Đẳng cấp của thương hiệu Hàn?

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít
"Nội thất Sportage là bản thu nhỏ của Kia Sorento. Đường nét đơn giản, không giàu sáng tạo như Tucson. Vô-lăng 3 chấu thể thao gắn các nút điều khiển âm lượng, kết nối điện thoại. Phiên bản nhập về Việt Nam là Sportage TLX gồm ghế da chỉnh tay, điều hòa tự động 2 vùng. Đầu DVD nối với 7 loa. Cửa sổ trời panorama."
Nguồn: trang web của Hyundai Ngọc Khánh.
Cụ nói mà chả thấy có thông tin gì, Nhật hay Hàn cũng có mặt hay mặt dở, cụ ạ!
Thế cuói cùng là so cái gì với nhau hả cụ, chứ chả lẽ cứ lôi những cái xe lởm nhất của đối phương ra để lấy làm tiêu chuẩn. Em đề xuất chọn ra các dòng xe ngang tầm tiền để so sánh đi ạ.

Winstorm07

Xe container
"Nội thất Sportage là bản thu nhỏ của Kia Sorento. Đường nét đơn giản, không giàu sáng tạo như Tucson. Vô-lăng 3 chấu thể thao gắn các nút điều khiển âm lượng, kết nối điện thoại. Phiên bản nhập về Việt Nam là Sportage TLX gồm ghế da chỉnh tay, điều hòa tự động 2 vùng. Đầu DVD nối với 7 loa. Cửa sổ trời panorama."
Nguồn: trang web của Hyundai Ngọc Khánh.
Cụ nói mà chả thấy có thông tin gì, Nhật hay Hàn cũng có mặt hay mặt dở, cụ ạ!
Ặc ặc, lại càng nguy hiểm hơn khi bác cố tình lèo lái nó đi chỗ khác.
Ở trên quote lại cái ảnh nội thất của em đã post là của So rồi chê ỉ eo, bị bác Điếu bắt giò thì lại chuyển sang Sport, chả dũng cảm nhận sai tý nào cả :))
Còn nói về Sport của TH nhập về thì một số Ops bị cắt để giảm giá là điều đương nhiên rồi.
Bác còn gì để biện minh nữa kô ạ???

Isu_zu

Tháo bánh
Thế cuói cùng là so cái gì với nhau hả cụ, chứ chả lẽ cứ lôi những cái xe lởm nhất của đối phương ra để lấy làm tiêu chuẩn. Em đề xuất chọn ra các dòng xe ngang tầm tiền để so sánh đi ạ.
Cái e muốn nói là Hàn trang bị nhiều khi...thiếu logic, ví dụ nếu Panorama, thì nên chỉnh điện, còn nếu chỉnh tay thì bỏ panorama, cho phù hợp, và giảm giá thôi. Chứ ngang tiền, thì option của xe Nhật sao lại đc xe Hàn.

Isu_zu

Tháo bánh
Ặc ặc, lại càng nguy hiểm hơn khi bác cố tình lèo lái nó đi chỗ khác.
Ở trên quote lại cái ảnh nội thất của em đã post là của So rồi chê ỉ eo, bị bác Điếu bắt giò thì lại chuyển sang Sport, chả dũng cảm nhận sai tý nào cả :))
Còn nói về Sport của TH nhập về thì một số Ops bị cắt để giảm giá là điều đương nhiên rồi.
Bác còn gì để biện minh nữa kô ạ???
Thắng thua thì làm đc cái gì hả cụ, thời đại bây giờ làm ăn cũng "win-win" rồi! Vấn đề là tìm ra sự lựa chọn hợp lý, và thậm chí các bác là fan Hàn, có thể góp ý cho anh TH cái gì có thể cắt, cái gì ko, và cắt option thế nào cho phù hợp.

