[Funland] Đá bóng thực sự là môn thể thao quần chúng mạo hiểm!

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Về gôn cũng chả lành, em từng bắt quả sút của tiền đạo Thành Đồng mà nứt xương quay cổ tay phải bó bột 1 tháng. Cụ muốn lành thực sự thì chuyển sang vị trí ông bầu.

kubi82

Xe điện
các cụ ngoài 4 sọi rồi thì còn mỗi môn bơi và đi bộ cho lành :D

BMW X10

Xe điện
Mà nhóm em đa số toàn mems đá kém, đá lành. Ae đá với nhau ít va chạm hay ác ý nhưng vì là môn đối kháng nên có lúc vô tình vẫn húc vào nhau vì chạy theo quán tính.
Vì toàn đội kém và lành, bác mới chấn thương do va chạm.
Đội có tý chút trình, thì không dính khoản này.

Bác đá bóng thì khó tránh vụ này lắm, nhất là khi đá sân lởm khởm.
Tụi tôi trước đá sân đất, 5-7 người, phang nhau què chân thì không có, nhưng vấp sân hay bong gân thì đầy, vì sân bãi kém quá.

thangskyline

Xe hơi
có tuổi rồi thì đi đá gôn tôm cho dưỡng sinh thôi các cụ ơi. E sáng sáng hay ra sân công viên thống nhất đá tầm 30p dưỡng sinh

conco1978

Xe điện
U50 thì nên bơi hoặc đạp xe thôi, mình cũng thích đá bóng nhưng giờ cũng thấy lâu hồi phục nếu bị chấn thương

Chu An

Xe điện
Có lẽ em ngoại lệ. Chơi bóng từ bé, lại ở vị trí trung vệ nên va chạm rất nhiều. Vậy mà chưa bao giờ bị chấn thương liên quan đến chân cẳng. Chỉ dính 1 lần duy nhất khi đi đá thuê cho 1 giải của xã. Do hậu vệ chắc quá nên đội bạn chơi tiểu xảo. Lúc nhảy lên đánh đầu thì bị đội bạn dùng cùi chỏ cút cho 1 nhát vào sườn. Đau gần như chết lặng. Vết thương mãi đến 6 tháng sau, mỗi khi hít thở vẫn đau. Cô bạn gái bắt đi chụp thì mới biết rạn 2 xương sườn.

À, một tai nạn nữa khi đã 45t. Hôm đấy, lần đầu tiên ghi 2 bàn/trận nhưng là về lưới nhà. Đấy là lúc tự bản thân biết rằng đã đến lúc treo giày rồi.

juve99

Xe cút kít
Đá bóng hơn nhau ở tranh chấp mà ít bị đau hơn đối thủ nên mấy ô tranh chấp kém thường k đá đỉnh cao dc

vutuanlong

Xe tăng

thangskyline

Xe hơi
Có lẽ em ngoại lệ. Chơi bóng từ bé, lại ở vị trí trung vệ nên va chạm rất nhiều. Vậy mà chưa bao giờ bị chấn thương liên quan đến chân cẳng. Chỉ dính 1 lần duy nhất khi đi đá thuê cho 1 giải của xã. Do hậu vệ chắc quá nên đội bạn chơi tiểu xảo. Lúc nhảy lên đánh đầu thì bị đội bạn dùng cùi chỏ cút cho 1 nhát vào sườn. Đau gần như chết lặng. Vết thương mãi đến 6 tháng sau, mỗi khi hít thở vẫn đau. Cô bạn gái bắt đi chụp thì mới biết rạn 2 xương sườn.

À, một tai nạn nữa khi đã 45t. Hôm đấy, lần đầu tiên ghi 2 bàn/trận nhưng là về lưới nhà. Đấy là lúc tự bản thân biết rằng đã đến lúc treo giày rồi.
e thấy lối đá càng đơn giản thì càng đỡ chấn thương, mấy ông hay chấn thương là mấy ông thích chơi kiểu hoa mỹ :D thích xoay compa rồi bứt tốc các kiểu

longphúc

Xe tăng
Đá kém, ít đá mới hay dính chấn thương vì không biết cách vận động.
Với chất lượng mặt sân phong trào như hiện nay và làm sao mình biết đối tác có đá láo hay không mà cụ nói chủ quan vậy,có khởi động kỹ vẫn bị là bt

