[Funland] Đàn ông và bếp núc

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Ở quê em các bà các chị các cô lúi húi mãi trong bếp chuẩn bị đồ nhậu cho mấy ông xong lại ra dọn dẹp chiến trường tướt mồ hơn mà đôi khi về còn bị mấy ông say chửi mắng đánh đập. Em về yêu cầu các bữa nhậu các ông vào bếp nấu nướng, ăn gì mua nấy nấu chủ động, khoản này hóa ra các ông nấu ngon hơn các bà thật mỗi cái nó nóng nực nhưng nhậu nhiều phải vào bếp nhiều là đúng, ăn xong em túm mấy cậu thanh niên 18-20 ngồi vào rửa bát bảo chúng nó chịu khó rửa bát quét nhà ngoài kiếm tiền ra sau còn đi tán gái hay ghi điểm với bố vợ, được vài phút mắtt trước mắt sau là chúng truồn mất hút mà các bà các chị ở quê đôi khi chiều con cháu quá cứ bẩu ai lại bắt nó đàn ông đàn ang rửa bát-D
em cũng có quê , hay về khi cỗ bàn, vừa đầu tư cho chú e cái điều hòa 15tr vào bếp để mình về ngồi ké cho mát, nói chung anh em nên chia sẻ được thì duyệt

agrimeco

Xe lăn
Lại nhét chữ vào đầu em , em sinh ra trong gia đình như vậy đúng là may mắn mà cu
Ko phải vậy sao, em thấy mợ toàn lấy quan điểm cá nhân để phán xét, chỉ trích cánh mày râu hay gđ họ trong các thớt có yếu tố về xh đấy thây :D Theo em nếu mợ muốn nghiên cứu về đề tài tâm lý học hay trở thành chuyên gia trong lĩnh vực này thì nên đóng cả 2 vai nó mới cân bằng và chuẩn mực. Còn nữa, tuỳ nơi, tuỳ vùng, tuỳ dân tộc mà có quan niệm vhxh và luật pháp…khác nhau chứ ko thể đánh đồng, để rồi áp đặt thế này là đúng thế kia là sai, bởi vậy mới có chương trình Nhập gia tuỳ tục rất thú vị trên vtv đó mợ :)

Quê bầm

Xe điện
em cũng có quê , hay về khi cỗ bàn, vừa đầu tư cho chú e cái điều hòa 15tr vào bếp để mình về ngồi ké cho mát, nói chung anh em nên chia sẻ được thì duyệt
Nếu vài mâm thì tự nấu hoặc em về mua con lợn cắp nách con dê làm mấy mâm cho vui còn khi cỗ bàn là em bảo đi đặt hết giải phóng sức lao động cho các bà các chị, nhanh ngon chủ động cụ ạ, quê em có sân rộng nhiều cây bóng mát nên cứ trải mấy cái chiếu hay cái bạt ra gần trục mâm ngồi quây quần, các cụ cứ thấy đông con nhiều cháu về là vui

hongnhungdo

Xe buýt
Mợ nói chuẩn nhưng hơi nặng nề quá, nếu người đàn ông đã yêu và cưới người phụ nữ về làm vợ thường sẽ tôn trọng vợ và những thứ liên quan đến vợ nhà vợ và sẽ cân bằng được mẹ chồng nàng dâu, vợ sướng thì chông và con cũng sẽ sướng, ông chồng làm sao có thể vui vẻ nếu vợ mình vất vả hay stress, đá thúng đụng nia, quát mắng con cái vô cớ được. Người mẹ nếu chiều con quá ko để động chân động tay từ bé sợ con vất vả thì nó chính là hại con dù là trai hay gái, lớn lên kỹ năng sống kém và khó thích nghi với khó khăn thử thách
Nặng nề nhưng mà đúng bản chất đó mợ ạ.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Nếu vài mâm thì tự nấu hoặc em về mua con lợn cắp nách con dê làm mấy mâm cho vui còn khi cỗ bàn là em bảo đi đặt hết giải phóng sức lao động cho các bà các chị, nhanh ngon chủ động cụ ạ, quê em có sân rộng nhiều cây bóng mát nên cứ trải mấy cái chiếu hay cái bạt ra gần trục mâm ngồi quây quần, các cụ cứ thấy đông con nhiều cháu về là vui
cỗ nấu lấy ngon hơn vì chú nuôi gà quê, rau tự trồng, ăn thêm gì mua, anh chị em toàn đầu bếp tại gia nên 3 mâm trong bếp mùa nóng này nó đỡ, chứ ngồi bên ngoài có quạt cũng ko tải được

