[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

6997

Xe container
Em hay nói vui là năm nay coi như xé nháp bỏ đi, nhưng thật ra chúng ta vẫn cứ phải chạy đua với cuộc sống phải không mọi người ^^

Chớp mắt một cái, hôm nay là tháng 11 rồi. Nhưng có cái chớp mắt dài hơn, tận… 16 năm. Nghe những bài hát ngày xưa mà tưởng như mới đây. Thêm vài cái chớp mắt nữa là lại bạc đầu..
“Hồi cấp 1, ai là người sống chết đòi lấy Triển Chiêu làm chồng? Lên cấp 2 thì nói tình yêu bất diệt của em là Jay Chou.”

Đôi khi, hạnh phúc đơn giản chỉ là nhìn thấy những người mình yêu quý vui vẻ, bình an ^^
Em cũng có cả một trời hoa tím ^_^

6997

Xe container

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
HN nay nắng đẹp quá các cụ, mợ ạ! Nắng xanh ngọt, đủ xua đi cái lạnh đầu đông, làm em thèm hơn thế, em thèm một không gian rộng & có mùi mặn mòi của biển ...

Hình như, nắng những ngày đầu Đông này mới thực sự là nắng Thu í cụ nhỉ? Nắng vừa hanh hao, vừa dịu dàng. Nhất là, những ngày gió lạnh lạnh, vừa đủ để mặc một chiếc áo len mỏng, hững hờ một chiếc khăn - vừa Thu, vừa Đông. Hay những hôm nắng cuối chiều, nhìn qua làn khói, sẽ thấy những "hạt" nắng li ti, xuyên qua những đám mây, vờn quanh khói, tạo nên một khoảng không bảng lảng. Nếu ai có xa quê, chắc sẽ nhớ nhà thắt ruột khi nhìn thấy hoàng hôn màu tím, bởi màu khói và trời chiều...

Mùa này, dễ khiến cho người ta cảm giác cô đơn, nếu như công việc còn dang dở; những khúc mắc còn chưa có lối thoát, thì màu mây hơi gợn chút âm u đã phủ xuống trời chiều. Thế nên, những khoảnh khắc nắng bừng lên, ai cũng vội vàng hong cho hết những muộn phiền, cho thật thanh tân, để sớm mai, hơi sương lại chùng chình len vào trong áo...

Mà em thì lỡ hẹn với Thu nhiều quá! Đông thì vẫn còn ngơ ngác, đã vội đến bên hiên nhà rùi. Giá mà mùa Đông cứ đến chậm hơn, chắc em cũng bon chen có ảnh biển, để đặt về đây cùng với cụ cho rộn ràng. Đời mấy ai học được chữ ngờ...:D

Cho em gửi ảnh hoa Mai nở sớm về đây, để chúng ta buông bớt bon chen đi, tối nay cổ vũ cho Việt Nam yêu dấu nhé, 🇻🇳!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thu rất thật Thu khi chớm Đông mà ...
Hình như mợ có mai trắng?
Tuổi thơ em hay được đọc thơ của các bác thơ mới, em cứ tưởng chốn "đế kinh" nhiều mai trắng lắm cơ, ở đây rồi mới thấy mai trắng không được chơi phổ biến. Mấy năm gần đây cũng có nhiều người quay lại chơi mai nhưng số ấy cũng không nhiều.

Với cá nhân em, mai - nhất là mai trắng mới là hoa đón xuân sang.
May sao, nhà em vẫn còn cây mai trắng (chắc hơn tuổi em) để cuối Đông còn báo tiết Xuân sang.

"Nhà nàng ở gốc cây mai trắng,
Trên xóm mai vàng dưới đế kinh"

Đóa mai trắng, 3 năm trước ...

..."Có một buổi chiều qua lối ấy
Tôi về dệt mãi mộng ba sinh."

Em rất thích Mai trắng, tuy có đọc về "mai cốt cách, tuyết tinh thần" nhưng không dám ví mình được như vậy. Chỉ là, màu hoa rất tinh khôi, cánh mỏng manh, mà khi chưa nở, điểm màu phấn hồng nhìn vừa dịu dàng, vừa đài các. Tuy Mai trắng không rực rỡ như Mai vàng, nhưng càng ngắm lâu, lại càng thấy lòng thanh tịnh. Có lẽ, vẻ mỏng mảnh của Mai trắng, làm cho người ta thấy nhu thuận hơn.

