[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Trục

Xe ba gác
Nếu đúng this sinh đã hỏi mà cán bộ coi thi trả lời làm cả hai trường hợp thì nên cho cán bộ này ra khỏi nghành ạ? Vì thí sinh đã hỏi mà không trả lời được thì phải báo cáo lại hội đồng để có câu trả lời
Họ đã phản ánh và hội đồng đã trả lời là "không có phản hồi phù hợp".
Giờ cụ là giám thị, cụ xử lý sao?

phuongan

Xe điện
Nếu đúng this sinh đã hỏi mà cán bộ coi thi trả lời làm cả hai trường hợp thì nên cho cán bộ này ra khỏi nghành ạ? Vì thí sinh đã hỏi mà không trả lời được thì phải báo cáo lại hội đồng để có câu trả lời
Dạ thưa cụ, cb đã báo cáo lại hội đồng mà không có câu trả lời thỏa đáng trong khi thời gian thi không được cộng thêm thời gian hỏi hội đồng, thì làm thế nào ạ?

Trục

Xe ba gác
Ngày xưa em đi thi cũng có một câu hỏi không rõ nghĩa (có thể hiểu theo 2 cách) nên em là cả 2 cách. Sau đó nhà trường quyết định công nhận cả hai cách giải. Em phải chia sẻ với F1 chuyện này từ trước rồi. Nói chung học và thi khác nhau, không phải lúc nào đề ra cũng hoàn hảo. Ứng biến thôi chứ sao giờ.
Thực ra, nếu đề này em làm, thì em sẽ chọn là lỗi photocopy, và không có dấu trừ trước phân số.
Case này mà để dấu trừ phía trước, cũng khó xảy ra, thế mà xảy ra thật. :)

thuongnho

Xe buýt
Chi tiết này thì em ko biết vì con em ko học ở đó. Em biết sơ sơ NC là vì nhà em 5 năm ở sát trường (cũng ko thấy có sự vụ gì cả) và năm ngoái con em cũng thi vào 10 và NV1 là KL (gần cty bố) và NV2 là NC và NV3 là YH (hơi ngược vì em nghĩ ko học chuyên, ko học tư thì chọn trường tốt và gần chỗ phụ huynh hoặc gần nhà) nên có tìm hiểu về trường... đa số thông tin tích cực.
Em cám ơn cụ nhé.

TorienT

Xe container
Nói chung các cụ có con đi thi xác định sẽ có đủ các biến cố đi. Có cụ nào gặp cảnh gần hết giờ thi thí sinh vồ bài bên cạnh xé tan chưa - chuyện này năm nào cũng có nhé. Các cụ gặp cảnh thí sinh đi thi cho vui quậy lung tung làm ảnh hưởng thí sinh khác chưa. Có những địa điểm thi không có điều hòa, cửa phòng đóng thí sinh choáng ngất luôn.

TorienT

Xe container
Thực ra, nếu đề này em làm, thì em sẽ chọn là lỗi photocopy, và không có dấu trừ trước phân số.
Case này mà để dấu trừ phía trước, cũng khó xảy ra, thế mà xảy ra thật. :)
Nếu là em đi thi em cũng không thể nghĩ đây là dấu - được. Còn nếu cứng làm luôn hai cách và ghi chú do đề thi có thể hiểu theo hai cách.
P/s: Em luôn phải nhấn mạnh với F1 kiến thức đủ là một chuyện, nhưng áp dụng kiến thức vào bài thi trong thời gian cố định nó đòi hỏi sức tập trung, kinh nghiệm, thể lực, kỹ năng ứng biến và thậm chí cả chút may mắn nữa.

