[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

lookyoung

Xe tăng
Có em. Thời đấy em thấy sướng. Ai cũng như ai, chả lo trộm cắp, lừa gạt, thất nghiệp, chả lo cơm áo gạo tiền đóng góp lọ kia. Không lo giảm cân, khỏi lo thể dục. Nghèo đều và vô tư.
Nói cụ đừng hiểu nhầm nhưng tôi nghĩ chắc cụ con em cán bộ chế độ, tem phiếu đầy đủ.

Ko phải đóng góp bằng tiền vì làm gì có, nhưng bằng sức, bằng lao động. Còn trộm cắp thì chắc cụ nhầm chứ hồi đấy ở tập thể chậu nhựa, dây phơi đồng, dép bỏ ngoài cửa hở ra là mất ngay.

Tôi có nhiều kỷ niệm với thời đấy, cũng hoài niệm nhưng bảo để quay lại sống như thế thì xin lỗi là ko bao giờ.

Leanh65

Xe container
C
Nói cụ đừng hiểu nhầm nhưng tôi nghĩ chắc cụ con em cán bộ chế độ, tem phiếu đầy đủ.

Ko phải đóng góp bằng tiền vì làm gì có, nhưng bằng sức, bằng lao động. Còn trộm cắp thì chắc cụ nhầm chứ hồi đấy ở tập thể chậu nhựa, dây phơi đồng, dép bỏ ngoài cửa hở ra là mất ngay.

Tôi có nhiều kỷ niệm với thời đấy, cũng hoài niệm nhưng bảo để quay lại sống như thế thì xin lỗi là ko bao giờ.
Hiz, cụ nhầm rồi. Nhà em có tận 3 ông ae ông nội là địa chủ lận. Bản thân ông nội em là y sỹ, cơ sở cm bị pháp bắt đưa đi giam cầm ở nhà tù với đủ hình phạt man rợ, nhưng vì là nghề y nên có chữa trị cho binh linh pháp. Sau hòa bình lại về làm bệnh xá nhưng cm nghi ngờ hợp tác với pháp nên cả gđ chả ai oảng viên- dù ông bí thư huyện ủy bạn tù xác nhận trong sạch, thì cụ bảo con em cđ cái nỗi gì. Chỉ khi ông nội em gần mất lúc 90 tuổi mới được sửa sai công nhận cblt, lúc đấy bố em cũng hơn 70 tuổi rồi cụ ạ.

Eagle No.1

Xe buýt
Có em. Thời đấy em thấy sướng. Ai cũng như ai, chả lo trộm cắp, lừa gạt, thất nghiệp, chả lo cơm áo gạo tiền đóng góp lọ kia. Không lo giảm cân, khỏi lo thể dục. Nghèo đều và vô tư.
Cụ quá may mắn vì khu của cụ hồi đó ko có trộm cắp. Những năm 80 em thấy hở đôi dép là mất, phơi quần áo mất quần áo, trộm gà vịt...., Nói chung hở cái gì mất cái đấy.

Còn cạnh nhà em là nhà một bác hay đi công tác nước ngoài, nhà bác ấy cái gì cũng có, trẻ con cả xóm thèm nhỏ dãi bánh, kẹo, sữa ngoại của con bác ấy. Nên từ bé em đã thấy ko có sự nghèo đều.

Leanh65

Xe container
Cụ quá may mắn vì khu của cụ hồi đó ko có trộm cắp. Những năm 80 em thấy hở đôi dép là mất, phơi quần áo mất quần áo, trộm gà vịt...., Nói chung hở cái gì mất cái đấy.

Còn cạnh nhà em là nhà một bác hay đi công tác nước ngoài, nhà bác ấy cái gì cũng có, trẻ con cả xóm thèm nhỏ dãi bánh, kẹo, sữa ngoại của con bác ấy. Nên từ bé em đã thấy ko có sự nghèo đều.
Em ở nông thôn, không phải tp nên không biết các khu tập thể các cụ trộm cắp thế nào. Còn các bến tàu, bến xe ..thì chỉ thấy trộm cắp, móc túi, úp xu..từ những năm 8x sau này. Còn gđ trước, sau 75 làm gì có.

