[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
“Bài hát cho em cấm hát cho ai nghe…”
Lởi mợ trích làm em nhớ đến câu nói này… bao năm qua nhưng thi thoảng nghe qua ở đâu đó lại thấy chút bâng khuâng, trống vắng.
Người nói câu nói ấy hơi không cần thiết, do em hát thì có ai nghe được đâu :D
Quen người ấy vào một mùa phượng thắm, nhiều ký ức, những kỷ niệm.. đều gắn với phượng. Những chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng hái trộm, những cái vẫy tay xa nhau đằng đẵng cũng vào lúc phượng nở cuối mùa.

Gặp lại nhau…
Sau nhiều năm là người ấy muốn nghe em hát, hát - đúng là thảm hoạ của em. Thảm đến mức mùa nào em cũng chỉ hát Phượng Hồng & Phượng Buồn.
“Anh đến với em vào một ngày trời đẹp nắng, một ngày phượng hồng thắm cho đôi mắt buồn xa xăm…” - em đã hát cho người ấy nghe vào một mùa phượng khác, ở một nơi khác khi tâm trạng & suy nghĩ cũng khác tuổi 18.
& vẫn câu nói cũ “bài hát của em cấm hát cho ai nghe”.
Người ấy toả ngôn rồi lãng quên chuyện cũ. Nên bao năm rồi em không hát (phúc của hàng xóm) ;))

Lời trích của mợ, làm em nhớ những ngày tháng cũ. Cảm ơn mợ!

Sao Thu mới chớm về, mà đâu đây vai áo ai đã đẫm nước thế này? :D
Xin mượn thơ của Tháng 9, để gửi những tâm tư kia, cho bay về với trời:

(Rồi anh sẽ đứng nơi nào để đợi chờ em
khi mùa thu hát trên cung đường lá đổ
em hồn nhiên không nhắc về chuyện cũ
anh lại bình thường như lúc mới gặp nhau...)

Chúng ta tìm về để quên hết nông sâu
lần nữa trong đời muốn bắt đầu làm lại
em từng sạn chai trước tủi hờn mê mải
anh từng đau lòng bởi cô gái trước em

Chúng ta tìm về để quên hết, bình yên
mọi thứ tự nhiên ngoan hiền như duyên phận
trao lại niềm tin vào bàn tay người nhận
trao hết yếu mềm không lo sợ, phân vân

Rồi sẽ cùng nhau đi qua tuổi thanh xuân
theo cái cách đôi lần mình đã nghĩ
theo những dấu mùa đã đầy hương, nồng vị
theo những nỗi niềm chỉ bằng sự giản đơn

Rồi em nghĩ: chúng mình sẽ vui hơn
sẽ quên tủi hờn, quên mình từng cố chấp
sẽ lại tin rằng: có duyên thì ắt gặp
sẽ lại tin rằng: có thật những giấc mơ!

Em lại có một người muốn nhớ để làm thơ
bằng cách góp nhặt dăm ba câu chuyện cũ
anh lại có những đêm khó ngủ
để nghĩ về em và cả chuyện chúng mình

Rồi em tin sẽ vẫn là bình minh
anh lại bình yên đợi chờ em đâu đó...

Nguồn: P2T

A pied

Xe hơi
Lại sắp hết thu rồi, cho em gửi một bài thơ cũ vào đây nhé.

Mùa thu vắng em

Thu đã đến rồi em có biết không
Những vạt nắng dát vàng óng ánh
Bầu trời xanh trong mây trôi lãng đãng
Lá vương đầy trên những lối đi quen

Thu đến rồi nhưng thiếu vắng bóng em
Thiếu mái tóc dài nhẹ bay trong gió
Thiếu ánh mắt nhung nồng nàn quyến rũ
Thiếu một nụ cười trong trẻo hồn nhiên

Những con đường dường như cứ dài thêm
Chỉ có mình anh lẻ loi trên lối vắng
Những nụ hoa chẳng buồn khoe sắc thắm
Vắng em rồi hoa khoe sắc cùng ai

Nắng vẫn thắp đầy trên những con đường dài
Gió vẫn rì rào ru những bài ca cũ
Lá vẫn rơi miên man trong nỗi nhớ
Mình vẫn xa như thu trước, thu này

Lại ước một lần được nắm bàn tay
Đưa em đi qua những con đường ngập nắng
Để mùa thu có em, chẳng còn trống vắng

Anh vẫn chờ dù thu đã dần qua.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhân có cảm xúc của cụ A pied về mùa Thu, em mạo muội viết mấy chữ về bộ phim dành cho mùa lãng mạn nhất trong năm ạ: "Legends of the Fall - Huyền thoại mùa Thu".

