[Funland] Cùng tướng Giáp gánh công tác dân số

Xác định mục tiêu cuộc đời là "sống thọ trong sung sướng mới đáng 1 kiếp người" thì là vĩ nhân thế nào được. Khổ thân cụ Giáp, được, được kẻ ca tụng cụ thế này khác gì là chửi cụ.
Sống thọ trăm tuổi như cụ Giáp, nhìn con cháu phương trưởng gọi là sống thọ sướng
Còn những loại auto chửi, cứ úp mặt vào nhà WC rồi chê nhà người ta thối, nếu có sống thọ mà nhìn con cháu lụn bại, bản thân 70 - 80 tuổi vẫn phải đi cày nuôi con cháu, ấy là sống thọ khổ, thọ đầy đọa. Cụ nên tu tâm dưỡng tĩnh ngay đi, nhớ dạy con cháu cho thành người tử tế, ít thói cào phím bất mãn cho tốt đời đẹp đạo

Matizcoi

Xe cút kít
Đã báo min mod vào làm trọng tài :))
Hồi xưa lúc đại tướng mới mất em dở hơi đi cãi nhau với mấy thằng bạn, cũng chả để làm đ éo gì à cơ, ai tin như nào cứ như thế đê :D

Puma tn

Xe buýt
Cụ Giáp theo em là giỏi cả văn cả võ , rất thức thời nhưng vẫn giữ vững tư cách . Cụ thực xứng với đoá hoa sen !

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Thời deTassiny thì có không quân, cơ động Pháp là yếu tố mới nên T.G dính một vài trận đầu. Sau đó vẫn bài đó thì đã miễn dịch.
De Tassiny thì quá khủng rồi. Cùng mâm liên hoan ở Berlin với sếp Mongomery tiếp Eisenhower, Zhukov mà.
Mấy ông này cho cầm lính VN đánh Pháp, Mỹ thì thua sớm :))

Trận nổi tiếng nhất là trận Vĩnh yên phỏng cụ?
Thua thì sao cụ? Quan trọng ông Giáp thắng cả cuộc chiến. Cụ bị sao mà có vẻ hằn học thế hay nhà cụ theo Pháp?

Nhà iêm rất ghét bọn tàu nhưng cũng phải thành thực: thời chống Pháp, bên cạnh Cụ Hồ và tướng G là 1 đội ngũ các tướng rất giỏi, đã thành danh ở chiến trường Triều Tiên. Thêm nữa, tướng ở ta khác tướng tây, tướng ta chỉ là 1 thành phần trong việc lập chiến lược & ra quyết định - thậm chí người ra qđ tối cao cũng chả phải ông ấy.
LA QUÝ BA đại diện cho phía cố vấn TQ tại vn tại mặt trận kháng pháp viện việt..phía TQ hỗ trợ tối đa cho vn trong trận ĐBP ..kể cả đào hầm đánh xập đồi A1 cũng do phía cố vấn TQ đưa ra..sau này mình cũng lờ tịt đi
cái này toàn do phía ta đưa ra khi 2 nước có vấn đề về kg ưa nhau... cụ lên biết là các cố vấn kia họ đều học qua trường quân sự HOÀNG PHỐ và đã kinh qua nhiều trận mạc ...chả có thằng ngu nào đánh biển người mà không hỏi xem khẩu đại liên nó ra sao nhé nó bồng im cho biển người tràn qua chắc ..đừng lôi những chuyện vớ vẩn kia ra nc với em
Thôi các cụ ơi! Trình tướng Tàu cộng thế nào thì cứ nhìn các chống Nhật, đánh Tưởng, đánh Mỹ Hàn mà suy ra là biết. Đến Bành Đức Hoài còn méo có trận nào đc như ĐBP nữa là nói La Quý Ba với cả Trần Canh. Trước khi có cố vấn TQ, ông Giáp đánh hàng đống trận rồi. Trường Hoàng Phố thì có gì ghê gớm? Nguyễn Sơn, Vương Thừa Vũ, Hoàng Minh Thảo, tuyền cấp dưới ông Giáp cả đấy :))

