[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

binhpham92

Xe đạp
Website
vienthaoduoc.com.vn
Ở tuổi 30 trở đi thì các mợ bắt đầu có dấu hiệu giảm hormone Estrogen - các mợ có thể dùng đông trùng hạ thảo để tăng hormone Estrogen, giúp làn da căng mịn ....và rất nhiều tác dụng tuyệt vời khác nữa!

Chỉnh sửa cuối:

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn mợ ạ, @};-!
Bài viết trên, chắc hẳn được rút ra bởi một người phụ nữ, biết trân quý bản thân, kinh qua những thăng trầm của cuộc đời; nhìn lại những năm tháng thanh xuân, có chút cảm khái và an nhiên tự tại - để viết lên.

Đúng là, cho dù có núi lở non mòn, cũng không đáng sợ bằng việc tự bản thân ruồng rẫy, buông bỏ chính mình. Ai mà không trải qua những nỗi đau thắt lòng thắt ruột? Ai không phải vật lộn bon chen với cuộc đời? Ai mà không phải thức đêm trông con, nấu nướng bày vẽ cho mâm cơm thật là thịnh soạn? Ai không khóc khi con ốm, không bất lực khi nhìn thấy cha mẹ già?
Ở cơ quan, công ty hay văn phòng, nén giận vì những tiểu xảo; đi chợ phải mặc cả lên xuống; xếp hàng trong siêu thị chờ thanh toán; hay chờ hàng giờ khi tắc đường,...Nhưng chính những bon chen của cuộc sống, mới tôi rèn lên một người phụ nữ biết "cầm lên và đặt xuống".

Đã từ rất lâu, khi hình thành thói quen chăm sóc bản thân, em luôn nghĩ mình "chăm sóc bản thân mình, để biết chăm sóc cho người khác", không phải vì để ai tán dương, khen ngợi. Mà vì, giữa bộn bề của cuộc sống, dành một góc cho bản thân. Nâng niu mình, để biết mình có "giá trị" - ít nhất là khi nhìn lại những giai đoạn mình đã từng đi qua, mỉm cười vì mình đã từng sống thật sự là "đàn-bà".

Để có thân hình mảnh mai, dáng chuẩn, không ngoài việc kỷ luật với bản thân từ thói quen ăn uống, dưỡng da, tập thể dục. Mà nội tâm cũng phải tu dưỡng, từ việc bớt phàn nàn, nói xấu, bỉ bôi hay kẻ cả về những vấn đề của người khác. Tới một lúc, khuôn mặt không như hoa như ngọc, thì cũng toát lên sự an nhiên, khiến người khác muốn kết thân làm bạn. Rõ ràng là, việc kỷ luật với bản thân không hề dễ dàng, nhưng thành quả thì thực sự xứng đáng,:D.
Đợt nghỉ covid này em mới biết mùi làm việc nhà, cơm hai bữa trưa chiều, dọn dẹp, rồi lại nghĩ mai ăn gì. Những việc trước giờ em chỉ chớp nhoáng làm ngày nghỉ, cũng không tới đầu tới đũa. Có khi cả tháng được bữa cơm. Mệt bạc cả mặt, lú lẫn cả người, mấy ngày đầu chả được cái việc gì ra cái việc gì, cầm quyển sách lên hạ quyển sách xuống, mở máy tính chưa kịp làm gì đã tới giờ nấu cơm. Vừa mới dọn cơm trưa lại tới nấu cơm chiều. Tay cắt chỗ to chỗ nhỏ, chỗ chỉ xước qua chỗ băng hai ngày. Rán cá bắn cả lên mặt, rán chả cháy vừa nâu vừa đen. U uất vô cùng, có lúc thấy sao mình khổ thế, này lúc đi làm thì chết chứ sống làm sao :D. May mà vẫn còn có mẹ giúp. Có thế này mới thấy mẹ ở nhà quán xuyến biết bao nhiêu việc, mệt thế nào, mà thỉnh thoảng em còn cáu kỉnh vì bà quên chỗ nọ quên chỗ kia. Hết giãn cách, đi làm lại, chắc em vẫn cố gắng duy trì mức nhiều nhất có thể với việc nhà. Hiện tại em không muốn nghĩ tới việc có người lạ giúp đỡ.