Một bộ phim có những cảnh quay vô cùng mãn nhãn, đúng chất của mùa Thu với những đồng cỏ trên thảo nguyên vàng úa; nhạc và tiết tấu phim chậm; ánh mắt xa xăm diệu vợi của Susannah, của Tristan như mang cả mùa Thu trong đó. Và tất nhiên, không thiếu những nụ hôn nồng nàn và dàn diễn viên đẹp trai - điển hình là Brad Pitt - thủ vai chính, nhân vật của câu chuyện tình buồn với cô gái có nụ cười như nắng mùa Thu, Susannah.

Bỏ qua nội dung phim về cuộc đấu tranh để ra chiến trường của ba anh em con nhà đại tá Ludlow, và những diễn biến về tình cảm của các nhân vật. Trong không gian của mùa Thu, từ hiệu ứng của bài thơ trên của cụ A pied, thì thấy cảnh sắc trong phim này tuyệt đẹp. Những đồng cỏ mênh mông, những đàn gia súc và cả những rặng núi bát ngát xanh, hay những tán lá vàng, đều khiến người ta cảm giác mùa Thu trong phim rất gần, có thể chạm tay vào và "cầm" lấy nó.

Đứng dưới góc độ là một phụ nữ, yêu cái đẹp (:P), em thích nhất phân cảnh Susannah cưỡi ngựa, chơi cầu và bắn súng cùng gia đình nhà đại tá Ludlow. Vẻ đẹp của cô vừa hoang dại, vừa bản năng, nhưng cũng vô cùng mỏng manh, yếu đuối. Có lẽ, trải dài cả bộ phim, là tình yêu của Susannah dành cho cả ba người đàn ông - là ba anh em ruột, Alfred, Tristan và Samuel. Một người phụ nữ vừa đáng thương, vừa đáng trách. Julia Ormond xinh đẹp đã hoá thân trọn vẹn vào bộ phim với những phục trang vô cùng tinh khôi - màu trắng. Màu của sự tinh khiết, mong manh yếu mềm, màu của sự dễ dàng bị "vấy bẩn". Cô có vẻ đẹp vừa khiến người ta che chở, bảo vệ. Nhưng sự không kiên định của cô, khiến cho tim cô tan nát rất nhiều lần. Khi phải nhận xác của người chồng chưa cưới - Samuel, sau một trận chiến, rồi yêu người anh cả, Alfred và rồi, lại có một tình yêu sâu sắc với Tristan.

"Legend of the Fall", vừa là mùa Thu, vừa là những giằng xé của Susanah về tình yêu với Tristan. Anh là hiện thân của mẫu đàn ông chân chính, đẹp đẽ khi anh dám yêu, dám sống. Anh khiến cho Tristan thăng hoa trong tình yêu, nhưng lại không đem hạnh phúc đến cho cô ấy. Anh như một tảng đá, không ai có thể nắm giữ. Như những ngọn núi của vùng Montana sừng sững. Chỉ đứng xa ngắm nhìn, lại gần anh là sẽ vụn vỡ...

"Legends of the Fall", có phải chăng, bên cạnh một huyền thoại về mùa Thu tuyệt đẹp, thì cũng khắc hoạ sự sã ngã của các nhân vật trong đó?! Bản năng, lý trí đôi khi đan xen nhau, tạo nên những nỗi khắc khoải, da diết. Như mùa Thu, dù đẹp, nhưng đôi khi cũng khiến chúng ta man mác, nhất là những ngày cuối Thu: Muốn giữ lấy mà đành phải thả tay buông...

Trích một vài phân cảnh trong "Huyền thoại mùa Thu", em gửi về đây, để mong một cuối tuần nhẹ nhàng và an lành tới các cụ/mợ ạ!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mai là Giải phóng Thủ đô, chúc các cụ mợ ngày nghỉ lễ vui vẻ, có thời gian em lại về hóng tình hình các cụ mợ :)
Mợ Trista bận hay sao? Lâu lắm em mới thấy về đây ạ. Dù ở đâu, cũng giữ gìn sức khoẻ nhé mợ. Em gửi mợ một ít hoa Ngọc Lan, em bày biện chụp tuần trước. Hoa thơm như là mùa Thu ở trong tay...

