,:D. Đời có bao lâu mà hững hờ...

Thời buổi giá áo tăng lên giá quần tụt xuống sao mà nó phức tạp thế nhỉ. Cụ Nguyên Hồng từng châm biếm "quần áo là để trang điểm chứ không phải là để che đậy" có lẽ phản ánh đúng lối thời trang hiện thực cho đến tận bây giờ. Thi lại thích phụ nữ ăn mặc kín đáo ý nhị e ấp mà quyến rũ, chẳng hạn như tà áo dài hở nầm của phụ nữ, nhưng cái món áo dài mặc dễ mà khó, nhiều chị em mặc lòi cả thịt ra cứ đứng nhét thịt vào quần làm hỏng hết cả mọi thứ. Nhể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thời buổi giá áo tăng lên giá quần tụt xuống sao mà nó phức tạp thế nhỉ. Cụ Nguyên Hồng từng châm biếm "quần áo là để trang điểm chứ không phải là để che đậy" có lẽ phản ánh đúng lối thời trang hiện thực cho đến tận bây giờ. Thi lại thích phụ nữ ăn mặc kín đáo ý nhị e ấp mà quyến rũ, chẳng hạn như tà áo dài hở nầm của phụ nữ, nhưng cái món áo dài mặc dễ mà khó, nhiều chị em mặc lòi cả thịt ra cứ đứng nhét thịt vào quần làm hỏng hết cả mọi thứ. Nhể
- Không "nhể" với nhấm gì nhá, :D!
Bình về áo dài mà xôi thịt thế kia, thì chúng ta không trên bến dưới thuyền được òi, :D.

Cụ Nguyên Hồng châm biếm, chứ đâu có khuyến nghị chị em "trang điểm" bằng quần áo theo lối hiện thực đâu ạ? Cụ Thi đang nhầm chăng?

Cụ Thi từng bóc củ hành tây chưa? Nếu đã từng, thì chắc cảm nhận rõ nét nhất về thời trang đấy nhỉ? Không bàn về mùi vị nhé!

Em vẫn luôn si mê những chị em có phong cách ăn mặc kín đáo, không hở hang, không phô trương. Trang điểm nhẹ nhàng và thể hiện được sự dịu dàng của "đàn bà". Sự nữ tính, mặn mà là một trong những big point làm cho phụ nữ đẹp. Trang phục chỉ là một trong những điểm nhấn thôi ấy. Nhưng nếu thiếu đi, thì lại thật loã lồ...hic.

Đào Tử Thi

Xe container
- Không "nhể" với nhấm gì nhá, :D!
Bình về áo dài mà xôi thịt thế kia, thì chúng ta không trên bến dưới thuyền được òi, :D.

Cụ Nguyên Hồng châm biếm, chứ đâu có khuyến nghị chị em "trang điểm" bằng quần áo theo lối hiện thực đâu ạ? Cụ Thi đang nhầm chăng?

Cụ Thi từng bóc củ hành tây chưa? Nếu đã từng, thì chắc cảm nhận rõ nét nhất về thời trang đấy nhỉ? Không bàn về mùi vị nhé!

Em vẫn luôn si mê những chị em có phong cách ăn mặc kín đáo, không hở hang, không phô trương. Trang điểm nhẹ nhàng và thể hiện được sự dịu dàng của "đàn bà". Sự nữ tính, mặn mà là một trong những big point làm cho phụ nữ đẹp. Trang phục chỉ là một trong những điểm nhấn thôi ấy. Nhưng nếu thiếu đi, thì lại thật loã lồ...hic.
Mơ đọc lại xem Thi hiểu đúng hay sai nhé.

Thi chưa từng bóc củ hành tây nhưng lại bóc củ hành ta nhiều và cảm nhận được điều Mơ nói, nhưng phải công nhận Mơ ví củ hành tây sát thực và ý tứ quá, cảm nhận được luôn cả vẻ đẹp hình thể và gu thời trang. Nhể!