Gần đây quen hơn rồi. Nấu nướng túi bụi xong lại ngoan, lết ra tập đủ bài tập thể dục, dần dần đỡ mệt. Quen hơn thì lại có thời gian đọc sách, thỉnh thoảng đọc rồi thỉnh thoảng ngắt ra làm việc nhà mà không cáu. Biết xen thời gian thì không cần trợn mắt lên nhìn máy tính đến 2h sáng :D. Em đang nghĩ để tìm một thời gian biểu phù hợp nhất khi đi làm trở lại.

Đúng là trời phù hộ người ngoan, trước ăn kiêng các kiểu tốn bằng mấy người vẫn ngày càng béo. Đừng bảo hít không khí cũng béo, phải ăn mới béo. Giờ cơm, bún, bánh, quả ngọt, chả thiếu cái gì, thế mà vẫn giảm cân :)).

Hôm trước vào đây đọc về nước rửa bát rửa tay bảo vệ da tay, đang hóng, lại đọc thêm bài có mợ bảo dùng găng tay là được. Nhân thể em làm đứt tay miếng to, đeo găng tay y tế, lại thấy hợp lý quá. Nấu bếp rửa tay rửa bát rửa nồi cả chục lần một bữa, chả mấy mà phát ghẻ tay vì rửa nhiều. Đã thế còn gừng nghệ các kiểu các màu, hành tỏi các kiểu các mùi, em vừa đặt cả chục hộp găng tay rồi mợ ạ.

Thật là, vào đây kể lể :)). Em đi chăm sóc bản thân còn đi ngủ, mệt quá rồi :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đợt nghỉ covid này em mới biết mùi làm việc nhà, cơm hai bữa trưa chiều, dọn dẹp, rồi lại nghĩ mai ăn gì. Những việc trước giờ em chỉ chớp nhoáng làm ngày nghỉ, cũng không tới đầu tới đũa. Có khi cả tháng được bữa cơm. Mệt bạc cả mặt, lú lẫn cả người, mấy ngày đầu chả được cái việc gì ra cái việc gì, cầm quyển sách lên hạ quyển sách xuống, mở máy tính chưa kịp làm gì đã tới giờ nấu cơm. Vừa mới dọn cơm trưa lại tới nấu cơm chiều. Tay cắt chỗ to chỗ nhỏ, chỗ chỉ xước qua chỗ băng hai ngày. Rán cá bắn cả lên mặt, rán chả cháy vừa nâu vừa đen. U uất vô cùng, có lúc thấy sao mình khổ thế, này lúc đi làm thì chết chứ sống làm sao :D. May mà vẫn còn có mẹ giúp. Có thế này mới thấy mẹ ở nhà quán xuyến biết bao nhiêu việc, mệt thế nào, mà thỉnh thoảng em còn cáu kỉnh vì bà quên chỗ nọ quên chỗ kia. Hết giãn cách, đi làm lại, chắc em vẫn cố gắng duy trì mức nhiều nhất có thể với việc nhà. Hiện tại em không muốn nghĩ tới việc có người lạ giúp đỡ.

Gần đây quen hơn rồi. Nấu nướng túi bụi xong lại ngoan, lết ra tập đủ bài tập thể dục, dần dần đỡ mệt. Quen hơn thì lại có thời gian đọc sách, thỉnh thoảng đọc rồi thỉnh thoảng ngắt ra làm việc nhà mà không cáu. Biết xen thời gian thì không cần trợn mắt lên nhìn máy tính đến 2h sáng :D. Em đang nghĩ để tìm một thời gian biểu phù hợp nhất khi đi làm trở lại.

Đúng là trời phù hộ người ngoan, trước ăn kiêng các kiểu tốn bằng mấy người vẫn ngày càng béo. Đừng bảo hít không khí cũng béo, phải ăn mới béo. Giờ cơm, bún, bánh, quả ngọt, chả thiếu cái gì, thế mà vẫn giảm cân :)).

Hôm trước vào đây đọc về nước rửa bát rửa tay bảo vệ da tay, đang hóng, lại đọc thêm bài có mợ bảo dùng găng tay là được. Nhân thể em làm đứt tay miếng to, đeo găng tay y tế, lại thấy hợp lý quá. Nấu bếp rửa tay rửa bát rửa nồi cả chục lần một bữa, chả mấy mà phát ghẻ tay vì rửa nhiều. Đã thế còn gừng nghệ các kiểu các màu, hành tỏi các kiểu các mùi, em vừa đặt cả chục hộp găng tay rồi mợ ạ.

