[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Người ta thì cất két vàng bạc châu báu, em có mấy ngăn tủ như thế này.

Ngăn đựng đồ dưỡng da full size và dầu dưỡng tóc

Ngăn đựng đồ mini size được tặng kèm theo bản full size, em thường dùng mấy cái size nhỏ này trước

Mỗi ngày em cố gắng làm việc để quan tâm và bảo vệ người thân trong gia đình, và để đảm bảo đồ dùng quen thuộc của em lúc nào cũng ở bên em.

Có lẽ cuộc sống hạnh phúc là đảm bảo thói quen của bản thân không bị thay đổi bởi tác động ngoại cảnh. Hạnh phúc là có khả năng đảm bảo an toàn cho những người mình yêu thương. Để hạnh phúc, thì càng cần cố gắng. Làm sao mà buông bỏ?

Chắc 90 tuổi, nằm truyền nước, còn chưa lẫn là chưa dám nghỉ hưu :))

Chuẩn bị dỡ dần giãn cách, về với cuộc sống bình thường. Chúc các mợ luôn xinh đẹp, và nếu cần em chia sẻ gì thì các mợ cứ nói nhé.
Mợ làm em thấy tủi thân ghê gớm, :D. Mặc dù, em cũng không có vàng bạc châu báu, sổ hồng sổ đỏ để cất két. Và lại càng chưa dùng Lancome khi nào. Da thì cũng xỉn, và có ngày không nặn nổi ra một chữ để về đây viết comt trả lời mọi người. Nên khi nào mợ thấy có cảm hứng, muốn lan toả những thứ đẹp đẽ, chân thành thì về đây cùng em và mọi người nhé. Em tag tên thì dễ thôi, nhưng sợ sự khiên cưỡng làm mọi người khó xử,:D.

Hai năm nay, khi dịch đến, mọi thứ với em đều tối giản. Không bỏ thói quen dưỡng da, nhưng không cầu kì như trước. Và có vẻ, em dễ bằng lòng hơn khi tuổi tác đã thêm một ít. Thấy cuộc sống cũng không xáo trộn quá nhiều. Ngược lại, còn học được bao nhiêu thứ, đọc thêm được vài điều hay ho, bớt cầu toàn và không ôm đồm mọi thứ như trước. Tự an ủi là mình bình an đã may mắn lắm rồi.

Cho em khoe bánh và trà chiều nhé mợ. Trà ngon và bánh ngọt, rất tình, rất Thu. Nhưng tiếc thay, thưởng trà ăn bánh xong thì đĩa và cốc đã một đi không trở lại. Thế này mà có đội vương miện, thì sớm muộn cũng làm rớt cho mà coi,:P.

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Mợ làm em thấy tủi thân ghê gớm, :D. Mặc dù, em cũng không có vàng bạc châu báu, sổ hồng sổ đỏ để cất két. Và lại càng chưa dùng Lancome khi nào. Da thì cũng xỉn, và có ngày không nặn nổi ra một chữ để về đây viết comt trả lời mọi người. Nên khi nào mợ thấy có cảm hứng, muốn lan toả những thứ đẹp đẽ, chân thành thì về đây cùng em và mọi người nhé. Em tag tên thì dễ thôi, nhưng sợ sự khiên cưỡng làm mọi người khó xử,:D.

Hai năm nay, khi dịch đến, mọi thứ với em đều tối giản. Không bỏ thói quen dưỡng da, nhưng không cầu kì như trước. Và có vẻ, em dễ bằng lòng hơn khi tuổi tác đã thêm một ít. Thấy cuộc sống cũng không xáo trộn quá nhiều. Ngược lại, còn học được bao nhiêu thứ, đọc thêm được vài điều hay ho, bớt cầu toàn và không ôm đồm mọi thứ như trước. Tự an ủi là mình bình an đã may mắn lắm rồi.

