Đã có giá xe máy điện Vinfast

Havo

Xe Cứu Trợ
E ko hiểu mấy ô làm chính sách của mình. Đáng nhẽ ra phải khuyến khích doanh nghiệp tư nhân yêu nước như Vin đầu tư vào loại hình giao thông/ phương tiện phục vụ đông người trên cùng 1 phương tiện, thì lại bắt ép Vin đâm đầu vào làm phương tiện cá nhân (oto, xe máy). Thế này thì còn tắc dài. 10 năm nữa mà thay đổi chính sách (tầm nhìn 2030), dẹp hầu hết phương tiện cá nhân đi thì xe Vin vất đâu. Đến là chán, phí cả tâm huyết của doanh nhân yêu nước số 1 TG.

giocuonmaytroi

Xe hơi
Động cơ, Pin, xạc, điều khiển của Bosch, 1 cái xe phần hồn của Đức với giá dưới 40 triệu là quá hời. Các cụ có thể tham khảo giá xe điện của những thương hiệu lớn khác, Vespa sắp ra giá hơn 100 củ. Đó là quan điểm của em, hôm tới ra showroom xem gấu mẹ có hứng thú thì quất 1 con.

Em mua tạm con wave + xăng 5 năm chắc hết 20tr.
Chờ các cụ chuột bạch trước đã.
Nhà nước cấm xe máy thì em chấp nhận xe buyt và xe đạp.

haivanphe

Xe container
Các nhà sản xuất xe máy điện TQ đang cám ơn anh Vova vì họ vẫn có đất sống tốt. 10 củ so với 20 của là gấp 2 lần đấy chứ không phải chuyện nhỏ đối với đa số người dân đâu ạ. Chữ V chưa đáng giá đến thế đâu.

Duong HP

[Tịch thu bằng lái]
nick của cụ rất giống với nick trên một diễn đàn xxx :)))

shiluo

Xe container
Ở VN nếu Nhà nước không có chính sách khác thì người ta vẫn tiếp tục mua rất nhiều xe đạp điện.
Nhưng mà xe đạp điện với cái giá trên trời ấy thì lại là việc khác.
Kể cả có bẻ cong ngòi bút để ra được lệnh cấm xe xăng, thì người dân vẫn còn quá nhiều lựa chọn để phải rước cái đồ dán mác giá cao ấy.
Với đại đa số gia đình VN, nếu cấm hết họ sẽ phải chọn giải pháp cho con cái họ quay về đạp xe!
Mọi việc không đơn giản như mình nghĩ đâu cụ, thị trường sẽ trả lời, người làm họ sẽ nghiên cứu kỹ hơn em và cụ (dù có thể nghiên cứu họ cũng có thể đúng hoặc sai)
Như suy nghĩ đơn thuần thì căn nhà 3-4 tỏi không thể phù hợp với nước thu nhập thấp như Việt Nam
Như suy nghĩ đơn thuần thì điện thoại >15tr không thể có đất sống ở Việt Nam
Nhưng người ta vẫn làm, vẫn bán và vẫn thành công nên không thể đơn giản suy nghĩ theo cách 1+1=2 được. Dù có ngược với suy nghĩ của số đông như chỉ cần đánh vào được 10-20% những số suy nghĩ khác thì cũng đã là thành công rồi

Altis 2011

Xe điện
Cccm cãi nhau làm gì
20/11 này tới lễ mở bán rồi, thị trường sẽ quyết định Vin khôn hay ngu.
Em thì tuyền đi xe đạp thôi nên em cũng không quan tâm xe xăng hay xe điện, chỉ vào ủng hộ vì biết đâu anh Vượng thấy nhiệt tình lại tặng con xe để trong nhà cho sang :D
Hic, sang gì cái xe máy điện ở thời buổi này nữa cụ. Em cá với cụ là cụ đi 2 năm nó sẽ là cục nợ của nhà cụ. Em nói không với tất cả các thể loại xe đạp điện, xe máy điện... Trong khi các nước văn minh người ta dùng phương tiên công cộng và ô tô thì VN mình hò nhau đi dùng xe đạp điện với xe máy điện; tắc đường vẫn hoàn tắc. Nhà em còn 3 cái xe máy tã tã em vẫn giữ để dùng và cũng coi như đó là kỷ niệm của một thời kỳ quá độ, là kỷ niệm của bo mẹ em cho chúng em trước đây; không xác định mua xe máy (cả xăng, cả điện) mới nữa.