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mơ đọc lại xem Thi hiểu đúng hay sai nhé.

Thi chưa từng bóc củ hành tây nhưng lại bóc củ hành ta nhiều và cảm nhận được điều Mơ nói, nhưng phải công nhận Mơ ví củ hành tây sát thực và ý tứ quá, cảm nhận được luôn cả vẻ đẹp hình thể và gu thời trang. :D
Em để từ "trang điểm" trong ngoặc kép kìa, :D. Không phải là mượn từ trong trích dẫn của cụ Nguyên Hồng nghe cụ Thi,:D.

Hành tây hay hành ta, đều có những lớp "áo", và vẻ đẹp bên trong mới thực sự mĩ mãn về thị giác (nói đến thời trang, mình chỉ nên đề cập đến cảm nhận về thẩm mĩ thông qua việc nhìn thôi nhỉ?).
Em nghĩ ai cũng từng trải qua giai đoạn "tập sự", ngu ngơ trong việc định hình phong cách cá nhân. Nhưng luôn có tinh thần cầu thị, cốt yếu là hiểu-bản-thân, để biết mình hợp với loại trang phục nào, thì cũng không quá khó để mặc đẹp.

Và chắc chắn, đàn ông cũng luôn bị hấp dẫn bởi những phụ nữ có "gu" thời trang riêng. Vừa đẹp, vừa sang, lại vừa khí chất thần thái thì cớ gì không yêu cho được?! :D
Nhưng ngụp lặn bao lâu để tìm được phong cách riêng, lại không phải câu chuyện một sớm một chiều. Đó còn là sự trải nghiệm về cảm xúc, cân đối tài chính, và những vùi dập của cuộc đời, cũng như đủ sâu sắc để biết "vừa đủ", đó mới thực sự là "khí chất" ạ.

meotamthe

Xe cút kít

Lúc nào em cũng thấy áo dài sexy và quyến rũ mợ ạ, nhưng tìm hiểu kỹ thì phom người mặc áo dài cũng khắt khe như mặc bikini, yêu cầu hình thể số đo để mặc đẹp rất cao.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Lúc nào em cũng thấy áo dài sexy và quyến rũ mợ ạ, nhưng tìm hiểu kỹ thì phom người mặc áo dài cũng khắt khe như mặc bikini, yêu cầu hình thể số đo để mặc đẹp rất cao.
Cũng không đến mức như bikini đâu cụ Mèo, :D. Nhưng ngặt nỗi, mặc áo dài lại phải có dáng mềm mại một chút, để thể hiện được sự thướt tha của tà áo. Có những chị em cao ráo, nhưng khung người to, cứng nên mặc áo dài có vẻ không ăn nhập gì với nhau. Họ lại hợp với những set đồ mang hơi hướng thể thao. Còn những chị em có dáng dấp "đàn bà" thể hiện không chỉ ở những dáng đi, nụ cười...còn được tôn thêm bởi mái tóc thẳng dài ngang lưng nữa, thì cả hai (áo và người) đều làm nền cho nhau. Chiều cao hạn chế có thể khắc phục bằng những đôi giày cao gót mảnh (tầm 7-9cm). Nhưng nói gì thì nói, mặc áo dài, phần cắt chỗ sườn vừa đủ, cổ cao 3cm là em thấy đẹp. Hoạ tiết trên thân càng ít càng tốt, nếu màu sắc thuộc tone "nóng" rồi thì hoạ tiết nên hạn chế...Da trắng thì mặc màu nóng rất nổi, màu lạnh lại rất sang,:D.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay quăng quật mãi mới bật máy tính, chợt giật mình khi đọc được tin bác Phú Quang đã ra đi :(
Chắc chẳng có nhạc của bác nào gắn bó với em như những sáng tác của bác Quang, từ khi biết nghe những bản tình ca sâu lắng nhưng không ủy mị em đã thích nhạc của bác.