Winstorm07

Xe container
Thắng thua thì làm đc cái gì hả cụ, thời đại bây giờ làm ăn cũng "win-win" rồi! Vấn đề là tìm ra sự lựa chọn hợp lý, và thậm chí các bác là fan Hàn, có thể góp ý cho anh TH cái gì có thể cắt, cái gì ko, và cắt option thế nào cho phù hợp.
Lại thế rồi bác Ì Su!
Thế theo bác cứ cắt hết đi như của Toi thế là hợp lý phỏng ạ?? :D

binhcan

Xe buýt
các bác tài thật, làm sao làm Toy fan tịt hết rồi, em lấy gì đọc bây giờ, thú vui của em giờ là sáng vào OF xem các bác tranh luận mà.
P/S: xe em 8 loa Infinity, em ngồi sang Camry nghe được 2 bài kêu bác tài tắt đài đi cho đỡ nhức đầu vì loa quá lởm các bác ạ, hồi trước đi Vios và Altis mình cảm thấy sao cái loa của bọn nó nghe cũng được chứ có đến nỗi nào, từ hồi đổi xe, quay lại nghe loa Toy nó nhức cả đầu. Đúng là đang khổ sang sướng thì OK, đang từ sướng quay về khổ là không chịu nổi, không hiểu các bác thế nào?

Chỉnh sửa cuối:
các bác tài thật, làm sao làm Toy fan tịt hết rồi, em lấy gì đọc bây giờ, thú vui của em giờ là sáng vào OF xem các bác tranh luận mà.
P/S: xe em 8 loa Infinity, em ngồi sang Camry nghe được 2 bài kêu bác tài tắt đài đi cho đỡ nhức đầu vì loa quá lởm các bác ạ, hồi trước đi Vios và Altis mình cảm thấy sao cái loa của bọn nó nghe cũng được chứ có đến nỗi nào, từ hồi đổi xe, quay lại nghe loa Toy nó nhức cả đầu. Đúng là đang khổ sang sướng thì OK, đang từ sướng quay về khổ là không chịu nổi, không hiểu các bác thế nào?
Thế bác đổi sang xe gì? Bật mí cho anh em biết với, với lại đang có cuộc khảo sát vợ hai trên Thớt này đấy!

binhcan

Xe buýt
-Em thấy cụ nói về giá thì ta bàn về giá vậy,chắc trên này nhiều cụ ko biết là năm 1996 khi Toy bán chiếc xe đầu tiên lắp ráp tại VN tên nó là Corolla,1.6 máy chế hòa khí giá có 24k,đến cuối năm 1997 đầu 1998 nó ra bản mới có giá là 26k.Cùng thời điểm đó cũng lắp Camry và bán với giá 34-36k (cho bản XLi và GLi),mãi đến năm 2003 nó mới tăng lên 38k,2004 thì hơn 40k,năm 2000 Toy LD bán Land giá 54k...và đến bây giờ thì ai cũng biết các loại xe đó giá là bao nhiêu.Vậy giá tăng là do CS chứ thằng tư bản nó cũng ko muốn bán đắt quá để làm gì vì Toy đâu có phải là nhãn hiệu hạng sang ?
-@ xedieu : Em chỉ đính chính lại thời gian thôi vì những cái option mà cụ nói là xe Hàn có từ năm 2007-08 thì em nhìn thấy trên RAV4 và Highlander từ năm 2006,đến năm 2008 em còn chưa thấy cái So hay Tuc nào như những cái mà các cụ đang chạy như bây giờ thì làm sao mà xem được option.Còn mấy cái So và Tuc trước đó thì xấu lắm,em cũng chả buồn nhìn.
Thằng NB, hồi mới vào VN nó thăm dò thị trường nên bán rẻ bác ạ, còn sau đó nó thấy làm tiền ở VN dễ quá nên cứ tăng giá thôi, tội gì, mà càng tăng giá, lại càng bán được nhiều xe mới hay chứ, em nói thật đấy.
P/S: lại nói về bọn NB, hồi mới đầu tư vào VN, nó trả lương nhân viên người Việt mình rất cao, nhưng sau đó càng ngày nó trả công người lao động càng rẻ. Mình còn biết bọn chủ người NB nó còn lập 1 hội gồm những ông chủ người Nhật họ ngồi lại với nhau để cùng quyết định mức lương cho người lao động. Thế nên giờ không có chuyện doanh nghiệp NB trả lương cho người Việt cao, vì thế sẽ bị bọn còn lại nó ý kiến. Và hơn thế nữa, khi 1 người đã bỏ 1 doanh nghiệp NB thì sẽ không bao giờ vào lại 1 doanh nghiệp NB nào khác nữa. Em thì em chưa bao giờ có ý định làm cho bọn NB, nhưng nhiều người bạn em đã dính trấu với bọn này nhiều rồi.