appleno1

Xe hơi
Website
appleno1.vn
Cuối tháng này em t.gia 1 giải chạy mà có lẽ phải bỏ vì mấy hôm trc đi đá banh bị lật cổ chân các cụ ah. Em tập gym hơn 2 tháng chưa 1 lần chấn thương. Chạy bộ 8 năm chấn thương lẻ tẻ có 5, 6 lần. Nhưng đá banh có 4 tháng hết bị trật ngón tay lại đến đau gối, lật sơ mi (cái này bị 2 lần trc đó rồi nhưng hôm rồi bị nặng nhất, phải bó thuốc vì đi lại khó khăn).
Mà nhóm em đa số toàn mems đá kém, đá lành. Ae đá với nhau ít va chạm hay ác ý nhưng vì là môn đối kháng nên có lúc vô tình vẫn húc vào nhau vì chạy theo quán tính.
Đá bóng nguy hiểm ở chỗ hay bị bị động, nếu như chơi các môn đại chúng # (kể cả đối kháng như bóng rổ) ít hay nhiều vẫn có thể chủ động đc động tác, chuyển động, phán đoán, áp lực (như nâng tạ trong tập gym). Thì đá bóng h.toàn thiếu tính chủ động do chủ yếu dùng chân để tranh chấp. Nếu ko bị va chạm thì nhiều khi cũng bị chấn thương do tự ngã. Như hôm trc em cũng chỉ hãm cái chân để đảo hướng be góc chuyền, thế mà nó lật sơ mi đc luôn.
Chân là trụ đỡ chính của cơ thể, trừ lúc nằm và ngồi thì cứ đứng là auto phải chịu áp lực vài chục kg. Đằng này còn chạy, nhảy, rướn nên chỉ cần va chạm hoặc tự mất trọng tâm là cơ thể sai chuyển động là nguy cơ chấn thương nặng luôn rình rập.
Hq em xem 1 loạt clip về chữa bệnh thể thao thấy đa số chấn thương chân cẳng toàn đến từ đá bóng. Ngay như lật sơ mi cổ chân này lúc trc cứ nghĩ đơn giản, nhẹ nhàng. Mà có xem nhiều mới thấy có khá nhiều ca nặng ko thể phục hồi và trở thành tật, yếu điểm cố hữu trên cơ thể đến suốt đời.
Mặc dù đã mua 6 đôi giày banh nhưng từ giờ chắc em sẽ hạn chế chơi môn này ít nhất (1 lần/tháng). Và có đá cũng chỉ bắt gôn chơi chơi, thi thoảng lao lên giữa sân thôi. Môn chính vẫn là chạy bộ và gym. Gym giờ em cũng sẽ tập trung vào các bài tập luyện sức mạnh cho các khớp, vùng core và sự dẻo dai hơn là chỉ tập trung vào cơ bắp như trc.

Bóng đá phải chơi thường xuyên bác ạ và còn tùy vào lối đá mỗi người, đúng là môn đối kháng nhưng đá bóng dùng đầu ít chấn thương hơn đá bóng dùng sức rất nhiều, cố chạy, cố xử lý vượt sức của mình thì rất dễ chấn thương, đá chuyền chọt chạy chỗ nhiều thì ít chấn thương (không tính đến các điểm va chạm với đối thủ)

minhmo

Xe cút kít
em bỏ đá bóng được mấy năm rồi. từ 35t em thấy đá bóng kém hẳn chạy nhanh bị hụt hơi thở dốc và hay chấn thương. giờ gần 40 em chạy bộ + xe đạp cho nhẹ nhàng thôi : ))
Em cũng bỏ đá bóng trên sân cỏ từ năm 35 tuổi. Đến giờ anh em trong công ty đang duy trì một sân 7 đá tuần 2 buổi. Lâu lâu em ra đá ké trận bia hoặc rượu là đủ khỏe rồi. :D

toechuoi

Xe tăng
Môn này nhiều người thích nên được nhiều người chơi hơn các môn khác. Nhưng em thấy món này phải có tí năng khiếu, biết đá 1 tý thì đỡ đau cả mình cả bạn. Trước e cũng sinh hoạt đều lắm, mà nghỉ 3-4 năm nay, từ đợt Covid, vì cảm thấy sức k chạy được trâu như tụi trẻ bây giờ nữa

AnhhoangSu

Xe điện
Cụ bị đối phương chơi xấu bao giờ chưa, nếu chưa thì cụ may đấy :D
Chuẩn rồi cụ, đá hay, né giỏi mà gặp thằng đá kém nhưng bẩn tính. 1 khi nó đã cố tình chơi xấu chủ đích nhắm đến mình rồi thì có tránh đằng giời.

