[Funland] Đàn ông và bếp núc

jazzzzz

Xe lăn
Em biết nấu nướng, và nấu rất ngon, từ ngày lấy vợ là giấu biệt tài năng này đi, sau này có con thì vợ bận rộn nên cũng vài lần phải ra tay, thế là lộ tẩy.
Em chỉ cần rang cơm với mắm cũng đủ để gây nghiện ngập cho người ăn.
Cuộc sống mưu sinh bận rộn kiếm tiền nên ít khi thể hiện được.
Mỗi dịp nghỉ lễ tết bạn bè anh em lại quây quần gạ gẫm em ra tay. Quái lạ, em đi đâu ăn gì là bắt chước về nấu đúng mùi vị như vậy được.
Em giống cụ, chỉ mấy món bên tàu là hơi khó bắt trước vì nó nhiều loại gia vị.
Còn lại chỉ cần ăn và hỏi qua cách nấu là chiến đc, có làn tới Ý, em nần món đuôi bò hầm lò mà họ choáng, tưởng em là đầu bếp mặc dù chỉ mới ăn ngày hôm trước.

longphúc

Xe tăng
Loanh quanh lại đến vấn đề muôi chảo thôi :))

DaDieuchienxu

Xe container
Chín đc chứ cụ, nồi giờ có chế độ nấu cơm ngon thời gian chín với ủ khá lâu (~30'), trừ khi cụ làm cả tảng thịt to tướng thì nó mới sống ở trong, chứ làm khoanh thịt bề ngang tầm 3 ngón tay thì chín tốt, chắc cốp nữa thì khía cho nó vài đường, chỉ sợ cơm chỗ tiếp xúc với thịt bị nát hoặc ủ cơm lâu thịt bị khô thôi.
Có lẽ cụ đang xài loại nồi cao tần, còn nhà mình vẫn dùng loại nồi Sharp do Thái SX, giá thị trường tầm 400K. Nồi này có xái xửng để hấp, đặt phía trên nên thịt ko tiếp xúc vs cơm, vì vậy ko nát cơm hoặc cơm ko ám mùi thịt. Tính thời gian từ lúc nhấn nút nấu đến khi cơm chín cũng tầm 30ph.
Tuy nhiên, cái đùi gà hoặc miếng thịt tầm 2 lạng ko chín đc cụ ạ. Cả 2 lần mình đều phải đem đi hấp lại.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ thử làm món cơm trộn, bằng cách cho gạo, các loại củ quả, thịt, xúc xích thái hạt lựu rồi nấu cùng cơm xem có hợp khẩu vị không nhé
À, loại cơm này mình đã từng đc ăn rồi.
Lúc mới về công tác ở Trà Vinh, mình đc 1 PHHS nuôi. Gia đình này người Hoa, họ nấu cơm củ cải gồm phần lớn các nguyên liệu như cụ mô tả, chỉ khác thời ấy (thập niên 80) ko có xúc xích, mà thay bằng lạp xường hay lạp vịt.
Lâu lâu ăn thì thấy ngon, chứ ăn mỗi ngày thì thua. Ngán lắm! :D

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em biết nấu nướng, và nấu rất ngon, từ ngày lấy vợ là giấu biệt tài năng này đi, sau này có con thì vợ bận rộn nên cũng vài lần phải ra tay, thế là lộ tẩy.
Em chỉ cần rang cơm với mắm cũng đủ để gây nghiện ngập cho người ăn.
Cuộc sống mưu sinh bận rộn kiếm tiền nên ít khi thể hiện được.
Mỗi dịp nghỉ lễ tết bạn bè anh em lại quây quần gạ gẫm em ra tay. Quái lạ, em đi đâu ăn gì là bắt chước về nấu đúng mùi vị như vậy được.
Sau về hưu có khi mở hàng ăn đấy

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Nhà e thì e nấu hết, món cơm quê hay cơm tây đều thạo, vợ chỉ cho bát vào máy rửa
quan trọng là cùng nhau là tốt rồi, ưu tiên ai năng khiếu hơn môn nào thì làm môn đó
mình dạy con thì chịu, toàn mẹ cháu ^^, còn moi việc
đều ôm được hết