Sammy2017

Xe tải
Cuối tuần vừa rồi tạnh ráo nhà em trốn tạm HN 1 ngày, đi lên Ba Vì hít thở tý không khí trong lành các Mợ ạ. Trên đó hoa dã quỳ chưa nở nhưng có vạt hoa này cũng xinh. Em tưởng vắng hóa ra cũng kha khá gia đình đi cắm trại, nướng thịt và các cặp đôi đi chụp ảnh sống ảo.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần vừa rồi tạnh ráo nhà em trốn tạm HN 1 ngày, đi lên Ba Vì hít thở tý không khí trong lành các Mợ ạ. Trên đó hoa dã quỳ chưa nở nhưng có vạt hoa này cũng xinh. Em tưởng vắng hóa ra cũng kha khá gia đình đi cắm trại, nướng thịt và các cặp đôi đi chụp ảnh sống ảo.

Mợ Sammy và mợ Julie nhắc em mới nhớ, em cũng đi đến chỗ nhiều hoa mấy bữa trước. Lạc chân vào đó là quên lối về. Mấy ngày hôm nay mưa rả rích, lại nhớ những ngày nắng vàng của mùa Thu còn sót lại...

Tặng cả nhà bức ảnh em vừa chụp ạ

6997

Xe container
Nhân ngày thành lập hội Phụ Lữ VN, em chúc các chị em phụ Lữ VN trong này xưn đệp, chẹ chung, luôn tươi tắn nhé!

P/S: và mong các mợ nhớ đến các cụ trong những ngày thành lập hội Lông rân, hội Phụ Não, hội người kao tuổi ;;);;)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thời tiết hôm nay thật chiều lòng người quá, có cả nắng, cả gió để các chị em xúng xính, thướt tha với áo dài. Một ngày Lễ khiến cho rất nhiều phụ nữ hân hoan, với những lời chúc mừng, tôn vinh những đóng góp lớn lao của các chị...@};-!

Xin được mượn trích dẫn của cuốn sách "Bạn đắt giá bao nhiêu" của nữ nhà văn Vãn Tình, để gửi về đây những ý niệm tích cực. Khi mà ở đây, chúng ta - các mợ và em, không còn trẻ để mông lung về những điều không có thực; đối diện với tuổi tác để đằm mình hơn và theo năm tháng, trưởng thành theo cách của riêng mình :
"Già không đáng sợ, tầm thường vô vị nhạt nhẽo mới đáng sợ. Những người phụ nữ không vui vẻ khi về già, thực ra thời trẻ họ cũng không có cuộc sống muôn màu, họ vội vã lấy chồng, bước vào hôn nhân, không chăm lo hoàn thiện bản thân. Còn những cô gái không ngừng nỗ lực thời còn trẻ, khi về già càng thêm tinh tế tao nhã"...

Em cũng muốn phiền các mợ Akoya mợ Vân Phương. mợ Natalie.P mợ Trista mợ Dung Julie mợ Sammy2017 và mợ Ennho88 - những người đã cùng em đi qua những cảm nhận tích cực của đời thường và lan tỏa ở đây. Các mợ không phiền, về đây cùng em để hân hoan nhận lời chúc mừng của các cụ. Đặc biệt, cho em cảm ơn cụ Xe bo 4 banh 6997, các cụ A pied minhtallica hxduong,...đã động viên chúng em qua những ngày "mưa, nắng".
Chúc các mợ an nhiên, đằm thắm và xinh đẹp theo cách mà các mợ muốn mình thuộc về...@};-!

Trista

Xe hơi
Thời tiết hôm nay thật chiều lòng người quá, có cả nắng, cả gió để các chị em xúng xính, thướt tha với áo dài. Một ngày Lễ khiến cho rất nhiều phụ nữ hân hoan, với những lời chúc mừng, tôn vinh những đóng góp lớn lao của các chị...@};-!