Thật là, vào đây kể lể :)). Em đi chăm sóc bản thân còn đi ngủ, mệt quá rồi :))
Thực tình, em không phải một bà mẹ đảm. Nấu nướng cũng tạm ổn, vừa miệng mọi người trong nhà. Nhưng không khi nào lấy đó làm tiêu chí phấn đấu để đẹp lòng người khác. Muốn ăn ngon, thì tự xông vào bếp, sear GG rồi nấu. Khi nấu, thì lấy cảm hứng khi nêm nếm gia vị, đặt lòng mình vào món ăn, sạch sẽ một chút, trình bày ngon mắt một chút, để bữa cơm không còn đồ thừa - vậy là đủ. Ngày lười, em mua đồ ăn đã chế biến sẵn. Và ngày nghỉ, khi nào cũng nuông chiều bản thân: Ngủ dậy muộn, dọn dẹp tuỳ hứng và nhất là phải nghe nhạc, :D.

Em có một may mắn, em nghĩ là rất đáng để em bận tâm. Là ở bên cạnh những chị em phụ nữ rất hiện đại. Dù U40, nhưng vẫn set chế độ ăn cực kì kỷ luật cho bản thân. Nên khi ở gần, dù muốn dù không, em cũng bị cuốn vào vòng xoáy đó. Mặc dù ý thức việc chăm sóc cơ thể, đã hình thành từ cách đây mười mấy năm, ☺.

Có một giai đoạn, em đọc series sách của chị Vãn Tình. Đọc để giải khuây thôi í, chứ không có hàn lâm hay theo trend gì. Nhưng cảm nhận những trải nghiệm sâu sắc nhất, là phụ nữ chúng mình, nên lượng sức để giải quyết mọi thứ. Làm việc gì, nên làm tới nơi tới chốn. Không cần chạy theo xu hướng hay mốt miếc của đám đông. Tự bản thân, qua năm tháng, sẽ biết được điều gì là phù hợp. Điều quan trọng nhất, là hiểu mình muốn gì.

Dù ngày mai, hay bất cứ lúc nào, có khóc vì công việc, vì những điều không như ý, thì tuyệt đối, cũng không chối bỏ những gì đã trải qua. Mỗi trải nghiệm, đều là một bài học. Bài học đắt giá hay rẻ tiền, cũng đáng quý. Và càng không nên dựa dẫm vào bất cứ ai, nhất là mặt cảm xúc. Còn tài chính, thì thôi cứ thoả hiệp, đạt được thoả ước và mục đích là ổn. Chứ dựa vào bất kì điều gì, ngoài bản thân, em cho là hơi phù phiếm, :D.

Nói đến dưỡng da tay, em cũng chỉ chăm giặt đồ, nấu nướng cũng nhễ nhại mồ hôi, nhưng cũng hay vuốt ve để bàn tay được thư giãn lắm í mợ. Mợ thử mát-xa tay coi có ổn hơn không nhé. Gì chứ, mặt hoa da phấn, mà tay nhăn nheo đồi mồi, nghe có vẻ hơi lạc điệu, ☺.

"Dựa vào núi, núi đổ. Dựa vào người, người sẽ rời đi". Chỉ có dựa vào mình mới có thể dùng từ mãi mãi được. Tự xem xét lại, thời gian dài em để cho mình lười biếng quá, không học thêm được cái gì, không làm được gì mới, béo như cái lu suốt ngày ăn ngủ, chả quan tâm gì đến chăm sóc người thân, tự cho rằng đã là vừa vặn để mọi người luôn yêu thương mình.

Đợt nghỉ Covid dài ngày này cho người ta thời gian nghĩ đi nghĩ lại nhiều chuyện, cũng làm người ta nhìn lại chính mình. Cũng nhận ra rằng, có chuyện đến với mình tệ bởi vì mình đầu tiên, mình quá tệ. Nếu có thể làm gì chắc là nên làm nhanh, làm cố gắng, và làm tới khi nào còn có thể làm được. Biết đâu đấy, ngày mai lại là ngày cuối cùng.