Fun_fun

Xe tăng
Iem ủng hộ tất cả các sản phẩm ngon, bổ, rẻ không cần biết ai sx hay sx ở đâu.
Nhưng nếu nói là bán sp dưới giá thành x0% thì luật cạnh tranh có cho phép không? Cụ nào thông thạo luật lá còm cho e mở não chút.

hnilqhuy

Xe tăng
ắc quy phải thay miễn phí trong 10 năm may ra ...

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Mà em thắc mắc một điều, ở các thành phố lớn như HN và TP HCM đang chủ trương hạn chế phương tiện cá nhân, khuyến khích phương tiện công cộng để giảm ùn tắc cho nội đô, trong khi cái giá xe máy điện của VF cao thế thì đối tượng khách hàng hướng tới không thể là người dân vùng ngoại thành, dân các tỉnh lẻ được rồi. Vậy ra cái xe máy điện này lại không gây ùn tắc?
Chủ trương mà có cái gì giới hạn đâu mà lo cụ ;))
Em nghĩ nếu nạp điện phổ biến thì nên mua, giảm khí thải môi trường, tích tiểu thành đại, ô nhiễm ko khí giảm, ô nhiễm tiếng ồn giảm ... tốt cho sk và môi trường, tuy chả đáng bao nhưng cũng là việc tốt :)) . Nên mua, nghĩ cảnh ngồi trà đá vỉa hè, ko có mùi xằn xe, khói, bụi thì hay biết mấy :D

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
seeder bên đấy trả lương cao không cụ, cho em xin 1 chân :D

1.25 ton

Xe điện
Kính các cụ các mợ,

Mấy hôm nay các cụ bàn về Vin-xe máy điện xôm quá nên em cũng mạo muội có chút gọi là ý kiến.

Trước tiên về giá, với cái giá thăm dò hiện tại (giá tương lai sẽ được điều chỉnh nên em không bàn đến) thì không phải là đắt nếu Vin làm ra một cái xe chất lượng. Cũng như giá ô tô điện hiện nay đắt gấp đôi giá xe thường, đó là giá thành cho bộ pin là rất đắt, và công nghệ về pin ô tô vẫn còn đang phát triển để nâng tuổi thọ (không ai muốn bỏ ra 40k Mẽo để mua cái xe chạy mười năm sau thay bộ pin lại hết hơn chục K nữa), kéo dài quãng đường chạy, giảm thời gian sạc.

Vì vậy, theo em giá xe của Vin là không đắt, nếu muốn nói là rẻ cho một cái xe máy điện có chất lượng và chất lượng của xe điện chỉ dựa trên hai thứ pin và động cơ

Với em chất lượng ở đây là:
Pin: Panasonic hoặc LGchem, hoặc thằng nào đấy mà em tìm được trên google, được các hãng xe dùng để làm ô tô điện.
Động cơ: Dùng của Nhật hoặc Đức, thằng nào thì em không biết nhưng em phải tìm được thông tin.
Các linh kiện khác có thể dùng của anh Tập, nhưng một trong hai thằng trên mà xuất xứ từ anh Tập thì em khuyên các cụ không nên xuống tiền, hai năm sau ôm hận đấy.

Thêm nữa các cụ có mua thì tránh thằng acquy chì ra nhé, kẻo tiền mất tật mang.