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
cái này toàn do phía ta đưa ra khi 2 nước có vấn đề về kg ưa nhau... cụ lên biết là các cố vấn kia họ đều học qua trường quân sự HOÀNG PHỐ và đã kinh qua nhiều trận mạc ...chả có thằng ngu nào đánh biển người mà không hỏi xem khẩu đại liên nó ra sao nhé nó bồng im cho biển người tràn qua chắc ..đừng lôi những chuyện vớ vẩn kia ra nc với em
Thế cụ nghĩ nó khôn nó giỏi vậy đến chiến tranh biên giới nó bị thất truyền bao nhiêu tinh hoa để đi dùng biển người đánh VN ah? Mà cụ nhìn Chiến tranh Triều tiên sẽ thấy chiến thuật và cái Tàu muốn hướng tới. Tàu muốn tọa sơn quan hổ đấu. Có thể hõ trợ VN thắng nhưng phải thắng thảm. Sau đó ông TQ mới có cửa nhảy vào.

quynhdiem

Xe tăng
Em kính trọng các lão tướng VN Giáp, Tr Độ, NT Vĩnh ...
Các Cụ ấy mất rồi, cũng có chuyện thị phi xung quanh nhưng ta cần phải đặt đúng hoàn cảnh để hiểu.

Vừa rồi Cụ V Mão đã yên nghỉ có để lại 1 bài thơ " trăn trở" về chuyện Cụ phải đọc điếu văn trong 1 đám tang. Có cụ nào rành về chuyện này làm topic cho anh em mở mang thêm thông tin lịch sử và lòng trắc ẩn đi.

limoux

Xe buýt
Mục đích của thớt này mở ra để làm gì vậy ? :D
Với cái chủ đề kiểu này, các cụ / mợ OF vốn đã có độ đanh đá - chua ngoa cao, rất dễ sinh ra chửi đổng, bỉ bôi lung tung.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Thế cụ nghĩ nó khôn nó giỏi vậy đến chiến tranh biên giới nó bị thất truyền bao nhiêu tinh hoa để đi dùng biển người đánh VN ah? Mà cụ nhìn Chiến tranh Triều tiên sẽ thấy chiến thuật và cái Tàu muốn hướng tới. Tàu muốn tọa sơn quan hổ đấu. Có thể hõ trợ VN thắng nhưng phải thắng thảm. Sau đó ông TQ mới có cửa nhảy vào.
Khổ lắm cụ ơi! Có những người mắc cái bệnh tự kỉ nặng, cứ phải cái gì của VN mình là xấu, là ngu thì người ta mới vui, mới sướng cơ :)) . Cụ cứ xem cách đây mấy tháng, trước khi lũ Tây dính Covid là biết.

Những tin đồn kiểu cố vấn Tàu cộng thì em đập cho vài câu là im thin thít. Tướng Tàu cộng giỏi thế thì đã ko bị anh Thạch lùa cho chạy rẽ đất, sau phải khoác lác thành "Vạn lí trường chinh", đánh với quân Nhật ít hơn mà toàn ôm đầu máu chạy, chờ Nhật - QDĐ đánh bầm dập mới xông ra hốt phần, rồi đem cả triệu quân ở Triều Tiên mà đánh mãi đếch thắng, nướng bay mất 200.000 lính. Nói thì lại bảo "Mao cố tình nướng cái đám lính đó", cơ mà nhẽ Mao Ngạn Anh cũng nằm trong cái đám lính chết ấy thì lại lờ tịt đi cơ :)) . Đến Bành Đức Hoài còn chả đủ tuổi chung mâm với ông Giáp nữa là cỡ La Quý Ba với chả Trần Canh. Tây nó xếp tướng giỏi, Tàu cộng chỉ đc đúng 1 ông: Mao. Tàu nó khoác thì thôi rồi, mỗi năm nó còn tổ chức kỉ niệm chiến thắng phát xít nữa cơ mà =)). Còn vụ cố vấn thì nhận viện trợ từ nó, ko có cố vấn thì biết sử dụng, phối hợp vũ khí mới kiểu quái gì? Sang thờiđánh Mỹ, lúc đó có kinh nghiệm dùng vũ khí rồi thì có tướng Tàu cộng nào lom rom ở VN nữa đâu.

Nói ra thì xấu hổ chứ do vấn đề hậu cần kém cỏi mà VN đánh Pháp, Mỹ thì chưa bao giờ quân số bằng đc đối thủ chứ đừng nói đến hơn. Những trận đánh mà quân số đông hơn là nhờ tài điều quân cả. Cho số lính đó để tướng Tàu cộng chỉ huy chắc đủ đánh trong cỡ 3 năm là bay màu sạch.

Chỉnh sửa cuối:

One-77

Xe cút kít
Khổ lắm cụ ơi! Có những người mắc cái bệnh tự kỉ nặng, cứ phải cái gì của VN mình là xấu, là ngu thì người ta mới vui, mới sướng cơ :)) . Cụ cứ xem cách đây mấy tháng, trước khi lũ Tây dính Covid là biết.

Những tin đồn kiểu cố vấn Tàu cộng thì em đập cho vài câu là im thin thít. Tướng Tàu cộng giỏi thế thì đã ko bị anh Thạch lùa cho chạy rẽ đất, sau phải khoác lác thành "Vạn lí trường chinh", đánh với quân Nhật ít hơn mà toàn ôm đầu máu chạy, chờ Nhật - QDĐ đánh bầm dập mới xông ra hốt phần, rồi đem cả triệu quân ở Triều Tiên mà đánh mãi đếch thắng, nướng bay mất 200.000 lính. Nói thì lại bảo "Mao cố tình nướng cái đám lính đó", cơ mà nhẽ Mao Ngạn Anh cũng nằm trong cái đám lính chết ấy thì lại lờ tịt đi cơ :)) . Đến Bành Đức Hoài còn chả đủ tuổi chung mâm với ông Giáp nữa là cỡ La Quý Ba với chả Trần Canh. Tây nó xếp tướng giỏi, Tàu cộng chỉ đc đúng 1 ông: Mao. Tàu nó khoác thì thôi rồi, mỗi năm nó còn tổ chức kỉ niệm chiến thắng phát xít nữa cơ mà =)). Còn vụ cố vấn thì nhận viện trợ từ nó, ko có cố vấn thì biết sử dụng, phối hợp vũ khí mới kiểu quái gì? Sang thờiđánh Mỹ, lúc đó có kinh nghiệm dùng vũ khí rồi thì có tướng Tàu cộng nào lom rom ở VN nữa đâu.

Nói ra thì xấu hổ chứ do vấn đề hậu cần kém cỏi mà VN đánh Pháp, Mỹ thì chưa bao giờ quân số bằng đc đối thủ chứ đừng nói đến hơn. Những trận đánh mà quân số đông hơn là nhờ tài điều quân cả. Cho số lính đó để tướng Tàu cộng chỉ huy chắc đủ đánh trong cỡ 3 năm là bay màu sạch.
Nhiều thành phần mắc bệnh thích chê bai, bôi nhọ và lấy điều đó làm vui sướng, tỏ ra ta hiểu biết hơn người lắm cụ ạ.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nhiều thành phần mắc bệnh thích chê bai, bôi nhọ và lấy điều đó làm vui sướng, tỏ ra ta hiểu biết hơn người lắm cụ ạ.
Xong lần nào bị em nhét mấy câu kia vào là im thin thít. Tranh luận kiểu này cũng chán cụ ạ! Thà cãi nhau với anh Bản Đồ còn vui hơn vì ít ra anh ấy còn có dẫn chứng chứng minh luận điểm.

Gato2009

Xe điện
Ước nguyện giải phóng Miền Nam luôn canh cánh trong lòng Ông Cụ từ năm 1954, nhưng tư tưởng chủ hòa của cụ G không đáp ứng được điều này, nên Ông Cụ phải gọi cụ D, là người đứng đầu phe chủ chiến, từ trong Nam ra để trao quyền lãnh đạo.
Ông cụ chọn ông D là tuyệt đỉnh trí tuệ đấy, ông D mới là người đủ khả năng thống nhất non sông. Em cho là ở điểm này ông D hơn hẳn ông G, dân mình đôi khi không hiểu hết lên ít nhiều hiểu không hết về ông D, em đánh giá rất cao ông D,

TaiNon1974

Xe buýt
Cụ Giáp theo em là giỏi cả văn cả võ , rất thức thời nhưng vẫn giữ vững tư cách . Cụ thực xứng với đoá hoa sen !
Chuẩn. Công phu hàm dưỡng thâm hậu. Một con người đủ cả Nhân, Lễ, Nghĩa, Trí, Tín.

Gagarose

Xe điện
À nhòm thấy một số trẻ trâu chê cụ G không học trường quân sự gì, ca ngợi và dồn công lao sang bọn cố vấn khựa bị thịt học trường Hoàng Phố.
xl bọn đấy, bọn Saint Cyr, West point đều là bại tướng dưới tay cụ và tướng lĩnh của cụ, nhé
Nhớ lại năm xưa ông cụ phong một loạt tướng tá, bọn pv phương tây hỏi ông cụ là cơ sở nào để phong ông này đại tướng, ông kia đại tá, họ có tốt nghiệp trường võ bị nào không? ông cụ trả lời một câu đơn giản làm bọn đó tịt ngóm "đánh thắng tướng thì phong tướng, đánh thắng tá thì phong tá"
Bọn hủ nho khư khư sách vở thì cứ phải trường này trường nọ với một tá lý thuyết suông, cho vào cầm quân du kích xây lên một đội quân kỷ luật, nhân văn xem có làm được không?

Chỉnh sửa cuối:

M3_DNG

Xe hơi
Mới thoát ra khỏi cuộc trường kỳ kháng chiến 30 năm đánh Pháp đuổi Mỹ lại bước vào trận đánh bảo vệ tổ quốc, ngăn bước quân thù phía nam phía bắc trong điều kiện bị cấm vận toàn diện và ông anh cả CCCP đã đuối sức thì có bo bo mà ăn là may rồi.
Năm 86 cụ L lên thay đổi policy là kinh tế khác ngay. Lúc đấy CCCP còn đuối hơn thời cụ D.

HoaDong

Xe tăng
Cá nhân em không đánh giá công tội,sai đúng gì ở đây vì mỗi người mỗi ý nhưng em thấy thời bình giờ xuất hiện rất nhiều thành phần theo chủ nghĩa "xét lại",không có cha ông đổ xương máu ra thì giờ cũng không có mấy thành phần đó ngồi đây ăng ẳng đâu.Các cụ bình luận tránh đôi co với các thành phần đó kẻo loãng thớt ạ ^^
cụ nói chuẩn, chủ nghĩa xét lại thực sự rất nguy hiểm

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Năm 86 cụ L lên thay đổi policy là kinh tế khác ngay. Lúc đấy CCCP còn đuối hơn thời cụ D.
Đường lối đổi mới là do cụ Trường Chinh chấp bút, cụ NVL thực hiện, nhưng để thành công thì điều kiện tiên quyết là giảng hòa với Tàu, việc này chỉ làm được khi cả hai phía đã có những được, mất nhất định từ cuộc chiến tranh biên giới, chuyện không thể xảy ra vào thời kỳ bắt đầu xung đột những năm 79-83.

Xedap4banh2

Xe tăng
cháu ít tuổi, không dám nhận xét về các tiền nhân, có điều cháu nghĩ Tướng đánh nhau giỏi là 1 vế, còn làm chính chụy, kinh tế là 1 vế , khó có người làm tốt đc cả 2 lắm , giờ bảo messi đi đánh bóng chuyền cũng khó cho nó :)

M3_DNG

Xe hơi
Đường lối đổi mới là do cụ Trường Chinh chấp bút, cụ NVL thực hiện, nhưng để thành công thì điều kiện tiên quyết là giảng hòa với Tàu, việc này chỉ làm được khi cả hai phía đã có những được, mất nhất định từ cuộc chiến tranh biên giới, chuyện không thể xảy ra vào thời kỳ bắt đầu xung đột những năm 79-83.
Lý do thì cả triệu, hoà bình hơn 10 năm mà vẫn đói khổ thì có gì đó sai sai.
Năm 86 những ai tham mưu chấp bút em không biết. Chỉ biết cụ L làm TBT, triển khai những việc cần làm ngay và kết quả sau vài năm kinh tế khác hẳn. Năm 88 còn được xem trực tiếp Euro ... Công đầu thuộc về cụ L chứ!