[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

NewVegas

Xe tải
Xét tuyển đầu vào bằng điểm IELTS như nhiều trường đang làm hiện nay em thấy đỡ áp lực cho học sinh và cũng tăng chất lượng đầu vào. Nếu luyện thi đại học thì lại quay lại như cách đây 30 năm thế hệ bố mẹ suốt ngày học lò luyện thi và luyện bộ đề rồi cụ.
Khác nhiều chứ cụ. Trước đây mỗi trường thi 1 đề và thi đỗ là con đường duy nhất. Giờ thì đủ hình thức tuyển sinh: tiếng Anh + học bạ, các giải HSG truyền thống, thành tích các cuộc thi khoa học, công nghệ, kỳ thi năng lực (tương tự như thi SAT vào các ĐH ở Mỹ). Cái hay của kỳ thi năng lực là một năm tổ chức nhiều lần, bảo lưu kết quả tốt nhất, tại nhiều điểm thi ở các địa phương khác nhau, cùng một kết quả được nhiều trường công nhận.
Để đạt kết quả thi năng lực cao, học sinh cần một quá trình tích luỹ kiến thức nền tảng, luyện thi để làm quen với thời gian, phản xạ nhằm tối ưu hoá số điểm chỉ là bước cuối. Việc học gạo thuộc lòng như ngày xưa không ăn thua vì ngân hàng câu hỏi là vô cùng lớn. Ngoài ra tính đa dạng của câu hỏi, phổ điểm rộng cũng giúp phân loại học sinh rất tốt. Tốt hơn nhiều bài thi tốt nghiệp 3 trong 1 khi mất 5 điểm cho học sinh hoàn thành cấp 3 và chỉ còn 5 điểm để phân loại học sinh trung bình, khá, giỏi.

my.eb

Xe điện
Đỏ: cụ nói y choang ông cụ nhà e. :))
Em cá ông cụ nhà cụ là thầy giáo về hưu,
Vì ông cụ nhà cụ cũng nói y chang như ông cụ nhà em :D
Ông cụ nhà em dạy Toán, hơn 80t rùi, hôm qua nóng thế mà cụ bắc ghế ra hè ngồi, đợi thẳng cháu về. Thằng bé về đến sân cụ đã hỏi có đề ko, em thì ko mang tờ đề nên chỉ chìa bản chụp trong đt ra cho cụ xem, mà cụ ko cần đeo kính vẫn đọc vanh vách.

meodenminh

Xe điện
Toán khó hơn năm ngoái ở câu hình C đó cụ, Vi-et năm nay cũng phức tạp hơn, nói chung ko dễ hơn đâu ạ.

* Quả cộng trừ kia giờ bỏ hẳn điểm câu ấy đi coi như thủ khoa thì cũng 9đ thui, vậy có ok ko các cụ nhỉ? Ko tính điểm câu ấy.
Toán đánh giá dễ hay khó mỗi nơi nói 1 kiểu nhỉ?
Sao không chọn phương án công nhận cả 2 cách giải đều đúng có phải dễ và công bằng hơn không cụ?

phuongmit

Xe cút kít
Toán đánh giá dễ hay khó mỗi nơi nói 1 kiểu nhỉ?
Sao không chọn phương án công nhận cả 2 cách giải đều đúng có phải dễ và công bằng hơn không cụ?
Chốt kèo xong rồi mà cụ

Mytv

Xe điện
Ông cụ nhà em dạy Toán, hơn 80t rùi, hôm qua nóng thế mà cụ bắc ghế ra hè ngồi, đợi thẳng cháu về. Thằng bé về đến sân cụ đã hỏi có đề ko, em thì ko mang tờ đề nên chỉ chìa bản chụp trong đt ra cho cụ xem, mà cụ ko cần đeo kính vẫn đọc vanh vách.
Vâng mợ. Thời con công tác năm nào ông cũng bị nhốt mấy ngày. Mỗi lần về nghe ông kể chuyện nhầm nhọt ối giời ơi lắm:)). Đấy, người ra đề còn nhầm thì chuyện các cháu hiểu sai là bt. Chuyện lần này sai sót do khâu in ấn. Với lại Sở đã rất nhanh có phương án thoả đáng. Rất đáng hoan nghênh

meodenminh

Xe điện
Cụ 80 rồi có giải đc hết các câu trừ câu 5 không cụ?