Xin được mượn trích dẫn của cuốn sách "Bạn đắt giá bao nhiêu" của nữ nhà văn Vãn Tình, để gửi về đây những ý niệm tích cực. Khi mà ở đây, chúng ta - các mợ và em, không còn trẻ để mông lung về những điều không có thực; đối diện với tuổi tác để đằm mình hơn và theo năm tháng, trưởng thành theo cách của riêng mình :
"Già không đáng sợ, tầm thường vô vị nhạt nhẽo mới đáng sợ. Những người phụ nữ không vui vẻ khi về già, thực ra thời trẻ họ cũng không có cuộc sống muôn màu, họ vội vã lấy chồng, bước vào hôn nhân, không chăm lo hoàn thiện bản thân. Còn những cô gái không ngừng nỗ lực thời còn trẻ, khi về già càng thêm tinh tế tao nhã"...

Em cũng muốn phiền các mợ Akoya mợ Vân Phương. mợ Natalie.P mợ Trista mợ Dung Julie mợ Sammy2017 và mợ Ennho88 - những người đã cùng em đi qua những cảm nhận tích cực của đời thường và lan tỏa ở đây. Các mợ không phiền, về đây cùng em để hân hoan nhận lời chúc mừng của các cụ. Đặc biệt, cho em cảm ơn cụ Xe bo 4 banh 6997, các cụ A pied minhtallica hxduong,...đã động viên chúng em qua những ngày "mưa, nắng".
Chúc các mợ an nhiên, đằm thắm và xinh đẹp theo cách mà các mợ muốn mình thuộc về...@};-!

Ui, em cám ơn mợ, dạo này em loay hoay tài liệu hồ sơ nên chả có thời gian đọc sách mợ ạ, 20/10 vụt qua như một cơn gió, đến giờ vẫn chưa nhàn rỗi đọc sách mợ ạ :(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ui, em cám ơn mợ, dạo này em loay hoay tài liệu hồ sơ nên chả có thời gian đọc sách mợ ạ, 20/10 vụt qua như một cơn gió, đến giờ vẫn chưa nhàn rỗi đọc sách mợ ạ :(
Tình hình dịch bệnh mà mợ vẫn bận rộn như vậy là mừng đó ạ. Khi nào có thời gian, đọc sau cũng được, không vội đâu ạ.

Cuốn sách trên, em đọc cũng tầm tháng 3/2019. Cũng không có gì giáo điều hay đậm triết lý dành cho phụ nữ như các cuốn sách self-help thông thường, mà như một lời tự sự, chia sẻ của một người chị, người phụ nữ đã từng có những trải nghiệm về cuộc sống. Không gò bó trong văn phạm của một người "định hướng", những câu chuyện rất thực tế, đời thường được Vãn Tình ghi chép và kể lại, khiến cho mỗi phụ nữ, khi đọc, sẽ tìm thấy mình - ở một khía cạnh nào đó.

Chị ấy - Vãn Tình, đặt ra những câu hỏi, những khúc mắc, mà bất cứ ai, khi bước vào ngưỡng cửa của cuộc đời, đều gặp phải. Những quan điểm về hôn nhân, tình yêu, đồng nghiệp, cho đến cách định hình nên một cái nhân dưới ngôi xưng "Tôi" đủ mạnh mẽ, đủ thu hút và đẹp theo cách mà người phụ nữ đó mong muốn.

Cũng tình cờ biết cuốn sách này, do những ngày tháng rảnh rang quá nhiều, nên em tò mò đọc thử. Không phủ nhận cuốn sách được viết theo trend chung của thời điểm đó là "kéo phụ nữ thoát ra khỏi mớ bòng bong giữa việc khẳng định dấu ấn cá nhân trong cuộc sống, công việc với việc giúp cho phụ nữ biết yêu chính mình" nhiều hơn. Nhưng khi đọc, nghiền ngẫm các ý chính của mỗi câu chuyện, thì em nghĩ, phụ nữ sẽ dễ đồng cảm với những người xung quanh mình hơn; giàu lòng trắc ẩn, và, quan trọng nhất, là nhìn mọi việc ở tâm thái bình thản. Chấp nhận hiện thực ở một giới hạn nào đó, không ngừng nỗ lực hoàn thiện bản thân - vì mình, chứ không vì ai cả. Em nghĩ, đó là giá trị lớn nhất mà em nhận được từ cuốn sách.