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Thực tình, em không phải một bà mẹ đảm. Nấu nướng cũng tạm ổn, vừa miệng mọi người trong nhà. Nhưng không khi nào lấy đó làm tiêu chí phấn đấu để đẹp lòng người khác. Muốn ăn ngon, thì tự xông vào bếp, sear GG rồi nấu. Khi nấu, thì lấy cảm hứng khi nêm nếm gia vị, đặt lòng mình vào món ăn, sạch sẽ một chút, trình bày ngon mắt một chút, để bữa cơm không còn đồ thừa - vậy là đủ. Ngày lười, em mua đồ ăn đã chế biến sẵn. Và ngày nghỉ, khi nào cũng nuông chiều bản thân: Ngủ dậy muộn, dọn dẹp tuỳ hứng và nhất là phải nghe nhạc, :D.

Em có một may mắn, em nghĩ là rất đáng để em bận tâm. Là ở bên cạnh những chị em phụ nữ rất hiện đại. Dù U40, nhưng vẫn set chế độ ăn cực kì kỷ luật cho bản thân. Nên khi ở gần, dù muốn dù không, em cũng bị cuốn vào vòng xoáy đó. Mặc dù ý thức việc chăm sóc cơ thể, đã hình thành từ cách đây mười mấy năm, ☺.

Có một giai đoạn, em đọc series sách của chị Vãn Tình. Đọc để giải khuây thôi í, chứ không có hàn lâm hay theo trend gì. Nhưng cảm nhận những trải nghiệm sâu sắc nhất, là phụ nữ chúng mình, nên lượng sức để giải quyết mọi thứ. Làm việc gì, nên làm tới nơi tới chốn. Không cần chạy theo xu hướng hay mốt miếc của đám đông. Tự bản thân, qua năm tháng, sẽ biết được điều gì là phù hợp. Điều quan trọng nhất, là hiểu mình muốn gì.

Dù ngày mai, hay bất cứ lúc nào, có khóc vì công việc, vì những điều không như ý, thì tuyệt đối, cũng không chối bỏ những gì đã trải qua. Mỗi trải nghiệm, đều là một bài học. Bài học đắt giá hay rẻ tiền, cũng đáng quý. Và càng không nên dựa dẫm vào bất cứ ai, nhất là mặt cảm xúc. Còn tài chính, thì thôi cứ thoả hiệp, đạt được thoả ước và mục đích là ổn. Chứ dựa vào bất kì điều gì, ngoài bản thân, em cho là hơi phù phiếm, :D.

Nói đến dưỡng da tay, em cũng chỉ chăm giặt đồ, nấu nướng cũng nhễ nhại mồ hôi, nhưng cũng hay vuốt ve để bàn tay được thư giãn lắm í mợ. Mợ thử mát-xa tay coi có ổn hơn không nhé. Gì chứ, mặt hoa da phấn, mà tay nhăn nheo đồi mồi, nghe có vẻ hơi lạc điệu, ☺.
Em vừa dọn nhà vừa nghe nhạc, vừa nấu ăn vừa nghe nhạc, vừa tập vừa nghe nhạc, loại mà nhảy múa lên í, thỉnh thoảng nhảy múa theo :D. Đổi playlist khi nghe nhiều quá. Chuẩn bị bữa sáng xong rồi, lát chỉ cần thả nồi cơm vào là hoàn thành. Giờ thì em có thời gian chủ động tới trưa. Chúc mợ và các mợ ngày mới nhiều niềm vui!

Quên, mợ dùng găng tay y tế đi, loại không bột. Mềm mà hầu như làm mọi việc đều chính xác như tay không. Cẩn thận chút để nước không rớt vào chỗ cổ tay, chui vào trong găng tay là được.

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Các mợ thật là đáng ngưỡng mộ!
Em tự nhận thấy mình chưa yêu thương bản thân mình đầy đủ. Em xin một chỗ để học tập các mợ, các cụ.
Chúc các cụ mợ nhà mình một sáng chủ nhật bình an!@};-

6997

Xe container
Chợt nhớ là quá nửa tháng 9 rồi. Mà đâu đó có mấy mợ sinh tháng 9: Réd , Phương. , Su - mà em nhớ từ thớt nước bông năm ngoái ... rồi còn ai nữa mà em chưa biết!