Cho em khoe bánh và trà chiều nhé mợ. Trà ngon và bánh ngọt, rất tình, rất Thu. Nhưng tiếc thay, thưởng trà ăn bánh xong thì đĩa và cốc đã một đi không trở lại. Thế này mà có đội vương miện, thì sớm muộn cũng làm rớt cho mà coi,:P.
Mợ đừng tủi thân. Càng nhiều tuổi em càng thấy ngấm, đàn bà đều có phúc phận của mình. Như mợ vừa dịu dàng, vừa chỉn chu. Mợ có cuộc sống phẳng lặng, mợ đủ hạnh phúc để luôn dành cho mọi người thái độ cũng như lời nói ngọt ngào. Mợ tự đã có cái đẹp của riêng mợ. Những thứ cứng quá thì dễ gãy, sắc nhọn thường gây tổn thương. Chắc gì lựa chọn cách sống khác sẽ làm mợ thấy nhẹ nhàng hơn là ngồi thưởng thức bánh ngọt và uống trà chiều.

Em đơn giản chia sẻ với các mợ một góc rất phù hợp với nơi này, thật như chính em, trong một cái nick ảo :D. Với thông điệp rằng, nếu em nói với các mợ cái gì đó, tức là em đã trải qua nó, và có thể tin được.

Em cũng hạnh phúc theo cách của em, dĩ nhiên thế, phù hợp với em nên em lựa chọn. Và cũng có những thứ nhất định không thể bằng mợ, em có ghen tỵ với mợ đấy :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đừng tủi thân. Càng nhiều tuổi em càng thấy ngấm, đàn bà đều có phúc phận của mình. Như mợ vừa dịu dàng, vừa chỉn chu. Mợ có cuộc sống phẳng lặng, mợ đủ hạnh phúc để luôn dành cho mọi người thái độ cũng như lời nói ngọt ngào. Mợ tự đã có cái đẹp của riêng mợ. Những thứ cứng quá thì dễ gãy, sắc nhọn thường gây tổn thương. Chắc gì lựa chọn cách sống khác sẽ làm mợ thấy nhẹ nhàng hơn là ngồi thưởng thức bánh ngọt và uống trà chiều.

Em đơn giản chia sẻ với các mợ một góc rất phù hợp với nơi này, thật như chính em, trong một cái nick ảo :D. Với thông điệp rằng, nếu em nói với các mợ cái gì đó, tức là em đã trải qua nó, và có thể tin được.

Em cũng hạnh phúc theo cách của em, dĩ nhiên thế, phù hợp với em nên em lựa chọn. Và cũng có những thứ nhất định không thể bằng mợ, em có ghen tỵ với mợ đấy :D
Em cảm ơn mợ đã dành những mỹ từ cho em ạ, @};-. Dù thực tế, em không được như vậy. Diễn đàn, vốn đã rất "manly" bởi đa số là đàn ông, nên em nghĩ, nếu có "gặp" nhau chỉ bằng một cái nick - mà lại cùng là phụ nữ, thì cũng không cần phải đao to búa lớn làm gì. Không phải em thanh cao đến mức buông bỏ được những cảm xúc tiêu cực đâu mợ, mà là do em ích kỷ. Em sợ khi về già, mặt mày cau có, khó tính khó nết thì con cháu nào chơi cùng, :D.

Mợ là một trong những người em rất mong được học hỏi trong forum và ở riêng thread này. Không phải tự nhiên mà em trân trọng. Tất nhiên, những ai đi cùng em đến hiện tại, em đều có sự ái mộ riêng, nhưng mợ có những điều mà em cần phải học: Sự khiêm nhường, đánh giá vấn đề khách quan, cầu thị và có văn hoá (Xin lỗi, nếu em có làm mợ khó xử nhé. Vì em biết, nhận lời khen, đôi khi cũng làm cho người ta lúng túng và áp lực. Nhưng từ chối, thì còn làm cho người khen thấy ái ngại hơn, :D).