Eagle No.1

Xe buýt
Em ở nông thôn, không phải tp nên không biết các khu tập thể các cụ trộm cắp thế nào. Còn các bến tàu, bến xe ..thì chỉ thấy trộm cắp, móc túi, úp xu..từ những năm 8x sau này. Còn gđ trước, sau 75 làm gì có.
Những năm 75-76 em còn nhỏ nên em ko để ý. Nhưng khoảng năm 80 trở đi thì em nhớ. Lúc đó bà cụ nhà em là trưởng ban nữ công, công đoàn của cơ quan nên hay đi hoà giải cho các cặp đôi ko hạnh phúc. Vì vậy em nghe được khá nhiều tâm sự của người trong cuộc, toàn những chuyện thâm cung bí sử trong cơ quan, từ ngoại tình với bác tổng GĐ để chạy chỗ ngon cho đến những mánh khoé trộm cắp vặt của chủ bảo vệ. Vì vậy với em thời bao cấp ko đẹp tỉ nào.

hoviba

Xe container
Em có tìm hiểu thêm thông tin về chuyến du lịch ở Cuba tại hãng du lịch tại Séc, nên chia sẻ thêm lên đây.

Với kỳ nghỉ ở Cuba, bạn không chỉ được tham quan và nghỉ dưỡng ở các bãi biển kéo dài 20 km nổi tiếng ở khu nghỉ mát vùng Varadero, mà còn có thể đi thăm các đảo nhỏ dọc bờ biển, các rạn san hô, hang động, núi, vịnh và những dòng sông còn hoang dã. Có hơn 4 000 hòn đảo nhỏ và đảo san hô được gọi là cayos ở gần các bờ biển của Cuba. Hòn đảo lớn nhất có tên gọi là Isla de la Juventud - Đảo của Tuổi trẻ, trước đây hòn đảo này còn được gọi là Isla de Pinos.

Cuba là một hòn đảo đã từng được coi là một hòn ngọc huyền thoại và hiện tại cuộc sống nơi đây vẫn diễn ra sôi nổi, bất chấp mọi khó khăn do chủ nghĩa xã hội vẫn đang diễn ra tại đây. Do bị Mỹ cô lập và cấm vận, Cuba đã giữ lại được bầu không khí của một thời kỳ bình yên, của xã hội Séc những năm thập niên 60, 70 của thế kỷ trước. Đất nước Cuba sẽ thật kỳ lạ đối với những người khách du lịch tới đây để tìm lại cuộc sống chậm rãi và đầy truyền thống. Bạn hãy tận hưởng niềm vui và sự thư giãn mà khung cảnh nơi đây đem lại. Cuba sẽ lưu lại ở trong trái tim bạn suốt đời. Chào mừng bạn đến với Cuba và hãy bất đầu khám phá miền đất lý thú này ...

Những thông tin quan trọng mà bạn cần biết khi đi du lịch tới Cuba:

* Từ ngày 1 tháng 5 năm 2010, Cuba hoàn toàn yêu cầu bảo hiểm du lịch để chi trả các chi phí y tế trong toàn bộ thời gian lưu trú của bạn. Du khách không có bảo hiểm du lịch khi nhập cảnh sẽ phải mua bảo hiểm trực tiếp tại sân bay. Giá của bảo hiểm này phải nằm trong khoảng 1,5-3 EUR mỗi ngày. Bạn nên mua bảo hiểm khi vẫn còn ở Cộng hòa Séc, vì việc mua bảo hiểm tại sân bay có thể khá phức tạp.

* Khí hậu và quần áo mang theo: Ở vùng khí hậu nhiệt đới của vùng Caribê, các bạn nên mang theo quần áo loại nhẹ, đặc biệt là vải cotton là tốt nhất. Trong trường hợp buổi tối khá mát mẻ hoặc hơi lạnh, đặc biệt là trong tháng 12 và tháng 1, cũng như trong những không gian có điều hòa, bạn cũng có thể sử dụng áo khoác hoặc áo len nhẹ.