binhcan

Xe buýt
Honda “đại thu hồi” gần 2,5 triệu xe Accord, CR-V

Theo thông tin từ Honda toàn cầu, khoảng 2,49 triệu xe Accord, CR-V và Element phải quay về xưởng để sửa chữa và nâng cấp phần mềm điều khiển hộp số tự động. Chiến dịch lớn này được tiến hành với 1,5 triệu xe ở Mỹ, 760.000 xe ở Trung Quốc và 135.142 xe ở Canada.

Hiện chưa rõ, các dòng xe Accord và CR-V sản xuất và nhập khẩu về Việt Nam có liên quan tới chiến dịch triệu hồi nói trên hay không.
Các dòng xe dính lỗi tại Mỹ và Canada gồm có CR-V Crossover đời 2007 đến 2010 cũng như SUV Element đời 2005 đến 2008. Còn ở Trung Quốc, những xe về xưởng gồm khoảng 160.000 Odyssey minivans đời 2005 đến 2009 và khoảng 4.000 chiếc Spirior.

Một số lượng nhỏ các xe sản xuất tại châu Âu, Trung Đông, Nam Mỹ, Mexico và Puerto Rico cũng có liên quan tới chiến dịch này.

Theo Honda bên cạnh lỗi phần mềm, hộp số tự động ở những xe này còn có thể bị hỏng nếu sang số quá nhanh. Trục trặc tưởng nhỏ này có thể làm xe chết máy đột ngột, gây nguy hiểm khi đang vận hành trên đường và khiến người lái gặp khó khăn khi vào bãi đậu xe.

Cho tới nay, chưa có báo cáo về tai nạn hay thương vong liên quan tới trục trặc này. Các chủ xe liên quan sẽ được thông báo để mang xe về xưởng trong tháng 8 nhưng không rõ việc sửa chữa và cập nhật phần mềm cho các xe trên có được miễn phí hay không.

Trước đó khoảng 2 tuần, gần 200.000 xe Civic, Stream và Crossroad sản xuất trong khoảng thời gian từ tháng 7/2008 đến 7/2010 tại Nhật, Nam Mỹ, Châu Âu, Trung Đông và Châu Phi cũng dính lỗi hệ thống làm mát dẫn đến hiện tượng quá nhiệt và làm động cơ dừng hoạt động đột ngột.
Hiện chưa rõ, các dòng xe Accord và CR-V sản xuất và nhập khẩu về Việt Nam có liên quan tới chiến dịch triệu hồi nói trên hay không.

(Theo VTC News)

CÁI BẢN TIN NÀY MỚI LÀ LÁ CẢI VÌ NÓ CỦA VTC NEWS
Thằng Honda VN thế nào nó chẳng tuyên bố là linh kiện nhập về VN tốt hơn linh kiện lắp ráp ở Mỹ nên ở VN không có chuyện lỗi đâu, hố hố hố, thế mà chắc đa số dân mình tin như thế mới hay chứ (giống vụ chân ga Toy thôi, chú nào gặp lỗi rồi thì đi CV Vĩnh Hằng rồi còn đâu)

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
1.
"Nội thất Sportage là bản thu nhỏ của Kia Sorento... "
Hay nói theo cách khác: Sorento là bản phóng to của Spotage.

2.
Cái e muốn nói là Hàn trang bị nhiều khi...thiếu logic, ví dụ nếu Panorama, thì nên chỉnh điện, còn nếu chỉnh tay thì bỏ panorama, cho phù hợp, và giảm giá thôi...
Từ (1) và (2) ta dễ dàng suy ra: Sorento là bản phóng to những cái. . . thiếu logic của Sportage.