Em muốn nói về Mai trắng khi Tết sắp về. Thời điểm này, bình hoa có lẽ hơi sớm. Nhưng cũng góp một vài đoá Mai trắng về để hoà cùng không khí chộn rộn khi ĐT Việt Nam trước giờ thi đấu nhé. Rồi để em ghép chữ review về phim cho thi vị. Mấy hôm nay trời đất hanh hao quá, ☺...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Dù hôm nay Nhật Bản đã thắng chúng ta một trái bóng, nhưng phim của Nhật thì em chưa xem bộ phim nào trọn vẹn. Có lẽ, do không hợp gu, hay do em trót "phải lòng" phim của Trung Quốc, nên từ nhỏ tới hiện tại, đều mê mệt các tác phẩm điện ảnh của họ. Từ dáng vẻ ung dung của Thư Kỳ trong "Gác kiếm", đến vẻ mỏng manh, tinh khiết của Lưu Diệc Phi trong "Tình yêu thứ ba", hay gần đây nhất, là diễn xuất của Châu Tấn trong "Hoạ bì", và bộ phim đình đám "Hậu cung Như Ý truyện". Không chỉ mê mẩn bởi diễn xuất có chiều sâu, dùng ánh mắt, cử chỉ để lột tả nội tâm nhân vật, mà còn mãn nhãn vô cùng với phục trang tinh tế của điện ảnh Hoa ngữ. Những set đồ vô cùng đẹp, những phụ kiện rất rất liên quan tới tổng thể trang phục...Chừng đó thôi chưa đủ, còn vì những câu thoại sâu sắc, phải nghe, phải ngẫm mới hiểu ra dụng ý. Điểm hấp dẫn chết người mà bất cứ bộ phim nào của hàng xóm, được đầu tư bài bản từ trang phục, diễn viên, lời thoại chỉn chu,...thì đều không làm chúng ta thất vọng!

"Chúng ta kết hôn đi" - một bộ phim cũng của Trung Quốc, nằm trong thể loại tâm lý, tình cảm. Không có những cảnh tranh giành sủng hạnh; không có đấu đá thương trường; không có những phục trang cầu kỳ; không có những mái nhà cổ của phim trường Hoành Điếm hiện diện trong các cảnh quay. Bộ phim về hôn nhân thời hiện đại, với bốn cặp đôi. Ba cặp đôi còn lại, em sẽ không bình luận ở trong phạm vi này - khi chúng ta đều là những ông bố, bà mẹ trung niên rùi. Em sẽ lưu tâm hơn tới cặp đôi Diệp Văn Văn và Trần Chấn Hiên, bởi vì, cặp đôi này là tâm điểm xuyên suốt bộ phim. Đan xen giữa những dỗi hờn, giận dỗi, xung đột về việc lựa chọn công việc và gia đình; quyết định kết hôn hay còn lừng chừng chờ "thời", thì tình yêu của Văn Văn và Chấn Hiên như mạch nước ngầm, nhẹ nhàng len vào tâm trí người xem, khiến họ vừa xúc động, vừa thích thú.

Một cô gái bị bạn trai phụ tình, một người đàn ông sống cảnh "gà trống nuôi con", họ đã đến bên nhau một cách rất dịu dàng - như là cuộc đời vốn đã an bài như vậy. Tiệm váy cưới với người thiết kế chính là Chấn Hiên, đã lấy cảm hứng từ cô "em gái" Văn Văn để cho ra đời hàng trăm mẫu váy cưới tuyệt đẹp. Cũng chính từ đây, những mẫu váy cưới được anh thiết kế, lại được chọn bởi vợ tương lai của người yêu cũ Văn Văn. Một sự "cố tình" có chủ ý, đã khiến Văn Văn suýt chút nữa thì bẽ bàng trong tiệc cưới của người yêu cũ. Nhưng chính Chấn Hiên đã giải vây giúp cô, bế cô đi trong vòng vây của quan khách - khi cô say. Và lời mạo nhận "bạn trai" của anh, đã giúp cô hoá giải những khúc mắc mà mọi người đang mong muốn nhận được câu trả lời.