Nhạc bác Quang ngoài âm thanh còn là màu sắc, những bức tranh bạc bạc buồn, nhẹ nhàng như hơi thở thường ngày, thấy đâu đó ngay trong mỗi ánh nhìn, mỗi cử chỉ rất đỗi đời thường... rất nhẹ nhàng nhưng da diết - không bùng lên như ngọn lửa lớn nhưng âm ỉ cháy mãi không thôi.
Người nghệ sĩ ấy hôm nay đã không còn nữa ...

Đã có một thời, cá nhân em ít nhiều cũng học theo cách ăn mặc của người nghệ sĩ ấy, cách ăn mặc mà trong mắt một số người giáo điều ở thời em còn trẻ là hơi "láo". Cá nhân em đánh giá chiếc áo không làm nên thầy tu, người nghệ sĩ láo thì không thể rút tâm can mình để dệt cho cuộc sống những áng thơ đẹp đến thế, sâu lắng đến thế, trầm buồn nhưng không ủy mị.

Mời các mợ/ các cụ nghe lại một sáng tác của người nghệ sĩ tài hoa ấy ☘
Khi người ta quá thiết tha, nặng lòng với điều gì đó, ngoài tình yêu, còn là trăn trở...Như Nhạc sỹ Phú Quang với tình yêu dành cho Hà Nội đó cụ nhỉ?

"Ta còn em hàng phố cũ rêu xanh
Và từng mái ngói son nghiêng
Nao nao kỷ niệm"
...
🍃

Chúng ta cũng vậy thôi, khi đã dành trọn tình yêu cho một điều gì đó, ngoài cơm áo, vẫn luôn dành cho góc nhỏ đó một "khoảng lặng"...
Em vẫn thích nghe nhất "Em ơi Hà Nội phố" của bác, với giọng ca của anh Bằng Kiều. Ngoài sự sâu lắng của ca từ, còn là nỗi thiết tha của một người Hà Nội với quê hương.

🍂
...
"Ta còn em mùi hoàng lan
Ta còn em mùi hoa sữa
"
...

Chúng ta còn lại gì, sau những vết bụi phủ mờ bởi thời gian?