* Các chương trình giáo dục và các chuyến đi tham quan tùy chọn: Chúng được tổ chức ở dạng tối ưu bởi nhà cung cấp dịch vụ địa phương ở tất cả các địa điểm. Bạn có thể tự tìm hiểu qua các lời đề nghị chi tiết về các chuyến đi tùy chọn tại nơi lưu trú. Khi quyết định tham gia các chương trình này, bạn phải tính đến sự khác biệt về điều kiện tự nhiên, kinh tế, xã hội của địa phương cũng như sự khác biệt về văn hóa, suy nghĩ và hành vi của người dân địa phương. Sự hiểu biết, khoan dung và linh hoạt từ phía du khách là điều kiện tiên quyết cần thiết, để giúp bạn có thể tận hưởng tối đa những lợi ích mà các chương trình đem lại.

* Điện thoại di động và Internet: Kết nối điện thoại và internet thông qua các nhà khai thác điện thoại di động GSM chính thức của CH Séc hoạt động ở cả khu vực Varadero và Havana. Nhưng một phần lớn của Cuba không được bao phủ bởi sóng tín hiệu. Cường độ tín hiệu phát sóng đôi khi có thể là một trở ngại đối với bạn. Bạn vui lòng hỏi trước với nhà cung cấp dịch vụ di động của bạn tại Séc về phạm vi và khả năng chuyển vùng mạng của bạn trước khi rời khỏi Séc. Truy cập Internet thường có tính phí tại các khách sạn thuộc hạng cao hơn, nên bạn cũng nên đọc kỹ mô tả của từng khách sạn. Các quán cà phê Internet cũng hoạt động ở hầu hết các nơi lưu trú. Trong trường hợp khẩn cấp, truy cập Internet có thể được sắp xếp thông qua một đại lý dịch vụ có tính phí tại từng địa phương ở Cuba. Tuy nhiên, những kết nối e-mail từ các trung tâm này thường gặp khó khăn hơn.

* Điện sinh hoạt: Ở một số khách sạn, bạn vẫn có thể tìm thấy nguồn điện xoay chiều 110 V. Các ổ điện này thường có phích cắm tiêu chuẩn Mỹ có chân dẹt. Để sử dụng các thiết bị điện, bạn sẽ cần một bộ chuyển đổi du lịch (bạn nên mua tahi Séc sẽ rẻ hơn so với mua ở Cuba). Cũng như các nước trong khu vực này, tình trạng mất điện cũng hay xảy ra ở Cuba. Các khách sạn hạng cao hơn thường có nguồn năng lượng dự phòng cho những trường hợp tương tự, tuy nhiên, không phải lúc nào các nguồn năng lượng này cũng có thể bù đắp đầy đủ cho những trường hợp mất điện lâu dài hoặc nghiêm trọng. Do đó các bạn cũng phải lường trước những trường hợp bị mất điện bất khả kháng.

* Chỗ ở: Phòng khách sạn thường được trang bị giường đôi, với nhiều kích cỡ khác nhau, từ giường đôi thông thường đến giường cỡ Queen rộng hơn cho đến giường cỡ King rộng nhất. Trong một số khách sạn, cái gọi là loại "phòng đôi kiểu Mỹ", với hai giường cỡ Queen rộng, cũng hay được sử dụng trong bối cảnh này. Giường phụ không được kê trong những phòng như vậy, và một trẻ em hoặc tối đa 2 trẻ em sẽ phải ngủ chung giường với cha mẹ.

* Bãi biển - bơi lội: Do có dòng chảy ngầm dọc theo một số bãi biển, địa phương luôn khuyến cáo bạn không nên bơi xa ra biển và cẩn thận khi áp dụng các môn thể thao dưới nước như chèo thuyền hoặc lướt ván, thuyền buồm.

Việc phụ nữ tắm nắng "để ngực trần" đôi khi bị người dân địa phương phản đối và do đó không được khuyến khích. Các bãi biển trong các khu nghỉ dưỡng là một phần của ưu đãi đối với các tour nghỉ dưỡng. Nhưng điều này cũng không loại trừ bạn phải để ý tới các biện pháp phòng ngừa móc túi và tội phạm vặt thông thường có thể xảy ra.