hiepchiken82

Xe tăng
Riêng viêm tai giữa thì chắc chắn nước bẩn, hoặc có đứa bị nó cũng bơi, hoặc bố con cụ ấy vệ sinh ko sạch sẽ
viêm tai giữa thì vs kiểu j cụ nhỉ, riêng vụ đi bơi về e đã cẩn thận xịt muối sinh lý đủ kiểu rồi, chắc do cơ địa hoặc có cụ bị nên nó mình đen nuốt phải con virus

luolanvn

Xe tăng
Chuẩn rồi cụ, đá hay, né giỏi mà gặp thằng đá kém nhưng bẩn tính. 1 khi nó đã cố tình chơi xấu chủ đích nhắm đến mình rồi thì có tránh đằng giời.
Em cũng gặp thành phần này vài lần, mình nói thì bọn nó bảo do ham bóng chứ không cố ý??Cuối cùng em phải bỏ đá 3 năm nay rồi vì không tìm được đội tầm tuổi đá kiểu dưỡng sinh cụ ạ.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Thằng ku em em trẻ tuổi thủ môn nhưng lành, đá dưỡng sinh với mấy ông anh lớn tuổi, có 1 ông hơi húng lúc vào bóng khu cấm địa đã đạp 1 phát nhẹ nhàng làm ku em em giã từ sân bóng sau 6 tháng đi chấn thương chỉnh hình, em nhấn mạnh lại là đá dưỡng sinh với nhau thôi đấy. Trận đó về bọn em chửi ông kia như gì luôn, đá đối với nhau mấy năm mà chỉ 1 giây thôi ông làm quả chát quá :((

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tháng này em t.gia 1 giải chạy mà có lẽ phải bỏ vì mấy hôm trc đi đá banh bị lật cổ chân các cụ ah. Em tập gym hơn 2 tháng chưa 1 lần chấn thương. Chạy bộ 8 năm chấn thương lẻ tẻ có 5, 6 lần. Nhưng đá banh có 4 tháng hết bị trật ngón tay lại đến đau gối, lật sơ mi (cái này bị 2 lần trc đó rồi nhưng hôm rồi bị nặng nhất, phải bó thuốc vì đi lại khó khăn).
Đá bóng nguy hiểm ở chỗ hay bị bị động, nếu như chơi các môn đại chúng # (kể cả đối kháng như bóng rổ) ít hay nhiều vẫn có thể chủ động đc động tác, chuyển động, phán đoán, áp lực (như nâng tạ trong tập gym). Thì đá bóng h.toàn thiếu tính chủ động do chủ yếu dùng chân để tranh chấp. Nếu ko bị va chạm thì nhiều khi cũng bị chấn thương do tự ngã. Như hôm trc em cũng chỉ hãm cái chân để đảo hướng be góc chuyền, thế mà nó lật sơ mi đc luôn.
Chân là trụ đỡ chính của cơ thể, trừ lúc nằm và ngồi thì cứ đứng là auto phải chịu áp lực vài chục kg. Đằng này còn chạy, nhảy, rướn nên chỉ cần va chạm hoặc tự mất trọng tâm là cơ thể sai chuyển động là nguy cơ chấn thương nặng luôn rình rập.
Hq em xem 1 loạt clip về chữa bệnh thể thao thấy đa số chấn thương chân cẳng toàn đến từ đá bóng. Ngay như lật sơ mi cổ chân này lúc trc cứ nghĩ đơn giản, nhẹ nhàng. Mà có xem nhiều mới thấy có khá nhiều ca nặng ko thể phục hồi và trở thành tật, yếu điểm cố hữu trên cơ thể đến suốt đời.
Mặc dù đã mua 6 đôi giày banh nhưng từ giờ chắc em sẽ hạn chế chơi môn này ít nhất (1 lần/tháng). Và có đá cũng chỉ bắt gôn chơi chơi, thi thoảng lao lên giữa sân thôi. Môn chính vẫn là chạy bộ và gym. Gym giờ em cũng sẽ tập trung vào các bài tập luyện sức mạnh cho các khớp, vùng core và sự dẻo dai hơn là chỉ tập trung vào cơ bắp như trc.

Em đá bóng 5 năm nay chưa 1 lần chấn thương. Mà đội em đá khá gắt. Tốc độ cao.

Lý do chủ yếu do chấn thương vì các cụ thực hiện các động tác quá sức. Ví dụ cùng 1 động tác rướn mà các cụ rướn cố 100% khả năng thì kiểu gì cũng có lúc đứt.
Nhưng nếu chỉ nên đá 80-90% công lực thì ko dễ chấn thương đâu.

Tất nhiên còn tùy thể trạng, độ bền, độ cứng của cơ thể mỗi người.