[Funland] Cùng tướng Giáp gánh công tác dân số

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Em "luôn luôn luôn lắng nghe, nhưng lâu lâu mới hiểu." Nên phải luôn luôn duy trì hâm nóng vùng hóng hớt :D.
Fun tý ạ. Thực ra với em, các Vị mà cc đang soi hehe, là siêu đẳng, quá giỏi, nhưng chả phải thánh...này nọ.
Cũng là con người thôi. Tứ khoái đủ bộ, có khi còn tứ tử trình làng ấy chứ.

À, như ông Bô em từng là lính, thì coi các cụ kia gần như thánh, mộ phết đấy. Được gặp trong đợt đi du lịch đoàn ccb về cứ xuýt xoa kkk.
Dạ...thì qua bộ máy tuyên truyền ..thì có khi là em cũng tin là cụ cũng biết bay là là..vì tin là cụ có cánh
Em biết ối chuyện họ tuyên truyền hay lắm..như có 1 cô gái đến đồn biên phòng thăm người yêu . đúng lúc bọn giặc đánh vào đồn bp thế là cô ấy cùng chiến đấu với các chiến sỹ đồn bp và hy sinh cùng chồng chưa cưới..thực tế là lại kg phải như thế . vì e có ông anh cả khi đó thuộc đội thu dọn ..về nói lại là không phải thế ..sự thật nó khác cơ

Skoda_Favorit

Xe container
Cứ nhớ lại đám tang của Đại Tướng là đủ biết! Chắc sẽ mãi mãi không còn ông nào tèo mà dân đứng đầy đường để đưa tiễn từ 05 Trần Thánh Tông đến SB Nội Bài! Rồi tự giác kiên nhẫn xếp hàng vào nhà riêng Đại tướng ở 30 HD viếng, xếp hàng cả tối để vào viếng ở Nhà Tang lễ. Nhà dân bên đường tự giác mang nước, bánh mỳ, quạt điện chĩa vào đoàn người để chia sẻ miễn phí! Rồi hành hương về Mộ Đại tướng ở Vũng Chùa để viếng!
RIP Đại tướng!

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
Sao dạo ấy ĐT ko từ chức nhỉ, kiểu tôi không có chuyên môn lẫn kinh nghiệm lĩnh vực này ??

Lonestar

Xe điện
Huyền thoại mãi mãi là huyền thoại.

KhuatNguyên

Xe tải
Tóm lại tướng Việt Nam giỏi có nhiều chứ chả phải riêng tướng G . Còn công lao thì ngoài “ điện biên phủ” tướng G còn chiến công nào khác. ??? Còn sau này tướng G ko được trọng dụng thì cũng dễ hiểu thôi. Tướng G xuất thân giáo làng ko có chuyên môn sao mà so với các tướng trẻ hơn ,được đào tạo bài bản từ liên Xô. ????
Ai cũng biết là người tài thì có nhiều nhưng chỉ dừng lại ở nhận định và phán đoán. Chỉ có Người được trao cơ hội để thi thố là chứng minh được tài năng thực sự. Đời thực không thiếu kẻ khi đã nhìn rõ thắng lợi mới nhảy vào chiếm ấn soái để được vẫy cờ chiến thắng nhưng vẻ vang sao bằng những Cụ từ khi tay trắng làm nên sự nghiệp. Tướng giỏi ắt tìm được Quân giỏi trong ba quân. "Chim Hồng hộc bay được cao là nhờ bộ cánh của nó", em trích lời cụ Hưng Đạo Vương đấy ạ.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Tướng Giáp CV chỉ kém những năm đầu thôi, từ 54 thì đã có 10 năm tổng tư lệnh cộng với các chiến dịch như Điện Biên Phủ thì không ai hơn được cụ đâu, tính đến trước 75.
K hơn cụ thể về mặt nào vậy Cụ.

Azeglio

Xe điện
Cụ/ mợ gì Võ Điện Biên được sinh ở Điện Biên hả các cụ?

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng biết là người tài thì có nhiều nhưng chỉ dừng lại ở nhận định và phán đoán. Chỉ có Người được trao cơ hội để thi thố là chứng minh được tài năng thực sự. Đời thực không thiếu kẻ khi đã nhìn rõ thắng lợi mới nhảy vào chiếm ấn soái để được vẫy cờ chiến thắng nhưng vẻ vang sao bằng những Cụ từ khi tay trắng làm nên sự nghiệp. Tướng giỏi ắt tìm được Quân giỏi trong ba quân. "Chim Hồng hộc bay được cao là nhờ bộ cánh của nó", em trích lời cụ Hưng Đạo Vương đấy ạ.
OK ,thì e mới nói tướng G là bậc khai quốc công thần ,Tướng G đáng kính trọng mà ..., tướng G giỏi ko?? yes of course. Tướng G là Tướng duy nhất được phe đối thủ tôn vinh và khâm phục. Đám tướng lĩnh VNCH trong các cuộc đàm luận luôn luôn dành cho tướng G những lời trân trọng .Nhưng tướng G chỉ là 1 trong những tướng giỏi của Bắc Việt , Bắc Việt còn rất nhiều tướng giỏi , chính những vị tướng này đã làm lên chiến thắng 30/4 /1975.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Tóm lại tướng Việt Nam giỏi có nhiều chứ chả phải riêng tướng G . Còn công lao thì ngoài “ điện biên phủ” tướng G còn chiến công nào khác. ??? Còn sau này tướng G ko được trọng dụng thì cũng dễ hiểu thôi. Tướng G xuất thân giáo làng ko có chuyên môn sao mà so với các tướng trẻ hơn ,được đào tạo bài bản từ liên Xô. ????
Cụ kể xem tướng hiện đại ở VN ai hơn đc ông Giáp? Ông Trà, ông Thảo, ông Tấn, những ông cầm quân giỏi nhất thế hệ họ đều bái phục ông Giáp cả.

Còn nữa, cụ nói ông Giáp là "giáo làng ko có chuyên môn" thì đủ hiểu cái sự biết về lịch sử của cụ kém thế nào rồi. Ông Giáp đỗ thủ khoa ngành Cử nhân Luật và kinh tế chính trị, đủ điều kiện để trở thành luật sư, ngoài ra còn là Tú tài loại giỏi ban triết học là ban khó nhất. Ông Giáp cũng từng là Chủ tịch Hội nghị báo chí Bắc Kỳ khi mới 27 tuổi. Còn về việc hành quân đánh trận thì xin lỗi, cụ chưa đủ tầm để phán xét đâu. Cụ biết Đờ Cát lúc bị bắt đã nói thế nào ko? Ông ta nói là "Tôi tự hào khi đc là đối thủ của tướng Giáp". Còn tướng Liên Xô thì cũng toàn nướng quân trên chiến trường chứ thả vào VN có mà chạy mất dép. Ông Liên Xô còn nói là VN ko đủ khả năng đánh đc Mỹ cơ đấy :))

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kể xem tướng hiện đại ở VN ai hơn đc ông Giáp? Ông Trà, ông Thảo, ông Tấn, những ông cầm quân giỏi nhất thế hệ họ đều bái phục ông Giáp cả.

Còn nữa, cụ nói ông Giáp là "giáo làng ko có chuyên môn" thì đủ hiểu cái sự biết về lịch sử của cụ kém thế nào rồi. Ông Giáp đỗ thủ khoa ngành Cử nhân Luật và kinh tế chính trị, đủ điều kiện để trở thành luật sư, ngoài ra còn là Tú tài loại giỏi ban triết học là ban khó nhất. Ông Giáp cũng từng là Chủ tịch Hội nghị báo chí Bắc Kỳ khi mới 27 tuổi. Còn về việc hành quân đánh trận thì xin lỗi, cụ chưa đủ tầm để phán xét đâu. Cụ biết Đờ Cát lúc bị bắt đã nói thế nào ko? Ông ta nói là "Tôi tự hào khi đc là đối thủ của tướng Giáp". Còn tướng Liên Xô thì cũng toàn nướng quân trên chiến trường chứ thả vào VN có mà chạy mất dép. Ông Liên Xô còn nói là VN ko đủ khả năng đánh đc Mỹ cơ đấy :))
bái phục kiểu kính lão thôi or cấp dưới với cấp trên . Còn giỏi hơn thì ko chắc , vì nếu tướng G giỏi vậy sao ko nắm tư lệnh tiền phương trong chiến dịch GP miền Nam. Ko lẽ Bộ CT kém hiểu biết hơn mấy anh già ofer ???/

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
thực sự cụ G cũng là tướng đầu tiên của QĐND VN.cụ G lĩnh ấn tiên phong trong trận ĐBP thực sự cụ G đâu tự quyết hết trận ĐBP đứng cạnh cụ còn các cố ván quân nước ngoài nữa
công lao cụ G thì chúng ta kg chê trách gì .. nhưng cũng may mà cụ G chỉ dừng ở giai đoạn này chứ cụ G mà lại lãnh đạo đất nước thì lẽ giờ chả biết nước vn ta đang đứng kiểu gì nữa

rachfan

Xe container
thực sự cụ G cũng là tướng đầu tiên của QĐND VN.cụ G lĩnh ấn tiên phong trong trận ĐBP thực sự cụ G đâu tự quyết hết trận ĐBP đứng cạnh cụ còn các cố ván quân nước ngoài nữa
công lao cụ G thì chúng ta kg chê trách gì .. nhưng cũng may mà cụ G chỉ dừng ở giai đoạn này chứ cụ G mà lại lãnh đạo đất nước thì lẽ giờ chả biết nước vn ta đang đứng kiểu gì nữa
Theo tôi là thế này: Một sự nghiệp lớn bao giờ cũng là thành quả của nhiều người, mỗi người có một vai trò khác nhau, ở các giai đoạn khác nhau.

Về quân sự thì cụ Giáp đóng vai trò lớn nhất cho đến hết trận ĐBP. Nhưng với việc thống nhất đất nước sau 1954 thì lại cần một người tính cách quyết liệt như cụ Duẩn. Có điều khi đất nước đã thống nhất thì tính cách quá quyết liệt và đơn giản của cụ D lại không thích hợp với việc phát triển kinh tế.

Có cụ nghi ngờ về vai trò cụ thể của cụ Giáp trong Chiến dịch 1975 nhưng chỉ cần một chi tiết này thì các cụ thấy: Ý tưởng đánh Tây nguyên 1975 chính là của cụ Giáp, cụ Dũng vào Nam chỉ là chỉ huy thừa hành.

Và tất nhiên không thể không kể đến tầm nhìn khi cử quân ra lấy Trường sa khi không một ai trong Quân ủy nghĩ đến.

Cụ Giáp đã hai lần trượt vị trí nguyên thủ. Năm 1960 trượt chức TBT vào tay cụ D, có lẽ không phải quá đáng tiếc khi cụ D đã làm được thống nhất VN. Nhưng năm 1990 trượt T,hủ tg thì đúng là khá đáng tiếc. Thử nghĩ năm 1990 khi VN có bộ ba Võ Văn Kiệt (TBT), Võ Ng Giáp (T,hủ tg), Đoàn Duy Thành (Phó TT) thì sự hồi sinh kinh tế của VN còn khả quan hơn rất nhiều.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Theo tôi là thế này: Một sự nghiệp lớn bao giờ cũng là thành quả của nhiều người, mỗi người có một vai trò khác nhau, ở các giai đoạn khác nhau.

Về quân sự thì cụ Giáp đóng vai trò lớn nhất cho đến hết trận ĐBP. Nhưng với việc thống nhất đất nước sau 1954 thì lại cần một người tính cách quyết liệt như cụ Duẩn. Có điều khi đất nước đã thống nhất thì tính cách quá quyết liệt và đơn giản của cụ D lại không thích hợp với việc phát triển kinh tế.

Có cụ nghi ngờ về vai trò cụ thể của cụ Giáp trong Chiến dịch 1975 nhưng chỉ cần một chi tiết này thì các cụ thấy: Ý tưởng đánh Tây nguyên 1975 chính là của cụ Giáp, cụ Dũng vào Nam chỉ là chỉ huy thừa hành.

Và tất nhiên không thể không kể đến tầm nhìn khi cử quân ra lấy Trường sa khi không một ai trong Quân ủy nghĩ đến.

Cụ Giáp đã hai lần trượt vị trí nguyên thủ. Năm 1960 trượt chức TBT vào tay cụ D, có lẽ không phải quá đáng tiếc khi cụ D đã làm được thống nhất VN. Nhưng năm 1990 trượt T,hủ tg thì đúng là khá đáng tiếc. Thử nghĩ năm 1990 khi VN có bộ ba Võ Văn Kiệt (TBT), Võ Ng Giáp (T,hủ tg), Đoàn Duy Thành (Phó TT) thì sự hồi sinh kinh tế của VN còn khả quan hơn rất nhiều.
Cụ G mà làm kinh tế em cũng del tin là ngon.

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi chiếm được ghế TBT (1955) thì Khrutshev cũng ra lệnh bỏ tất cả vai trò của Zhukov khỏi các sách báo về Chiến tranh vệ quốc đấy cụ ạ. Mãi đến khi Khrutshev bị bắt từ chức (1964) thì tên Zhukov mới xuất hiện trở lại.

Tôi công nhận để thống nhất đất nước thì cụ D là thích hợp nhất. Nhưng đó là công nhận về ý chí và tầm ảnh hưởng đến con người, còn về tiến hành quân sự thì cụ D không phải quá giỏi.

Đúng là cái "công điện táo bạo" có ý nghĩa tuyên truyền nhiều hợp chuyên môn quân sự (ngay khi còn trẻ đọc bức điện này tôi đã thấy lợn cợn). Nhưng ý tưởng đánh Tây nguyên thì tuyệt đối là của cụ Giáp. Lúc ấy (cuối 1974) có mấy ý đồ khác nhau: Cụ D muốn đánh từ Quảng trị vào, phía MT giải phóng lại muốn đánh bắc Miền Tây (Đồng xoài) làm bàn đạp tấn công Sài gòn, chỉ có cụ G là chủ trương đánh Nam Tây ng.

Về lỗi của cụ Gi thì tôi cho rằng sai lầm lớn nhất của cụ là không dự đoán được cuộc tấn công của TQ ngày 17/2/1979.
zhukov bị tươc mọi chức vụ là do ông ta cả thôi..kệnh khạng tỏ vẻ ta đây cóc chết tại mồm thôi ( bạn lãnh đạo LX nghi ngờ zhokov có ý đồ đảo chính)
còn cụ G nhà ta ư ? lúc đó cụ G nói ai nghe..đều nghe cụ D hết và các tướng ở ngoài mặt trận chứ ai nghe vị tướng bị thất sủng khi đó

nuocnga173018

Xe tải
Em thích mấy thớt như này lắm, nhưng chả dám còm gì, thích nhất mấy cụ cứ bí bí hiểm hiểm, tỏ ra nguy hiểm. Theo em, cụ còm mà không dẫn chứng thì ko nên còm, dù có là sự thật thì giữ trong lòng thôi
Vâng, 1 phần do chủ đề tương đối nhậy cảm, những dẫn chứng để đưa ra đều ở dạng thâm cung bí sử hoặc là ở dạng tài liệu tuyệt mật, nên đưa dẫn chứng như cụ nêu là gần như ko thể. Lấy thí dụ là tin này chẳng hạn - nó thật chứ ko thêu dệt nhé...
Theo cuốn HCM A life, thời gian này ông cụ được xây dựng như một biểu tượng, còn quyền lực thực tế thuộc về ông 3D, người có chủ trương tất tay.
Cũng theo cuốn này khi ông cụ đi LX chữa bệnh, lúc về phi công đã phải bỏ qua đèn hướng dẫn ở sân bay Gia Lâm mà đáp xuống bằng kinh nghiệm của mình. Nếu không thì chưa biết chuyện gì sẽ xảy ra
Cũng trong thời gian ông cụ đi LX chữa bệnh, các trận đánh lớn xảy ra và thiệt hại quân số là rất lớn

rachfan

Xe container
zhukov bị tươc mọi chức vụ là do ông ta cả thôi..kệnh khạng tỏ vẻ ta đây cóc chết tại mồm thôi ( bạn lãnh đạo LX nghi ngờ zhokov có ý đồ đảo chính)
còn cụ G nhà ta ư ? lúc đó cụ G nói ai nghe..đều nghe cụ D hết và các tướng ở ngoài mặt trận chứ ai nghe vị tướng bị thất sủng khi đó
Cụ đánh giá quá tiêu cực về vai trò cụ G và quá cao uy tín của cụ D trong giới quân sự.

Để ý rằng suốt cuộc kháng chiến đến tận năm 1978, cụ G vẫn là Bí thư quân ủy trung ương. Không có chuyện "lúc đó cụ G nói ai nghe".

Còn cụ D lúc đầu rất có uy tín trong giới quân sự, nhưng sau 1968 thì uy tín đã bị ảnh hưởng nhiều. Viện phân tích cụ thể năm 1968 sẽ không tiện, tôi dừng ở đây.

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đánh giá quá tiêu cực về vai trò cụ G và quá cao uy tín của cụ D trong giới quân sự.

Để ý rằng suốt cuộc kháng chiến đến tận năm 1978, cụ G vẫn là Bí thư quân ủy trung ương. Không có chuyện "lúc đó cụ G nói ai nghe".

Còn cụ D lúc đầu rất có uy tín trong giới quân sự, nhưng sau 1968 thì uy tín đã bị ảnh hưởng nhiều. Viện phân tích cụ thể năm 1968 sẽ không tiện, tôi dừng ở đây.
vâng em cũng dừng ở đây..em chỉ nói là ... cụ D giỏi hơn cụ G là cụ D cầm chịch được cuộc chơi và cầm chịch được mọi lá bài
còn uy tín thì em kg nói cụ G giỏi hay cụ D giỏi ..cái chính là trong chính trường lúc đó cụ G lại kg là gì hết với cụ D

quavovan

Xe hơi
Cá nhân em không đánh giá công tội,sai đúng gì ở đây vì mỗi người mỗi ý nhưng em thấy thời bình giờ xuất hiện rất nhiều thành phần theo chủ nghĩa "xét lại",không có cha ông đổ xương máu ra thì giờ cũng không có mấy thành phần đó ngồi đây ăng ẳng đâu.Các cụ bình luận tránh đôi co với các thành phần đó kẻo loãng thớt ạ ^^