[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

TN1805

Xe điện
Chính xác... khi phân số âm thì dấu "-" được viết trên tử số.... còn mấy học sinh đi thi nói là phân số -2 là những học sình trình độ kém, học không tinh...
Thì.....khi làm bài ko tốt, phải có 1 nguyên nhân gì để ...đổ lỗi chứ....:))
Lúc bố mẹ hỏi "tại sao không làm được bài" ....tốt nhất các em nên tìm ra 1 lý do gì để đổ lỗi. Hề hề, tôi FUN tý thôi cc nhá. :))

Tuongtien1977

Xe điện
Nhìn để in lỗi mà một số con hiểu sai đề được thì cũng đến bó tay với các bạn này, thường dấu (-) nó sẽ ngắn chứ không dài là dấu hiệu dễ nhận biết nhất, bạn nào mà hiểu nhầm đề thì cũng là thánh soi. Nếu lỗi in ấn một cách rõ ràng thì pa đưa ra sẽ là chấp nhận thêm một đáp án đúng nữa. Mấy cháu này có tố chất sau này làm thanh tra kiểm toán - biến cái đơn giản thành phức tạp

Chỉnh sửa cuối:

ate1987

Xe tăng
Thế mà bên Thớt về điện có ông còn gào lên là không muốn cho Tư nhân tham gia thị trường Điện, Giáo dục, Y Tế....
Nếu không có Tư nhân đầu tư các trường Tư thục ( từ cấp mầm non, đến ĐH ) thì làm sao có đủ trường cho các con chúng ta học tập ? :D
Cụ có thể tự mua máy phát, lắp điện mặt trời để dùng cần gì EVN đâu .
Cho tư nhân tham gia ở mức độ nào thôi cu, VD với giáo dục nhà nước có thể đầu tư mặt bằng sạch, thậm trí phần xây thô để tư nhân góp vốn thành lập trường theo quy hoạch, tính toán cổ phần như thế nào đó cho phù hợp, để giảm chi hàng năm.
Nếu có cái mặt bằng sạch phần xây dựng và quản lý, truyền thông chắc chắn làm tốt hơn
E nghĩ rồi cũng toàn sân sau thôi cụ .

banmotnucuoi

Xe lăn
Chính xác... khi phân số âm thì dấu "-" được viết trên tử số.... còn mấy học sinh đi thi nói là phân số -2 là những học sình trình độ kém, học không tinh...
Em cũng nghĩ thế, học sinh lứa này có 2 năm học online. Đề và các bài cô giảng còn mờ hơn thế này nhiều. Ko thể đổ lỗi cho đề đc

Thuem

Xe buýt
Tạm công nhận lỗi gạch ngang đó nhầm với dấu -, nhưng e nhớ nếu phân số - thì dấu - nó sẽ dc thể hiện trên tử số hoặc mẫu số chứ k để dấu - trc phân số như trong ảnh đúng k cc
Hầu hết các bài phân số từ lớp 6, nếu có dấu - sẽ để ở tử, tuy nhiên khi mới học, có các VD để luyện cho HS biết dấu - để ở tử, mẫu, hay chỗ dấu gạch ngang có giá trị như nhau ạ.

TorienT

Xe container
Nói chung mấy chuyện nhầm lẫn thế này giáo viên và phụ huynh cần chia sẻ trước cho học sinh. Học là một chuyện, đi thi lại là một chuyện khác (đấy là lí do đội nào thi nhiều sẽ dạn đòn hơn) và cần lên các "kịch bản" cho con khi xảy ra các sự cố trong phòng thi. Trình độ 10 khi thi cứ xác định phát huy 8,9 thôi.

thichlexus

Xe điện
Không rõ in đề xong thì khâu kiểm tra đề bằng mắt thường hay có cách nào dùng máy móc hỗ trợ các cụ nhỉ. Chứ in cả trăm ngàn bản mà nếu nhìn lại bằng mắt thường xem có bản in nào mờ không thì kiểu gì cũng sót.