meotamthe

Xe cút kít
Cũng không đến mức như bikini đâu cụ Mèo, :D. Nhưng ngặt nỗi, mặc áo dài lại phải có dáng mềm mại một chút, để thể hiện được sự thướt tha của tà áo. Có những chị em cao ráo, nhưng khung người to, cứng nên mặc áo dài có vẻ không ăn nhập gì với nhau. Họ lại hợp với những set đồ mang hơi hướng thể thao. Còn những chị em có dáng dấp "đàn bà" thể hiện không chỉ ở những dáng đi, nụ cười...còn được tôn thêm bởi mái tóc thẳng dài ngang lưng nữa, thì cả hai (áo và người) đều làm nền cho nhau. Chiều cao hạn chế có thể khắc phục bằng những đôi giày cao gót mảnh (tầm 7-9cm). Nhưng nói gì thì nói, mặc áo dài, phần cắt chỗ sườn vừa đủ, cổ cao 3cm là em thấy đẹp. Hoạ tiết trên thân càng ít càng tốt, nếu màu sắc thuộc tone "nóng" rồi thì hoạ tiết nên hạn chế...Da trắng thì mặc màu nóng rất nổi, màu lạnh lại rất sang,:D.
Cách đây 7 năm, em có chơi với nhóm 5 bạn gái ở Đài Loan, trong đó có 1 cô người Thái Lan, 2 cô người Việt Nam, 1 người gốc Indo và 1 người Đài Loan, 2 cô người Việt Nam mặc áo dài đều rất đẹp, cô người Thái Lan thì không mặc được do phom người, cô gốc Indo thì mặc như các mợ nhiều tuổi do cô ấy béo, cô người Đài Loan mặc thì hao hao người Việt vì cô ấy dáng gầy. Em thấy điểm chung là cao, người thon gầy thì mặc sẽ đẹp, người mà béo ở ngưỡng tỷ lệ ngang với tỷ lệ cao không tương xứng thì sẽ rất khó mặc. Cũng không loại trừ vì các cô nước ngoài mượn của các cô Việt Nam khác, nhưng tóm lại là không thon gầy một chút rất khó mặc. Còn phụ nữ châu Á phần lớn em thấy để tóc dài tương đối nên cơ bản dễ mặc.
Mà em thấy áo dài màu đỏ là đẹp nhất, từ hồi xưa em đã thấy cuốn hút bởi áo dài đỏ rồi, cả 1 cây áo dài đỏ lúc nào cũng huyền ảo lung linh.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 7 năm, em có chơi với nhóm 5 bạn gái ở Đài Loan, trong đó có 1 cô người Thái Lan, 2 cô người Việt Nam, 1 người gốc Indo và 1 người Đài Loan, 2 cô người Việt Nam mặc áo dài đều rất đẹp, cô người Thái Lan thì không mặc được do phom người, cô gốc Indo thì mặc như các mợ nhiều tuổi do cô ấy béo, cô người Đài Loan mặc thì hao hao người Việt vì cô ấy dáng gầy. Em thấy điểm chung là cao, người thon gầy thì mặc sẽ đẹp, người mà béo ở ngưỡng tỷ lệ ngang với tỷ lệ cao không tương xứng thì sẽ rất khó mặc. Cũng không loại trừ vì các cô nước ngoài mượn của các cô Việt Nam khác, nhưng tóm lại là không thon gầy một chút rất khó mặc. Còn phụ nữ châu Á phần lớn em thấy để tóc dài tương đối nên cơ bản dễ mặc.
Mà em thấy áo dài màu đỏ là đẹp nhất, từ hồi xưa em đã thấy cuốn hút bởi áo dài đỏ rồi, cả 1 cây áo dài đỏ lúc nào cũng huyền ảo lung linh.
Áo dài sinh ra là để dành cho phụ nữ Việt mà. Em rất tự hào vì vẻ đẹp nền nã, kín đáo của "Áo dài" được bạn bè thế giới thích thú - tuy không phải là NTK khai sinh ra nó - nhưng là niềm tự hào vì là một phụ nữ Việt!
Được mặc áo dài trong những sự kiện trọng đại như ngày cưới, hoặc những dịp Lễ kỷ niệm, đều khiến chúng em thực sự rất dịu dàng.

Áo dài đỏ, tự nó đã có sức hút. Nhưng lại phải tiết chế phụ kiện đi kèm, để tránh rườm rà, rối mắt. Em mượn comt này để trưng một mẫu áo dài vẫn đi cùng em theo năm tháng. Không có ý gì khác, ngoài mong muốn những ai là phụ nữ, hãy yêu lấy bản thân và chỉn chu, mặc đẹp - bất cứ lúc nào...

meotamthe

Xe cút kít
Áo dài sinh ra là để dành cho phụ nữ Việt mà. Em rất tự hào vì vẻ đẹp nền nã, kín đáo của "Áo dài" được bạn bè thế giới thích thú - tuy không phải là NTK khai sinh ra nó - nhưng là niềm tự hào vì là một phụ nữ Việt!
Được mặc áo dài trong những sự kiện trọng đại như ngày cưới, hoặc những dịp Lễ kỷ niệm, đều khiến chúng em thực sự rất dịu dàng.

Áo dài đỏ, tự nó đã có sức hút. Nhưng lại phải tiết chế phụ kiện đi kèm, để tránh rườm rà, rối mắt. Em mượn comt này để trưng một mẫu áo dài vẫn đi cùng em theo năm tháng. Không có ý gì khác, ngoài mong muốn những ai là phụ nữ, hãy yêu lấy bản thân và chỉn chu, mặc đẹp - bất cứ lúc nào...