Cuối cùng với 80km cho một lần xạc (thực tế chắc 70, các năm tiếp theo chắc chỉ 60, 50) thì đó không phải là một lựa chọn cho đại đa số người tiêu dùng Vn khi mà cái xe máy vẫn là phương tiện đi lại chính, trừ các cụ ở biệt thự Vin, đi Bim hay Mer muốn có cái xe máy điện để đổi khẩu vị lúc đi hóng gió. Cụ nào đã từng mua cái xe đạp điện cho con đi học hay cho mẹ đi chợ thì sẽ hiểu rõ tuổi thọ của nó hơn ai hết, năm 2010 em mua cái xe đạp điện 14tr trên Tràng Thi cho ông ngoại em, chắc là đắt cmn nhất lúc đó, đi hai năm thay cục pin khác của bọn lắp ráp cái xe hết 4tr, đi thêm hai năm nữa thì vứt cmn đi luôn, vậy là 4 năm hết 18tr. Tất nhiên so sánh với xe máy điện của Vin là khập khễnh, nhưng tuổi thọ của xe máy điện là điều không thể tránh khỏi và đó là điểm yếu không thể đánh bại xe chạy xăng.

Người ta nói rằng ở Thuỵ điển, tất cả những đứa trẻ đều được thụ thai trên chiếc giường của IKEA, khi chúng sinh ra thường ngủ trong nôi của IKEA, chơi đồ chơi của IKEA, ngồi bàn học của IKEA, trong khi cha mẹ chúng ngồi trên ghế sofa IKEA, ăn bằng bát đĩa của IKEA, và những bộ bát đĩa này cũng được cất trong tủ của IKEA. Hy vọng rằng ở VN, sẽ có một thế hệ được mang thai trong các ngôi nhà của Vin, được sinh ra trong các bệnh viện của Vin, được chăm sóc bằng đồ ăn của Vin, lớn lên học trường của Vin, và khi trưởng thành thì đi xe Vin. Nào,các cụ cùng mơ với em nào ha ha hi hi.
Xe của Vin là hàng đẳng cấp rồi, thương hiệu lớn mặc định đứng cạnh BMW, Mercedes, Piaggio , Honda, Toyota mà không hề cảm thây ngại ngùng ( sánh vai cùng các cường quốc ). Chất lượng xe cũng không phải bàn, vì các ông lớn trong ngành ô tô, xe máy , xếp hàng cạnh tranh nhau khốc liệt để được là nhà cung cấp/ đối tác của Vin, có thể kể như : BMW - Đức, Panasonic- Nhật, LG- Hàn Quốc, CHILWEE- Trung quốc, Pininfarina - Ý. Ngay như trên tràn quảng bá của Vinfast cũng tự hào "Bản sắc Việt – Thiết kế Ý – Kỹ thuật Đức – Tiêu chuẩn quốc tế" . Ngày 17/11/2018 sắp tới sẽ có tính năng chi tiết của xe, nhưng theo như tin vỉa hè em được biết, xe máy điện của Vinfast sẽ có một tính năng vượt trội so với các nhà sản xuất/ lắp rắp xe máy tại Việt Nam.Thậm chí so với cả các ông lớn Honda, Mercedes, Tesla.. các chủng loại cao cấp nhất của họ cũng chỉ được trang bị thêm tấm pin năng lượng mặt trời, để tái tạo một phần năng lượng, thì dòng xe "Bản sắc Việt – Thiết kế Ý – Kỹ thuật Đức – Tiêu chuẩn quốc tế" sẽ được trang bị quạt năng lượng gió, sạch nhất trong các loại năng lượng. Năng lượng gió này sẽ được nhưng người hâm mộ/ nâng bi/ Vin thổi miễn phí vào quạt gió lắp ở đít xe. Ai đi xe của Vin sẽ được thổi gió, năng lượng gió có sức mạnh tương đương siêu bão cấp 15, đủ để sạc lại pin mà không cần cắm điện.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Em nghi đội đó nắm trước chính sách, thậm chí có thể lobby chính sách luôn lão ợ
Lobby nhưng chính sách phải phù hợp và tính đến sinh nhai của người dân. Dân phố cổ nhà có mỗi con Sh đi lại làm màu mà anh Vova đòi cướp e ko ổn. Xe máy cân cả nhà còn được xe điện chạy kiểu gì? Chưa kể vận tải, shipper