Để từ đó, anh - Trần Chấn Hiên, định sẽ gói ghém tình cảm của mình, gửi vào cuốn sổ những mẫu váy cưới cho các cặp đôi tương lai. Bởi, anh nghĩ mình không có cơ hội: "Văn Văn xinh đẹp thế kia mà; cô ấy xứng đáng có người chồng tốt", còn anh, goá bụa nuôi con, lại trải qua một lần hôn nhân, già cả, anh có phần ngại ngùng, sợ bị từ chối.
Chính những suy nghĩ tử tế này của anh, lại là điểm nhấn trong bộ phim. Vì hoá thân vào nhân vật, anh mang cho mình một diễn xuất đang vào độ "chín" của một người đàn ông từng trải. Điềm đạm, sâu sắc và chừng mực. Không dễ dàng thổ lộ, không dám vồn vã, e ngại sự khước từ, và, chỉ biết đứng từ xa ngưỡng vọng. Tình yêu của anh, khiến cho người xem vô cùng đồng cảm. Vừa muốn nhanh nhanh có kết thúc tốt đẹp, lại muốn được thấm những cử chỉ âm thầm mà anh lặng lẽ làm - vì người mình yêu.

Cho đến lúc vô tình Văn Văn đánh rơi cuốn sổ và lặng người nhìn các thiết kế trong đó. Từng hình ảnh mẫu, từng chiếc váy cưới, đều là hình ảnh cô ở đó. Năm 2012,2013 và đến 2014, anh vẫn bền bỉ lấy cô làm "nàng ther" cho các thiết kế của mình. Không một lời thổ lộ, nhưng từng đó hành động, cũng đủ nói lên, tình yêu anh dành cho cô lớn biết chừng nào...!

Có rất nhiều lời thoại đáng để chúng ta suy ngẫm. Em không viết ra đây, bởi sẽ mất đi sự thú vị vốn có. Cả bốn cặp đôi, đều có một cái kết thực sự "trọn vẹn". Tuy đến với nhau bằng đường thẳng hay ngang, đi qua bao nhiêu thăng-trầm, hờn giận, thì cuối cùng, họ vẫn thuộc về nhau như đã từng. Không dùng những câu nói hàm ý, chỉ là những lời thoại thân thuộc, song bộ phim lại đi vào lòng khán giả bởi nó rất "thực", rất gần gũi. Những cãi vã rất "gia đình", rất "đậm chất yêu" được lồng ghép vào cả bộ phim, khiến cho riêng em cảm nhận như là hơi thở. Dù có những chi tiết gây cười nhưng cũng có nhiều chi tiết khiến chúng ta rơi nước mắt. Nhân văn và truyền tải thông điệp đẹp về tình yêu, hôn nhân, vốn dĩ không đơn giản. Nhất là, khi cuộc sống có quá nhiều mối lo toan, và nhân duyên thì lại bị vin vào sự tuỳ ý. Nên những ngày chớm Đông này, em nghĩ bộ phim rất hợp để vừa xem vừa ngẫm, vừa nhâm nhi như là tách trà, để đặt những điều phiền muộn lại, đắm mình với những hạnh phúc vốn nhỏ nhoi mà chúng ta đã nhận về...🌸.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thứ bảy đầy nắng. Màu nắng vừa đủ để người ta rũ bỏ những muộn phiền mà vừa mới cách đây vài hôm còn nhèm nhẹp ướt át. Thì trong lúc lội tường facebook của một vài người có những dòng xúc cảm, cách nhìn cuộc đời thật đẹp, thật hiền hoà,...em đã lội chân vào tường của Chị - cố Hoa hậu Nguyễn Thu Thuỷ.

Cũng từ đây, nhấn link đặt một cuốn sách do Chị
viết. Khắc khoải, mong ngóng được nhận chính cuốn sách đầu tay, dịu dàng như màu tím bên ngoài; trí tuệ, đẹp đẽ và cá tính như chính Chị - bên trong. Và rồi mới hôm qua, sau vài cuộc gọi của người giao hàng, em đã nhận được "món quà" từ người thân của Chị gửi tặng - như lời "cám ơn" tới người hâm mộ và bạn bè...

Thực sự, có những đoạn làm em hụt hơi, vì hơi quá sức khi mường tượng; vì hiểu biết quá quá ít của mình; vì "tầm" chưa đủ nên kiến thức bị "trổng troảng",...do vậy, có nhiều "khoảng lặng" hay cách nhìn của chị, làm cho em thấy như được khai sáng.

