[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Caychuoihot

Xe tải
Dù sao thì tôi tin là, Ngọng thượng thư cũng sẽ ra cái Chỉ đạo:
+ Đứa nào hiểu là dấu âm và giải như này abcxyz, thì cho nó điểm tối đa.
+ Đây là Phụ lục của Đáp án.

Như thế là công bằng cho hơn 30 cháu "dấu âm" kia.
Ngọng thượng thư cũng sẽ ra cái Chỉ đạo: Nghỉ lâu lắm rồi, giờ cựu sinh viên văn khoa làm nhé ...

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Theo tôi với câu toán vào 10 kia thì chấm theo 2 phương án, cháu nào cho là dấu (-) thì chấm theo kiểu dấu (-), cháu nào coi ko có dấu gì cả thì chấm bài theo kiểu ko có dấu gì hết ;))
Hơi vất tí nhưng vui cả làng =))

wild nature

Xe điện
Con tôi trước học Yên Hòa.
Nó thi vào được 51 điểm NV 1 (cách tính khác hoàn toàn bây giờ bác nhé).
Nghĩ là toạch rồi, vì các năm trước đều ở mức 52.5 - 53.5 điểm. Và đã nhăm nhe đem hồ sơ đi trường khác.

Ai dè, đề năm đó khó hơn 1 tẹo so với trước đây, nên điểm chuẩn thực tế chỉ 50; sau rớt 1 phát nữa, còn 49.

Chúc bạn nhỏ nhà bác vô được YH, địa chỉ thực sự tốt.
Năm ngoái ko hạ điểm cụ ạ. Có thể họ đã tính trc xác xuất các nguyện vọng và lọc bỏ các bạn điểm cao (đỗ chuyên). Họ ko muốn hạ điểm mất uy tín trường. Năm F1 nhà e thì cũng hạ đến hơn 1 điểm.

moly

Xe điện
Theo tôi với câu toán vào 10 kia thì chấm theo 2 phương án, cháu nào cho là dấu (-) thì chấm theo kiểu dấu (-), cháu nào coi ko có dấu gì cả thì chấm bài theo kiểu ko có dấu gì hết ;))
Hơi vất tí nhưng vui cả làng =))
thật. Nhiều cụ bắt các cháu suy đoán là dấu gạch nó phải trùm ra hết tử và mẫu, được học thế mà. Thế sao ko đc suy đoán là dấu đó là dấu âm và do ông ( bà) đánh máy lỗi ko dịch cái mẫu số vào trong vì được học là dấu gạch ngang phải liền nét., nên tách nét thì cái kia là dấu âm

wild nature

Xe điện
Đơn giản là vì giám thị chỉ trông thi, phát hiện sai phạm quy chế thi chứ k có chức năng giải đáp đề thi. Nên thông tin bố mẹ nào trên phây nói là giám thị bảo đấy là dấu - thì 1 là bịa đặt, 2 là giám thị non xanh quá mức đi giải thích 1 sự việc có tính chất quyết định ngoài chức năng nhiệm vụ của mình
Giám thị được tập huấn rồi cụ. Với TH này thì giám thị sẽ báo cáo lên HĐ thi khi hai đề khác nhau (lỗi in) và xin ý kiến. Ở đây có lẽ ko F1 nào kêu với giám thị

wild nature

Xe điện
Họ đã phản ánh và hội đồng đã trả lời là "không có phản hồi phù hợp".
Giờ cụ là giám thị, cụ xử lý sao?
Nếu e là giám thị, e sẽ xem tất cả các đề trong phòng thi và ra gợi ý cho thì sinh làm theo PA các đề của các bạn khác, Có time thì con làm thêm PA dự phòng.

NewVegas

Xe tải
Xu thế các trường ĐH bây giờ tuyển sinh đa dạng các nguồn, đặc biệt là kỳ thi năng lực. Ví dụ vừa rồi kết quả kỳ thi năng lực của ĐHBK HN có đến 32 trường công nhận. Cách dạy của trường công sẽ ngày càng không phù hợp với kiểu thi này, do phải tuân thủ theo chương trình nhà nước và tập quán học thuộc lòng. Đề thi năng lực đòi hỏi kỹ năng tổng quát, hiểu biết sâu rộng và đánh giá toàn diện hơn. Như vậy các cụ có con không vào trường công cũng không nên quá buồn. Trường tư tốt với cơ chế linh hoạt dần dần sẽ luyện thi ĐH tốt hơn. E nghĩ thời gian tới sẽ nở rộ các trung tâm luyện thi ĐH (như bên TQ, HQ) với vai trò rất quan trọng, còn hơn cả trường PTTH.

phuongan

Xe điện
Nhìn ảnh đầu tiên, em đọc là dấu trừ. Em cũng dạy toán, khoa học, từng trải cũng nhiều nhưng vụ này cũng dính.

Hs ko có nghĩa vụ suy diễn dấu gạch ngang là liền nét. Soi theo tiêu chuẩn là nét ngang phải liền mà có đứt nét thì đề lỗi, phân số ko đúng format.

