[Funland] Cùng tướng Giáp gánh công tác dân số

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Cụ tìm đọc cuốn Võ Nguyên Giáp - Chiến thắng bằng mọi giá. Tướng De Lattre là người đánh cho tướng Giáp te tua trong loạt chiến dịch Vĩnh Yên tháng 1/1951, chiến dịch Mạo Khê tháng 3/1951, chiến dịch sông Đáy tháng 5/1951. Tổng cộng nướng gần 20,000 bôh đội do sai lầm chiến thuật là đánh với Pháp ở địa bàn trung du, đồng bằng bằng phẳng và tướng De Lattre là tướng giỏi và cũng rất sâu sát với binh lính và thực tế chiến trường. Ông này bị ung thư về Pháp chứ không phải là bị đánh bay chức.
Em đọc rồi chứ cụ. Cuốn đó em cho là ko khách quan lắm nên chỉ là tài liệu tham khảo. Còn việc "đánh bay chức" thì đó là cách nói hơi quá của em thôi nhưng nếu nhìn vào tình hình trước khi De Lattre trở về Pháp thì nếu kéo dài, De Lattre cũng ko hơn gì các ông khác đâu vì quân Việt Minh đã dần tìm ra cách đối phó rồi. Lệnh triệu tập Nguyễn Bình ra bắc chính là nằm trong kế hoạch đó đấy. Đó là "nở hoa trong lòng địch".

Gagarose

Xe điện
Cụ tìm đọc cuốn Võ Nguyên Giáp - Chiến thắng bằng mọi giá. Tướng De Lattre là người đánh cho tướng Giáp te tua trong loạt chiến dịch Vĩnh Yên tháng 1/1951, chiến dịch Mạo Khê tháng 3/1951, chiến dịch sông Đáy tháng 5/1951. Tổng cộng nướng gần 20,000 bôh đội do sai lầm chiến thuật là đánh với Pháp ở địa bàn trung du, đồng bằng bằng phẳng và tướng De Lattre là tướng giỏi và cũng rất sâu sát với binh lính và thực tế chiến trường. Ông này bị ung thư về Pháp chứ không phải là bị đánh bay chức.
Về Pháp là do con hắn chết ở Ninh Bình, đem xác về Pháp, xong mới phát hiện ung thư. Tuy nhiên cũng thừa nhận là trong số các tướng Pháp, chỉ có de lattre de tassiny là phần nào cân được với tướng G một thời gian.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Thế cụ định so tướng Giáp với vị trí "Tổng tư lệnh" nào trên thế giới? Chắc không phải so với Stalin rồi phỏng?
Em nghĩ cụ ko tìm hiểu kĩ giai đoạn này nên mới nói chức danh Tổng tư lệnh của ông Giáp là "danh". Thứ nhất, ông Giáp trực tiếp chỉ huy quân đội đánh trận, mọi chiến lược đều do ông ấy lập kế hoạch rồi trình lên Bộ Chính-trị để thông qua. Thứ hai, chức danh này là chức danh chiến tranh, để thống nhất việc chỉ huy về 1 người, sau 1975 thì bãi bỏ.

Còn cụ cứ đem so VN giai đoạn đó với các nước trên thế giới thì có thấy sai lè ko? Ngay cả bây giờ, Tổng tư lệnh thực chất của VN là TBT chứ ko phải Chủ-tịch nước nhé! Các nước khác có thế ko?

Trích dẫn "Prior to being appointed acting President of Cuba in July 2006, he served as the commander-in-chief of the Armed Forces from 1959 to 2008." => 1 trường hợp tương tự ông Giáp, Raoul Castro là Tổng tư lệnh quân đội Cuba dù đến tận 2006 mới là Chủ-tịch nước.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Bôi đậm: Chẳng ai dự đoán đc đâu cụ ạ! Phải có tin tức tình báo mới biết trước đc. Binh pháp Tôn Tử nói thế rồi.

Chuyện đó ko xảy ra thì nói thế nào chả đc. Ít nhất thì ông Giáp cũng là Cử nhân Luật bằng xịn.

Đây cụ, trong bức trướng, tất cả chức vụ đều là "Nguyên", chỉ có chức Tổng tư lệnh ko có chữ "nguyên".