my.eb

Xe điện
Vâng mợ. Thời con công tác năm nào ông cũng bị nhốt mấy ngày. Mỗi lần về nghe ông kể chuyện nhầm nhọt ối giời ơi lắm:)). Đấy, người ra đề còn nhầm thì chuyện các cháu hiểu sai là bt. Chuyện lần này sai sót do khâu in ấn. Với lại Sở đã rất nhanh có phương án thoả đáng. Rất đáng hoan nghênh
Bố em cũng là một giáo viên cực kỳ tâm huyết. Em phục bố em làm việc hơn 40 năm ko mệt mỏi (các cụ đừng nghĩ em nhầm nhé vì bố em bắt đầu dạy học từ hồi hơn 20t một tý thôi), hồi 65t nghỉ hưu rồi mà bố em vẫn kèm thêm cho mấy thằng cu con vì bố mẹ chúng nó nhờ ác liệt quá :D, mà bố em giảng vẫn sang sảng, mắt đọc ko cần đeo kính...
Cụ 80 rồi có giải đc hết các câu trừ câu 5 không cụ?
Em ko hỏi nhưng cụ đừng đùa, hihi, ông cụ nhà em vẫn máu lửa lắm. Hôm qua đọc lướt đề cụ bảo thằng cháu ối giời bài 1,2 ăn ngon ko phải nghĩ :D, ơ mà bây giờ ko có toán đố à,
Có thể cụ lâu rồi ko update được dạng bài các cháu đang học, nhưng ông cụ nhà em đã kịp gia truyền một F1 nối nghiệp cụ rồi, nên câu 5 chứ câu 6 cũng chiện nhỏ hehe :D

my.eb

Xe điện
À ông cụ nhà cụ "được" nhốt thì oách dồi :D. Em cũng có bà chị họ "được" nhốt từ cuối tháng 5 chắc hôm nay mới thả :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Chốt kèo xong rồi mà cụ
Vâng theo thống kê có khoảng 30 cháu bị nhầm, và theo các GV toán thì cách làm như nhau xem như đề dạng 2 thôi

BMW X10

Xe điện
Vâng theo thống kê có khoảng 30 cháu bị nhầm, và theo các GV toán thì cách làm như nhau xem như đề dạng 2 thôi
Với dấu -, kết quả lẻ và phức tạp bác ạ.
Mất thêm thời gian.

Bù lại, con tôi bẩu là, nó làm xong trong 60min, mặc dù vẫn phải bỏ qua mấy câu khó.

Xét như thế, 30 cháu kia không bị thiệt thòi.

banmotnucuoi

Xe lăn

Lại thêm đề chuyên lý nếu làm đúng hết cũng chỉ được 9,5đ.
Tất nhiên lấy từ cao xuống thấp, và chưa năm nào có thi sinh đạt điểm tuyệt đối môn chuyên, nhưng nó cứ sao sao ý

Sunrise96

Xe buýt
Nhìn ảnh đầu tiên, em đọc là dấu trừ. Em cũng dạy toán, khoa học, từng trải cũng nhiều nhưng vụ này cũng dính.

Hs ko có nghĩa vụ suy diễn dấu gạch ngang là liền nét. Soi theo tiêu chuẩn là nét ngang phải liền mà có đứt nét thì đề lỗi, phân số ko đúng format.