Ít khi theo dõi những người nổi tiếng, showbiz hay những thị phi. Nhưng với riêng Chị - một người phụ nữ vừa đẹp, vừa cá tính, lại rất "đàn bà", còn rất trí tuệ, nên em thực sự bị cuốn hút. Không thấy dáng dấp của một Hoa hậu sang chảnh, mà chỉ thấy một Thu Thuỷ rất đàn bà, có kiến thức về nhiều mặt, đi nhiều, cảm thụ cuộc sống đúng con nhà có giáo dục trong những chữ Chị viết.

Nhất là cách Chị trả lời phỏng vấn trên một tạp chí khi nói về "nữ quyền": Thông minh, hài hước, vừa đủ duyên dáng và có chiều sâu. Không yêu làm sao cho được!!!

Cụ DaDieuchienxu ơi, qua đây đọc sách cùng chúng em. Quà cáp bên kia đã có dự liệu và thu xếp ổn thoả. Về tắm nắng của miền Bắc và đợi khi nào em hiểu được một, hai phần trong "Một chuyến đi" của cố Hoa hậu mà em yêu quý, em sẽ mượn giấy ở đây để gõ tiếp...Chắc cụ sẽ không phiền?:D

.Xukthal

Xe container
Thứ bảy đầy nắng. Màu nắng vừa đủ để người ta rũ bỏ những muộn phiền mà vừa mới cách đây vài hôm còn nhèm nhẹp ướt át. Thì trong lúc lội tường facebook của một vài người có những dòng xúc cảm, cách nhìn cuộc đời thật đẹp, thật hiền hoà,...em đã lội chân vào tường của Chị - cố Hoa hậu Nguyễn Thu Thuỷ.

viết. Khắc khoải, mong ngóng được nhận chính cuốn sách đầu tay, dịu dàng như màu tím bên ngoài; trí tuệ, đẹp đẽ và cá tính như chính Chị - bên trong. Và rồi mới hôm qua, sau vài cuộc gọi của người giao hàng, em đã nhận được "món quà" từ người thân của Chị gửi tặng - như lời "cám ơn" tới người hâm mộ và bạn bè...

Thực sự, có những đoạn làm em hụt hơi, vì hơi quá sức khi mường tượng; vì hiểu biết quá quá ít của mình; vì "tầm" chưa đủ nên kiến thức bị "trổng troảng",...do vậy, có nhiều "khoảng lặng" hay cách nhìn của chị, làm cho em thấy như được khai sáng.

Ít khi theo dõi những người nổi tiếng, showbiz hay những thị phi. Nhưng với riêng Chị - một người phụ nữ vừa đẹp, vừa cá tính, lại rất "đàn bà", còn rất trí tuệ, nên em thực sự bị cuốn hút. Không thấy dáng dấp của một Hoa hậu sang chảnh, mà chỉ thấy một Thu Thuỷ rất đàn bà, có kiến thức về nhiều mặt, đi nhiều, cảm thụ cuộc sống đúng con nhà có giáo dục trong những chữ Chị viết.

Nhất là cách Chị trả lời phỏng vấn trên một tạp chí khi nói về "nữ quyền": Thông minh, hài hước, vừa đủ duyên dáng và có chiều sâu. Không yêu làm sao cho được!!!

Cụ DaDieuchienxu ơi, qua đây đọc sách cùng chúng em. Quà cáp bên kia đã có dự liệu và thu xếp ổn thoả. Về tắm nắng của miền Bắc và đợi khi nào em hiểu được một, hai phần trong "Một chuyến đi" của cố Hoa hậu mà em yêu quý, em sẽ mượn giấy ở đây để gõ tiếp...Chắc cụ sẽ không phiền?:D
Văn hay quá 👏👏👏

DaDieuchienxu

Xe container

Thật lòng mà nói, NC rất thích đọc review, nhất là ~ nhận định của mợ về sách.
NC tuy đọc nhiều, review cũng tàm tạm, nhưng khả năng diễn đạt rất kém, nên nếu để có ~ nhận định sắc sảo như mợ thì NC sẽ có lỗi vs ~ đứa con tinh thần mà TG đã dày công thai nghén & cho ra đời ~ tác phẩm tâm huyết của mình.
Rất vui đc mợ cho phép đặt chỗ ngồi hóng. :-bd