Em gửi 1 cái ảnh, như một lời chúc mừng SN tới các mợ nhé: luôn mượt mà thơm mát như lá sen, đẹp như hoa sen, mát, bổ và an thần như hạt sen - dù có 1 tẹo đắng trong tâm 8-}
(đắng dưng mà ngọt với người đã quen nhỉ!)

hat sen.jpg

Trista

Xe hơi
Chợt nhớ là quá nửa tháng 9 rồi. Mà đâu đó có mấy mợ sinh tháng 9: Réd , Phương. , Su - mà em nhớ từ thớt nước bông năm ngoái ... rồi còn ai nữa mà em chưa biết!

Em gửi 1 cái ảnh, như một lời chúc mừng SN tới các mợ nhé: luôn mượt mà thơm mát như lá sen, đẹp như hoa sen, mát, bổ và an thần như hạt sen - dù có 1 tẹo đắng trong tâm 8-}

hat sen.jpg
Ảnh đẹp quá cụ ạ :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

hat sen.jpg
Em cảm ơn các cụ, các mợ đã về đây chơi, thả những lãng đãng của mùa Thu, giữa những lúc dịch giã ạ. Hôm nay, trời cũng chiều lòng người, khi mà có nắng mỏng nhẹ, hi vọng những tia nắng sẽ mang điều bình an đến mọi người, @};-!

Cảm ơn những lời động viên dành cho em ạ, mong tất cả chúng ta an lành, 🌿🌿!

Em vừa dọn nhà vừa nghe nhạc, vừa nấu ăn vừa nghe nhạc, vừa tập vừa nghe nhạc, loại mà nhảy múa lên í, thỉnh thoảng nhảy múa theo :D. Đổi playlist khi nghe nhiều quá. Chuẩn bị bữa sáng xong rồi, lát chỉ cần thả nồi cơm vào là hoàn thành. Giờ thì em có thời gian chủ động tới trưa. Chúc mợ và các mợ ngày mới nhiều niềm vui!

Quên, mợ dùng găng tay y tế đi, loại không bột. Mềm mà hầu như làm mọi việc đều chính xác như tay không. Cẩn thận chút để nước không rớt vào chỗ cổ tay, chui vào trong găng tay là được.
Các mợ thật là đáng ngưỡng mộ!
Em tự nhận thấy mình chưa yêu thương bản thân mình đầy đủ. Em xin một chỗ để học tập các mợ, các cụ.
Chúc các cụ mợ nhà mình một sáng chủ nhật bình an!@};-

minhtallica

Xe buýt
Hình như cũng khoảng hơn 2 tháng rồi, hôm qua em mới dành thời gian xem phim. Em chọn xem lại “Daisy” - Hoa cúc dại.
Vì phim đã ra mắt khá lâu (2006) nên bây giờ xem sẽ thấy kịch bản không mấy đặc biệt ㅠㅠ… Nhưng khi xem đoạn cuối với bản nhạc dưới thì em nghĩ nhiều người vẫn sẽ rơi nước mắt..
....................................
“Nếu em chọn yêu thương là màu hoa cúc trắng, tôi sẽ tô yêu thương thành những sọc caro.”
Bây giờ bộ phim này xem vẫn hay mà Mợ Vân Phương.! :) Một kịch bản có thể nói là truyền thống của phim hành động Hàn Quốc (với "bom tấn đầu tay" là phim Shiri!): trong đối kháng sinh tử có tình cảm lâm li!

Em cũng thích phim này, từ xưa và cho tới tận bây giờ...bởi nhiều lẽ...

Thứ nhất, về các diễn viên chính:
i) Chàng sát thủ: rất cool/ngầu (chắc các Mợ vô cùng thích :P ), chàng đóng rất nhiều phim và tuyệt đại đa số là phim hành động, trong đó có bộ phim võ Tàu đóng chung với Dương Tử Quỳnh rất hay là Reign of Assassins /Thời đại sát thủ. Thế nhưng chàng lại thủ vai chính trong một bộ phim tình cảm (hình như là duy nhất!) cực ăn khách, cặp với "chị đẹp" Son Ye-jin của em là bộ A Moment to Remember/ Khoảnh khắc để nhớ! (Vào năm 2004).