Vải may của mợ có họa tiết chìm nữa thì phải, ra nắng lấp lánh phết, em thấy áo dài đỏ đã cuốn hút rồi, không cần phụ kiện đâu :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vải may của mợ có họa tiết chìm nữa thì phải, ra nắng lấp lánh phết, em thấy áo dài đỏ đã cuốn hút rồi, không cần phụ kiện đâu :)
Dạ vâng, là vải gấm in hoa chìm ạ. Màu đỏ này chỉ nên kết hợp phụ kiện là bông tai hay vòng cổ ngọc trai kiểu dáng đơn giản thôi, chứ sử dụng chocker hay quá tay sơn móng, đeo lens nữa thì lại mất vẻ nền nã.
Nói đến vải vóc, em chợt nhớ ra : Trước ngày em cưới, họ hàng trong Sài Gòn có gửi cho một bộ áo dài màu đỏ, lấy số đo của em. Vải là của lụa Thái Tuấn. Không biết cụ DaDieuchienxu có biết lụa của họ không ạ?

Mẫu áo dài cũng đơn giản, nhưng hoạ tiết là chữ "Hỉ" trên nền đỏ, được may ở Quận 3 gì đó. Đến giờ em vẫn giữ làm kỷ niệm. Không phủ nhận, Sài Gòn may đồ rất đẹp, cẩn thận. Tiếc là, có dịp em vào đó, lại không quá giang tới xem tiệm may mà chiếc áo của em đã được may ở đó; chỉ vội vã đến rồi đi...

meotamthe

Xe cút kít
Dạ vâng, là vải gấm in hoa chìm ạ. Màu đỏ này chỉ nên kết hợp phụ kiện là bông tai hay vòng cổ ngọc trai kiểu dáng đơn giản thôi, chứ sử dụng chocker hay quá tay sơn móng, đeo lens nữa thì lại mất vẻ nền nã.
Nói đến vải vóc, em chợt nhớ ra : Trước ngày em cưới, họ hàng trong Sài Gòn có gửi cho một bộ áo dài màu đỏ, lấy số đo của em. Vải là của lụa Thái Tuấn. Không biết cụ DaDieuchienxu có biết lụa của họ không ạ?

Mẫu áo dài cũng đơn giản, nhưng hoạ tiết là chữ "Hỉ" trên nền đỏ, được may ở Quận 3 gì đó. Đến giờ em vẫn giữ làm kỷ niệm. Không phủ nhận, Sài Gòn may đồ rất đẹp, cẩn thận. Tiếc là, có dịp em vào đó, lại không quá giang tới xem tiệm may mà chiếc áo của em đã được may ở đó; chỉ vội vã đến rồi đi...
Đồ may Sài Gòn em được nhiều ông anh tẩy não là trong đấy may đo rất chất lượng và đúng hẹn, gửi bưu điện cũng rất cẩn thận chuẩn chỉ, mấy ông đấy toàn vest may trong đó, chỉ gửi số đo với mẫu vải thôi. Mỗi tội em lại không thích mặc vest nên chưa may trong đó bao giờ.