Quê bầm

Xe điện
Không nên tiêu cực hay áp cho đại đa số, giờ thay đổi nhiều rồi nhất là vợ chồng trẻ chồng làm nhiều việc nhà và vẫn kiếm xiền mang về, bình đẳng giới là xu thế ko thể đảo ngược

emtaplai oto

Xe tăng
Đàn ông làm việc nhà, cũng được.
Nhưng theo em thì thay vì đi làm về phải giúp vợ cho ra dáng chồng như nhiều mợ trong này phán
thì cố gắng kiếm tiền để thuê người giúp việc về cho nó nhàn thân.
Em lười nên làm được mỗi thế :))

starsn

Xe điện
Mà e thấy đàn ông nấu ăn ngon thường hay thành đạt và gia đình hp nên e thích đàn ông phải biết bếp núc mợ ạ :D
Em tin giống mợ :D Hồi mới cưới có hôm nhà em có giỗ, em mệt nên chồng em sang 1 mình. Sang xong ăn một lúc cứ loay hoay xong bảo con phải về không vợ con đói :) Nói thành đạt thì vô cùng (tùy so với ai) nhưng cs gd lúc nào cũng nhẹ nhàng. Giờ chồng em vẫn dậy nấu ăn sáng vì em dậy muộn, tối nấu chung, tùy hoàn cảnh.

starsn

Xe điện
Mọi thứ đang tiện cho ai thì người ta cứ thế vô tư thôi mợ, nói thiếu đạo đức hơi quá, vì mình cũng phải biết tự lo cho mình.

Ở Tây trẻ con từ bé được dạy "self advocacy", nghĩa là mình học cách lên tiếng cho bản thân, tránh kết tội khi người khác không làm gì xấu, mà chỉ đơn thuần là không làm gì cả. Mình cũng là người, có lựa chọn, có ai cầm dao ép mình đi nấu cơm đâu.

hongnhungdo

Xe buýt
Mọi thứ đang tiện cho ai thì người ta cứ thế vô tư thôi mợ, nói thiếu đạo đức hơi quá, vì mình cũng phải biết tự lo cho mình.

Ở Tây trẻ con từ bé được dạy "self advocacy", nghĩa là mình học cách lên tiếng cho bản thân, tránh kết tội khi người khác không làm gì xấu, mà chỉ đơn thuần là không làm gì cả. Mình cũng là người, có lựa chọn, có ai cầm dao ép mình đi nấu cơm đâu.
Oh em ko bảo những ai không biết nấu cơm là thiếu đạo đức , ý em là những ai đẩy hết việc cho người khác, ngay cả việc chăm sóc báo hiếu bố mẹ cũng chả muốn làm ... ấy mợ. Mà nói thực, những người mặc kệ để bố mẹ đói, mệt ... nhất định không đụng vào việc nhà đỡ đần bố mẹ chả thiếu đạo đức thì thiếu cái gì ạ.

hongnhungdo

Xe buýt
Không nên tiêu cực hay áp cho đại đa số, giờ thay đổi nhiều rồi nhất là vợ chồng trẻ chồng làm nhiều việc nhà và vẫn kiếm xiền mang về, bình đẳng giới là xu thế ko thể đảo ngược
Cụ đọc lại xem em bảo tất cả hay chỉ bảo những thành phần nào . Vừa kiếm tiền vừa làm việc nhà không tính ở đây nha cụ

