[Funland] Đàn ông và bếp núc

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Con zai em thì biết nấu cơm, rửa bát từ năm lớp 3 và các món đơn giản như luộc thịt, rau, rán trứng, nấu mì. Cũng từ đợt giãn cách XH do covid có mỗi 2 ae ở nhà phải tự túc (Hồi đó đứa e gái thì mới học mẫu giáo). Happy :)

mamtom7981

Xe buýt
Nhà cháu thì quan điểm rất rõ ràng, đàn ông hay phụ nữ phải tự làm được những việc cơ bản nhất: Tự nấu ăn, chăm sóc bản thân, chăm sóc nhà cửa.
Nấu ăn thì hai bố con (zai) nhà cháu nấu ngon hơn 3 mẹ con (gái), nhưng việc chính vẫn là hai bố con làm những việc điện / nước / sửa chữa ... còn nấu cơm chủ yếu là 3 mẹ con.
Việc chăm bọn trẻ khi còn bé cũng vậy. Mẹ đi vắng thì bố làm, mẹ mệt bố đỡ....

Bọn trẻ nhà em hôm nào muốn học nấu món gì mới đều gọi bố xuống thị phạm và hướng dẫn,

Nấu ăn thì phụ nữ làm nhiều - nhưng đầu bếp giỏi phần lớn lại là đàn ông

6997

Xe container
Nhà em thì 2 vc đều ok chuyện bếp núc, cơm nước từ rửa bát đến nấu ăn. Em thì nấu các món xào ngon hơn…vợ rang muối lạc ngon hơn ^^
Nhưng cũng có nhiều cụ chấp nhận ăn mỳ tôm thay cơm hay ra quán khi vợ vắng nhà, chứ cắm nồi cơm cũng ko biết hay không chịu cắm thì em thấy lạ quá. Có ông bạn em vậy nên em mới dám nói.
Mỗi nhà mỗi cảnh, nhưng cái gì cũng đổ lên đầu vợ e cũng không được vui lắm

Em cuối tuần mà rảnh rỗi thì vẫn hay nấu nướng cho vui. Chủ yếu cho u em nghỉ ngơi - mới cả gấu thích gì thì em chiều ăn :D

Chứ hàng ngày hay về muộn, u ở nhà nấu nướng cho ăn. Mà cụ chiều bọn cháu chứ chả quan tâm dek gì bọn con :D - về có gì ăn đấy thôi!

Mà nấu thì có gì đâu - ăn khó hơn nhiều!

xukthal

Xe lăn
Xào, nướng thì ox nhà em làm ngon hơn em ạ
Nhưng trong nhà thì phân công rõ ràng rồi ạ, nên chỉ những khi em đi vắng thì ox mới thể hiện
À, còn khi team 5 người của ox tụ tập thì lão ấy sẽ làm 1 món nhậu có tính thương hiệu ạ
Chủ yếu để khoe mấy bình ngâm mang tính trang trí
Chào mừng mợ đã trở lại diễn đàn @};-@};-@};-

kvboto

Xe container
Nấu ăn là một kỹ năng sinh tồn.
Nấu ăn ngon là một sự biểu biết, tinh tế và giỏi giang

Ai không biết thì đều là một sự thiếu thốn và thiệt thòi, kể cả con trai/đàn ông, con gái/đàn bà.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Hoàn cảnh đưa đẩy cuộc sống tự thân vận động là buộc con người phải thích nghi ngay. Nhà cháu có nhiều năm xa nhà, sống ở môi trường tập thể lính tráng và xa xứ nên cơ hội tự lập thích nghi khá dễ dàng. Được cái tâm hồn ăn uống, mày mò tìm hiểu nền văn hoá ẩm thực không những của dân tộc mình mà còn nhiều nơi trên quả địa cầu này cũng khá cao, chính vì thế mà nhà cháu nắm bắt lĩnh hội cũng rất nhanh. :))

Hổ Con

Xe tăng
E ăn lương nhà nước, tháng chưa đc chục củ, nên vẫn phải chia sẻ việc bếp núc với mụ vợ. Nếu tháng e kiếm trăm củ thì e cũng kệ, chả thèm vào bếp làm gì.
E 99 củ đây, sáng vẫn dậy nấu cơm bình thường. Thỉnh thoảng vk sai đi chợ mua mấy thứ lặt vặt. Ăn xong mà ko bận em vẫn dọn dẹp. Người này bận thì ng kia làm, oai với đời chứ oai gì với vợ, thỉnh thoảng e vẫn bị quát ầm ầm. Ha ha