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Zinger 2008

Xe buýt
Vấn đề là xử lý cái đống pin nữa. Cái đấy gây ô nhiễm mới kinh khủng, ô nhiễm hơn xe chạy xăng nhiều. Hơn nữa cũng chưa có ai chuột bạch để biết xe này tốt hay Ko nên em Ko đánh giá vấn đề này.

shiluo

Xe container
Hic, sang gì cái xe máy điện ở thời buổi này nữa cụ. Em cá với cụ là cụ đi 2 năm nó sẽ là cục nợ của nhà cụ. Em nói không với tất cả các thể loại xe đạp điện, xe máy điện... Trong khi các nước văn minh người ta dùng phương tiên công cộng và ô tô thì VN mình hò nhau đi dùng xe đạp điện với xe máy điện; tắc đường vẫn hoàn tắc. Nhà em còn 3 cái xe máy tã tã em vẫn giữ để dùng và cũng coi như đó là kỷ niệm của một thời kỳ quá độ, là kỷ niệm của bo mẹ em cho chúng em trước đây; không xác định mua xe máy (cả xăng, cả điện) mới nữa.
Em không có nhu cầu nhưng cho thì em vẫn lấy cụ ạ, không đi thì cứ dựng trong nhà ^^

coolpix8700

Xe ngựa
Mọi việc không đơn giản như mình nghĩ đâu cụ, thị trường sẽ trả lời, người làm họ sẽ nghiên cứu kỹ hơn em và cụ (dù có thể nghiên cứu họ cũng có thể đúng hoặc sai)
Như suy nghĩ đơn thuần thì căn nhà 3-4 tỏi không thể phù hợp với nước thu nhập thấp như Việt Nam
Như suy nghĩ đơn thuần thì điện thoại >15tr không thể có đất sống ở Việt Nam
Nhưng người ta vẫn làm, vẫn bán và vẫn thành công nên không thể đơn giản suy nghĩ theo cách 1+1=2 được. Dù có ngược với suy nghĩ của số đông như chỉ cần đánh vào được 10-20% những số suy nghĩ khác thì cũng đã là thành công rồi
Căn nhà mấy tỏi thì chỉ cần bán mảnh đất các cụ để lại vì suy cho cùng chuồng chim hay tòa nhà dưới đất vẫn là chỗ an cư.
Còn đốt mấy chục triệu cho cái dồ dùng vài năm thì cả các đại ra cũng nghĩ chán.
Người thường dân, quanh năm suốt tháng đầu tắt, mặt tối họ có muốn cũng chẳng làm được.
Vin đã quá tự tin với các vinfans khi cho là họ sẵn sàng bỏ từng ấy tiền ra ủng hộ!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nếu đi nhiều thì 3 năm tèo bộ pin Lithium, đi ít thì 5 năm, giá bộ pin đâu đó vào khoảng 10 triệu (rất hợp lý).
PS theo kinh nghiệm dùng laptop của cháu.
Nếu vậy một ngày chạy 80km (1 lần sạc chậm) thì 3 năm cũng tiết kiệm kha khá tiền xăng nhưng nếu chỉ chạy 10km (đi chợ, đi học) thì có vẻ không phải là lựa chọn tốt :))

Altis 2011

Xe điện
Sao lại không cụ, niềm tin của cả hệ thống chánh trệ đặt vào đó mà không Pê A sao được.
Cụ đừng mang hệ thống chính trị ra lèo mọi người. Cụ trích giùm em cái văn bản nào của Đảng nói phải phát triển xe máy điện hả cụ. Không ai cấm Vins kinh doanh cả, kể cả nó làm gì cũng được miễn không phạm pháp. Nó cứ đóng thuế đầy đủ, không gây ô nhiễm, lãi nó hưởng, lỗ nó chịu là OK; Đừng nhân danh đường lối với cả chính trị ra loè thiên hạ.

hnilqhuy

Xe tăng
Em nói luôn: Thớt này chắc không tồn tại được lâu...vì sao thì các cụ cũng hiểu.

Nếu xe tốt mà vẫn phải PR thô thiển ntn thì em TRỊU...

Đọc comment, thấy NGÁN NGẨM luôn.

e đọc thấy mùi trong trạng Quỳnh, thum thủm