VN làm quái gì có chức đó! Anh lại bịa ra! Chỉ có chức "Chủ tịch Hội đồng quốc phòng an ninh" thôi anh ạ!

Ờ, thế Staline có trực tiếp chỉ huy trận đánh Berlin ko? Tổng tư lệnh đấy! Cứ phải chỉ huy mới đc à? Luật nào nói thế hả anh?
Thứ nhất Stalin khác Võ Nguyên Giáp.
Thứ hai chức danh của Việt Nam khá lẫn lộn giai đoạn chống Pháp khi cho tướng Giáp hai chức danh không phù hợp với chức bộ truong quốc phòng là tổng tu lệnh tối cao và bí thư quân ủy trung ương.
Vì chức này thường do tổng bí hay chủ tịch nước hoặc người quyền lực nhất nước nắm.
Nên tướng G sang chống Mỹ bị đè bớt và hạn chế cho ra chiến trường và trực tiếp cầm quân.
Các chiến dịch lớn sau 54 ông đều ngồi nhà.
68-72,75,79 khác xa thời tướng quân tại ngoại ở điện biên phủ

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đọc sách viết về chiến dịch này.
Mọi quyết định của Bộ Tổng Tham mưu và đại tướng đều phải xin chỉ thị và sự đồng ý của BCT và anh ba thì mới được thi hành.
Hình như quyển bên thắng trận thì phải
Ông Giáp tổng tư lệnh ra mặt trận DBP đấy thôi.
Nhưng chiến dịch HCM thì ông ở nhà.
Quyền này của tướng Dũng
Các bác có thể đọc hồi ký bác G. QuyểnTổng hành dinh trong mùa Xuân toàn thắng

Tổng hành dinh điều phối thôi. T. Dũng giỏi nhưng để có chiến dịch HCM. Quân ủy làm cả núi việc để ông xơi. Thăm dò Mỹ có quay lại cứu ko? Có chơi nuke ko? Chuẩn bị hậu cần trước đó hàng năm trời, chuẩn bị vũ khí đạn dược... tổ chức thành công chiến dịch tây nguyên...

Ông G và ông D là cấp chiến lược còn t.D là cấp chiến dịch.

Tac ke

Xe buýt
Đánh Pháp công đầu cụ G, đánh Mỹ công đầu cụ D nhưng cả 2 cụ trên mà ko có dân ủng hộ thì toạch.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Về Pháp là do con hắn chết ở Ninh Bình, đem xác về Pháp, xong mới phát hiện ung thư. Tuy nhiên cũng thừa nhận là trong số các tướng Pháp, chỉ có de lattre de tassiny là phần nào cân được với tướng G một thời gian.
Thời deTassiny thì có không quân, cơ động Pháp là yếu tố mới nên T.G dính một vài trận đầu. Sau đó vẫn bài đó thì đã miễn dịch.
De Tassiny thì quá khủng rồi. Cùng mâm liên hoan ở Berlin với sếp Mongomery tiếp Eisenhower, Zhukov mà.

tieulyphidao

Xe tăng
Dạ...thì qua bộ máy tuyên truyền ..thì có khi là em cũng tin là cụ cũng biết bay là là..vì tin là cụ có cánh
Em biết ối chuyện họ tuyên truyền hay lắm..như có 1 cô gái đến đồn biên phòng thăm người yêu . đúng lúc bọn giặc đánh vào đồn bp thế là cô ấy cùng chiến đấu với các chiến sỹ đồn bp và hy sinh cùng chồng chưa cưới..thực tế là lại kg phải như thế . vì e có ông anh cả khi đó thuộc đội thu dọn ..về nói lại là không phải thế ..sự thật nó khác cơ
Cái câu chuyện cụ kể là biết ở đây thực ra nó là truyện ngắn ở Văn nghệ quân đội cụ ợ. chắc ông nhà văn nghe cụ kể rồi viết thành chuyện ngắn nhỉ :)

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Đại tướng lừng lẫy bốn phương làm Trưởng ban KHHGĐ, em nghe nhiều về điển tích này, thú vị lắm thay.... 😏😏😏
Đại tướng lừng lẫy bốn phương làm trưởng ban KHHGD, BS Thú y lên làm tướng là để ứng nghiệm lời người xưa đã nói:
Bao giờ dân nổi cơn qua
Con vua thất thế lại ra quét chùa