Các Cụ thấy đúng vuốt em cái nhá. :">

Bát_Quái

Xe buýt
sorento ngày càng đẹp hơn, với giá tiền hơn 1 tỷ xíu mà cần xe 7 chổ mua con đó là hợp lý.

hi vọng hàn xèng đừng lên giá xe

phonghamy

Xe điện
Cái e muốn nói là Hàn trang bị nhiều khi...thiếu logic, ví dụ nếu Panorama, thì nên chỉnh điện, còn nếu chỉnh tay thì bỏ panorama, cho phù hợp, và giảm giá thôi. Chứ ngang tiền, thì option của xe Nhật sao lại đc xe Hàn.
Em thấy toy toàn chỉnh bằng cơm nên nó bền, mà trong cũng chả có giề mà chỉnh. Nhìn đi nhìn lại đúng óp sừn chả có gì cả, muốn chỉnh cũng ko có gì mà chỉnh, hay cứ vân vê cái volumme ( bọc silicon cho nó mềm)

Winstorm07

Xe container
Nói túm lại là ở trên này có mấy bác lớn tiếng chê xe Hàn nhưng mà cuối cùng hóa ra các bác chả biết đek gì về nó mà cứ chê như đúng rồi.
Đã nhìn thấy, đã đi thử bao giờ đâu mà cứ thấy bảo với nghe nói thế nên chê là chê :))
Bác thì xe Hàn kô có loa JBL, bác thì xe Hàn kô có ghế chỉnh điện.
Đến giờ này thì em thua các bác thật rồi :))

kenu97

Xe container
Nói túm lại là ở trên này có mấy bác lớn tiếng chê xe Hàn nhưng mà cuối cùng hóa ra các bác chả biết đek gì về nó mà cứ chê như đúng rồi.
Đã nhìn thấy, đã đi thử bao giờ đâu mà cứ thấy bảo với nghe nói thế nên chê là chê :))
Bác thì xe Hàn kô có loa JBL, bác thì xe Hàn kô có ghế chỉnh điện.
Đến giờ này thì em thua các bác thật rồi :))
Thua chứ còn gì nữa. tự ban nick đê khỏi bốt bài (trong box này)
=)) =))

RAVA

Xe ba gác
Cái ông này thì em biết, cả người ông ấy đến lông cũng bạc trắng như cước nên mới có cái nick như vậy; đã từng lái xe đi trên 2 dây cáp test thử công nghệ "cầu dây văng phiên bản VN đời 196x" ở Sơn Tây, có sự chứng kiến của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng thời đó -> tất nhiên là thất bại vì xe hồi đó chưa có option (lại option :)) ) cân bằng điện tử! (Ấy là em nghe nói thế thôi :P )

À, 2008 thì Tuc với Sor lởm nhưng anh Sfe thì sao cụ nhể? :D
-Năm 2008 em cũng đã chạy thử rất nhiều lần SantaFe bản máy xăng 2.7 và máy dầu 2.2 4WD ở Huyndai Ngọc Khánh (hồi đó bản MLX 2.0 2WD hình như chưa thấy),máy dầu của Huyndai thực sự làm em ngạc nhiên vì nó rất êm và bốc,nhưng cảm giác lái và khung gầm (cái này xe Hàn ko bằng xe Nhật ở cùng phân khúc)em nó ko thuyết phục được em,nó còn ko bằng con Escape mà em đang chạy,thứ nữa là giá cũng đắt ngang với RAV4 (San 52-56k,RAV4 bản Base 49-51k,bản Limited 55-61k) mà như các bác có ý kiến rồi đấy,nếu cùng phân khúc mà Hàn phải rẻ hơn nhiều thì mới mua chứ còn bằng Nhật thì em chào.Sau hơn 3 năm với 2 cái xe cùng tương đương nhau (phân khúc,xuất xứ,giá) vào lúc đó đến giờ giá nó ntn thì các bác chắc biết cả rồi.