Giống như việc, em gửi những chia sẻ thực từ chính bản thân mình về da dẻ, cảm nhận cuộc sống theo cách nhìn của em, đồng thời, em cũng nhận được sự chia sẻ chân thành từ các mợ í mợ Ennho88 . Đó cũng là một phần của cuộc sống, khi mình cho đi đủ lớn, thì những gì chúng ta nhận về, không chỉ là lời nói...
Cuối tuần, chúc các mợ an vui, @};-!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chiều đông …
Thời tiết này lang thang thích phết các mợ/ các cụ ạ :D
Lâu rồi em mới đi vô thưởng vô phạt như hôm nay.

Ảnh của cụ có chiều sâu quá!
Năm nay, thời tiết có vẻ không thuận hay sao đó. Khi mà mùa Thu vừa chùng chình đến với cái hơi lạnh se se, thì mùa Đông ở đâu chen ngang thả những hạt mưa làm cho cái rét ngọt ngào len vào tâm trí. Rồi mấy hôm nay, nắng và gió heo may lại tràn về. Khiến cho lúc em chụp mấy bông hoa giấy ngược sáng, nhìn lên vòm trời, thấy "những tia nắng của mặt trời mùa Thu (hay Đông đây ta:-/) như rắc những hạt bụi vàng lên mặt đất qua những kẽ hở của đám mây" ấy.

Thời tiết mùa này dễ khiến cho người ta muốn tìm một thứ gì đó để làm "ấm" lòng mình. Những bắp ngô nướng bên vỉa hè, những quán ốc, trà chanh,...hay những que kem để xua đi cái lạnh rất là gọi mời, tình tứ. Rồi những cái nắm tay, những vòng xe quay trên phố chậm rãi, thong dong khi đèn đường hắt lên một màu vàng mờ đục...

Hoa giấy nhà em cũng kịp bung lụa để hứng trọn vẹn những ánh nắng còn sót lại của mùa Thu, mấy bữa nữa, mấy bông hoa này sẽ héo rũ. Mùa đã sang Đông rồi đấy nhỉ?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mưa rả rích. Những cơn mưa dai dẳng, kéo theo cái nhớp nháp, ẩm ướt, màu trời xám xịt. Thêm những con số về ca mắc mới, thật khiến lòng người hiu hắt. Giá mà trời hửng nắng, sẽ có thú vui tao nhã như của cụ hxduong . Nhưng khi trời không chiều lòng người, thì cũng nên vùi mình vào cuốn hồi ký của chú Nguyễn Vũ Điền - Rừng khộp mùa thay lá. Để hiểu một cách sâu sắc rằng, "lịch sử của dân tộc là một dòng chảy liên tục", và dòng văn học chiến tranh, có sức hấp dẫn khó dứt, khi đã bắt đầu lật giở những trang đầu tiên...

Em nhận được cuốn hồi ký vào lúc chiều muộn. Khi ánh đèn nhập nhoạng của những chiếc xe ô tô, xe máy chiếu xuống mặt đường loang loáng nước. Phải mất khá nhiều công, mới đặt mua được trên một trang điện tử. Bìa bọc màu nâu cánh gián, vương mùi giấy mới khi bóc lớp giấy bóng mỏng tang cuốn bên ngoài. Sực nức mùi mực in pha lẫn mùi gỗ tạp. Định bụng sẽ nhấn nhá những lúc rảnh rỗi, tạm quên đi những cơn mưa ủ rũ bên ngoài và cái lạnh se sắt đến tê dại bàn chân.

Nhưng khi đọc lời tựa, thì từng chữ, từng chữ, như kéo người đọc vào một không gian của những rừng khộp, của sự thiếu thốn và gian khổ (thiếu nước, thiếu lương thực). Rồi tâm trạng của một chàng sinh viên đang học dở trường Đại học Tổng hợp, khoác lên vai khẩu *** và vào chiến trường theo tiếng gọi của Tổ quốc. Và những hi sinh, lòng quả cảm của đồng đội, tôi rèn lên một Nguyễn Vũ Điền bản lĩnh, sâu sắc. Để sau gần 40 năm, chú mới cầm bút viết lại những dòng hồi tưởng về một ký ức hào hùng đến như thế!