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Anh lại chém rồi! Ông Giáp chỉ huy hàng đống chiến dịch thời đánh Pháp mà bảo ko ra chiến trường??? Anh kể cho tôi nghe xem thời cận-hiện đại, có ông Tổng tư lệnh nào trực tiếp chỉ huy chiến dịch nhiều hơn ông Giáp ko?
Trận nổi tiếng nhất là trận Vĩnh yên phỏng cụ?

tieulyphidao

Xe tăng
Cụ càng nói càng thể hiện độ thiếu hiểu biết của cụ.

Nói về Tổng tư lệnh trực tiếp cầm quân đánh trận thì ở thời cận-hiện đại, ko ai đánh nhiều hơn ông Giáp đâu. Thời chống Pháp, 1 mình ông Giáp cân 7 viên tướng tổng chỉ huy của Pháp, đánh cho tất cả bị bay chức. 100% các chiến dịch cấp 2 trung đoàn trở lên đều ông Giáp gánh. Vậy có cần thể hiện tiếp ko khi ông ấy là Tổng tư lệnh quân đội? Cụ chỉ cho em biết TỔNG TƯ LỆNH nào dẫn quân ra chiến trường trực tiếp trong thời chiến tranh hiện đại? Có hiểu Tổng tư lệnh, Tư lệnh chiến dịch, tướng chiến lược và tướng chiến dịch khác nhau ở điểm gì ko thế?

Và Bộ Chính-trị thì hiểu rõ nên mới để ông ấy làm Tổng tư lệnh, chỉ đạo toàn chiến trường chứ ko phải như cụ, bắt Tổng tư lệnh đi đánh nhau trực tiếp đâu nhé!

À, cụ có thắc mắc nốt là sao ông Giáp ko trực tiếp cầm súng ra mặt trận luôn đi hay ông ấy nhát cáy, rúc hầm? Câu trả lời: những trận công đồn đầu tiên năm 1944-45 đều do ông Giáp đích thân chỉ huy đấy và cũng chính ông ấy dẫn quân đánh thẳng vào Hà Nội vào tháng 8-1945 đấy. OK?
Cụ ấy mong Tổng tư lệnh phải oai phong lẫm liệt như anh Công bên Tàu ấy. cầm đại đao, 1 mình một ngựa xông vào chém tướng cơ.

Chỉnh sửa cuối:

sonvg

Xe điện
Kể cả cụ G mà đứng ngang cơ với cả cụ D ( tạm cho là thế ) thì cụ G cũng kg thể bằng cụ D được ..
E nhận xét công tâm đó . em kg nói về tài lãnh đạo. E nói về tầm nhìn cụ G cũng kg bằng cụ D được
Quan điểm của cụ, không giống với phần lớn các cụ trên này, cung chẳng ai đánh giá được đúng sai.
Giai thoại thì có nhiều, về phương diện trên thế giới đánh giá, cụ Giáp ko chỉ có mỗi trận Điện Biên Phủ. Cá nhân e thấy cụ Giáp rạch ròi, tiến lùi rõ ràng. Người giỏi võ có thể làm toán giỏi, chứ mấy ông làm toán giỏi chưa chắc biết võ.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhà iêm rất ghét bọn tàu nhưng cũng phải thành thực: thời chống Pháp, bên cạnh Cụ Hồ và tướng G là 1 đội ngũ các tướng rất giỏi, đã thành danh ở chiến trường Triều Tiên. Thêm nữa, tướng ở ta khác tướng tây, tướng ta chỉ là 1 thành phần trong việc lập chiến lược & ra quyết định - thậm chí người ra qđ tối cao cũng chả phải ông ấy.