Em thử đưa lên VD khác lên fb, ai cũng đọc là -

À mà mời các cụ giải hệ phương trình x, y này. Nếu bị lỗi in x thiếu nét, các cụ có biết mà thắc mắc ko?

ko?
Theo tôi với câu toán vào 10 kia thì chấm theo 2 phương án, cháu nào cho là dấu (-) thì chấm theo kiểu dấu (-), cháu nào coi ko có dấu gì cả thì chấm bài theo kiểu ko có dấu gì hết ;))
Hơi vất tí nhưng vui cả làng =))
Em cũng hiểu đề ra là dấu (—)
Trường hợp này, việc chấp nhận 2 đáp án là cách giải quyết hợp lý nhất
Nhớ thời em học đại học năm nhất khoa Tài chính. Cả khoa thi học kỳ môn toán tích phân. Đề cũng ra sai 1 chi tiết nhỏ thôi nhưng dẫn đến cả bài không thể giải được. Em đã góp ý giám thị kiểm tra lại và sửa chỗ sai cho hợp lý. Nhưng em bị giám thị quạt phủ đầu bảo: không biết làm thì ngồi xuống mà suy nghĩ tiếp, đừng phát biểu linh tinh gây hoang mang phòng thi. Đề không bao giờ sai... cảnh cáo em còn tiếp tục khiếu nại sẽ đình chỉ thi
Nhiều phòng thi khác cũng không giải được,hs đều ngồi cắn bút mà không dám ý kiến gì. Hơn nửa tiếng sau tổ toán mới kiểm tra lại và tá hoả chạy báo các phòng sửa đề. Sau buổi hôm đó ông giám thị tươi cười xin lỗi em và nói rằng may phát hiện vẫn kịp, nếu không buổi thi sẽ bị huỷ & phải tổ chức lại.

vihali

Xe container
Em làm thế này đúng không bác? 😂😂😂

View attachment 7898165
Thiếu trường hợp nhé. Lỡ pt1 ko sai mà sai ở pt2 thì sao?

Các cụ thấy hs phải suy diễn đề khổ chưa?

Đỏ: cụ nói y choang ông cụ nhà e. :))
2 cụ nói thế khác nào em được sánh vai cùng các cụ hiu chí. Trưa nay mấy ae cùng tuổi ngồi bấm đốt, thấy phải 15 năm nữa mới đc về. Bữa cháo longlon trầm hẳn.

Smile1102

Xe container
Con mình lúc có kq cnn cả nhà đang mở minh châu quan lạn
Vừa bắt đầu ăn thì có tb điểm chưa có kq
2 bố con bỏ cả ăn để vào web trường tìm ko được
Bực mình kệ con bé cầm đt tìn bố ngồi chén mà ko yên
30’ sau có tb chúc mừng . 2 bố con ôm nhau hú hét ầm ĩ cả quán ăn mọi ng trố mắt ra nhìn xấu hổ quá
Hôm sau bỏ dở cuộc chơi về hn làm thủ tục nhập học
Còn cu lớn nhận kq ktqd trên đường phượt miền trung táy nguyên đang về đến qtri
Phấn khởi dừng luôn vào quán nước để chia vui cùng ông con
Vâng, trường đầu là vỡ òa, tối hôm đó CSP cũng báo điểm, chồng em với cu con ở nhà tra điểm cho chị, bảo phấn khích quá tra hết những bạn xung quanh :D, thằng cu em bảo có anh chị ko đc 10 điểm xong cười sằng sặc, vì nó thi toàn 10 điểm mỗi môn 😂😂😂
Năm tới nhà em một đứa vào đh và 1 đứa vào lớp 6, dự là căng đây

Chip2Beo

Xe tải
Ông lỏi nhà em có kết quả KHTN tối nay. Ông ấy phấn khích quần quần áo áo chuẩn bị đi chơi, rồi chạy uỳnh uỵch quanh nhà - vừa phải quát để ông ấy cho hàng xóm ngủ.