(Hic...Quảng cáo tý cho chị đẹp của em :P )

ii) Nàng họa sỹ: có bộ mặt rất dễ thương nhưng cũng không phải dạng vừa đâu! Nàng thủ những vai rất đa dạng từ cô gái nghịch ngợm (trong My Sassy Girl) cho đến những vai hành động (trong The Berlin File, Assassination...), chỉ hơi buồn là đa số những vai chính trong phim hành động do cô thủ vai đều "hy sinh" vào cuối phim, để lại bao thương nhớ (và nước mắt) cho người xem!

Thứ hai, về nhạc nền của bộ phim: nhạc nền chính là của nhà soạn nhạc phim rất nổi tiếng của Nhật Umegayashi Shigeru. Một trong những bản nhạc nền nổi tiếng nhất, được nhiều người trên thế giới biết đến của Umegayashi Shigeru là bản Yumeji's Theme trong bộ phim tình cảm Hồng Kong của đạo diễn Vương Gia Vệ "In the Mood for Love"/"Hoa dạng niên hoa" hay còn gọi là "Tâm trạng khi yêu" do cặp diễn viên gạo cội thủ vai chính Lương Triều Vỹ & Trương Mạn Ngọc.

Trong bộ phim Daisy, ta lại được nghe chất quen thuộc của Umegayashi Shigeru: giai điệu thiết tha, dồn nén của tiếng đàn violin trên nền nhạc với những tiết tấu lặp lại, dồn dập. Khác với "Yumeji's Theme" trong "In the Mood for Love", Daisy giai điệu "thổn thức" của piano làm nền đã tôn sự bi thương, da diết của bộ phim với cao trào là bản nhạc cuối...bản nhạc mà chắc đã lấy đi khá nhiều nước mắt...

Mời các Mợ/Cụ thưởng thức đoạn nhạc nền của bộ phim Daisy có tên "Love Go Astray"

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhanh quá, vậy là đã cuối tháng 9. Đọc comt của mợ Phương và cụ minhtallica, em mới nhớ ra, thời gian trôi qua quá nhanh!
Vừa hôm nao, Thu còn sẽ sàng đến, chùng chình len lỏi vào hơi đêm, mà hôm nay đã bịn rịn muốn sang tháng 10 với màu hoa cúc tinh khôi...

Em đặc biệt thích mùa Thu của tháng 9, với màu nắng vẫn còn dư âm của mùa Hè. Và vì số 9 luôn gợi cho người ta sự đẹp đẽ. Không vẹn tròn vì mọi thứ trên nhân gian này, đều chỉ là tương đối, nên "vừa đủ" sẽ là đẹp nhất!
Và trong những nhân duyên của cuộc đời, có những người đến bên cạnh và chắp thành miếng ghép vừa vặn cùng em. Để cảm thấu sự an lành, và cả những niềm hạnh phúc ngân lên và chạm vào trái tim của những người phụ nữ mong cầu sự viên mãn của cuộc đời...

Em mong nhân duyên này, sẽ là một sợi dây gắn kết em với những điều chân thành, tin tưởng và cả những thú vị khác của cuộc sống. Hãy để em thêm một chút màu sắc vào, cho bức tranh đó thêm phần sinh động. Bởi, chúng ta sống một cuộc đời, nên hãy là những đoá hồng, phải không mợ Vân Phương. ?

Foryou@};-

April_

Xe điện
Có phải dạo này of hơi buồn ko nhỉ, em đi dạo 1 vòng mà không thấy có gì để còm đc :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Có phải dạo này of hơi buồn ko nhỉ, em đi dạo 1 vòng mà không thấy có gì để còm đc :D
Em cảm nhận mọi người xung quanh, và cả riêng em, có xu hướng tìm về những điều bình dị hơn khi có dịch. Ít nhiều, dịch đã làm ảnh hưởng tới thu nhập, và cách nhìn nhận về cuộc sống. Và cũng có thể, khi người ta chứng kiến sự mong manh giữa sự sống và cái chết, nên muốn tìm sự an toàn cho bản thân ấy mợ. Vì trước kia, không có dịch, thì cuộc sống vẫn như một guồng quay, cuốn mọi người vào vòng xoáy cơm áo, xô bồ. Giờ thèm cảm giác nhộn nhịp ấy...