Nhưng em rất thấm thía cái phúc phận của đàn bà như mợ nói. Ngày còn trẻ, bố em luôn luôn nói câu này với em. Phúc phận là gì khi đó em chưa hiểu. Chỉ biết rằng, gieo sự chân thành, để nhận được sự chân thành tương ứng. Ngoài ra, cái hạnh phúc mà mợ đề cập - dành cho em ấy, thì em không dám nhận. Bởi, hạnh phúc với mỗi người có định nghĩa khác nhau. Biết đủ là đủ, mà thấy thiếu sẽ là thiếu. Vốn mưu cầu của con người là vô tận. Nhưng riêng phụ nữ, một khoảng thời gian dành cho đi học, lấy chồng, sinh con, và, gánh thêm rất nhiều trách nhiệm rồi, thì cũng nên dành cho mình một "khoảng trời". Để phù phiếm cũng được; để được là chính mình; hay đơn giản, chỉ là thấy vui với những thú vui rất đàn bà cũng chẳng sao. Dù ngày mai, có khi còn war nhau với ai đó chẳng hạn. Nhưng có hề gì, nếu như ở một khoảng không nào đó, chúng ta thực sự trở thành một nàng ther, một người phụ nữ cá tính?!

Em vẫn rất mong nhận được những lời chia sẻ của mợ. Lý do em đã nói ở trên rồi í. Nhưng nếu có những ngày, như em, mợ không có chút cảm xúc nào để đáp lời, hãy cứ nghỉ ngơi và chăm chút cho mình. Rồi khi có những ý niệm đẹp, lại về viết những điều vui vẻ hay chỉ là một nốt trầm, để em và mọi người chiêm nghiệm nhé. Vì biết đâu, có lúc nào đó, chúng ta có gặp nhau ngoài đời, nói về chủ đề này, có thể nhìn nhau cười một cái?! :D

Ảnh: St

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lắm mới quay lại đọc comt của các mợ/ các cụ :D
Lâu lắm mới có thời gian kiểu "không muốn làm gì" như những ngày vừa qua, lâu lắm em mới nghe lại một vài bản nhạc nghe bằng cảm xúc...
Đáng vui, là lúc này em tìm lại được những cảm xúc (có khi là xa xỉ) ấy...

Trời vào thu mà như chớm đông, nghe bản nhạc này em lại thèm cảm giác trong những không gian nhỏ mộc mạc, ấm áp - có đôi khi đậm đặc mùi khói, tận hưởng thiên nhiên & cảm xúc đặc quánh như cầm nắm được quanh mình.
Lúc ấy, mọi thứ đều là cảm nhận. Những thứ, hay những giọng ca kỹ thuật cao đã qua xử lý dường như không còn thật.

Mời các cụ/ các mợ cảm nhận những thứ em đanng thấy ...
Đúng là, Thu về khiến cho người ta cảm giác rất khác. Nửa như muốn níu bên tay, nửa như muốn để Thu lãng đãng trong cái nắng vàng mỏng, và hơi sương len lỏi mỗi sớm mai ấy cụ nhỉ?

Mỗi độ Thu về, phụ nữ chúng em sẽ lại dịu dàng với những chiếc khăn, khoác bên ngoài áo sơ mi là chiếc áo vest thanh lịch. Đó là đặc quyền của phụ nữ, tô điểm cho thế giới những màu sắc được vẽ bởi chính họ. Có người thích màu lam, như là ở không gian đặc quánh của sự hoài niệm như của cụ í. Có người lại thích vẻ tươi trẻ của màu đỏ, xúng xính với chiếc váy yêu kiều hay chiếc cao gót thần diệu...vv...
Nên những ngày này ra phố, thật dễ dàng bị nao lòng bởi những thứ đẹp đẽ. Hay như Hà Nội, có những con phố lá rụng vàng cả con đường. Nếu được ngồi ngắm phố, nhâm nhi cafe, rồi góc phòng ngân lên những giai điệu chậm của nhạc Trịnh, thì thật muốn quên cơm áo quá. Cần nhiều nhặn gì đâu...