Rivers

Xe container
Có lẽ cụ đang xài loại nồi cao tần, còn nhà mình vẫn dùng loại nồi Sharp do Thái SX, giá thị trường tầm 400K. Nồi này có xái xửng để hấp, đặt phía trên nên thịt ko tiếp xúc vs cơm, vì vậy ko nát cơm hoặc cơm ko ám mùi thịt. Tính thời gian từ lúc nhấn nút nấu đến khi cơm chín cũng tầm 30ph.
Tuy nhiên, cái đùi gà hoặc miếng thịt tầm 2 lạng ko chín đc cụ ạ. Cả 2 lần mình đều phải đem đi hấp lại.
Có khi chính vì cái xửng hấp ấy nên thịt nó mới sống đấy cụ, em thả trực tiếp vào nồi luôn.

nickthu2

Xe buýt
E 99 củ đây, sáng vẫn dậy nấu cơm bình thường. Thỉnh thoảng vk sai đi chợ mua mấy thứ lặt vặt. Ăn xong mà ko bận em vẫn dọn dẹp. Người này bận thì ng kia làm, oai với đời chứ oai gì với vợ, thỉnh thoảng e vẫn bị quát ầm ầm. Ha ha
nhà cháu nghĩ tích cực chắc cụ vậy nên cụ mới có thu nhập trăm củ đó ạ :D

Anhdex

Xe tăng
Thế nên mới là Hổ con chứ không đã là Hổ lớn rồi cụ nhỉ 😛

cusao

Xe lăn
Em cứ nói toẹt thế này, động chạm ai em kệ
- Đàn ông không biết nấu nướng là lười biếng, bao biện cho thói lười nhác. Có cần, có muốn nấu nướng không là chuyện khác nhá.
- Trong các loại công việc từ kiếm tiền, đến sửa chữa,... đến sắp xếp cuộc sống cho mình và người thân thì bếp núc là thứ dễ thành công nhất mà không làm được thì chui xuống gầm bàn mà ngồi.

cusao

Xe lăn
Theo em, đàn ông có thể làm được tất mọi việc trừ việc sinh con là chịu, nên vẫn cần tới đàn bà. Và đàn bà cũng y như thế

Vitnhata

Xe máy
Thì Gang bản chất nó là sắt khoảng 95% nên bếp từ bắt ác ạ.
Sao cụ nghĩ VN chưa làm được nhờ.
Vâng, trên OF cũng có cụ quảng cáo SP chảo gang đúc của mình, na ná giống Lodge, nhưng loại chảo bầu sâu lòng to thì chưa làm được. Lazada cũng có mấy shop bán, nói hàng Việt Nam! Nhưng em thấy o sì China

Được gửi từ iPhone - Otofun

lenhhoxung1980

Xe điện
Em cứ nói toẹt thế này, động chạm ai em kệ
- Đàn ông không biết nấu nướng là lười biếng, bao biện cho thói lười nhác. Có cần, có muốn nấu nướng không là chuyện khác nhá.
- Trong các loại công việc từ kiếm tiền, đến sửa chữa,... đến sắp xếp cuộc sống cho mình và người thân thì bếp núc là thứ dễ thành công nhất mà không làm được thì chui xuống gầm bàn mà ngồi.
Đàn nào cũng do lười thôi cụ. Việc gì đa số mọi người làm được thì mình cũng làm được. Đủ chân đủ tay cớ gì không làm được.
Như bà chị em cứ chăm bẵm chồng con, nên chả ông nào biết làm gì, mẹ đi vắng là ăn cơm bụi. Đợt rồi bà ý nằm viện 1 tháng, chồng con ở nhà tự dưng biết nấu ăn. Âu cũng là cái may trong cái rủi.

Yeuaibaygio

Xe container
Thực đơn của em đây:
- Cơm: cắm NCĐ
- Thức ăn mặn: Luộc 2 quả trứng dầm nước mắm chan cơm
- Canh: Nước luộc trứng cho thêm ít bột canh và 1 quả cà chua đun lên rồi cho ít hành mùi vào ...

Xong bữa L-)
Nước luộc trứng là bổ dưỡng lắm rồi, Cụ còn thêm cà chua làm gì.
Quả cà chua để tráng miệng, chấm bột canh 🤣

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Em là đàn ông nhưng lại chuyên phụ vợ bếp núc . Từ thời sv đã dậy vợ nấu ăn rồi , nhưng có lẽ không có năng khiếu nên chỉ ăn được . Em coi nấu ăn cũng như giải trí , nên chuyện vào bếp là bình thường . Mình nấu ngon , mình ăn ngon , vợ con được ăn ngon , được khen ba nấu là nhất , vậy đủ sướng rồi .
Bữa tối hqua có : Thịt bò sốt vang ( nấu luôn mai ăn sáng bánh mì sốt vang ) - Thịt bò xào su su - Canh rau ngót thịt băm .