Chỗ em nắng chiều đang đẹp, em up tạm 1 tấm trc khi tạm biệt nơi này :D

Em cũng mua một bó hoa hồng thơm, dễ đến hơn một trăm bông, về cắm tá lả mới hết, còn mang cho hàng xóm khi nhìn thấy ảnh hoa này của mợ.
Mợ có đến nơi nào mới, cũng chăm sóc bản thân và bình an nhé. Mỗi nơi mình đi qua, là một kỷ niệm. Nên cứ để chúng ở một góc nào đó trong lòng, khi nào nhớ quá thì tìm lại. Em quả thực thấy ghen với mợ, vì nơi mợ sống, có những cảnh đẹp làm em xốn xang...

Cuối tuần, em nghe miết giọng hát của Uyên Linh. Một giọng ca "đẹp", càng ngày càng sâu lắng, da diết. Mợ nghe cùng em nào, 🌸!

April_

Xe điện
Em cảm nhận mọi người xung quanh, và cả riêng em, có xu hướng tìm về những điều bình dị hơn khi có dịch. Ít nhiều, dịch đã làm ảnh hưởng tới thu nhập, và cách nhìn nhận về cuộc sống. Và cũng có thể, khi người ta chứng kiến sự mong manh giữa sự sống và cái chết, nên muốn tìm sự an toàn cho bản thân ấy mợ. Vì trước kia, không có dịch, thì cuộc sống vẫn như một guồng quay, cuốn mọi người vào vòng xoáy cơm áo, xô bồ. Giờ thèm cảm giác nhộn nhịp ấy...

Em cũng mua một bó hoa hồng thơm, dễ đến hơn một trăm bông, về cắm tá lả mới hết, còn mang cho hàng xóm khi nhìn thấy ảnh hoa này của mợ.
Mợ có đến nơi nào mới, cũng chăm sóc bản thân và bình an nhé. Mỗi nơi mình đi qua, là một kỷ niệm. Nên cứ để chúng ở một góc nào đó trong lòng, khi nào nhớ quá thì tìm lại. Em quả thực thấy ghen với mợ, vì nơi mợ sống, có những cảnh đẹp làm em xốn xang...

Cuối tuần, em nghe miết giọng hát của Uyên Linh. Một giọng ca "đẹp", càng ngày càng sâu lắng, da diết. Mợ nghe cùng em nào, 🌸!
Em cám ơn mợ, hôm nay chỗ em cũng hơi âm u mưa mưa :D. Dạo này em thấy of ko sôi động như trc hay sao, muốn vào hóng mà cũng không hóng đc gì, chắc là ảnh hưởng do dịch bệnh ah :D.
Em cũng thích nghe Uyên Linh hát, đặc biệt là album này

Tối Chủ nhật vui mợ nhe :D

April_

Xe điện
Em thích câu phụ nữ nên giống như hoa hồng - đẹp, nhưng có gai. Phụ nữ cũng cần mạnh mẽ, độc lập để có thể tự mình giải quyết một số vấn đề trong cuộc sống. Chợt nhớ thêm câu nói ở đâu đó:
“Cuộc sống cho em một tâm hồn mộng mơ, em yêu đời, yêu người. Nhưng vì quá yêu nên mới dễ tổn thương. Vì một ánh mắt của người mà vui. Vì một bóng lưng của người mà buồn. Thế nên, em à, phụ nữ nên là một bông hồng có gai.”
Em thích câu "con gái như nước kết thành", hình như trong Hồng Lâu Mộng hay sao :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn mợ Red và mọi người nhiều nhiều 🥰🥰🥰
Thay lời muốn nói vì hôm nay em diễn đạt hơi kém ^^

Em thích câu phụ nữ nên giống như hoa hồng - đẹp, nhưng có gai. Phụ nữ cũng cần mạnh mẽ, độc lập để có thể tự mình giải quyết một số vấn đề trong cuộc sống. Chợt nhớ thêm câu nói ở đâu đó:
“Cuộc sống cho em một tâm hồn mộng mơ, em yêu đời, yêu người. Nhưng vì quá yêu nên mới dễ tổn thương. Vì một ánh mắt của người mà vui. Vì một bóng lưng của người mà buồn. Thế nên, em à, phụ nữ nên là một bông hồng có gai.”