Còn em, muốn níu mùa Thu bằng những quả hồng này quá. Thu ơi, chớ có vội lang thang...🍂!

A pied

Xe hơi
Em cảm nhận mọi người xung quanh, và cả riêng em, có xu hướng tìm về những điều bình dị hơn khi có dịch. Ít nhiều, dịch đã làm ảnh hưởng tới thu nhập, và cách nhìn nhận về cuộc sống. Và cũng có thể, khi người ta chứng kiến sự mong manh giữa sự sống và cái chết, nên muốn tìm sự an toàn cho bản thân ấy mợ. Vì trước kia, không có dịch, thì cuộc sống vẫn như một guồng quay, cuốn mọi người vào vòng xoáy cơm áo, xô bồ. Giờ thèm cảm giác nhộn nhịp ấy...

Em cũng mua một bó hoa hồng thơm, dễ đến hơn một trăm bông, về cắm tá lả mới hết, còn mang cho hàng xóm khi nhìn thấy ảnh hoa này của mợ.
Mợ có đến nơi nào mới, cũng chăm sóc bản thân và bình an nhé. Mỗi nơi mình đi qua, là một kỷ niệm. Nên cứ để chúng ở một góc nào đó trong lòng, khi nào nhớ quá thì tìm lại. Em quả thực thấy ghen với mợ, vì nơi mợ sống, có những cảnh đẹp làm em xốn xang...

Cuối tuần, em nghe miết giọng hát của Uyên Linh. Một giọng ca "đẹp", càng ngày càng sâu lắng, da diết. Mợ nghe cùng em nào, 🌸!
Uyên Linh thì em thích bài này, mợ nghe thử nhé

...Vì anh chưa đến, ở đây mình em, tình yêu chỉ mãi là giấc mơ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Uyên Linh thì em thích bài này, mợ nghe thử nhé

...Vì anh chưa đến, ở đây mình em, tình yêu chỉ mãi là giấc mơ

Em cảm ơn cụ, :D. Ca từ trong bài hát này đẹp quá!!!
Nghe Linh hát, cho dù tình yêu có trái ngang, khổ đau như nào đi chăng nữa, đều thấy sự "vì nhau" đó là xứng đáng. Linh cho người ta cảm giác nhẹ nhõm nhưng cũng hoang hoải. Muốn giữ mà lại dường như thả tay "buông". Dù ở sắc thái nào, thì nghe cô ấy hát, thấy một sự rạng rỡ, niềm tin ở phía chân trời...
Mà thực, nghe "Chỉ là giấc mơ", nhiều người sẽ muốn gối đầu lên cỏ cây mà ngủ quá!
Tình cờ, em cũng mới có một bộ vỏ gối lụa là gấm vóc, để chiều tóc cho những ngày Thu...:D.

DaDieuchienxu

Xe container
Ôi, vào thớt này, bao nhiêu lo âu phiền muộn đều bay đi hết.
Công nhận các cụ mợ đều giữ đc tinh thần lạc quan đó là điều hết sức đáng mừng trong lúc dịch giã vẫn chưa khống chế đc ntn khiến NC rất vui....:-"
Riệu thì NC mời người đc người không, thôi thì mượn 1 clip tặng các cụ mợ trong thớt này cho có khí thế vậy:

April_

Xe điện
Sắp có bóng đá mợ ạ, tham gia cũng vui phết đấy mợ ạ :)
Hic dạo này em bận không xem đc bóng với theo đc cá độ í ạ, thi thoảng muốn còm dạo gì đấy mà chả thấy gì còm đc :D

April_

Xe điện
Mợ cũng thích bóng banh ạ? Vậy đêm nay xem Milan nhà em đá nhé?
Toàn các anh đẹp dzai không à :D
Em cũng thích xem cụ ạ, trc em toàn hóng trên này ấy chứ, nhưng dạo này bận đợt hè vừa rồi không xem đc trận nào, tí nữa chắc chả xem đc :D, cụ thức đêm xem ah?