hongnhungdo

Xe buýt
Ko phải vậy sao, em thấy mợ toàn lấy quan điểm cá nhân để phán xét, chỉ trích cánh mày râu hay gđ họ trong các thớt có yếu tố về xh đấy thây :D Theo em nếu mợ muốn nghiên cứu về đề tài tâm lý học hay trở thành chuyên gia trong lĩnh vực này thì nên đóng cả 2 vai nó mới cân bằng và chuẩn mực. Còn nữa, tuỳ nơi, tuỳ vùng, tuỳ dân tộc mà có quan niệm vhxh và luật pháp…khác nhau chứ ko thể đánh đồng, để rồi áp đặt thế này là đúng thế kia là sai, bởi vậy mới có chương trình Nhập gia tuỳ tục rất thú vị trên vtv đó mợ :)
Em chỉ trích cánh mày râu nào đáng bị thôi, chứ tử tế ai động đến làm gì. Chả lẽ còm nào cũng phải notes cụ thể là em chỉ nói người này không nói người kia, tự hiểu chứ ạ.

UWBothell

Xe tải
Do cái tư duy nội trợ là việc của vợ, đàn ông chỉ lo việc lớn nên nhiều nhà con trai không phải làm gì, cũng không chủ động học, mẹ hoặc chị em gái làm hết. Đến khi lớn lên thì không biết nấu. Cách giáo dục sai lầm.
Đấy là sai lầm của bố mẹ chồng em đấy. Chồng em chẳng biết làm gì ngoài chiên cá, luộc rau, chiên trứng. Mà nhiều khi còn lười không làm. Như hôm rồi em bệnh, cá đã chuẩn bị sẵn chỉ có chiên lên ăn thôi, mà còn tỏ vẻ phiền phức, muốn dẹp qua 1 bên , chiên cái trứng cho nhanh. Em điên quá la ầm lên mới chịu chiên cá mà ăn. Làm cho bản thân ăn mà còn không muốn động tay nữa . Có lần ông bà qua đây chơi, em vừa đùa vừa thật bảo ba mẹ chẳng chịu dạy cho ông ấy nấu ăn, để vợ phải làm tất tần tật, vợ bệnh thì bố con chỉ gọi đồ ăn về nhà, chẳng biết nấu gì mà ăn ngoài trứng cá, rau luoc. Ông bà chỉ chữa cháy bảo do nó không chịu học. Chán

hongnhungdo

Xe buýt
Đấy là sai lầm của bố mẹ chồng em đấy. Chồng em chẳng biết làm gì ngoài chiên cá, luộc rau, chiên trứng. Mà nhiều khi còn lười không làm. Như hôm rồi em bệnh, cá đã chuẩn bị sẵn chỉ có chiên lên ăn thôi, mà còn tỏ vẻ phiền phức, muốn dẹp qua 1 bên , chiên cái trứng cho nhanh. Em điên quá la ầm lên mới chịu chiên cá mà ăn. Làm cho bản thân ăn mà còn không muốn động tay nữa . Có lần ông bà qua đây chơi, em vừa đùa vừa thật bảo ba mẹ chẳng chịu dạy cho ông ấy nấu ăn, để vợ phải làm tất tần tật, vợ bệnh thì bố con chỉ gọi đồ ăn về nhà, chẳng biết nấu gì mà ăn ngoài trứng cá, rau luoc. Ông bà chỉ chữa cháy bảo do nó không chịu học. Chán
Em thấy nhiều cụ cứ đao to búa lớn nào là đàn ông phải nặng chữ Hiếu, nào là đàn ông phải làm việc lớn... nghe nó thiêng liêng ghê gớm nhưng hãy nhìn các quý tử sứt vòi hành động như thế nào để thực hiện hai việc đó? Nếu ông nào cũng làm được việc lớn thì Việt Nam ta đã là cường quốc rồi? Nếu ông nào cũng có hiếu với bố mẹ thì vợ ông ta đã chả khổ vì bố mẹ chồng rồi, đâu như hiện thực phải không ạ? Em nói phổ biến nhé chứ không nói tất cả. Nên em thấy chả cần chém gió hươu vượn tận mây xanh làm gì cho mệt, con người chỉ cần làm được tốt việc nhỏ, tự lập bản thân về cả vật chất lẫn tinh thần và biết chăm sóc cha mẹ con cái khi cần là quá tốt rồi. Nhà em đây khi bố em về hưu là bảo vợ con : tôi về quê với cụ, do khi còn trẻ đi học và công tác xa nhà nên không ở với bà nội em, bà em ở với con thứ, nhưng bố em nghĩ con nào có điều kiện cũng nên quan tâm mẹ, và cũng muốn các em sống mãi với bà rồi thì giờ được tự do thoải mái nên bố mẹ đều đồng thuận để bố em về quê . Về xây nhà thờ nho nhỏ và mời bà em sang ở, đàn ông đàn ang mà vẫn đi chợ nấu cơm giặt đồ cho mẹ già gần trăm tuổi, ngày ngày vẫn ra đồng làm hoa màu với chú thím em cho vui , nhà cửa sân vườn quét tước sạch sẽ, hàng tuần mẹ em về mấy ngày rồi lại ra thành phố vì bà còn công việc và còn em trai em . Bà nội em đẻ nhiều con giai hơn con gái nhưng con nào bà cũng dạy làm việc nhà, dạy sống ngăn nắp kỉ luật giờ giấc, dạy cho biết nấu nướng , nông dân mà nền nếp cũng chả kém người ăn học là bao, các chú và bố em vì thế từ bé đều học giỏi , chẳng qua vì điều kiện kinh tế xưa nghèo quá , mẹ góa con côi, cũng như gián đoạn thời gian phải đi bộ đội nên cuộc sống xoay vần phải làm nhà nông nhưng cốt yếu vẫn là người có nền tảng, có nhận thức. Nếu bà em mà cũng nghĩ đàn ông không phải làm việc nhà thì chả bao giờ bà có cuộc sống sướng như bây giờ, các con cháu từ trai gái dâu rể đều biết chăm sóc bà, phụ nữ trong gia đình em đều thoải mái, trong nhà ai tiện thì nấu nướng chợ búa, có người vì công việc mà đi làm tối bao nhiêu năm nay, chồng con cơm nước cả trưa cả tối chả ai trách móc gì , do giáo dục hết thôi ạ.

