[Funland] Cùng tướng Giáp gánh công tác dân số

anhthu2002

Xe buýt
Em thấy tranh luận cụ nọ hơn cụ kia nó khập khiễng lắm, mỗi giai đoạn lịch sử đều gắn với những vĩ nhân. Công hay tội thì lịch sử và nhân dân phán xét. Các cụ còm nhẹ ko bay thớt. Thông tin thì bây giờ GG được giải mật cũng khá nhiều ( các cụ nên xem thông tin cả 2 chiều)

xedapchongnguoc

Xe tăng
Cụ G là tướng giỏi cầm quân đánh trận hơn là 1 nhà lãnh đạo đất nước

XSim

Xe container
Tướng Giáp trong giai đoạn 60-75 không có thực quyền nhưng chức vụ trên danh nghĩa là rất to: Tổng tư lệnh tối cao, sau là bí thư quân ủy trung ương. Chức tổng tư lệnh tối cao là em một lần nhìn thấy trong nhà một bác cán bộ có treo bằng khen do cụ Giáp ký có ghi chức thế, thường quân đội không có chức này mà thường nguyên thủ quốc gia (tổng thống) được coi là tổng tư lệnh, chưa kể còn có chữ "tối cao" nữa. Về sau chức tổng tư lệnh được bỏ đi, chỉ còn chức bí thư quân ủy trung ương, chức này về sau cũng chỉ TBT được nắm.

SubmarineTH

Xe buýt
Hình như trong quân đội có phân chia khái niệm về chiến lược và chiến dịch. Cụ G là cấp chiến lược rồi nên đừng so sánh với các cb cấp chiến dịch

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Không có link cụ cũng phải cho nguồn để cụ suy ra điều đó chứ?
Tôi đọc sách viết về chiến dịch này.
Mọi quyết định của Bộ Tổng Tham mưu và đại tướng đều phải xin chỉ thị và sự đồng ý của BCT và anh ba thì mới được thi hành.
Hình như quyển bên thắng trận thì phải

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Đọc hồi ký "Đại thắng mùa xuân 1975" của tướng Văn Tiến Dũng và "Tổng hành dinh trong mùa xuân toàn thắng" của tướng Giáp thấy hai cụ này không thấy đề cập đến nhau, kiểu đọc tướng Giáp thì không thấy tướng Dũng đâu và ngược lại. Không biết thực tế quan hệ hai bên thế nào, và các tướng phối hợp nhau ra sao?

Gagarose

Xe điện

"Là một người Cộng sản tận tụy, Võ Nguyên Giáp chưa bao giờ được huấn luyện quân sự chính thức nhưng lại có được tiếng tăm với tư cách một chiến lược gia tài ba, người kiến tạo nên những chiến thắng chống lại các lực lượng được trang bị tốt hơn nhiều về mặt kỹ thuật", BBC đánh giá.
Hãng tin khẳng định với việc đánh thắng quân Pháp tại Điện Biên Phủ năm 1954, Đại tướng Võ Nguyên Giáp đã trở thành vị chỉ huy quân đội đầu tiên ở châu Á đánh bại một cường quốc phương Tây.
Loạt báo lớn của Pháp như Le Monde, Le Parisien, Libération, Le Figaro cũng gọi ông là "Napoleon của Việt Nam", "Anh hùng Điện Biên Phủ" hay "thiên tài quân sự".
Báo Le Monde cho rằng, chính nhờ có ông, Việt Nam đã có nhiều lần áp dụng chính sách khi mềm dẻo, khi cứng rắn hợp lý, trong cuộc chiến giành độc lập của dân tộc.
Truyền thông Mỹ như CNN, Wall Street Journal, NY Times hôm qua cũng đăng nhiều bài viết dài về cuộc đời và sự nghiệp quân sự của vị đại tướng Việt Nam, cũng là cách thể hiện tình cảm và sự đánh giá cao đối thủ một thời.
Theo báo NY Times, nhiều người Mỹ đánh giá Võ Nguyên Giáp ngang hàng với những thiên tài quân sự thế giới. Tướng Giáp làm nên chiến thắng Điện Biên Phủ lừng lẫy toàn cầu, và từ đó trở thành nhân vật quân sự Việt nhận được quan tâm đặc biệt của phương Tây.
Ông từng ba lần là nhân vật chính của tạp chí TIME. Năm 1972, khi Tướng Giáp 60 tuổi, TIME dẫn lời một học giả người Pháp gọi vị tướng là "ngọn núi lửa phủ đầy tuyết", để mô tả trái tim đầy nhiệt huyết bên trong phong thái bình tĩnh kiên cường của ông.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Tướng Giáp trong giai đoạn 60-75 không có thực quyền nhưng chức vụ trên danh nghĩa là rất to: Tổng tư lệnh tối cao, sau là bí thư quân ủy trung ương. Chức tổng tư lệnh tối cao là em một lần nhìn thấy trong nhà một bác cán bộ có treo bằng khen do cụ Giáp ký có ghi chức thế, thường quân đội không có chức này mà thường nguyên thủ quốc gia (tổng thống) được coi là tổng tư lệnh, chưa kể còn có chữ "tối cao" nữa. Về sau chức tổng tư lệnh được bỏ đi, chỉ còn chức bí thư quân ủy trung ương, chức này về sau cũng chỉ TBT được nắm.
Tổng tư lệnh lực lượng vũ trang nhân dân bao gồm quốc phòng công an và dân quân tự vệ hiện nay là chủ_tịch nước

XSim

Xe container
Tôi đọc sách viết về chiến dịch này.
Mọi quyết định của Bộ Tổng Tham mưu và đại tướng đều phải xin chỉ thị và sự đồng ý của BCT và anh ba thì mới được thi hành.
Hình như quyển bên thắng trận thì phải
Những cái này chắc vừa đúng vừa sai, chẳng cần đọc sách nào em cũng biết là: BCT và TBT mới là người quyết định chiến lược, Bộ Tổng tham mưu hay tư lệnh phải thực hiện theo vì nguyên tắc Đ mới là lãnh đạo quân đội. Tuy nhiên, bảo mọi quyết định phải được sự đồng ý theo nghĩa đen thì hơi buồn cười, chuyện vặt cũng phải BCT đồng ý à?

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Những cái này chắc vừa đúng vừa sai, chẳng cần đọc sách nào em cũng biết là: BCT và TBT mới là người quyết định chiến lược, Bộ Tổng tham mưu hay tư lệnh phải thực hiện theo vì nguyên tắc Đ mới là lãnh đạo quân đội. Tuy nhiên, bảo mọi quyết định phải được sự đồng ý theo nghĩa đen thì hơi buồn cười, chuyện vặt cũng phải BCT đồng ý à?
Lúc ấy làm gì có chuyện nào là chuyện vặt.
Và tướng G có được ra chiến trường đâu, ông ở cùng bộ chính trị mà.

kduc

Xe Cứu Trợ
Cãi nhau làm gì, chỉ khi nằm xuống mới biết dân đánh giá sao, nguy hay ko mà cứ tồn tại trong dân là được:
Vài hình ảnh các lễ tang Đại tướng VNG và các đại tướng - CTN để các xem cho vui:

Đại tướng - CTN Lê Đức Anh

Và gần đây nhất là đồng chí TĐQ:

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
bái phục kiểu kính lão thôi or cấp dưới với cấp trên . Còn giỏi hơn thì ko chắc , vì nếu tướng G giỏi vậy sao ko nắm tư lệnh tiền phương trong chiến dịch GP miền Nam. Ko lẽ Bộ CT kém hiểu biết hơn mấy anh già ofer ???/
Cụ càng nói càng thể hiện độ thiếu hiểu biết của cụ.

Nói về Tổng tư lệnh trực tiếp cầm quân đánh trận thì ở thời cận-hiện đại, ko ai đánh nhiều hơn ông Giáp đâu. Thời chống Pháp, 1 mình ông Giáp cân 7 viên tướng tổng chỉ huy của Pháp, đánh cho tất cả bị bay chức. 100% các chiến dịch cấp 2 trung đoàn trở lên đều ông Giáp gánh. Vậy có cần thể hiện tiếp ko khi ông ấy là Tổng tư lệnh quân đội? Cụ chỉ cho em biết TỔNG TƯ LỆNH nào dẫn quân ra chiến trường trực tiếp trong thời chiến tranh hiện đại? Có hiểu Tổng tư lệnh, Tư lệnh chiến dịch, tướng chiến lược và tướng chiến dịch khác nhau ở điểm gì ko thế?

Và Bộ Chính-trị thì hiểu rõ nên mới để ông ấy làm Tổng tư lệnh, chỉ đạo toàn chiến trường chứ ko phải như cụ, bắt Tổng tư lệnh đi đánh nhau trực tiếp đâu nhé!

À, cụ có thắc mắc nốt là sao ông Giáp ko trực tiếp cầm súng ra mặt trận luôn đi hay ông ấy nhát cáy, rúc hầm? Câu trả lời: những trận công đồn đầu tiên năm 1944-45 đều do ông Giáp đích thân chỉ huy đấy và cũng chính ông ấy dẫn quân đánh thẳng vào Hà Nội vào tháng 8-1945 đấy. OK?

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Ông Giáp tổng tư lệnh ra mặt trận DBP đấy thôi.
Nhưng chiến dịch HCM thì ông ở nhà.
Quyền này của tướng Dũng
Thế theo ý anh thì cứ chiến dịch to thì Tổng tư lệnh phải trực tiếp cầm quân à? Có đệ thì sai đệ chứ mình đi làm gì? Lúc đó ông Giáp cũng 64 tuổi rồi chứ trẻ cái nỗi gì nữa mà đi đánh nhau ở mặt trận? Tôi nghĩ anh mà 64 tuổi thì anh chỉ thích ở nhà thôi, đến đi chợ còn chả muốn đi nữa ấy.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Thế theo ý anh thì cứ chiến dịch to thì Tổng tư lệnh phải trực tiếp cầm quân à? Có đệ thì sai đệ chứ mình đi làm gì? Lúc đó ông Giáp cũng 64 tuổi rồi chứ trẻ cái nỗi gì nữa mà đi đánh nhau ở mặt trận? Tôi nghĩ anh mà 64 tuổi thì anh chỉ thích ở nhà thôi, đến đi chợ còn chả muốn đi nữa ấy.
Nếu cụ ấy thích ở nhà năm 64 tuổi thì lúc 70 người ta cho cụ về hưu là đúng nguyện vọng.
Chả hiểu mọi người kêu ca cái gì nửa?

dtrung

Xe điện
Cụ càng nói càng thể hiện độ thiếu hiểu biết của cụ.

Nói về Tổng tư lệnh trực tiếp cầm quân đánh trận thì ở thời cận-hiện đại, ko ai đánh nhiều hơn ông Giáp đâu. Thời chống Pháp, 1 mình ông Giáp cân 7 viên tướng tổng chỉ huy của Pháp, đánh cho tất cả bị bay chức. 100% các chiến dịch cấp 2 trung đoàn trở lên đều ông Giáp gánh. Vậy có cần thể hiện tiếp ko khi ông ấy là Tổng tư lệnh quân đội? Cụ chỉ cho em biết TỔNG TƯ LỆNH nào dẫn quân ra chiến trường trực tiếp trong thời chiến tranh hiện đại? Có hiểu Tổng tư lệnh, Tư lệnh chiến dịch, tướng chiến lược và tướng chiến dịch khác nhau ở điểm gì ko thế?

Và Bộ Chính-trị thì hiểu rõ nên mới để ông ấy làm Tổng tư lệnh, chỉ đạo toàn chiến trường chứ ko phải như cụ, bắt Tổng tư lệnh đi đánh nhau trực tiếp đâu nhé!

À, cụ có thắc mắc nốt là sao ông Giáp ko trực tiếp cầm súng ra mặt trận luôn đi hay ông ấy nhát cáy, rúc hầm? Câu trả lời: những trận công đồn đầu tiên năm 1944-45 đều do ông Giáp đích thân chỉ huy đấy và cũng chính ông ấy dẫn quân đánh thẳng vào Hà Nội vào tháng 8-1945 đấy. OK?
Cụ tìm đọc cuốn Võ Nguyên Giáp - Chiến thắng bằng mọi giá. Tướng De Lattre là người đánh cho tướng Giáp te tua trong loạt chiến dịch Vĩnh Yên tháng 1/1951, chiến dịch Mạo Khê tháng 3/1951, chiến dịch sông Đáy tháng 5/1951. Tổng cộng nướng gần 20,000 bôh đội do sai lầm chiến thuật là đánh với Pháp ở địa bàn trung du, đồng bằng bằng phẳng và tướng De Lattre là tướng giỏi và cũng rất sâu sát với binh lính và thực tế chiến trường. Ông này bị ung thư về Pháp chứ không phải là bị đánh bay chức.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em góp ý với cụ chức "Tổng tư lệnh" của tướng Giáp là danh thôi, vì sao? Cụ biết chức Tổng tư lệnh ở các nước là ai nắm không? Là tổng thống đấy, không phải ông tướng nào đâu. Chức to nhất trong quân đội thông thường là Tổng tham mưu trưởng thôi, cao hơn là chính trị gia chứ không phải tướng nắm đâu. Ngoài ra, tuy mang tiếng là chỉ huy cao nhất nhưng có vẻ tướng Giáp bị lấn át nhiều nên cũng không có tiếng nói trong các vấn để chiến lược đâu. Do đó có thể nói trong giai đoạn chống Mỹ, tướng Giáp về cơ bản không có thực quyền.
Cụ nhầm nhé! Chức vụ Tổng tư lệnh này là chức danh hẳn hoi và ko phải lúc nào cũng do Tổng thống nắm đâu cụ ạ! Đây là chức vụ chiến tranh. Còn các nước khác thì đó là chức vụ thời bình.
Với lại cụ so sánh thế là sai. VD các nước có Tổng thống - Phó Tổng thống thì ko có Thủ-tướng, mà có Tổng thống - Thủ-tướng thì ko có Phó Tổng thống nhưng VN ta có cả đó thôi. Cụ đừng áp đặt chế độ nước này với nước khác làm gì cả.

XSim

Xe container
Cụ nhầm nhé! Chức vụ Tổng tư lệnh này là chức danh hẳn hoi và ko phải lúc nào cũng do Tổng thống nắm đâu cụ ạ! Đây là chức vụ chiến tranh. Còn các nước khác thì đó là chức vụ thời bình.
Với lại cụ so sánh thế là sai. VD các nước có Tổng thống - Phó Tổng thống thì ko có Thủ-tướng, mà có Tổng thống - Thủ-tướng thì ko có Phó Tổng thống nhưng VN ta có cả đó thôi. Cụ đừng áp đặt chế độ nước này với nước khác làm gì cả.
Thế cụ định so tướng Giáp với vị trí "Tổng tư lệnh" nào trên thế giới? Chắc không phải so với Stalin rồi phỏng?