DaDieuchienxu

Xe container

Ở SG, gấm/lua...Thái Tuấn rất đc ưa chuộng mợ ạ. Ví dụ bộ áo dài HS nếu may bằng gấm/lụa Thái Tuấn rất đẹp, thướt tha & đủ kín đáo, mặc mát....Còn đ/v chị em PN thì khỏi nói, nhất là các dịp lễ lạt Tết nhất thì ôi thôi, áo dài vs đủ màu sắc, họa tiết....như tạo nên 1 bức tranh do người họa sĩ thiên tài vẽ ra, nhìn rất là thích mắt.
Chính vì PN SG yêu thích áo dài nên các tiệm may chuyên biệt & các nhà thiết kế áo dài làm ăn rất đc. Tuy nhiên, đ/v NC, chiếc áo dài theo mẫu truyền thống vẫn là đẹp nhất, chứ sau này mấy ông bà thiết kế vẽ kiểu lung tung cả, biến tấu tùm lum khiến người mặc nó thành....kệch cỡm, điển hình là có mẫu áo dài....tay sát nách, nhìn hết cả hồn! :D
Mặc áo dài, phụ kiện kèm theo có lẽ 1 chiếc kiềng (vàng/bạc) là phù hợp, hoặc 1 dây chuyền nhỏ cũng làm tăng thêm sự duyên dáng của nửa TG.
Nếu mợ vào SG, có ý định mua vải may áo dài mà đến chợ vải Soái Kình Lâm thì xác suất về tay không là....90% vì rối con mắt trước 1 rừng vải. (Ngan NC đã 2 lần đi lựa & đều lủi thủi đi về vì nâng lên đặt xuống nhiều xấp, nhưng chả biết lấy nào, bỏ nào => cuối cùng đành về các chợ bình thường để mua vì có ít options hơn) :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ở SG, gấm/lua...Thái Tuấn rất đc ưa chuộng mợ ạ. Ví dụ bộ áo dài HS nếu may bằng gấm/lụa Thái Tuấn rất đẹp, thướt tha & đủ kín đáo, mặc mát....Còn đ/v chị em PN thì khỏi nói, nhất là các dịp lễ lạt Tết nhất thì ôi thôi, áo dài vs đủ màu sắc, họa tiết....như tạo nên 1 bức tranh do người họa sĩ thiên tài vẽ ra, nhìn rất là thích mắt.
Chính vì PN SG yêu thích áo dài nên các tiệm may chuyên biệt & các nhà thiết kế áo dài làm ăn rất đc. Tuy nhiên, đ/v NC, chiếc áo dài theo mẫu truyền thống vẫn là đẹp nhất, chứ sau này mấy ông bà thiết kế vẽ kiểu lung tung cả, biến tấu tùm lum khiến người mặc nó thành....kệch cỡm, điển hình là có mẫu áo dài....tay sát nách, nhìn hết cả hồn! :D
Mặc áo dài, phụ kiện kèm theo có lẽ 1 chiếc kiềng (vàng/bạc) là phù hợp, hoặc 1 dây chuyền nhỏ cũng làm tăng thêm sự duyên dáng của nửa TG.
Nếu mợ vào SG, có ý định mua vải may áo dài mà đến chợ vải Soái Kình Lâm thì xác suất về tay không là....90% vì rối con mắt trước 1 rừng vải. (Ngan NC đã 2 lần đi lựa & đều lủi thủi đi về vì nâng lên đặt xuống nhiều xấp, nhưng chả biết lấy nào, bỏ nào => cuối cùng đành về các chợ bình thường để mua vì có ít options hơn) :D
Em cảm ơn cụ Xù ạ! Nếu không có cụ Xù nói, em cũng không biết trong Sài Gòn có chợ vải sầm uất và nhộn nhịp đến như vậy. Nếu có dịp vào đó, em sẽ nhờ cụ Xù hướng dẫn thêm nhé!
Hoặc giả như cụ Xù có ra ngoài này, em cũng sẽ sắp xếp để dành một ngày gặp và giới thiệu cho cụ Xù những nơi em biết. Đây là lời đề nghị vô cùng trân trọng từ bản thân, cũng như sự hiếu khách mà em vẫn luôn mong muốn được hạnh ngộ cùng với mợ Vân Phương. ạ.

Nhắc đến vải vóc, thì ở ngoài này có chợ Ninh Hiệp, cũng rất lớn để mọi người có thể lựa đồ. Em có qua đó một, hai lần, nhưng đều về tay không. Vì quá đông đúc, cũng như sự nhộn nhịp của chợ khiến em bị ngột ngạt. Chỉ đi ngắm thôi mà cũng chen không nổi. Họ bán bán, mua mua. Mỗi gian hàng chỉ bé xíu mà cũng đủ các mẫu mã. Vải vóc, quần áo, mốt này mốt nọ ngợp trời.