* Tiền tệ: Cuba vẫn sử dụng 2 đồng tiền quốc gia. Đồng peso có thể chuyển đổi (CUC) là loại tiền dành cho người nước ngoài, bạn nhận được loại tiền này khi rút tiền từ máy ATM hoặc tại ngân hàng. Đồng peso Cuba (CUP) dành cho người Cuba. Bạn cũng có thể thanh toán bằng những đồng tiền này nếu bạn có thể lấy đổi lấy chúng, ví dụ: bạn có thể đổi tiền này ở chợ, và mua bằng đồng CUP sẽ rẻ hơn nhiều.

Bạn có thể sử dụng cả Euro và USD để đổi tiền, nhưng đồng Euro thuận tiện hơn. Thẻ thanh toán quốc tế (Visa, Eurocard hoặc Mastercard) được chấp nhận ở mọi khách sạn lớn cũng như các cửa hàng và các nhà hàng lớn. Nhưng chú ý là các thẻ thanh toán của các công ty Mỹ như American Express sẽ không thể được sử dụng ở Cuba.

* Tiền típ: Tiền boa là một phần quan trọng trong thu nhập của cư dân và thường cả gia đình người dân kinh doanh làm dịch vụ sẽ trông chờ vào khoản tiền này. Ngoài các dịch vụ khách sạn (ví dụ: phí Tip dịch vụ phòng, thường là 10 EUR mỗi phòng/lần lưu trú), theo thông lệ, tiền boa cho hướng dẫn viên địa phương (khoảng 2 EUR mỗi người và chuyến đi trong ngày) và tài xế xe buýt (1-2 EUR mỗi người và chuyến đi trong ngày). Nó được chấp nhận như một quy tắc nhất định đối với các dịch vụ yêu cầu đặt cọc tượng trưng (ví dụ: cung cấp khăn tắm tại hồ bơi hoặc trên bãi biển), thường là các khách hàng không yêu cầu trả lại khoản đặt cọc này và coi như là trả tiền Tip cho người làm dịch vụ. Ngoài tiền, những món quà nhỏ cũng được chấp nhận để trả công, như bật lửa, bút, móc chìa khóa, mỹ phẩm, quần áo... Thế nên bạn có thể tip bằng tiền hoặc hiện vật (nhất là những sản phẩm mang theo từ nước ngoài vào). Không có gì lạ khi việc bạn sẵn sàng típ thể hiện sự hài lòng về chất lượng dịch vụ mà bạn nhận được.

* Thị thực du lịch: kể từ ngày 19 tháng 1 năm 2000, hiệp định miễn thị thực giữa Cộng hòa Séc và Cuba ngừng áp dụng, và kể từ ngày đó, khách du lịch Séc cần có thị thực để đến Cuba. Nếu là lưu trú du lịch, Lãnh sự quán Cuba cấp thị thực dưới dạng thẻ du lịch. Thẻ này có thể được sắp xếp thông qua một công ty du lịch. Thị thực phải được đảm bảo trước khi khởi hành. Thẻ du lịch cho phép bạn lưu trú trên lãnh thổ Cuba trong thời gian 30 ngày. Thẻ du lịch phải được lấy trước khi khởi hành đến Cuba, vì không thể lấy được nó sau khi bạn đến sân bay Cuba.

Khi nhập cảnh, phần có dấu của thẻ visa được nhân viên sân bay trả lại cho khách và phải được lưu cùng với giấy tờ thông hành. Hải quan biên giới thu lại phần này khi bạn làm thủ tục tại sân bay trước khi rời khỏi đất nước. Nếu bạn làm mất phần đóng dấu này của thẻ thị thực, bạn phải trải qua một thủ tục hành chính dài và trả phí hành chính 35 EUR cho một thẻ mới ngay tại chỗ.

* Hộ chiếu: khi đến, lễ tân khách sạn thu hộ chiếu và các phần có dấu của thẻ visa để đăng ký. Những người có giấy tờ thông hành từ các quốc gia khác ngoài Cộng hòa Séc có nghĩa vụ bảo đảm các giấy tờ cần thiết cho chuyến đi tại đại sứ quán hoặc lãnh sự quán có liên quan.

Không được phép mang hàng hóa (ví dụ như quà tặng) vào Cuba ngoài các vật dụng cho mục đích sử dụng cá nhân, giá trị không vượt quá 250 USD. Khi nhập khẩu hàng hóa có giá trị từ 50-250 USD, bạn phải hoàn thành tờ khai hải quan, mẫu tờ khai này sẽ được cung cấp cho bạn tại sân bay theo yêu cầu.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
CuBa cấp visa rời ko dán hộ chiếu mà cụ, kể cả sinh viên Việt Nam sang Cuba chơi từ ngả Pháp cũng đc cấp visa ko dán hộ chiếu để đi Mỹ ko bị vặn vẹo. Thế nên dân Mỹ muốn sang chơi cũng đc cấp Visa rời.
hình như Israel hay Iran gì đó, cũng cấp visa rời

juve99

Xe cút kít
Sợ nhất là có cụ lo Cuba mở cửa cũng như không vì không có gì để làm kinh tế. :))
- Du lịch
- Công nghiệp đường
- Xì gà, thuốc lá.
- Rượu rhum.
Việt Nam mình chưa có nhãn hiệu hàng hóa nào vươn tầm cỡ thế giới thì phải? Quanh đi quẩn lại cũng chỉ phục vụ trong nước, xuất khẩu TQ với bán cho Việt Kiều ở các nước.
VN có nhãn hiệu cao Sao vàng đấy cụ

Leanh65

Xe container
Những năm 75-76 em còn nhỏ nên em ko để ý. Nhưng khoảng năm 80 trở đi thì em nhớ. Lúc đó bà cụ nhà em là trưởng ban nữ công, công đoàn của cơ quan nên hay đi hoà giải cho các cặp đôi ko hạnh phúc. Vì vậy em nghe được khá nhiều tâm sự của người trong cuộc, toàn những chuyện thâm cung bí sử trong cơ quan, từ ngoại tình với bác tổng GĐ để chạy chỗ ngon cho đến những mánh khoé trộm cắp vặt của chủ bảo vệ. Vì vậy với em thời bao cấp ko đẹp tỉ nào.
Hiz, chắc cụ nhầm chứ năm 80 chưa có chức Tổng gđ như bây giờ đâu.😅 mà cũng nói thật là đa số các cụ cứ hay đánh đồng cái thời 8x trở đi là bao cấp chứ theo em thời đó là bao cấp biến tướng rồi. Bao cấp thực sự là trước thời kỳ " khoán sản" cơ. Chắc các cụ ít tuổi không biết🤣 thời ấy nó mới yên bình, chứ cái thời nhiễu nhương " giá- lương - tiền" 8x dở ông dở thằng thì nói làm gì. Quá kinh khủng luôn ý chứ.

Chỉnh sửa cuối:

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Nhà em có quan điểm gần giống với cụ, em đã sống ở thời bao cấp đúng là có khổ, nhưng cũng có nhiều cái tích cực đấy, ví dụ như công nhân thì được cấp nhà (dù nó cũng không phải to lớn). Các khu tập thể đa phần là cấp không cho công nhân, học tập không phải lo học phí. Tóm lại thời đó cứ làm công nhân là có sổ gạo, tem phiếu, có nhà (thường thì sau khoảng một thời gian làm sẽ được cấp nhà-những năm 70-80 là thế), cuộc sống thiếu thốn nhưng lại không phải lo toan nhiều (mà có lo cũng không được). Thời đó, khi tan ca công nhân đa phần đi bộ về nhà (là các khu tập thể gần nhà máy), cả một đoạn đường rộn vang tiếng nói trò truyện, còn trẻ con trong khu tập thể thì khỏi nói, hết học trên lớp là chơi, chơi đủ các trò, từ đánh khăng, đáo, trốn tìm, bơi ao, bới sông ... và vui nhất là tết.
Ngon nhất là vụ cấp nhà, chứ giờ làm công nhân cả đời cũng khó mua được cái nhà như ngày xưa được cấp :P

Eagle No.1

Xe buýt
Hiz, chắc cụ nhầm chứ năm 80 chưa có chức Tổng gđ như bây giờ đâu.😅
Em nghĩ là có vì cơ quan ông bà cụ nhà em đông lắm, ở trong khu nhà em có đến 2 bác giảm đốc, mỗi bác phụ trách một công trình khác nhau nên cái bác chức to hơn các bác giám đốc kia chắc phải gọi là bác tổng.

À mà cái chị sản phẩm của việc ngoại tình đổi chức vụ sinh năm 1970 đó cụ chứ ko phải là sản phẩm của thời 8x đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Em nghĩ là có vì cơ quan ông bà cụ nhà em đông lắm, ở trong khu nhà em có đến 2 bác giảm đốc, mỗi bác phụ trách một công trình khác nhau nên cái bác chức to hơn các bác giám đốc kia chắc phải gọi là bác tổng.

À mà cái chị sản phẩm của việc ngoại tình đổi chức vụ sinh năm 1970 đó cụ chứ ko phải là sản phẩm của thời 8x đâu ạ.
[/URL]
Chưa có đâu cụ. Năm 94 thủ tướng mới ban hành QĐ 91 thí điểm thành lập các tập đoàn, tổng công ty. Còn trước đó thì năm 90 có tổng công ty dầu khí là tiên phong ở phía nam thôi. Lấy đâu ra nv ngoại tình với tổng giám đốc trong khu tập thể ở những năm 8x.🤣

Rookies

Xe tăng
Ok cụ, tôi chưa đến thật, là do tôi chém. Cuba nói tiếng Bồ và em cụ học ở Cuba cũng bằng tiếng Bồ.
Em cụ kia mà học tiếng Bồ thì là học bọn Cu tân rồi!
Cu xịn nó nói tiếng Tây Bán Nhà

Eagle No.1

Xe buýt
[/URL]
Chưa có đâu cụ. Năm 94 thủ tướng mới ban hành QĐ 91 thí điểm thành lập các tập đoàn, tổng công ty. Còn trước đó thì năm 90 có tổng công ty dầu khí là tiên phong ở phía nam thôi. Lấy đâu ra nv ngoại tình với tổng giám đốc trong khu tập thể ở những năm 8x.🤣
Vậy để khi nào em hỏi lại con cụ ấy xem hồi xưa cụ ấy giữ chức vụ gì.

Còn làm cách nào nhân viên ngoại tình với sếp được thì em chịu ko biết đâu 🤪

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Vậy để khi nào em hỏi lại con cụ ấy xem hồi xưa cụ ấy giữ chức vụ gì.

Khu nhà bọn em ở sau năm 75 ko giống như khu tập thể cụ nghĩ đâu. Nó là khu dân cư nhà liền kề sản phẩm của bọn Mỹ được nhà nước thu hồi cấp cho CBCNV cơ quan. trước năm 75 thì nhà em di chuyển khắp nơi theo các công trình trọng điểm của nhà nước. Còn làm cách nào nhân viên ngoại tình với sếp được thì em chịu ko biết đâu 🤪
Hiz, cụ hỏi làm gì cho mất công. "Di chuyển khắp nơi theo các công trình trọng điểm" thì lại càng không có các tổng cty sớm được. Sớm nhất là các tct Sông Đà, lắp máy.. cũng đều sau 9x cả cụ ợ.