phihanhgia

Xe container
Ông lỏi nhà em có kết quả KHTN tối nay. Ông ấy phấn khích quần quần áo áo chuẩn bị đi chơi, rồi chạy uỳnh uỵch quanh nhà - vừa phải quát để ông ấy cho hàng xóm ngủ.
Đã có điểm KHTN, lớp con em đang chúc mừng các bạn đỗ
Kết quả đỗ chuyên KHTN cho thấy rằng học sinh chỉ cần đạt 4-5 điểm môn Toán vòng 1, và 5.5 điểm môn chuyên là đỗ rồi.
Điều đó nói lên 1 điều là không có nhiều học sinh thực sự giỏi như tuyên truyền. Có rất nhiều học sinh xuất sắc ở cấp 1 cấp 2 là hệ quả của cách kiểm tra đánh giá không có tính phân loại, cách chấm điểm cao 9-10 cho cả làng cùng vui.
  1. Nếu hạ thấp thêm tiêu chí thì VN có thể trở thành quốc gia đầu tiên trên thế giới có 100% học sinh toàn giỏi, xuất sắc.
  2. Nếu nâng thêm một chút xíu yêu cầu, thì 70% học sinh đạt học lực khá và trung bình.

Su Đình

Xe tăng
Vâng, trường đầu là vỡ òa, tối hôm đó CSP cũng báo điểm, chồng em với cu con ở nhà tra điểm cho chị, bảo phấn khích quá tra hết những bạn xung quanh :D, thằng cu em bảo có anh chị ko đc 10 điểm xong cười sằng sặc, vì nó thi toàn 10 điểm mỗi môn 😂😂😂
Năm tới nhà em một đứa vào đh và 1 đứa vào lớp 6, dự là căng đây
Cụ có chém không, thi chuyên mà toàn 10 điểm mỗi môn? Nếu cu cậu xuất sắc thế thì việc đỗ là hiển nhiên, đâu đến nỗi phấn khích tra điểm người khác nữa nhỉ 😁

Ter

Xe buýt
F1 em nay thi xong tâm lý rất thoải mái.
Trước ngày thi nó bảo, mẹ ơi, sao con chả lo thi gì nhỉ.
Em bảo có vài lý do:
1. Đá trên sân nhà (thi ở điểm trường cấp 2, F1 đang học).
2. Thi học sinh giỏi nhiều lần, nên tâm lý thi tốt hơn các bạn ít thi.
3. Học lớp chọn.
Riêng mấy yếu tố tâm lý và nền tảng, con đã hơn 1/2 số các bạn ngồi thi cùng đợt rồi, nên yên tâm chắc xuất.
Cụ Trục năm nay cũng có F1 thi ạ? Con làm bài tốt ko cụ?

banmotnucuoi

Xe lăn
Kết quả đỗ chuyên KHTN cho thấy rằng học sinh chỉ cần đạt 4-5 điểm môn Toán vòng 1, và 5.5 điểm môn chuyên là đỗ rồi.
Điều đó nói lên 1 điều là không có nhiều học sinh thực sự giỏi như tuyên truyền. Có rất nhiều học sinh xuất sắc ở cấp 1 cấp 2 là hệ quả của cách kiểm tra đánh giá không có tính phân loại, cách chấm điểm cao 9-10 cho cả làng cùng vui.
  1. Nếu hạ thấp thêm tiêu chí thì VN có thể trở thành quốc gia đầu tiên trên thế giới có 100% học sinh toàn giỏi, xuất sắc.
  2. Nếu nâng thêm một chút xíu yêu cầu, thì 70% học sinh đạt học lực khá và trung bình.
Cụ thấy cộng đồng mạng năm nào cũng gào lên giảm tải chương trình đấy thôi.giảm tới mức nếu các con học cực kém nhưng cố gắng 2-3 tháng cuối vẫn có thể đạt 7-8đ bình thường.