Một vài năm trở lại đây, khu chợ này cũng cung cấp đủ các mẫu áo dài được "cách tân" như cụ Xù đề cập. Phảng phất một vài nét của áo xường sám của Trung Quốc, với phần vạt ngắn, tay lỡ cỡ, và khuy thay vì cài cúc bấm như cũ, lại kéo khoá hoặc cài bằng những đường thùa khuyết...Thật chẳng ưng mắt chút nào, 😢!
Trend này phù hợp với những chị em thích phá cách, tân tiến. Nhưng đã là trend, thì cũng chỉ như một cơn lốc, mưa gió vần vũ xong rồi vẫn phải trả lại sự yên bình như vốn có. Nên quanh quẩn vẫn là mẫu áo truyền thống như chúng ta đang nói đến ạ.

Hôm nay, ngoài này lạnh se se như là Tết. Cụ Xù ngắm hoa Mai nhà em nhé!

DaDieuchienxu

Xe container
Em cảm ơn cụ Xù ạ! Nếu không có cụ Xù nói, em cũng không biết trong Sài Gòn có chợ vải sầm uất và nhộn nhịp đến như vậy. Nếu có dịp vào đó, em sẽ nhờ cụ Xù hướng dẫn thêm nhé!
Hoặc giả như cụ Xù có ra ngoài này, em cũng sẽ sắp xếp để dành một ngày gặp và giới thiệu cho cụ Xù những nơi em biết. Đây là lời đề nghị vô cùng trân trọng từ bản thân, cũng như sự hiếu khách mà em vẫn luôn mong muốn được hạnh ngộ cùng với mợ Vân Phương. ạ.

Nhắc đến vải vóc, thì ở ngoài này có chợ Ninh Hiệp, cũng rất lớn để mọi người có thể lựa đồ. Em có qua đó một, hai lần, nhưng đều về tay không. Vì quá đông đúc, cũng như sự nhộn nhịp của chợ khiến em bị ngột ngạt. Chỉ đi ngắm thôi mà cũng chen không nổi. Họ bán bán, mua mua. Mỗi gian hàng chỉ bé xíu mà cũng đủ các mẫu mã. Vải vóc, quần áo, mốt này mốt nọ ngợp trời.

Một vài năm trở lại đây, khu chợ này cũng cung cấp đủ các mẫu áo dài được "cách tân" như cụ Xù đề cập. Phảng phất một vài nét của áo xường sám của Trung Quốc, với phần vạt ngắn, tay lỡ cỡ, và khuy thay vì cài cúc bấm như cũ, lại kéo khoá hoặc cài bằng những đường thùa khuyết...Thật chẳng ưng mắt chút nào, 😢!
Trend này phù hợp với những chị em thích phá cách, tân tiến. Nhưng đã là trend, thì cũng chỉ như một cơn lốc, mưa gió vần vũ xong rồi vẫn phải trả lại sự yên bình như vốn có. Nên quanh quẩn vẫn là mẫu áo truyền thống như chúng ta đang nói đến ạ.

Hôm nay, ngoài này lạnh se se như là Tết. Cụ Xù ngắm hoa Mai nhà em nhé!

Nhìn ~ đóa mai trong pic mợ vừa post, NC...hơi giật mình vì lụi hụi cái Tết lại mò đến thăm nữa rồi.:(
"Tết" đ/v trẻ con hoặc thanh niên thì luôn là ngày hội hè. Mọi người có thời gian rảnh mua sắm, nghỉ ngơi thư giãn & viếng thăm nhau, cùng nhau đi dạo chơi, bù khú vs nhau...Nhưng đ/v ~ người già....khú như NC thì oải & sợ lắm.
Bao nhiêu việc phải lo toan, nhất là c/việc của NC là phải đi thu nợ cuối năm. Nhìn vẻ mặt của đối tác cần thu nợ, ko thể cám cảnh hơn. Đất nước đã trải qua 2 năm bị tác động của đại dịch, KT lao đao nên chuyện làm ăn của tất cả các lĩnh vực đều kém, giờ các khoản tiền phải thanh toán cho các nhà cung cấp sẽ là mối ưu tư nặng nề...
+ NC cũng hơi bảo thủ trong lĩnh vực thời trang nên nhãn quan về 1 sự thay đổi nào đó về mẫu mã trang phục dường như hơi khe khắt.:D. Nhưng ở SG, có quan niệm rất sai lầm: Mặc định, hễ bộ cánh nào có giá trị cao đương nhiên sẽ mặc đẹp! Theo NC, hễ bộ y phục nào đem lại sự hài hòa cho người mặc nó (về body, khuôn mặt, dáng người...) đều đẹp.
Nói về lĩnh vực này có mà nói cả ngày, thôi thì hy vọng có 1 cơ hội nào đó đc tọa đàm cùng mợ & mợ Vân Phương. sẽ nói chuyện thoải mái hơn mợ nhé. Thời điểm này NC bận tíu tít, chỉ đc nghỉ giải lao tí rồi vào làm tiếp. Xin tạm biệt.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mặc dù đồng phục các trường là áo sơ mi và váy, chỉ mặc áo dài thứ 2 đầu tuần, nhưng nữ sinh SG đã rất quen thuộc với BST Lencii hằng năm của Thái Tuấn đó mợ Red 🥰. Ngày đó em còn có nick Yahoo lencii_ad nữa cơ ^^
Lụa/gấm Thái Tuấn khá quen thuộc với người dân SG, nhưng vì chủ yếu là kiểu hoa văn truyền thống nên ít lựa chọn. Lâu rồi em cũng không vào showroom xem nên không biết bây giờ có khác không ☺

Mấy năm nay áo dài may sẵn và áo dài cách tân rất nhiều, nhưng em vẫn thích áo dài truyền thống may đo. Tầm 5, 6 năm trước còn có phong trào mặc áo dài cách tân với jeans, hic hic. Chắc em hơi khó tính, nhưng mà em không gọi đó là áo dài được :(

Chủ đề áo dài thì em nhớ bài hát này ^^

Bài hát này làm mưa làm gió trên sóng FM khoảng hơn chục năm trước đó mợ Phương nhỉ? Trong mục "Bài hát theo yêu cầu"...Vì ca từ, vì chất nhạc của bài hát rất mới, thổi cho "Áo dài" một hình ảnh vô cùng sinh động. Nghe bài hát, là thấy yêu thêm áo dài bao nhiêu, còn len lỏi một niềm tự hào nữa.

Bên cạnh bài hát này, em cũng rất thích "Một thoáng quê hương", trình bày bởi các bạn Mắt Ngọc xinh đẹp.

[...]
Tà áo em bay bay bay bay trong gió nhẹ nhàng
Tà áo em bay bay bay bay trên phố dịu dàng
Áo bay trên đường như mây xuống phố
Áo tung sân trường tựa cánh chim câu

Không hiểu, áo dài đẹp và duyên dáng như vậy, ai nỡ biến tấu nửa nọ nửa kia, để mỗi khi nhìn thấy chiếc "Áo dài" ngồn ngộn kiểu phá cách, mà thấy lòng buồn rười rượi..

"Đẹp biết bao quê hương cho ta chiếc áo nhiệm màu
Dù ở đâu Paris, London hay ở những miền xa
Thoáng thấy áo dài bay trên đường phố
Sẽ thấy tâm hồn quê hương ở đó, em ơi"
...

Chúng mình, chắc nói "Cảm ơn" họa sĩ Lê Phổ mãi không hết. Vì có bà, mà chúng ta mới tìm-thấy-mình ở một "nửa dịu dàng" đến thế!