Tuongtien1977

Xe điện
Hội đồng điểm thi mà không trả lời được thì sẽ phải hỏi lên ban chỉ đạo thi cụ nhé, không có chuyện cả hội đồng mà không trả lời thắc mắc của thí sinh đâu cụ, đây chỉ là một phía từ phụ huynh, mà phụ huynh cũng nghe lại từ các con trong tâm trạng con mình đang làm bài không tốt và có tâm lý đổ lỗi là bình thường, có đủ chứng cứ thì mời police vào cuộc hỏi từng cháu một trong phòng thi là rõ sự việc ngay

Caychuoihot

Xe tải
Giám thị nếu không dạy Toán, sẽ phải hỏi cấp trên, còn giám thị dạy Toán sẽ nói ngay đây là lỗi in vì dấu trừ nếu có của cả phân thức sẽ lệch hẳn sang bên trái phân thức.
Còn việc phân số có dấu - ở nhiều vị trí là chuyện bình thường trong Toán, VD:
3/-4 - 3/6
-3/4 + -3/6
3/-4 + 3/-6
Có kết quả như nhau, câu hỏi các cháu lớp 6 hay được luyện.
Khi lên lớp 8, áp dụng vào đổi dấu ở mẫu, tử hay cả phân thức cho phù hợp khi học cộng trừ phân thức.
Giám thị dạy toán khong coong th trong phi thi môn toán

duongphong

Xe container
Hehe. Có ý kiến chính thức từ GT không? Nếu nghe PH nói thì thôi. Vì "quan thì tham - dân thì gian" lão :))
P/s; không có cái hội đồng nào ngẫn đến mức tự đưa ra làm cả 2 cách cả + và - cả.

BMW X10

Xe điện
Hội đồng điểm thi mà không trả lời được thì sẽ phải hỏi lên ban chỉ đạo thi cụ nhé, không có chuyện cả hội đồng mà không trả lời thắc mắc của thí sinh đâu cụ, đây chỉ là một phía từ phụ huynh, mà phụ huynh cũng nghe lại từ các con trong tâm trạng con mình đang làm bài không tốt và có tâm lý đổ lỗi là bình thường, có đủ chứng cứ thì mời police vào cuộc hỏi từng cháu một trong phòng thi là rõ sự việc ngay
Họ có phản hồi đây rồi bác:
Đề Toán lớp 10 Hà Nội in mờ gây hiểu lầm: Sở GD-ĐT nói gì? (docbao.vn)

Trích: "“Sở GD-ĐT Hà Nội sẽ làm việc với hội đồng ra đề ngay sau khi kết thúc môn thi cuối cùng của kỳ thi tuyển sinh lớp 10 chuyên. Sau khi xác minh cụ thể, Sở sẽ có phương án xử lý theo đúng quy định, trên tinh thần bảo đảm quyền lợi và sự công bằng tối đa cho thí sinh”, vị này nói. ".
Một lãnh đạo rất cao cấp của Sở cho biết.

Họ sẽ ra phụ lục dạng: Nếu học sinh nhầm dấu âm "-" ==> chấm theo đáp án như sau ....
Thế là được mà bác.

Tiêu chí là: Các học sinh hiểu đề bài (dù hiểu sai) và giải được bài toán.

Tuongtien1977

Xe điện
Họ có phản hồi đây rồi bác:
Đề Toán lớp 10 Hà Nội in mờ gây hiểu lầm: Sở GD-ĐT nói gì? (docbao.vn)

Trích: "“Sở GD-ĐT Hà Nội sẽ làm việc với hội đồng ra đề ngay sau khi kết thúc môn thi cuối cùng của kỳ thi tuyển sinh lớp 10 chuyên. Sau khi xác minh cụ thể, Sở sẽ có phương án xử lý theo đúng quy định, trên tinh thần bảo đảm quyền lợi và sự công bằng tối đa cho thí sinh”, vị này nói. ".
Một lãnh đạo rất cao cấp của Sở cho biết.

Họ sẽ ra phụ lục dạng: Nếu học sinh nhầm dấu âm "-" ==> chấm theo đáp án như sau ....
Thế là được mà bác.

Tiêu chí là: Các học sinh hiểu đề bài (dù hiểu sai) và giải được bài toán.
Thì như còm phía trên tôi cũng có ý đó mà, nếu sai sót là rõ ràng thì sẽ có thêm đáp án

my.eb

Xe điện
Nói chung các cụ có con đi thi xác định sẽ có đủ các biến cố đi. Có cụ nào gặp cảnh gần hết giờ thi thí sinh vồ bài bên cạnh xé tan chưa - chuyện này năm nào cũng có nhé. Các cụ gặp cảnh thí sinh đi thi cho vui quậy lung tung làm ảnh hưởng thí sinh khác chưa. Có những địa điểm thi không có điều hòa, cửa phòng đóng thí sinh choáng ngất luôn.
Èo sợ thế cụ,
Hôm qua lúc đón thằng cu con từ cổng, nó chìa ra tờ đề có chữ ký 2 cán bộ coi thi bên dưới, bảo mẹ nhìn đi, em giật mình tái mặt, tưởng ông con bị đánh dấu bài huhu, hóa ra là tờ đề cho thí sinh cầm về.