Isu_zu

Tháo bánh
Thằng NB, hồi mới vào VN nó thăm dò thị trường nên bán rẻ bác ạ, còn sau đó nó thấy làm tiền ở VN dễ quá nên cứ tăng giá thôi, tội gì, mà càng tăng giá, lại càng bán được nhiều xe mới hay chứ, em nói thật đấy.
P/S: lại nói về bọn NB, hồi mới đầu tư vào VN, nó trả lương nhân viên người Việt mình rất cao, nhưng sau đó càng ngày nó trả công người lao động càng rẻ. Mình còn biết bọn chủ người NB nó còn lập 1 hội gồm những ông chủ người Nhật họ ngồi lại với nhau để cùng quyết định mức lương cho người lao động. Thế nên giờ không có chuyện doanh nghiệp NB trả lương cho người Việt cao, vì thế sẽ bị bọn còn lại nó ý kiến. Và hơn thế nữa, khi 1 người đã bỏ 1 doanh nghiệp NB thì sẽ không bao giờ vào lại 1 doanh nghiệp NB nào khác nữa. Em thì em chưa bao giờ có ý định làm cho bọn NB, nhưng nhiều người bạn em đã dính trấu với bọn này nhiều rồi.
Cái này thì đâu chả thế, Hàn nó còn oánh công nhân Việt bỏ mẹ luôn, chứ Nhật thì ko. Còn xe Hàn cụ ko thấy đang tăng giá liên tục kìa!

ThichToy

Xe tải
Thua chứ còn gì nữa. tự ban nick đê khỏi bốt bài (trong box này)
=)) =))
Bác này là chủ hội KFC ( xen hàn :D ) phải ko ? còn nhớ năm nào đó em mua hụt con Ford Everest màu phấn hồng đời 2007-2008 của bác :)).

Winstorm07

Xe container
-Năm 2008 em cũng đã chạy thử rất nhiều lần SantaFe bản máy xăng 2.7 và máy dầu 2.2 4WD ở Huyndai Ngọc Khánh (hồi đó bản MLX 2.0 2WD hình như chưa thấy),máy dầu của Huyndai thực sự làm em ngạc nhiên vì nó rất êm và bốc,nhưng cảm giác lái và khung gầm (cái này xe Hàn ko bằng xe Nhật ở cùng phân khúc)em nó ko thuyết phục được em,nó còn ko bằng con Escape mà em đang chạy,thứ nữa là giá cũng đắt ngang với RAV4 (San 52-56k,RAV4 bản Base 49-51k,bản Limited 55-61k) mà như các bác có ý kiến rồi đấy,nếu cùng phân khúc mà Hàn phải rẻ hơn nhiều thì mới mua chứ còn bằng Nhật thì em chào.Sau hơn 3 năm với 2 cái xe cùng tương đương nhau (phân khúc,xuất xứ,giá) vào lúc đó đến giờ giá nó ntn thì các bác chắc biết cả rồi.
Cái hình như chưa thấy của bác thì từ cuối năm 2007 bản nội địa MLX của Hàn quốc nó đã chạy đầy đường VN rồi bác ạ.
Với lị bác so giá thế thì kô sợ ngượng vì cái sự thiếu hiểu biết của mình à?
Bác có biết xe nhập khẩu nguyên chiếc của Hàn tại sao lại tăng giá kô??
Do chính sách thuế, do anh Hải và anh Công các anh ý làm hàng để hải quan áp thuế cao lên cho cùng 1 dòng xe thì xe nhập khẩu của các anh ý mới bán được ạ.
Vô hình chung khách hàng bị tăng giá chứ kô phải nhà sản xuất cố tình tăng giá. Điều này mấy anh Nhật lùn tăng từ đâu ạ?? Từ nhà sản xuất hay từ chính sách thuế???!!!! em chắc kô phải do thuế rồi vì liên doanh Nhật lùn ở VN được áp dụng bao nhiêu ưu đãi nhưng option thì cắt- chất lượng thì giảm nhưng giá ngày càng tăng.

Em ví dụ dòng So nhập khẩu nguyên chiếc tại thời điểm em mua tính giá trị tính thuế 1 kiểu, đến sau này khi các bác khác mua chỉ vì chữ R (ký hiệu động cơ) mà bị áp vào mức thuế cao hơn nhiều lần so với xe anh Hải nhập về dù có ít option hơn.
Bác đã thủng vấn đề chưa ạ??
So sánh thì phải nhìn từ nhiều chiều, đừng cố gắng hớt váng chỉ 1 vấn đề rồi lôi ra dè bỉu ;)

Cái này thì đâu chả thế, Hàn nó còn oánh công nhân Việt bỏ mẹ luôn, chứ Nhật thì ko. Còn xe Hàn cụ ko thấy đang tăng giá liên tục kìa!
Cố gắng kiếm thêm vài lý do nữa đi rồi em lại giải thích cả 1 thế cho nó tiện ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng