[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

Phỡn

Xe tăng
Balzac không nghèo 1 tí nào cụ nhé. Gia đình Balzac tương đối có địa vị và tài chính tốt. Ngài Balzac là tiêu biểu của 1 quý ông Pháp: đồ đạc xa hoa, nhiều tình nhân (và nhiều trong số đó là các quý bà giàu có sẵn sàng chi tiền cho Balzac), sẵn sàng dốc túi cho các đầu tư phiêu lưu (phần lớn là thua lỗ). Cuối đời Balzac khá giàu.
Chắc cụ nhầm với Victor Hugo rồi, Balzac chết trong nợ nần ạ.
Mà em mới check lại, cụ Balzac cũng sa đoạ lắm chứ không thanh đạm tí nào.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Chắc cụ nhầm với Victor Hugo rồi, Balzac chết trong nợ nần ạ.
Mà cụ Balzac cũng sa đoạ lắm chứ không thanh đạm tí nào.
Tôi nghĩ chắc cụ nhầm. Balzac cuối đời không nghèo đâu ạ:

"On March the 14th 1850, Balzac, now rich and famous, was able to marry Mme Hanska.
On August the 18th 1850, Balzac died."

Dân miền núi TM

Xe điện
Ai đã từng sống qua thời bao cấp, tới thời nay tạm gọi là đủ ăn cho tới khá giả hoặc giàu có thì không ai luyến tiếc gì thời bao cấp cả. Em nói thực thời bao cấp chỉ dành cho những người thích dựa dẫm và không có trách nhiệm với hiện tại và tương lai. Tôi thế hệ gần cuối sống với thời bao cấp (7x đầu), nhìn ánh mắt của mẹ, của các bác hàng xóm mỗi khi tết đến,... nào là lo gạo, lạc, đỗ, lá giong, con gà, miếng thịt,... lo tấm áo cho con, chai rượu cúng,... Bây giờ nghĩ lại mà thấy thương bố mẹ. Giờ không giàu nhưng cũng thảnh thơi, vợ con đi chợ mua đồ tết trong phút mốt, chẳng lo toan lo gì gì nhiều, xã hội đã chuyển mình từ lo miếng ăn cho no chuyển sang chọn ăn cái gì cho ngon, mặc cái gì cho đẹp, đi chơi đâu cho vui. Xã hội như thế chẳng hạnh phúc gấp vạn lần bao cấp tem phiếu ...
Vậy nên việc nước bạn vứt mẹ nó cái giáo điều lý luận, vứt mẹ nó bao cấp đi thì tự khắc cuộc sống đã tự chuyển mình rồi. Làm dân khổ thì lãnh đạo cũng chẳng ra deck gì, em nói thật ;))
Cuba phải thay đổi sớm thôi. Các cuộc cách mạng đều từ việc thiếu bánh mỳ và gạo, bãi caribe thì quanh năm bão rồi động đất. Bắc Triều còn gần anh Tàu và Nga chứ cõi đấy thì khó cứu.
Các cụ vẫn bảo : Bán anh em xa, Mua láng giềng gần.

Phỡn

Xe tăng
Tôi nghĩ chắc cụ nhầm. Balzac cuối đời không nghèo đâu ạ:

"On March the 14th 1850, Balzac, now rich and famous, was able to marry Mme Hanska.
On August the 18th 1850, Balzac died."
Sắp chết hình như mới hết nghèo đấy cụ, trình em thì chỉ GG translate thôi ;))
Vào tháng 1 năm 1842, Balzac biết tin về cái chết của Wenceslas Hanski. Bây giờ anh ấy có nhiều kỳ vọng về việc kết hôn với Éveline, nhưng có rất nhiều trở ngại, đặc biệt là khoản nợ không thể giải thích được của anh ấy. Trên thực tế, cô ấy đã kìm hãm trong nhiều năm, và giai đoạn 1842–48 cho thấy Balzac tiếp tục và thậm chí tăng cường hoạt động văn học của mình với hy vọng điên cuồng giành được cô ấy, mặc dù anh ấy phải đối mặt với tình trạng sức khỏe ngày càng nặng.

Balzac đã cho ra đời nhiều tác phẩm đáng chú ý vào đầu và giữa những năm 1840. Chúng bao gồm các kiệt tác Une Ténébreuse Affair (1841; A Shady Business), La Rabouilleuse (1841–42; The Black Sheep), Ursule Mirouët (1841), và một trong những tác phẩm vĩ đại nhất của ông, Splendeurs et misères des courtisanes (1843–47; A Harlot High and Low). Hai kiệt tác cuối cùng của Balzac là La Cousine Bette (1847; Cousin Bette) và Le Cousin Pons (1847; Cousin Pons).

Vào mùa thu năm 1847, Balzac đến lâu đài của Madame Hanska tại Wierzchownia và ở đó cho đến tháng 2 năm 1848. Ông trở lại vào tháng 10 để ở lại, trong tình trạng ốm nặng, cho đến mùa xuân năm 1850. Sau đó, Éveline cuối cùng cũng bằng lòng. Họ kết hôn vào tháng 3 và đến Paris, nơi Balzac sống khổ sở vài tháng trước khi qua đời.

Phỡn

Xe tăng
Cuba phải thay đổi sớm thôi. Các cuộc cách mạng đều từ việc thiếu bánh mỳ và gạo, bãi caribe thì quanh năm bão rồi động đất. Bắc Triều còn gần anh Tàu và Nga chứ cõi đấy thì khó cứu.
Các cụ vẫn bảo : Bán anh em xa, Mua láng giềng gần.
Các cụ sống bạc thế đâu cụ ơi: Vắng anh em xa, có láng giềng gần.

Joker2k

Xe buýt
Em chạ đc đi Cuba nên chả dám phán, chỉ biết mấy chuyên gia sang bên cty em làm việc nhìn thấy gì cũng thấy thích, tặng cái laptop cùi cùi các bạn ấy rưng rưng xúc động lắm ý. Đưa các bạn ấy đi Vịnh Hạ Long chơi các bạn ấy thờ ơ như không, nhưng đưa các bạn ấy đi chợ thì ối zồi ôi luôn, mắt sáng lên, cái gì các bạn ấy cũng thích mua, nhớ nhất là món đồng hồ điện tử (loại vài chục k/cái) các bạn ấy mua vô số luôn, bẩu về nước làm quà mọi người quý lắm luôn.

KeanuR

Xe tăng
Cuba duy trì bao cấp, mọi thứ rẻ,… nhưng quan trọng là dân ko có tiền để mua, và cũng ko có hàng để mua!! Xăng rẻ, 1Usd /10 lít, nhưng ko có, xếp hàng cả km (thật đấy), người dân cả ngày lo xếp hàng. Cuba trong quá khứ đã từng là nước rất phát triển, hạ tầng, nhà cửa rất Tây, nhưng ko được duy tu, bảo dưỡng, nên xuống cấp rất trầm trọng.

Từ những năm 40 -50 thế kỷ trước, Cuba là một trong các nước đầu tiên có tv màu, có những thời điểm, Cuba cũng cấp đến 30-40% sản lượng đường cho tg, nhưng nay ko có gì. Trước cách mạng, Cuba có 3bò/ đầu người, còn hiện tại 4người/ đầu bò (trích câu cậu người ban Cuba)…. Thực sự dân Cuba hiện rất khổ, và cần đổi mới (nhưng có lẽ phải sau thời Fidel), nhưng một khi thay đổi, Cuba sẽ thay đổi rất nhanh về đúng quỹ đạo của nó, khi đó tôi sợ rằng chúng ta sẽ khó có được người anh em Cuba như chúng ta đang có,..
Thực sự e cũng nghĩ nếu ng anh em Cu3 dc bỏ cấm vận thì cũng sẽ nhanh chóng trở thành nước có thu nhập cao, và cuộc sống cũng sẽ nhanh chóng đạt như VN hiện tại (nhanh hơn VN)
Cu3 có lớp người trong ht chính trị vs tri thức vs gọi là tinh hoa đi, đa số gốc TBN
Còn giờ bao cấp tem phiếu thì chắc chỉ dc thủ đô Havana là "bảo tàng chế độ" sướng hơn mà thôi. chứ VN qua cái thời đó rồi bảo sướng hẳn thì chả ai tin nổi

Em chạ đc đi Cuba nên chả dám phán, chỉ biết mấy chuyên gia sang bên cty em làm việc nhìn thấy gì cũng thấy thích, tặng cái laptop cùi cùi các bạn ấy rưng rưng xúc động lắm ý. Đưa các bạn ấy đi Vịnh Hạ Long chơi các bạn ấy thờ ơ như không, nhưng đưa các bạn ấy đi chợ thì ối zồi ôi luôn, mắt sáng lên, cái gì các bạn ấy cũng thích mua, nhớ nhất là món đồng hồ điện tử (loại vài chục k/cái) các bạn ấy mua vô số luôn, bẩu về nước làm quà mọi người quý lắm luôn.
Bạn Ku3 sang giúp CQ ông anh trai em 1 số vấn đề mang tính chất nhà nước, bạn không khoái gà ta nhưng gà công nghiệp chiên bơ tỏi thì ăn khỏe kinh người :))
VN mình có tính hay tặng quà PB nhân dịp nọ, dịp kia, bạn cảm động lắm... rủ bạn đi chợ thì đúng như bác nói, bạn khuân thùng lớn thùng bé quần áo may sẵn đồ lót cho chị em. Khối lượng mua nhiều tới mức mà khi về nước CQ ông anh phải có đề xuất với VNA là hàng của bạn về nước là hàng của xxxx để bạn không bị tính phí vượt kg hành lý.
Nói chung là khó khăn như chúng ta ngày xưa, cái gì cũng quý

Nowherelands

Xe tăng
Ối dời ơi, vậy là bao nhiêu danh nhân như cụ Hải Thượng Lãn Ông, cụ Nguyễn Thiếp, cụ Banzac... tư duy thua cái tư duy chăm chăm ăn sung mặc sướng của cụ à! Ghê thặc!
Xếp cả mấy ông bên trên vào cùng mâm thì kinh rồi. Không thiếu những bạn trình độ lớp 2 nhưng thích bàn chuyện đại sự như này, nhưng công nhận cụ là người tự tin nhất.

polizia

Xe container
Đã nghèo thì lấy đâu ra thanh bình và người dân bằng lòng ở đây ? Bằng lòng thì cũng chỉ là giả tạo vì bất tòng tâm .
Nhiều ông cứ chê Cuba nghèo là nhảy dựng lên , mà 1 đất nước bị bao vây cấm vận thì giàu kiểu gì ? không hiểu các tay đấy muốn gì nữa đây ? Hay cũng thích định hướng người khác ?
Nghèo mà bằng lòng chẳng qua họ ko có thông tin tiếp cận vs thế giới thôi.
Dân Cuba có TV nhưng chắc chỉ xem ăng ten râu loanh quanh vài kênh của chính phủ, ko có đk tiếp xúc internet hay TH kỹ thuật số, ko khác gì ta ngày xưa.
Chứ chả có ở đâu mà nghèo lại bằng lòng cả.

Thích vê Côn

Xe tải
Xếp cả mấy ông bên trên vào cùng mâm thì kinh rồi. Không thiếu những bạn trình độ lớp 2 nhưng thích bàn chuyện đại sự như này, nhưng công nhận cụ là người tự tin nhất.
Tôi sai vụ cụ Balzac, lý do thì khỏi cần.
Tôi lớp 2 thôi, nhưng không có kiểu vơ đũa cả nắm như cậu, mình thèm tiền thì cho là người khác cũng vật vã vì tiền như mình.
Chim sẻ lại đua đòi với ý chí của đại bàng (một đứa trẻ Cuba đang rất đói khát gầy gò, ăn không có mà lại còn sĩ diện chê kem chọn sách)!

Chỉnh sửa cuối:

duongctt

Xe tăng
Ai đã từng sống qua thời bao cấp, tới thời nay tạm gọi là đủ ăn cho tới khá giả hoặc giàu có thì không ai luyến tiếc gì thời bao cấp cả. Em nói thực thời bao cấp chỉ dành cho những người thích dựa dẫm và không có trách nhiệm với hiện tại và tương lai. Tôi thế hệ gần cuối sống với thời bao cấp (7x đầu), nhìn ánh mắt của mẹ, của các bác hàng xóm mỗi khi tết đến,... nào là lo gạo, lạc, đỗ, lá giong, con gà, miếng thịt,... lo tấm áo cho con, chai rượu cúng,... Bây giờ nghĩ lại mà thấy thương bố mẹ. Giờ không giàu nhưng cũng thảnh thơi, vợ con đi chợ mua đồ tết trong phút mốt, chẳng lo toan lo gì gì nhiều, xã hội đã chuyển mình từ lo miếng ăn cho no chuyển sang chọn ăn cái gì cho ngon, mặc cái gì cho đẹp, đi chơi đâu cho vui. Xã hội như thế chẳng hạnh phúc gấp vạn lần bao cấp tem phiếu ...
Vậy nên việc nước bạn vứt mẹ nó cái giáo điều lý luận, vứt mẹ nó bao cấp đi thì tự khắc cuộc sống đã tự chuyển mình rồi. Làm dân khổ thì lãnh đạo cũng chẳng ra deck gì, em nói thật ;))
Em đồng ý với cụ, với em thà giầu mà sướng còn hơn nghèo mà khổ =))
Các anh 53 - 6 thì em không biết, em nghe các anh ấy chém mà hoang mang quá, không biết chọn theo con tym hay nghe lý trí nữa đây :D

gocart

Xe cút kít
Lạy thánh.
Vật chất với thánh có thể là thứ tối quan trọng tới mức có thể coi thường mọi thứ khác, đó là việc của thánh.
Nhưng đừng áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác, buồn cười lắm.
Trích từ clip idol của thánh post đây, không lại bảo có mùi định hướng.
Clips này nói lên một điều là thiếu sách.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Những năm qua, Cuba mất 10% dân số, vì tìm mọi cách… vượt biên! Nhưng mình rất tin ở tương lai của Cuba (mình lo là lo cho chính mình!). Hãy nhìn khách sạn hơn 100 năm của bạn

Hay nhìn công trình nhà thờ của bạn

Tóm lại, họ có lịch sử, họ có nền tảng (cả về con người, cách tư duy,…). Mọi thứ khó khăn hiện tại là lỗi hệ thống, lịch sử sẽ tự điều tiết, kéo nó về đúng quỹ đạo (còn hiện tại, Bạn rất nghèo, là điều ko cần bàn cãi),

hd-vt

Xe container
Hồi thời Obama sắp ký bình thường hóa bỏ cấm vận với CB. Em nghĩ CB sắp ngon rồi, cụ Việt lào :P giờ sang đấy định cư, được dân Cu quý, cơ hội làm ăn chắc chắn đầy rẫy. Nhưng than ôi, ngài Ô về vườn, đ/c đại tá Đỗ Nam Trum lên, tèo cái dự ớn, C3 lại trở lại mạnh mẽ như...xưa. Tiếc.

giang.nguyen

Xe điện
Muốn lắm chứ... trước thời obama đã gần như tiến tới 1 thoả thuận nhưng trump, biden thì không chiụ. Cái naỳ chủ yếu phía Mỹ chứ cuba muốn cũng chẳng được.
Do đặc thù của Cuba, là giới tinh hoa Cuba kiều đó cụ.

Dân Cuba kiều có mặt tại nước Mỹ từ sớm, và giới cuba kiều này liên kết với giới chính trị và quân đội Mỹ theo truyền thống lịch sử, nên lực ảnh hưởng của họ tới chính trường Mỹ là rất lớn.

Một lý do quan trọng khác nữa là Cuba lại nằm ngay điểm tử sát sườn, án ngữ vùng sân sau của Mỹ, khác với VN cách xa Mỹ nửa vòng trái đất, nên việc thả Cuba bị vướng mắc kìm kẹp rất nhiều, cả về nguyên nhân chính trị, lẫn vị thế địa chính trị.

Vấn đề Cuba, với sức nặng gần với vấn đề Phá thai và Quyền sử dụng súng, luôn là cái đề tài nóng hôi hổi mỗi kỳ tranh cử tổng thống nên ko gỡ nổi ra đâu.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Có khi nào lý do hiện tại đất nước Cuba anh em đang khó khăn, vất vả như vậy vì đang phải canh giữ giấc ngủ cho VN chúng ta không các Cụ nhỉ?
Vậy khi đến phiên đổi gác, chúng ta đứng gác cho họ ngủ thì họ lại nhanh chóng phát triển rực rỡ thôi.

hd-vt

Xe container
Tháng 9 năm 1982 tụi em bước chân xuống cầu thang ở sân bay Gander. Không hiểu sao họ lại biết trên máy bay có mấy ông VN. Mấy xxx uniform đứng ngay chân cầu thang, cầm lá cờ đỏ sao vàng phất phất, hỏi lơ lớ bằng tiếng Việt: "Các ông là người Việt Nam àh, muốn ở lại theo chúng tôi!". Tụi em xua tay, lắc đầu "cảm ơn!" và đi theo đoàn khách vào phòng chờ để bay tiếp!
Thời ấy, như đoàn cụ tuyền lý lịch sáng ngời.

coolpix8700

Xe ngựa
Thời ấy, như đoàn cụ tuyền lý lịch sáng ngời.
Em ở xứ mũi lõ liên tục cũng 17 năm. Liên tục trên 2 năm, chứ đi về 1 tháng hay ít hơn không cộng vào. Có thời bà xã gọi điện không thấy em trả lời là biết đang ở nước ngoài, chứ lúc đi em cũng chẳng nói.
Ở Đức em đưa cả vợ/con sang và bên ấy tụi em có cửa hàng.
Nhưng kiếm hòm hòm là đóng cửa kéo nhau về. Thời gian đầu mới về bà xã luôn miệng "Không dại nào bằng dại nào", bây giờ thỉnh thoảng lại tự phục "Sao hồi ấy mình lại làm được như thế!" (tức là cầy bục mặt)!

hd-vt

Xe container
Em ở xứ mũi lõ liên tục cũng 17 năm. Liên tục trên 2 năm, chứ đi về 1 tháng hay ít hơn không cộng vào. Có thời bà xã gọi điện không thấy em trả lời là biết đang ở nước ngoài, chứ lúc đi em cũng chẳng nói.
Ở Đức em đưa cả vợ/con sang và bên ấy tụi em có cửa hàng.
Nhưng kiếm hòm hòm là đóng cửa kéo nhau về. Thời gian đầu mới về bà xã luôn miệng "Không dại nào bằng dại nào", bây giờ thỉnh thoảng lại tự phục "Sao hồi ấy mình lại làm được như thế!" (tức là cầy bục mặt)!
Cụ là giỏi ạ.
Chú em đi 2 lần, phó tiến sỹ, sau về làm tới vụ trưởng....
Cô em: xời ông này ngày đi họp lấy phong bì, tối ngủ khì khì, chứ nghiên cứu cái gì. :D