Thật đáng tiếc, vì chế độ kiểm duyệt mang tính xây dựng của diễn đàn, nên em cũng không đi sâu vào những chi tiết vô cùng khắc nghiệt. Để tránh bị xoá đi như "Tuổi thơ dữ dội", do vậy, ở trong khuôn khổ, chỉ biết cảm phục những cựu binh Việt Nam, hết lòng, tình nguyện tham gia chiến đấu ở chiến trường Campuchia giai đoạn 1979-1989.
Rất nhiều đoạn khiến người đọc rưng rức, lặng người, vì giọng văn quá chân thực, quá "đời". Không tô vẽ, không nói quá. Chỉ có không gian của mùa khô thiếu nước, cơm trộn bo bo, lội nước bì bõm hành quân và những câu nói "đậm chất lính", mà lại là lính chưa-một-lần-trở-thành-đàn-ông...

Muốn viết điều gì đó để ai đọc qua bình luận này của em và tìm đọc, mà cảm thấy dư thừa. Bởi, tự cuốn hồi ký đã biết "nói". Em xin gửi ảnh chụp vội về đây, để có những đêm mưa rả rích, ai đó sẽ tìm đọc. Chắc chỉ trong một đêm, hoặc cùng lắm là hai buổi tối, là có thể cảm nhận được sự gian khổ, khí chất hào hùng của các cựu binh khi đó. Và cũng sẽ lặng người lại, rưng rức vì những anh hùng của dân tôc, sau khi gấp cuốn sách, @};-.

Chỉnh sửa cuối:

minhtallica

Xe buýt
Mưa rả rích. Những cơn mưa dai dẳng, kéo theo cái nhớp nháp, ẩm ướt, màu trời xám xịt. Thêm những con số về ca mắc mới, thật khiến lòng người hiu hắt. Giá mà trời hửng nắng, sẽ có thú vui tao nhã như của cụ hxduong . Nhưng khi trời không chiều lòng người, thì cũng nên vùi mình vào cuốn hồi ký của chú Nguyễn Vũ Điền - Rừng khộp mùa thay lá. Để hiểu một cách sâu sắc rằng, "lịch sử của dân tộc là một dòng chảy liên tục", và dòng văn học chiến tranh, có sức hấp dẫn khó dứt, khi đã bắt đầu lật giở những trang đầu tiên...
......
Trời mưa rả rích, hơi lành lạnh... Tạm quên sự đời, trùm chăn nằm, lôi sách ra nhâm nhi...đấy là nhất ạ! 😊

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trời mưa rả rích, hơi lành lạnh... Tạm quên sự đời, trùm chăn nằm, lôi sách ra nhâm nhi...đấy là nhất ạ! 😊
Dạ vâng ạ, em cũng nghĩ khi như vậy lúc chưa đọc cuốn hồi ký trên. Đến khi bắt đầu, thì đúng là phải ngồi đọc một cách nghiêm túc. Và cũng thật tình cờ, là trong cuốn hồi ký trên, có những đoạn miêu tả cơn buồn ngủ của các cựu binh thời đó rất thực: ..."Địch bắn trả dữ dội, mấy quả đạn cối rơi xuống cái đầm nước bên cạnh nổ lộp bộp, bùn đất bắn lên tung toé. Vậy mà không hiểu sao, đúng lúc ấy tôi buồn ngủ kinh khủng. Cơn buồn ngủ ập đến rất nhanh và khong thể nào cưỡng lại được, mắt tôi đờ dại không nhìn thấy gì nữa"...(trang 135).
Hay, "Lần dừng nghỉ thứ hai thì không ngập nước nữa. Nghe thấy khẩu lệnh "dừng thưa", những cơ thể rã rời của lính đổ vật xuống như những gốc cây bị đốn hạ. Quai ba lô vẫn nguyên trên vai bỗng biến thành cái gối mềm mại trong khách sạn 5 sao, mặt đất ướt nhoẹt dưới chân trở thành cái đệm bông ấm áp. Giấc ngủ của lính đến nhanh và sâu kinh khủng"...(trang 227).

Thế mới biết, thời tiết này so với mùa mưa của Campuchia chắc chưa hề hấn gì. Nhất là những dòng chữ miêu tả trên, không thể nào khiến chúng ta hời hợt mà nằm đọc, rồi bị cơn buồn ngủ cuốn vào mộng mị,...☺.

huyen141292

Xe điện
Ách, sao em ko nhìn thấy topic này nhỉ? Hóng a