Chip2Beo

Xe tải
Nhà em có quan điểm gần giống với cụ, em đã sống ở thời bao cấp đúng là có khổ, nhưng cũng có nhiều cái tích cực đấy, ví dụ như công nhân thì được cấp nhà (dù nó cũng không phải to lớn). Các khu tập thể đa phần là cấp không cho công nhân, học tập không phải lo học phí. Tóm lại thời đó cứ làm công nhân là có sổ gạo, tem phiếu, có nhà (thường thì sau khoảng một thời gian làm sẽ được cấp nhà-những năm 70-80 là thế), cuộc sống thiếu thốn nhưng lại không phải lo toan nhiều (mà có lo cũng không được). Thời đó, khi tan ca công nhân đa phần đi bộ về nhà (là các khu tập thể gần nhà máy), cả một đoạn đường rộn vang tiếng nói trò truyện, còn trẻ con trong khu tập thể thì khỏi nói, hết học trên lớp là chơi, chơi đủ các trò, từ đánh khăng, đáo, trốn tìm, bơi ao, bới sông ... và vui nhất là tết.
Cụ làm em nhớ lại xưa: nhà em được chia 1 căn ở dãy tập thể ngay gần cổng nhà máy, 5 giờ chiều gõ kẻng keng 1 phát là cán bộ, công nhân túa nhau ra cổng rất rôm rả.
Hai bên đường gần cổng sáng thì có mấy hàng xôi, bánh mì, bún - chiều thì có 1 dãy bán rau, thịt, dưa cà,...của mấy cô chú nghỉ hưu.
Tối thứ Bảy thường sẽ chiếu phim tập trung, có cái màn hình tivi to, chiếu phim bộ Trung Quốc, Ấn Độ trong sân trước hội trường của nhà máy, bọn trẻ con sẽ mang ghế đi xí chỗ từ chiều và rủ nhau vặt xoài xanh (nên mấy cành xoài thấp chả bao giờ có quả chín, tụi em không dám trèo cây vì mấy chú bảo vệ phát hiện sẽ quát cho chạy té khói).
Thời đó nghèo nhưng vui.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em nhớ lại xưa: nhà em được chia 1 căn ở dãy tập thể ngay gần cổng nhà máy, 5 giờ chiều gõ kẻng keng 1 phát là cán bộ, công nhân túa nhau ra cổng rất rôm rả.
Hai bên đường gần cổng sáng thì có mấy hàng xôi, bánh mì, bún - chiều thì có 1 dãy bán rau, thịt, dưa cà,...của mấy cô chú nghỉ hưu.
Tối thứ Bảy thường sẽ chiếu phim tập trung, có cái màn hình tivi to, chiếu phim bộ Trung Quốc, Ấn Độ trong sân trước hội trường của nhà máy, bọn trẻ con sẽ mang ghế đi xí chỗ từ chiều và rủ nhau vặt xoài xanh (nên mấy cành xoài thấp chả bao giờ có quả chín, tụi em không dám trèo cây vì mấy chú bảo vệ phát hiện sẽ quát cho chạy té khói).
Thời đó nghèo nhưng vui.
Bố mẹ chúng ta đã gồng lên chịu mọi đắng cay, nhục nhã, em nhấn mạnh chữ này nhé vì thời đó miêu tả ngắn gọn nhất là combo đói khổ + triệt tiêu sự tự do cá nhân, để con cái họ chỉ cảm nhận được "nghèo nhưng vui" mà không phải va chạm những điều đau lòng

lookyoung

Xe tăng
Thời đó nghèo nhưng vui.
Vui vì cụ còn bé chỉ ăn, học và chơi mà chưa phải vật vã với cuộc sống, lo cái ăn cái mặc trong cái thời khó khăn đấy.

Cụ hỏi thử các cụ ở nhà xem có muốn quay lại cái thời vui đấy ko là có câu trả lời ngay.

Phỡn

Xe tăng
Vui vì cụ còn bé chỉ ăn, học và chơi mà chưa phải vật vã với cuộc sống, lo cái ăn cái mặc trong cái thời khó khăn đấy.

Cụ hỏi thử các cụ ở nhà xem có muốn quay lại cái thời vui đấy ko là có câu trả lời ngay.
Bố em năm nay 70, vẫn mê quay lại đấy. Nhưng ở quê trung du miền núi thôi chứ TP với mấy tỉnh đồng bằng chắc là ớn, thiếu thốn đủ đường.
Thời ấy các khu tập thể thì nhà xí đúng là nỗi ám ảnh ;))