Ca phê thôi

Xe tăng
Cá nhân mình thấy cái dấu "-" này không phải là vấn đề của bài toán trên vì giải không có dấu "-" sẽ ra đáp số bình thường, còn giải có dấu "-" thì đáp số bất thường, với bài toán quá bình thường này thì đáp số sẽ bình thường (có lẽ đấy là tư duy của người lớn)
Nếu là tuổi mình đi thì thì tranh thủ trường hợp này cứ làm xong 1 bài lại quay tứ tung hỏi đáp án, giám thị có nhắc thì nói hỏi lại cái đầu bài trên.:D

Tý phệ

Xe điện
Các con thi xong rồi mà thớt còn xôm hơn trước thi, cái này đúng là chỉ có phụ huynh của sĩ tử mới hiểu tâm trạng. Chúc các con có kết quả cao đạt được nguyện vọng của mình

Trục

Xe ba gác
Thôi, kệ xừ việc này nó đi đến đâu cụ ạ.
Em lại chờ xem nội tình vụ này nó như nào. =))
Hehe. Có ý kiến chính thức từ GT không? Nếu nghe PH nói thì thôi. Vì "quan thì tham - dân thì gian" lão :))
P/s; không có cái hội đồng nào ngẫn đến mức tự đưa ra làm cả 2 cách cả + và - cả.

Trục

Xe ba gác
Các con thi xong rồi mà thớt còn xôm hơn trước thi, cái này đúng là chỉ có phụ huynh của sĩ tử mới hiểu tâm trạng. Chúc các con có kết quả cao đạt được nguyện vọng của mình
Bọn nó cũng căng thẳng trước khi thi mà cụ.
Khối 9 trường F1 em, học 2 buổi/ngày, chưa kể là phụ đạo buổi tối, 7h30 mới về đến nhà.
Giờ thi xong rồi, kết quả như nào cũng phải chấp nhận, bọn nó cũng cố hết sức rồi.

Mytv

Xe điện
Cụ ấy giỏi!
Trường hợp dấu trừ ở chỗ không phải là tử số thì đều là kém cụ nhé! :P
Vâng cụ. Đến thằng 42t như e, nhìn lướt qua còn tưởng là - thì các con 15t nhìn nhầm ko có j là khó hiểu cả. Và thực tế là có mấy chục thí sinh nhầm. Có cụ phuongan còm trên thông tin là giám thị còn ko chắc chắn kia kìa.

thanhvd

Xe tăng
Về cái vụ dấu cộng/trừ trong đề thi:
Nhiều bác lấy điểm nhìn của trung niên từng trải và thành đạt để so sánh với nhận thức của trẻ 15t non nớt lần đầu đi thi knock out ngoài điểm trường học thường nhật thì thật buồn cười.
Người nhà tôi cũng nhầm. Giải xong thấy kết quả không đẹp mới soi kỹ lại, tự lập luận thấy đó là lỗi in ấn. Xong gạch phần sai làm lại, mất chút thời gian.
Về hỏi sao không thắc mắc với giám thị? Cháu nói quy chế cho 15’ gì đó soát đề và thắc mắc. Lúc đầu cháu nhìn lướt không phát hiện, lúc phát hiện ra thì quá giờ quy định, nên không dám hỏi 🤣.
Trẻ con nhiều lúc nó buồn cười lắm😭

banmotnucuoi

Xe lăn
Giám thị dạy toán khong coong th trong phi thi môn toán
Có đội thanh tra cụ nhé, đội này sau sẽ trong hội đồng chấm thi luôn.
Mà với bài này nếu là dấu trừ cũng chỉ là sai đáp số -0,25 đ còn cách giải ko ảnh hưởng gì.
Và 0,25đ gần như ko ảnh hưởng tới kết quả của các con, vì tỷ lệ đỗ đúng bằng zin điểm chưa tới 3%