Nhưng để gai góc cũng đâu phải dễ, hay cứ là hoa baby cũng được nhỉ ^^

Có rất nhiều ngày dành cho chúng ta, nhưng với riêng em, có duy nhất một ngày - mà em cho rằng thiêng liêng và đáng trân trọng nhất. Nên em hiểu, có thể mợ Phương sẽ hân hoan với những lời nhắn nhủ, nhưng hãy dành một khoảng không cho riêng mình - để thấy mình rất "đàn bà", rất "phụ nữ" nhé!

Không phải gồng mình lên là một loài hoa nào cả, bởi, tự bản thân chúng ta, đã thuộc về phái đẹp rồi. Nên cứ đẹp theo cách của riêng mình. Chạy theo trend là em mỏi chân lắm, làm hông nổi, :D.
Mong mợ Phương an, @};-!

April_ mợ ơi, em thích bạn Uyên Linh này khi nghe cô ấy hát "Chờ người nơi ấy", và một vài bản hit nữa. Lâu lắm rồi, mới được sub bài của mợ và của em shared phía trên. Nghe giọng Linh, thấy một nỗi khắc khoải, da diết, có cả sự cô đơn ở trong đó nữa. Cứ âm ỉ thấm vào từng ngõ ngách bên trong chúng ta ấy. Linh hát, chúng ta nghe vào những ngày Thu, thật là cuộc đời nhã quá. Em cảm giác như những giọt cafe rơi chầm chậm, và tan theo giọng hát của Linh. Quá trời là Thuuuuu....:D!

Chỉnh sửa cuối:

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn mợ Red và mọi người nhiều nhiều 🥰🥰🥰
Thay lời muốn nói vì hôm nay em diễn đạt hơi kém ^^

Nhưng để gai góc cũng đâu phải dễ, hay cứ là hoa baby cũng được nhỉ ^^

Phụ nữ nên giống hoa hồng, đẹp nhưng có gai.

Phiên bản khác: "Hãy sống như một trái dứa, đầu đội vương miện, dáng đứng hiên ngang, bên ngoài gai góc, bên trong ngọt ngào"

Hoặc vừa nhanh vừa vuông: "Đừng cúi đầu, vương miện sẽ rơi", phải không mợ? :))

Hô khẩu hiệu, động viên bản thân vậy thôi. Có lựa chọn khác là hoa hồng không gai mà. Dứa cũng có quả chua. Không ai muốn ngày này qua ngày khác thẳng đầu chỉ để giữ vương miện không rơi.

Các cụ xưa có câu: "Lấy chồng, không lấy trai cúi mặt. Chọn vợ, không chọn gái ngẩng đầu". Đàn bà mà tự tôn cao quá thì suốt đời phải một mình làm nhiều việc. Người ta đôi khi chỉ cần nhún xuống một chút thì trời cao biển rộng. Không thể nhún được mới phải mọc gai, chứ để dễ ăn dễ ngon thì ai làm quả dứa làm chi. Đàn bà sống yên bình chỉ cần ngon thôi :D

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Người ta thì cất két vàng bạc châu báu, em có mấy ngăn tủ như thế này.

Ngăn đựng đồ dưỡng da full size và dầu dưỡng tóc

Ngăn đựng đồ mini size được tặng kèm theo bản full size, em thường dùng mấy cái size nhỏ này trước

Mỗi ngày em cố gắng làm việc để quan tâm và bảo vệ người thân trong gia đình, và để đảm bảo đồ dùng quen thuộc của em lúc nào cũng ở bên em.

Có lẽ cuộc sống hạnh phúc là đảm bảo thói quen của bản thân không bị thay đổi bởi tác động ngoại cảnh. Hạnh phúc là có khả năng đảm bảo an toàn cho những người mình yêu thương. Để hạnh phúc, thì càng cần cố gắng. Làm sao mà buông bỏ?

Chắc 90 tuổi, nằm truyền nước, còn chưa lẫn là chưa dám nghỉ hưu :))

Chuẩn bị dỡ dần giãn cách, về với cuộc sống bình thường. Chúc các mợ luôn xinh đẹp, và nếu cần em chia sẻ gì thì các mợ cứ nói nhé.