Đi Jây

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ cứ đao to búa lớn nào là đàn ông phải nặng chữ Hiếu, nào là đàn ông phải làm việc lớn... nghe nó thiêng liêng ghê gớm nhưng hãy nhìn các quý tử sứt vòi hành động như thế nào để thực hiện hai việc đó? Nếu ông nào cũng làm được việc lớn thì Việt Nam ta đã là cường quốc rồi? Nếu ông nào cũng có hiếu với bố mẹ thì vợ ông ta đã chả khổ vì bố mẹ chồng rồi, đâu như hiện thực phải không ạ? Em nói phổ biến nhé chứ không nói tất cả. Nên em thấy chả cần chém gió hươu vượn tận mây xanh làm gì cho mệt, con người chỉ cần làm được tốt việc nhỏ, tự lập bản thân về cả vật chất lẫn tinh thần và biết chăm sóc cha mẹ con cái khi cần là quá tốt rồi. Nhà em đây khi bố em về hưu là bảo vợ con : tôi về quê với cụ, do khi còn trẻ đi học và công tác xa nhà nên không ở với bà nội em, bà em ở với con thứ, nhưng bố em nghĩ con nào có điều kiện cũng nên quan tâm mẹ, và cũng muốn các em sống mãi với bà rồi thì giờ được tự do thoải mái nên bố mẹ đều đồng thuận để bố em về quê . Về xây nhà thờ nho nhỏ và mời bà em sang ở, đàn ông đàn ang mà vẫn đi chợ nấu cơm giặt đồ cho mẹ già gần trăm tuổi, ngày ngày vẫn ra đồng làm hoa màu với chú thím em cho vui , nhà cửa sân vườn quét tước sạch sẽ, hàng tuần mẹ em về mấy ngày rồi lại ra thành phố vì bà còn công việc và còn em trai em . Bà nội em đẻ nhiều con giai hơn con gái nhưng con nào bà cũng dạy làm việc nhà, dạy sống ngăn nắp kỉ luật giờ giấc, dạy cho biết nấu nướng , nông dân mà nền nếp cũng chả kém người ăn học là bao, các chú và bố em vì thế từ bé đều học giỏi , chẳng qua vì điều kiện kinh tế xưa nghèo quá , mẹ góa con côi, cũng như gián đoạn thời gian phải đi bộ đội nên cuộc sống xoay vần phải làm nhà nông nhưng cốt yếu vẫn là người có nền tảng, có nhận thức. Nếu bà em mà cũng nghĩ đàn ông không phải làm việc nhà thì chả bao giờ bà có cuộc sống sướng như bây giờ, các con cháu từ trai gái dâu rể đều biết chăm sóc bà, phụ nữ trong gia đình em đều thoải mái, trong nhà ai tiện thì nấu nướng chợ búa, có người vì công việc mà đi làm tối bao nhiêu năm nay, chồng con cơm nước cả trưa cả tối chả ai trách móc gì , do giáo dục hết thôi ạ.
Mợ thật là có hồng phúc đấy.
Đúng là giáo dục gia đình rất quan trọng. Nhưng em thấy môi trường xung quanh cũng quan trọng ko kém. Bọn choai choai mới lớn, nhất là bọn con trai, dễ bị ảnh hưởng dụ dỗ hơn con gái. Môi trường nhiều cờ bạc chơi bời là cũng dễ hỏng lắm.