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật lòng mà nói, NC rất thích đọc review, nhất là ~ nhận định của mợ về sách.
NC tuy đọc nhiều, review cũng tàm tạm, nhưng khả năng diễn đạt rất kém, nên nếu để có ~ nhận định sắc sảo như mợ thì NC sẽ có lỗi vs ~ đứa con tinh thần mà TG đã dày công thai nghén & cho ra đời ~ tác phẩm tâm huyết của mình.
Rất vui đc mợ cho phép đặt chỗ ngồi hóng. :-bd
Trong bài phỏng vấn với tạp chí Đẹp, Chị Thuỷ có nói như này ạ: ..."đỉnh cao của sắc sảo chính là dịu dàng, đỉnh cao của hiểu biết chính là sự ngây thơ". Nên em tự hỏi, đến khi nào em mới đạt được "cảnh giới" như vậy? :D Mà ở đây, cụ Xù lại "tặng" cho em những mỹ từ như này, ☺.

Không hứa sẽ review được hết những ý niệm của Chị - những ngôn từ được chắt lọc bởi một "con nhà nòi" khi có bố và mẹ là hai nhà ngôn ngữ học; nhưng em sẽ cố gắng hiểu trong phạm vi hạn hẹp của mình để diễn giải ở những bình luận sau. Dù sao, được "chạm" vào thế giới "bên trong" của Chị - cũng đã là may mắn, ❤!

Và, xin cho em mượn việc đáp lời cụ Xù để chia sẻ may mắn tiếp với các mợ ở đây. Khi mà cứ cặm cụi, chân thành, thì sẽ nhận được những "món quà" xứng đáng. Bởi, em mới nhận thêm một cuốn sách về thời trang từ một Gr - cuốn sách được viết bởi một cô gái còn rất trẻ, nhưng đã có những cái nhìn "vô cùng khác" về thời trang. Xoá bỏ những định kiến cũ rích về chuyện mặc; chuyện kết hợp đồ, để refresh bản thân cho những event hay đơn giản chỉ là day by day trông thật fashion!

Chắc cụ Than cũng luôn luôn yêu thích những cô gái có phong cách thanh lịch, chỉn chu đấy? Đừng chờ ngày Lễ nào đó đặc biệt, nếu mợ nhà còn đang loay hoay chưa định hình được phong cách cho mình, mạnh dạn đặt cuốn này về đi ạ. Em sure là không làm bất cứ phụ nữ nào thất vọng,:P.

Chú cào cào vô tình sà vào tay em trong một chiều thứ bảy nắng vờn qua vai, khi em đứng đợi nhận sách. Thật là "duyên phận", ☺...

...và cuốn sách làm thay đổi quan điểm của em cũng như rất nhiều phụ nữ về thời trang...🌸.

Chugababy

Xe đạp
Quảng cáo, rao vặt không đúng quy định
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 24/11/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Trandat0000

Xe máy
Hồi 20 23 dùng sữa rửa mặt các kiểu mà ko hết mụn. Giờ rửa mỗi nước lã mặt láng o ko mụn haha

Trista

Xe hơi
ấy, cười sao được. nơi đây hẳn là nơi quy tụ những tâm hồn lãng đãng phiêu du, thấy cccm "ứa" dòng cảm xúc em đọc mà cũng thấy bổi hổi bồi hồi phập phồng theo :D

vào cái lúc giao mùa, khi mà "đám mây Thu còn lại, vắt nửa mình sang Đông" ntn, chắc hẳn cũng có những thời điểm ít ỏi để bản thân tự chùng xuống và tự lắng nghe "inner voice".
em chia sẻ 1 bản soundtrack cùng tên với 1 bộ phim mà hơn 20 năm nay, em đều nghe và xem lại mỗi khi "mùa lá rụng"

https:// www.youtube.con/watch?v=2Iio8QmZY8A

p/s: tấm hình phía trên của mợ, tên gọi "2 trái cà" ah ? :|
Bộ phim này xem khá dữ dội cụ ạ, ý nghĩa của nó là GIA ĐÌNH, đúng với mọi người cụ nhỉ

Trista

Xe hơi
HN nay nắng đẹp quá các cụ, mợ ạ! Nắng xanh ngọt, đủ xua đi cái lạnh đầu đông, làm em thèm hơn thế, em thèm một không gian rộng & có mùi mặn mòi của biển ...

Cụ đợi tình hình yên yên rồi đi Nha Trang đi, em đi Nha Trang thấy tuyệt lắm, có khi còn hơn cả Phú Quốc.