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, vào thớt này, bao nhiêu lo âu phiền muộn đều bay đi hết.
Công nhận các cụ mợ đều giữ đc tinh thần lạc quan đó là điều hết sức đáng mừng trong lúc dịch giã vẫn chưa khống chế đc ntn khiến NC rất vui....:-"
Riệu thì NC mời người đc người không, thôi thì mượn 1 clip tặng các cụ mợ trong thớt này cho có khí thế vậy:
Cảm ơn link nhạc của cụ Xù ạ!
Thực tình, chúng ta không có sự lựa chọn nơi mình sống ở thời điểm này. Nên thay vì than vãn, ủ dột, thì chúng ta lựa chọn tiếp nhận thông tin với tâm thế bình tĩnh, suy nghĩ tích cực. Em tin, năng lượng mà chúng ta phát ra, sẽ thu hút những nguồn năng lượng tương tự về phía mình. Có thể, sau khi log out ra, chúng ta vẫn phải đối diện với những rủi ro tiềm ẩn trong cộng đồng; căng thẳng với những kế hoạch bị đổ bể,...vv...nhưng nếu về đây, hãy đặt những bon chen ấy xuống. Chẳng lẽ, giữa bộn bề thị phi, mình lại bị cuốn vào nó và vùi mình trong hỗn độn đó sao?:D

Cho em gửi link nhạc dưới đây, cụ Xù nghe nhé!
Đâu phải bởi mùa Thu
Sáng tác: Phú Quang
Trình bày: Ngọc Hạ

6997

Xe container
Em không thích Uyên Linh, dù em vẫn rất hay nghe em ý hát. Bởi lẽ trong những ngày cuối thu này thì cứ nghe UL là em lại nhớ đến bài hát này, nhớ nhiều thứ nữa.

Không còn nếu nữa, mà đã có một ngày... giờ phố vẫn thế, vẫn dòng xe lưa thưa... ta đã cố gắng đi qua niềm đau, vậy mà vẫn chẳng thể thôi nhớ về nhau...

Chắc tại Em xa theo bình yên ...

Các cụ mợ nghe cùng em nhé!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là tháng 9 đã trôi về với vòng tuần hoàn của tạo hóa. Ngày mai, một tháng 10 với những bông cúc họa mi mỏng manh sẽ tràn về phố. Hà Nội chắc sẽ lại xanh xao vì những thứ dịu dàng như thế!

Cảm ơn tháng 9 đẹp đẽ, có những người đã ở bên em tới hiện tại. Đi cùng em qua rất nhiều chia sẻ, động viên đi qua mùa dịch. Dù không biết tới ngày nào, chúng ta sẽ nói với nhau lời chúc mừng vì đã mạnh khỏe, bình an đi qua khó khăn. Nhưng hãy gói tháng 9 lại cùng em, để bước sang tháng 10 với những điều đẹp đẽ như chúng ta đã từng ạ, @};-!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ lúc nào cũng nhẹ nhàng và dịu dàng. Ước gì em được một phần nữ tính của mợ.
:DEm không dịu dàng và nhẹ nhàng đâu mợ. Chỉ là, em thấy cùng là phụ nữ, thì không nhất thiết phải buông lời khó chịu với nhau làm gì. Vì viết ra những chữ nặng như đá, thì mình đọc và cảm nhận đầu tiên.
Mợ không cần phải là bản sao của ai, là chính mình là được. Mỗi người, đều có ưu và nhược. "Không để ai yêu thì cố gắng không để nhiều người ghét" á mợ, :D.