hongnhungdo

Xe buýt
Mợ thật là có hồng phúc đấy.
Đúng là giáo dục gia đình rất quan trọng. Nhưng em thấy môi trường xung quanh cũng quan trọng ko kém. Bọn choai choai mới lớn, nhất là bọn con trai, dễ bị ảnh hưởng dụ dỗ hơn con gái. Môi trường nhiều cờ bạc chơi bời là cũng dễ hỏng lắm.
Vâng, em vẫn bảo em may mắn sinh ra ở nền tảng ấy, dẫu chả phải trâm anh sang giàu gì nhưng không bị thấy mình lẻ loi thiệt thòi trong chính gia đình mình. Nhà em con gái cũng được bố mẹ cho đất cát tiền bạc, gọi là ít hơn con trai thôi chứ vẫn được cho . Đây là bên nội, nhà ngoại em ông bà ngoại cũng thế, rất tốt với các con dâu rể và con nuôi đều công bằng ạ. Riêng con trai thường hư khi quá rảnh rỗi, chứ bận rộn trách nhiệm nọ kia thì rất hạn chế việc bị bạn bè dụ dỗ.

Chỉnh sửa cuối:

Đi Jây

Xe tăng
Các cụ ông nghĩ thật đơn giản, mẹ đẻ cụ thì cụ mới không để bụng chứ mẹ chồng mẹ vợ về bản chất nó chả có tình nghĩa máu mủ gì, chẳng qua vì chồng hoặc vì không có điều kiện ra riêng mà nàng dâu phải chịu đựng thôi, tim người làm bằng máu thịt nên chết chả quên những gì mình bị người khác máu xúc phạm đâu cụ, chưa kể còn sống cùng gặp nhau hằng ngày thì mọi cái nó không bao giờ ra khỏi đầu mình cho được. Em nói vậy không phải để cụ đau lòng thêm mà để hiểu vợ cụ cực kỳ khổ , trong khóc ngoài cười thôi . Cái này em rút ra từ cuộc sống xung quanh thôi cụ ạ, bà em mẹ em và bao phụ nữ quanh em cũng có nhiều người làm dâu gặp hoàn cảnh này nhiều, họ chỉ tâm sự với người ngoài chứ không nói những điều sâu kín này với chồng đâu, vì về bản chất chồng cũng là người khác máu với vợ nên sẽ bênh mẹ bất kể đúng sai, có thể nào người vợ khổ đơn khổ kép. Mẹ cụ thì vẫn là mẹ cụ của hàng bao năm nay thôi không phải cụ thay đổi đâu nhé. Trước chưa về ở chung thì vui là đúng rồi, xa thơm gần thường các cụ đã đúc kết không bao giờ sai . Khi ở với nhau, nhìn phụ nữ trẻ đẹp khác về có hạnh phúc với con giai mình, lại nghĩ sau này của nả nó hưởng thì các cụ ghen ghét thành ra lúc nào cũng muốn hành hạ con dâu cho nó khổ các cụ mới sướng . Khổ nhất ở đàn bà là khi phải ghen ghét với đàn bà khác, đàn ông ai hiểu điều này thì tránh việc để 2 đàn bà ở với nhau để mẹ vui vợ vui con cái có môi trường trong lành phát triển. Còn người không hiểu lại muốn họ ở chung để cả quãng đời còn lại của mẹ mình và vợ mình đau khổ âm ỉ về nhau. Phụ nữ với phụ nữ nó là thế, gần như nhà nào cũng thế ,trừ những cụ bà nào còn cụ ông và cuộc đời cụ được sống hạnh phúc chồng chiều, rồi cụ bận rộn chùa chiền ít thời gian .....mới bớt xét nét con dâu, còn cứ nhàn cư là sẽ vi bất thiện nhé. Mẹ cao cả với mình nhưng với cuộc đời này bà cũng chỉ là người phàm tục với nhiều tính xấu chứ đâu phải thiên thần. Phụ nữ sinh ra không phải để yêu nhau, càng không phải để sống với nhau, do cái văn hóa của khỉ thổ tả ở VN cứ ép những người ghét nhau phải sống với nhau nên mới khốn khổ cho tất cả. Biết vậy để thương vợ hơn và sau cố gắng tạo điều kiện cho các con ở riêng tránh việc hai người đàn bà ghen tuông vì 1 người đàn ông cụ ạ.
Có nhiều điều đáng suy ngẫm trong bài mợ viết:

"Khi ở với nhau, nhìn phụ nữ trẻ đẹp khác về có hạnh phúc với con giai mình, lại nghĩ sau này của nả nó hưởng thì các cụ ghen ghét thành ra lúc nào cũng muốn hành hạ con dâu cho nó khổ các cụ mới sướng .

Khổ nhất ở đàn bà là khi phải ghen ghét với đàn bà khác, đàn ông ai hiểu điều này thì tránh việc để 2 đàn bà ở với nhau để mẹ vui vợ vui con cái có môi trường trong lành phát triển.

Mẹ cao cả với mình nhưng với cuộc đời này bà cũng chỉ là người phàm tục với nhiều tính xấu chứ đâu phải thiên thần.

Phụ nữ sinh ra không phải để yêu nhau, càng không phải để sống với nhau"

Em thì vẫn lạc quan cho rằng ko phải đàn bà nào cũng xấu xí như thế. Khi con người ta đc học hành mở mang thì cũng sẽ bao dung rộng lượng hơn.

hongnhungdo

Xe buýt
Có nhiều điều đáng suy ngẫm trong bài mợ viết:

"Khi ở với nhau, nhìn phụ nữ trẻ đẹp khác về có hạnh phúc với con giai mình, lại nghĩ sau này của nả nó hưởng thì các cụ ghen ghét thành ra lúc nào cũng muốn hành hạ con dâu cho nó khổ các cụ mới sướng .

Khổ nhất ở đàn bà là khi phải ghen ghét với đàn bà khác, đàn ông ai hiểu điều này thì tránh việc để 2 đàn bà ở với nhau để mẹ vui vợ vui con cái có môi trường trong lành phát triển.

Mẹ cao cả với mình nhưng với cuộc đời này bà cũng chỉ là người phàm tục với nhiều tính xấu chứ đâu phải thiên thần.

Phụ nữ sinh ra không phải để yêu nhau, càng không phải để sống với nhau"

Em thì vẫn lạc quan cho rằng ko phải đàn bà nào cũng xấu xí như thế. Khi con người ta đc học hành mở mang thì cũng sẽ bao dung rộng lượng hơn.
Đây là lẽ tất nhiên của con người giống như bản năng, trời sinh ra như vậy chứ bản thân phụ nữ có lẽ cũng không muốn. Đàn ông mà phải ở chung với nhau cùng bao nhiêu trách nhiệm vặt vãnh thì cũng khó chịu nhau như phụ nữ thôi. Khi xảy ra những cảnh thế này thì thường là rơi vào xã hội văn hóa còn lạc hậu, chứ khi điều kiện mà được học hành người ta lại chả ở chung và đổ trách nhiệm lên đầu phụ nữ nhiều như thế, sẽ chả có môi trường để phụ nữ va chạm với nhau ấy mợ. Khi điều kiện văn minh , không ai bị ảnh hưởng tự do , ảnh hưởng hạnh phúc cá nhân thì sẽ tôn trọng và quý nhau dễ dàng.