[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Trục

Xe ba gác
Vâng cụ. Đến thằng 42t như e, nhìn lướt qua còn tưởng là - thì các con 15t nhìn nhầm ko có j là khó hiểu cả. Và thực tế là có mấy chục thí sinh nhầm. Có cụ phuongan còm trên thông tin là giám thị còn ko chắc chắn kia kìa.
Thực tình có thớt này thì em mới biết đề bài của các con thi đó.
Em chưa nhìn đề nào của con từ lúc nó thi về.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Đề NH năm nay có vẻ dễ đúng ko cccm? điểm vào có thể bị nâng cao

moly

Xe điện
ở đây là không công bằng với nhau. Phần đa các phòng thi là đề nét , các con ko bị hiểu lầm và đoán với suy luận cái vết-. Vậy thiểu só kia bị thiệt. Khi các con trong phòng thi bị tâm lý lại bị cho cái đề gây hiểu nhầm, giờ bắt các con phải chịu trách nhiệm ko đoán ra là lỗi của các con . Như vây là bắt chẹt các con. Nếu lỗi t ất cả, ờ đứa nào có bản lĩnh tốt suy luận ăn điểm thì chấp nhận được. Hơn nữa nếu các con làm bài lỗi gạch thiếu thế đáp án có cho didemr tuyệt đối ko? gv có hiểu là do gạch đứt nét không. Nếu ko chấp nhận tức là bài đó ko chuẩn mà ra một đề bài gây hiểu lầm ko chuẩn thì ko đc đòi hỏi nguwoif thi phải theo đúng đáp án của mình

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
Vâng cụ. Đến thằng 42t như e, nhìn lướt qua còn tưởng là - thì các con 15t nhìn nhầm ko có j là khó hiểu cả. Và thực tế là có mấy chục thí sinh nhầm. Có cụ phuongan còm trên thông tin là giám thị còn ko chắc chắn kia kìa.
Gớm, giám thị bố bảo cũng không dám chắc chắn bác ạ, dù họ quả là chắc chắn 100%.

phuongmit

Xe cút kít
Gớm, giám thị bố bảo cũng không dám chắc chắn bác ạ, dù họ quả là chắc chắn 100%.
Đơn giản là vì giám thị chỉ trông thi, phát hiện sai phạm quy chế thi chứ k có chức năng giải đáp đề thi. Nên thông tin bố mẹ nào trên phây nói là giám thị bảo đấy là dấu - thì 1 là bịa đặt, 2 là giám thị non xanh quá mức đi giải thích 1 sự việc có tính chất quyết định ngoài chức năng nhiệm vụ của mình

Tý phệ

Xe điện
Bọn nó cũng căng thẳng trước khi thi mà cụ.
Khối 9 trường F1 em, học 2 buổi/ngày, chưa kể là phụ đạo buổi tối, 7h30 mới về đến nhà.
Giờ thi xong rồi, kết quả như nào cũng phải chấp nhận, bọn nó cũng cố hết sức rồi.
Vâng. Tối về , đến bữa ăn cũng cứ xị xuống, liền mồm cầu mong con được 7.5 điểm văn thôi là ổn. Vc e cũng động viên bảo thi xong là xong, bỏ ra khỏi đầu, có thay đổi được gì đâu mà cứ phải nghĩ.

BMW X10

Xe điện
Đơn giản là vì giám thị chỉ trông thi, phát hiện sai phạm quy chế thi chứ k có chức năng giải đáp đề thi. Nên thông tin bố mẹ nào trên phây nói là giám thị bảo đấy là dấu - thì 1 là bịa đặt, 2 là giám thị non xanh quá mức đi giải thích 1 sự việc có tính chất quyết định ngoài chức năng nhiệm vụ của mình
Không có đâu bác, trừ phi Giám thị mù chữ.
Cuối đề thi toán có cái câu to oạch: CÁN BỘ COI THI KHÔNG GIẢI THÍCH GÌ THÊM.