Chỉnh sửa cuối:

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của cụ, không giống với phần lớn các cụ trên này, cung chẳng ai đánh giá được đúng sai.
Giai thoại thì có nhiều, về phương diện trên thế giới đánh giá, cụ Giáp ko chỉ có mỗi trận Điện Biên Phủ. Cá nhân e thấy cụ Giáp rạch ròi, tiến lùi rõ ràng. Người giỏi võ có thể làm toán giỏi, chứ mấy ông làm toán giỏi chưa chắc biết võ.
em đánh giá là nhìn chung mọi việc chứ kg hề theo định hướng gì cả . khi đánh trận ĐBP tuy cụ G mang danh là tổng tư lệnh nhưng có 1 điều mà nhiều người kg muốn nhắc tới đó là hoạch định trận đánh và hỗ trợ trận này là do các cố vấn quân sự mà vn ta mời phía TQ hỗ trợ rất nhiều ..họ kinh nghiệm trận mạc hơn hẳn phía ta ... đừng nghĩ là cụ G nghĩ ra nhé.. mọi quyết định đều phải thông qua các cố vấn hết
chả qua thắng rồi vì danh dự lên lờ tịt đi

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Có tài liệu nào nói về cố vấn trung quốc ko cụ.em tham khảo với
LA QUÝ BA đại diện cho phía cố vấn TQ tại vn tại mặt trận kháng pháp viện việt..phía TQ hỗ trợ tối đa cho vn trong trận ĐBP ..kể cả đào hầm đánh xập đồi A1 cũng do phía cố vấn TQ đưa ra..sau này mình cũng lờ tịt đi

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
em đánh giá là nhìn chung mọi việc chứ kg hề theo định hướng gì cả . khi đánh trận ĐBP tuy cụ G mang danh là tổng tư lệnh nhưng có 1 điều mà nhiều người kg muốn nhắc tới đó là hoạch định trận đánh và hỗ trợ trận này là do các cố vấn quân sự mà vn ta mời phía TQ hỗ trợ rất nhiều ..họ kinh nghiệm trận mạc hơn hẳn phía ta ... đừng nghĩ là cụ G nghĩ ra nhé.. mọi quyết định đều phải thông qua các cố vấn hết
Trước đánh ĐBP, ta đã có trận nào đánh xung hoả lực kết hợp sử dụng trọng pháo 105mm, dạng binh chủng hợp thành chưa cụ? Binh chủng pháo binh của ta dùng lựu pháo 105mm từ thời điểm nào?
Cái này hình như sau những năm 70 ta mới tự tổ chức được(?)
Chưa có khái niệm mà đã đề ra được chiến lược?
Tài

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tàu nó muốn dồn quân lên nướng đấy ah. Cụ Giáp cưỡng và tự chịu trách nhiệm. Theo tàu cố vấn thì thành Nam Triều Bắc Triều rồi. Pháo hồi đó hiếm. Em nhớ có đoạn t.G phổ biến tiết kiệm. Chỉ dùng pháo khi thật cần và hiệu quả thu được cao nhất.

Chỉnh sửa cuối:

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Thủa đánh ĐBP, ta đã có trận nào đánh xung hoả lực kết hợp sử dụng trọng pháo 105mm, dạng binh chủng hợp thành chưa cụ?
Cái này hình như sau những năm 70 ta mới tự tổ chức được(?)
Chưa có khái niệm mà đã đề ra được chiến lược?
em kg thích vật nhau kiểu hỏi như cụ... em chỉ muốn nói chuyện về lề trái về thâm cung bí sử và khác hẳn định hướng..cụ thông cảm nhé..cụ hỏi vài ông về quân sự ý.. mặc dù em cũng đã từng là từng đóng quân tại đặc khu QN và có mặt tại thì trấn na dương những năm 1980 và cũng biết nhiều sự kiện mà theo định hướng khác hẳn những gì mà em biết
cụ thông cảm nhé..đừng lôi vài thứ link vớ vẩn ra chia sẻ với em

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Tàu nó muốn dồn quân lên nướng đấy ah. Cụ Giáp cưỡng và tự chịu trách nhiệm. Theo tàu cố vấn thì thành Nam Triều Bắc Triều rồi
cái này toàn do phía ta đưa ra khi 2 nước có vấn đề về kg ưa nhau... cụ lên biết là các cố vấn kia họ đều học qua trường quân sự HOÀNG PHỐ và đã kinh qua nhiều trận mạc ...chả có thằng ngu nào đánh biển người mà không hỏi xem khẩu đại liên nó ra sao nhé nó bồng im cho biển người tràn qua chắc ..đừng lôi những chuyện vớ vẩn kia ra nc với em