Em thử đưa lên VD khác lên fb, ai cũng đọc là -

À mà mời các cụ giải hệ phương trình x, y này. Nếu bị lỗi in x thiếu nét, các cụ có biết mà thắc mắc ko?

ko?
Em làm thế này đúng không bác? 😂😂😂

phuongmit

Xe cút kít
Giám thị được tập huấn rồi cụ. Với TH này thì giám thị sẽ báo cáo lên HĐ thi khi hai đề khác nhau (lỗi in) và xin ý kiến. Ở đây có lẽ ko F1 nào kêu với giám thị
Vầng e có bảo giám thị k dc tập huấn đâu, vấn đề là trên phây có PH nói là có giám thị nói đây là dấu âm, và điều đó là vô lý vì giám thị chưa báo cáo xin ý kiến hội đồng thì k dám phán cho thí sinh. Hoặc PH nào đó đã bịa ra tình huống này

thichlexus

Xe điện
Xu thế các trường ĐH bây giờ tuyển sinh đa dạng các nguồn, đặc biệt là kỳ thi năng lực. Ví dụ vừa rồi kết quả kỳ thi năng lực của ĐHBK HN có đến 32 trường công nhận. Cách dạy của trường công sẽ ngày càng không phù hợp với kiểu thi này, do phải tuân thủ theo chương trình nhà nước và tập quán học thuộc lòng. Đề thi năng lực đòi hỏi kỹ năng tổng quát, hiểu biết sâu rộng và đánh giá toàn diện hơn. Như vậy các cụ có con không vào trường công cũng không nên quá buồn. Trường tư tốt với cơ chế linh hoạt dần dần sẽ luyện thi ĐH tốt hơn. E nghĩ thời gian tới sẽ nở rộ các trung tâm luyện thi ĐH (như bên TQ, HQ) với vai trò rất quan trọng, còn hơn cả trường PTTH.
Xét tuyển đầu vào bằng điểm IELTS như nhiều trường đang làm hiện nay em thấy đỡ áp lực cho học sinh và cũng tăng chất lượng đầu vào. Nếu luyện thi đại học thì lại quay lại như cách đây 30 năm thế hệ bố mẹ suốt ngày học lò luyện thi và luyện bộ đề rồi cụ.

moly

Xe điện
giờ em cũng ưng xét tuyển theo nhiều hình thức. cơ hôi cho các bạn có năng lực

Mytv

Xe điện
Nhìn ảnh đầu tiên, em đọc là dấu trừ. Em cũng dạy toán, khoa học, từng trải cũng nhiều nhưng vụ này cũng dính.

Hs ko có nghĩa vụ suy diễn dấu gạch ngang là liền nét. Soi theo tiêu chuẩn là nét ngang phải liền mà có đứt nét thì đề lỗi, phân số ko đúng format.

Em thử đưa lên VD khác lên fb, ai cũng đọc là -

À mà mời các cụ giải hệ phương trình x, y này. Nếu bị lỗi in x thiếu nét, các cụ có biết mà thắc mắc ko?

ko?
Đỏ: cụ nói y choang ông cụ nhà e. :))

Trục

Xe ba gác
Nếu e là giám thị, e sẽ xem tất cả các đề trong phòng thi và ra gợi ý cho thì sinh làm theo PA các đề của các bạn khác, Có time thì con làm thêm PA dự phòng.
Vậy thì cụ sẽ được mời lên văn phòng ngồi sau buổi thi và đình chỉ trông thi ngay lập tức.
Việc học sinh thắc mắc thì phải có biên bản và có chữ ký của hội đồng trông thi.
Gợi ý hướng làm là điều không được phép và xem đề của các thí sinh khác cũng vậy.

TorienT

Xe container
Giám thị coi thi không giải thích gì thêm. Giải thích là đình chỉ vai trò giám thị, nhận kỷ luật và vô vàn rắc rối đấy cụ. Đứng có "Nếu"...

bspvietnam

Xe tăng
Gần đây em có nghe một phát biểu là cần phải tổ chức thi đại học. Theo phân tích thì đúng là có lý.
* ĐH phù hợp với những người có khả năng nghiên cứu.
* cần phân luồng lực lượng lao động. Để đưa ngay lực lượng vài triệu người vào làm việc luôn cho nền kinh tế.
* với công nghệ bây giờ, không nhất thiết phải bỏ ra 4-5 năm ngồi chết trong các trường ĐH nếu muốn học ĐH. Chính tôn chỉ của bậc học ĐH là tự nghiên cứu. Công nghệ bây giờ cho phép học ĐH mà không cần đến trường 100% thời gian, có nghĩa là những người đi làm nghề khác không hề bị tước quyền học ĐH.
* việc mở tung "ĐẦU VÀO" đại học mà không XIẾT ĐẦU RA, đã đẻ ra một lực lượng lao động mà giao việc đơn giản thì không thèm làm, mà giao việc đúng trình độ trên giấy thì không làm được.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ vi phạm quy chế của giám thị coi thi rồi :)) k ai lại thực thi nhiệm vụ k phải của mình và có tính chất sống còn như thế cả

Trục

Xe ba gác
Cụ vi phạm quy chế của giám thị coi thi rồi :)) k ai lại thực thi nhiệm vụ k phải của mình và có tính chất sống còn như thế cả
Em trước làm giám thị số 2, bọn trẻ thi đại học hồi đó kỹ năng sử dụng phao thành thần.
Bắt phao mệt nghỉ, đặc biệt là kỳ thi khối C.

levinh05

Xe container
Đề NH năm nay có vẻ dễ đúng ko cccm? điểm vào có thể bị nâng cao
Toán khó hơn năm ngoái ở câu hình C đó cụ, Vi-et năm nay cũng phức tạp hơn, nói chung ko dễ hơn đâu ạ.

* Quả cộng trừ kia giờ bỏ hẳn điểm câu ấy đi coi như thủ khoa thì cũng 9đ thui, vậy có ok ko các cụ nhỉ? Ko tính điểm câu ấy.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Đã có điểm KHTN, lớp con em đang chúc mừng các bạn đỗ