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
À, loại cơm này mình đã từng đc ăn rồi.
Lúc mới về công tác ở Trà Vinh, mình đc 1 PHHS nuôi. Gia đình này người Hoa, họ nấu cơm củ cải gồm phần lớn các nguyên liệu như cụ mô tả, chỉ khác thời ấy (thập niên 80) ko có xúc xích, mà thay bằng lạp xường hay lạp vịt.
Lâu lâu ăn thì thấy ngon, chứ ăn mỗi ngày thì thua. Ngán lắm! :D
Em không biết nấu nên em toàn ăn sống cụ ạ 😄

ancopxkaia

Xe hơi
Nhà em thì 2 vc đều ok chuyện bếp núc, cơm nước từ rửa bát đến nấu ăn. Em thì nấu các món xào ngon hơn…vợ rang muối lạc ngon hơn ^^
Nhưng cũng có nhiều cụ chấp nhận ăn mỳ tôm thay cơm hay ra quán khi vợ vắng nhà, chứ cắm nồi cơm cũng ko biết hay không chịu cắm thì em thấy lạ quá. Có ông bạn em vậy nên em mới dám nói.
Mỗi nhà mỗi cảnh, nhưng cái gì cũng đổ lên đầu vợ e cũng không được free lắm
Cụ cho em hỏi không free lắm nghĩa là gì nhỉ, chắc em già rồi không hiểu được ngôn ngữ teen của các cụ.
Mà mỗi người mỗi cách sống khác nhau, thoải mái lên cụ ơi cụ kì thị người ta vì người ta không bằng mình, tính cách khác mình làm gì. Ai cũng hùa theo đám đông cho nên thiểu số mới trở thành người xấu, buồn :-??

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Cụ cho em hỏi không free lắm nghĩa là gì nhỉ, chắc em già rồi không hiểu được ngôn ngữ teen của các cụ.
Mà mỗi người mỗi cách sống khác nhau, thoải mái lên cụ ơi cụ kì thị người ta vì người ta không bằng mình, tính cách khác mình làm gì. Ai cũng hùa theo đám đông cho nên thiểu số mới trở thành người xấu, buồn :-??
ko có gì đâu, mình cũng ghi mỗi nhà mỗi cảnh mà
để sửa lại (vui ) cho dễ hiểu ạ

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Do cái tư duy nội trợ là việc của vợ, đàn ông chỉ lo việc lớn nên nhiều nhà con trai không phải làm gì, cũng không chủ động học, mẹ hoặc chị em gái làm hết. Đến khi lớn lên thì không biết nấu. Cách giáo dục sai lầm.
kaka..nên con gái khôn ra là yêu đứa nào đưa nó vào bếp **

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em thì nếu người chịu trách nhiệm chính vắng:
Chỉ còn mình em: nhậu
Có trẻ con: xin ý kiến chúng về việc ăn nhanh (lotteria, mỳ cay Hq...) vì đấy là cơ hội của bọn chúng nó.
Nếu trẻ con vẫn muốn ăn cơm (hiếm lắm) thì em nấu. Bữa ăn đơn giản em lo đc
gì chứ nhậu 1 mình 1 đĩa trâu khô, cưa được 5 lon bia hà nội **

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
E ăn lương nhà nước, tháng chưa đc chục củ, nên vẫn phải chia sẻ việc bếp núc với mụ vợ. Nếu tháng e kiếm trăm củ thì e cũng kệ, chả thèm vào bếp làm gì.
thế nên phụ nữ họ bảo có tiền đàn ông nghĩ khác cấm có sai ^^

ngocquybk

Xe điện
Em thì k vướng bếp nhưng phải gom quần áo đi giặt, gấp quần áo cho cả nhà . Vợ nó bảo kiếp trước anh làm thợ may lên kiếp này phải va quần áo. Nghĩ tủi nhưng k dám ý kiến :(( :((

HoaMaudon

Xe tăng
Xào, nướng thì ox nhà em làm ngon hơn em ạ
Nhưng trong nhà thì phân công rõ ràng rồi ạ, nên chỉ những khi em đi vắng thì ox mới thể hiện
À, còn khi team 5 người của ox tụ tập thì lão ấy sẽ làm 1 món nhậu có tính thương hiệu ạ
Chủ yếu để khoe mấy bình ngâm mang tính trang trí

Hieumos

Xe container
Em đi học đại học ở nước ngoài nên không biết nấu ăn cũng phải cố mà nấu không thì đói. Ấy thế mà nhiều lúc cứ nấu ba lăng nhăng chả theo công thức nào lại thành ra ngon.

Em cưa đổ gấu nhà em cũng nhờ món ăn, hơi ngược đời :D