poiuy

Xe ba gác
Về cái vụ dấu cộng/trừ trong đề thi:
Nhiều bác lấy điểm nhìn của trung niên từng trải và thành đạt để so sánh với nhận thức của trẻ 15t non nớt lần đầu đi thi knock out ngoài điểm trường học thường nhật thì thật buồn cười.
Người nhà tôi cũng nhầm. Giải xong thấy kết quả không đẹp mới soi kỹ lại, tự lập luận thấy đó là lỗi in ấn. Xong gạch phần sai làm lại, mất chút thời gian.
Về hỏi sao không thắc mắc với giám thị? Cháu nói quy chế cho 15’ gì đó soát đề và thắc mắc. Lúc đầu cháu nhìn lướt không phát hiện, lúc phát hiện ra thì quá giờ quy định, nên không dám hỏi 🤣.
Trẻ con nhiều lúc nó buồn cười lắm😭
5 phút là phát hiện ra cái nó mờ hẳn hay là bị loang mực mất số chứ cái dấu gạch này khó phát hiện, đến khi bập vào mới biết được. Vì vậy không thể đổ cho các cháu không soát đề được.

phuongmit

Xe cút kít
Không có đâu bác, trừ phi Giám thị mù chữ.
Cuối đề thi toán có cái câu to oạch: CÁN BỘ COI THI KHÔNG GIẢI THÍCH GÌ THÊM.
Vầng nếu e là giám thị thì e giả nhời là k biết chứ bố bảo cũng k dám nói đó là âm hay dương. Thế mà có bố mẹ bẩu giám thị nói đấy là âm là bốc phét mạnh

bspvietnam

Xe tăng
Em nghĩ phương án này rất hợp lý.
Đề sai hoặc không rõ ràng, thì làm bài theo cách hiểu của học sinh, chỉ cần xét yếu tố hiểu và biết cách làm, không quan trọng ra đáp số (đề sai/hoặc gây nhầm lẫn có thể dẫn đến không ra đáp số)
Họ có phản hồi đây rồi bác:
Đề Toán lớp 10 Hà Nội in mờ gây hiểu lầm: Sở GD-ĐT nói gì? (docbao.vn)

Trích: "“Sở GD-ĐT Hà Nội sẽ làm việc với hội đồng ra đề ngay sau khi kết thúc môn thi cuối cùng của kỳ thi tuyển sinh lớp 10 chuyên. Sau khi xác minh cụ thể, Sở sẽ có phương án xử lý theo đúng quy định, trên tinh thần bảo đảm quyền lợi và sự công bằng tối đa cho thí sinh”, vị này nói. ".
Một lãnh đạo rất cao cấp của Sở cho biết.

Họ sẽ ra phụ lục dạng: Nếu học sinh nhầm dấu âm "-" ==> chấm theo đáp án như sau ....
Thế là được mà bác.

Tiêu chí là: Các học sinh hiểu đề bài (dù hiểu sai) và giải được bài toán.

BMW X10

Xe điện
Vầng nếu e là giám thị thì e giả nhời là k biết chứ bố bảo cũng k dám nói đó là âm hay dương. Thế mà có bố mẹ bẩu giám thị nói đấy là âm là bốc phét mạnh
Dù sao thì tôi tin là, Ngọng thượng thư cũng sẽ ra cái Chỉ đạo:
+ Đứa nào hiểu là dấu âm và giải như này abcxyz, thì cho nó điểm tối đa.
+ Đây là Phụ lục của Đáp án.

Như thế là công bằng cho hơn 30 cháu "dấu âm" kia.

TorienT

Xe container
Em cũng nghi ngờ vụ này, lại cả giám thị lên mạng nhận nữa thì...

BMW X10

Xe điện
Em nghĩ phương án này rất hợp lý.
Đề sai hoặc không rõ ràng, thì làm bài theo cách hiểu của học sinh, chỉ cần xét yếu tố hiểu và biết cách làm, không quan trọng ra đáp số (đề sai/hoặc gây nhầm lẫn có thể dẫn đến không ra đáp số)
Toán học luôn có đáp số bác ạ, tập rỗng cũng là 1 đáp số hoàn hảo.