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Em vào nhà mình khi đã gần hết ngày đầu tiên của tháng 10. Em khoe với các cụ mợ là hôm nay em đã tự chăm sóc mình hơn bằng cách đắp mặt nạ cho chính mình.
Khoe tý thôi, em đi ngủ đây để cho đẹp da theo mợ chủ và các mợ xinh đẹp nhà mình!
Chúc cả nhà ngủ ngon!@};-

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Người ta thì cất két vàng bạc châu báu, em có mấy ngăn tủ như thế này.

Ngăn đựng đồ dưỡng da full size và dầu dưỡng tóc

Ngăn đựng đồ mini size được tặng kèm theo bản full size, em thường dùng mấy cái size nhỏ này trước

Mỗi ngày em cố gắng làm việc để quan tâm và bảo vệ người thân trong gia đình, và để đảm bảo đồ dùng quen thuộc của em lúc nào cũng ở bên em.

Có lẽ cuộc sống hạnh phúc là đảm bảo thói quen của bản thân không bị thay đổi bởi tác động ngoại cảnh. Hạnh phúc là có khả năng đảm bảo an toàn cho những người mình yêu thương. Để hạnh phúc, thì càng cần cố gắng. Làm sao mà buông bỏ?

Chắc 90 tuổi, nằm truyền nước, còn chưa lẫn là chưa dám nghỉ hưu :))

Chuẩn bị dỡ dần giãn cách, về với cuộc sống bình thường. Chúc các mợ luôn xinh đẹp, và nếu cần em chia sẻ gì thì các mợ cứ nói nhé.
Em lướt qua chút, và ngưỡng mộ mợ quá!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em vào nhà mình khi đã gần hết ngày đầu tiên của tháng 10. Em khoe với các cụ mợ là hôm nay em đã tự chăm sóc mình hơn bằng cách đắp mặt nạ cho chính mình.
Khoe tý thôi, em đi ngủ đây để cho đẹp da theo mợ chủ và các mợ xinh đẹp nhà mình!
Chúc cả nhà ngủ ngon!@};-
Mợ Én cứ làm gì mà bản thân thấy phù hợp và thoải mái thôi, chứ da em không đẹp ạ. Khi em ở độ tuổi như của mợ Én, da cũng chưa có nhiều dấu hiệu lão hoá, nên chăm sóc cũng không mấy vất vả. Và khi đó, sự nhiệt thành của tuổi trẻ khiến em có rất nhiều năng lượng để mày mò những cách chăm sóc da mới. Nhưng khi ở độ tuổi lưng chừng của tuổi trẻ và sự già nua như hiện tại, thì em lại mong muốn mọi thứ đơn giản. Em cũng mong da em đẹp, vẫn thèm muốn làn da không tì vết của các em ít tuổi hơn mình ấy mợ. Nhưng giờ, dù có níu kéo thế nào đi chăng nữa, thì cũng có những nét của phụ nữ trung niên rồi, do vậy, em học cách "yêu" cả những điều chưa hoàn hảo của mình í. Chúc cuối tuần mợ Én an vui, @};-!
Thế thì em khác mợ, em thích nhiều tính cách khác ở nhiều cụ mợ khác nữa, nên em cứ ước suốt thôi :-j
Chúng ta là những người khác nhau mà mợ. Cả trên này, và ngoài xã hội, có rất nhiều người em muốn học, quan sát cử chỉ, hành động của họ mà "soi" vào mình. Nhưng em cũng chọn những điều phù hợp, chứ không muốn mình là bản sao của ai. Em là em, mợ là mợ. Sự khác biệt của chúng ta, thêm vào cuộc sống những màu sắc khác nhau. Giống nhau đều cùng là phụ nữ, đều có sự dịu dàng ẩn giấu như bản ngã của phái yếu, hoặc mạnh mẽ như chính cách chúng ta thể hiện. Dù là tính cách nào, thì ở trên này, em nghĩ, hãy cứ chân thành đi. Ở ngoài, đấu tranh, mưu sinh đã mệt lắm rồi, lên đây còn phải gồng mình nữa, thì cuộc sống thật là mệt mỏi quá, :D!