Bài trên kia thì tôi không giải với dấu âm "-", nhưng đảm bảo nó có nghiệm là 1 cặp số thực.

phuongmit

Xe cút kít
Dù sao thì tôi tin là, Ngọng thượng thư cũng sẽ ra cái Chỉ đạo:
+ Đứa nào hiểu là dấu âm và giải như này abcxyz, thì cho nó điểm tối đa.
+ Đây là Phụ lục của Đáp án.

Như thế là công bằng cho hơn 30 cháu "dấu âm" kia.
Em cũng nghi ngờ vụ này, lại cả giám thị lên mạng nhận nữa thì...
Bỏ qua việc xác thực chuyện giám thị nói là âm hay dương thì hoàn toàn có thể chấm theo chiều hướng tư duy đó là âm cho các thí sinh đã làm, miễn là các cháu giải đúng công thức, cong ăn cong, thẳng ăn thẳng, dương có đáp án mà âm cũng có, chả sao cả

Matxech

Xe container
Em lúc nhận đc tin nhắn của CNN là đã đỗ, em đang ở dưới đất nhảy lêb giường từ giường nhảy xuống đất rồi đi tìm con để thông báo, lúc đó hai mẹ con em đang đi chơi với các bạn cùng lớp 9. Xong gọi cho chồng, chồng em cứ ko tin, sợ nhầm 😂
Con mình lúc có kq cnn cả nhà đang mở minh châu quan lạn
Vừa bắt đầu ăn thì có tb điểm chưa có kq
2 bố con bỏ cả ăn để vào web trường tìm ko được
Bực mình kệ con bé cầm đt tìn bố ngồi chén mà ko yên
30’ sau có tb chúc mừng . 2 bố con ôm nhau hú hét ầm ĩ cả quán ăn mọi ng trố mắt ra nhìn xấu hổ quá
Hôm sau bỏ dở cuộc chơi về hn làm thủ tục nhập học
Còn cu lớn nhận kq ktqd trên đường phượt miền trung táy nguyên đang về đến qtri
Phấn khởi dừng luôn vào quán nước để chia vui cùng ông con

meodenminh

Xe điện
Hehe. Có ý kiến chính thức từ GT không? Nếu nghe PH nói thì thôi. Vì "quan thì tham - dân thì gian" lão :))
P/s; không có cái hội đồng nào ngẫn đến mức tự đưa ra làm cả 2 cách cả + và - cả.
Thường sẽ trả lời để xem xét xin ý kiến... thế là hết giờ. Sai dân chịu , nhiều việc bé tý bây giờ còn đẩy lên T hủ tư ớ ng quyết cơ mà. Có quyết, nhỡ mà sai có mà chịu trách nhiệm à

vihali

Xe container
Về cái vụ dấu cộng/trừ trong đề thi:
Nhiều bác lấy điểm nhìn của trung niên từng trải và thành đạt để so sánh với nhận thức của trẻ 15t non nớt lần đầu đi thi knock out ngoài điểm trường học thường nhật thì thật buồn cười.
Người nhà tôi cũng nhầm. Giải xong thấy kết quả không đẹp mới soi kỹ lại, tự lập luận thấy đó là lỗi in ấn. Xong gạch phần sai làm lại, mất chút thời gian.
Về hỏi sao không thắc mắc với giám thị? Cháu nói quy chế cho 15’ gì đó soát đề và thắc mắc. Lúc đầu cháu nhìn lướt không phát hiện, lúc phát hiện ra thì quá giờ quy định, nên không dám hỏi 🤣.
Trẻ con nhiều lúc nó buồn cười lắm😭
Nhìn ảnh đầu tiên, em đọc là dấu trừ. Em cũng dạy toán, khoa học, từng trải cũng nhiều nhưng vụ này cũng dính.

Hs ko có nghĩa vụ suy diễn dấu gạch ngang là liền nét. Soi theo tiêu chuẩn là nét ngang phải liền mà có đứt nét thì đề lỗi, phân số ko đúng format.

Em thử đưa lên VD khác lên fb, ai cũng đọc là -

À mà mời các cụ giải hệ phương trình x, y này. Nếu bị lỗi in x thiếu nét, các cụ có biết mà thắc mắc ko?

ko?