thichlexus

Xe điện
Nói chung mấy chuyện nhầm lẫn thế này giáo viên và phụ huynh cần chia sẻ trước cho học sinh. Học là một chuyện, đi thi lại là một chuyện khác (đấy là lí do đội nào thi nhiều sẽ dạn đòn hơn) và cần lên các "kịch bản" cho con khi xảy ra các sự cố trong phòng thi. Trình độ 10 khi thi cứ xác định phát huy 8,9 thôi.
Khó đấy cụ, vì nếu trình độ 10 thì các con sẽ đăng ký vào các trường top đầu và thi chuyên.
Thế nên chỉ sơ sẩy mất 0.25 điểm thôi là đỗ thành trượt ngay. Trình độ thế nào thì đi thi phải phát huy được tối đa, thậm chí nỗ lực vượt trên cả khả năng mới đỗ được trường top đầu và hệ chuyên.

phuongan

Xe điện
Sẽ không ai giải quyết những cái sai kiểu này. Nếu có nghi ngờ cần hỏi ngay giám thi.
Đây bác:

Và không phải giám thị nào cũng trả lời được như thế.

Còn đây là trường hợp cả phòng thi

Đây là ví dụ lớp 12 xem đề bảo dấu "-":

Chỉnh sửa cuối:

Thuem

Xe buýt
Đây bác:

View attachment 7897201

Và không phải giám thị nào cũng trả lời được như thế.

Còn đây là trường hợp cả phòng thi

View attachment 7897223
Giám thị nếu không dạy Toán, sẽ phải hỏi cấp trên, còn giám thị dạy Toán sẽ nói ngay đây là lỗi in vì dấu trừ nếu có của cả phân thức sẽ lệch hẳn sang bên trái phân thức.
Còn việc phân số có dấu - ở nhiều vị trí là chuyện bình thường trong Toán, VD:
3/-4 - 3/6
-3/4 + -3/6
3/-4 + 3/-6
Có kết quả như nhau, câu hỏi các cháu lớp 6 hay được luyện.
Khi lên lớp 8, áp dụng vào đổi dấu ở mẫu, tử hay cả phân thức cho phù hợp khi học cộng trừ phân thức.

Trục

Xe ba gác
Tạm công nhận lỗi gạch ngang đó nhầm với dấu -, nhưng e nhớ nếu phân số - thì dấu - nó sẽ dc thể hiện trên tử số hoặc mẫu số chứ k để dấu - trc phân số như trong ảnh đúng k cc

Ví dụ:

phan so.png
Chẳng có quy định phân số phải đặt dấu - ở tử, mẫu hay chính giữa dấu gạch ngang cả.
P/s: một người ở trình độ tuyển toán TP cho hay.

phuongan

Xe điện
Giám thị nếu không dạy Toán, sẽ phải hỏi cấp trên, còn giám thị dạy Toán sẽ nói ngay đây là lỗi in vì dấu trừ nếu có của cả phân thức sẽ lệch hẳn sang bên trái phân thức.
Còn việc phân số có dấu - ở nhiều vị trí là chuyện bình thường trong Toán, VD:
3/-4 - 3/6
-3/4 + -3/6
3/-4 + 3/-6
Có kết quả như nhau, câu hỏi các cháu lớp 6 hay được luyện.
Khi lên lớp 8, áp dụng vào đổi dấu ở mẫu, tử hay cả phân thức cho phù hợp khi học cộng trừ phân thức.
Bác ạ, đọc nhiều còm của bác em nghĩ bác là người trong ngành, và có nhiều hiểu biết/ tri thức. Nhưng sao nay bác đọc vội thế? Trên comt trả lời, cán bộ coi thi đó đã nói rõ "sau khi phản ánh không có phản hồi phù hợp..." nên mới đưa ra giải pháp an toàn là khuyên thí sinh làm cả 2 trường hợp.

Thuem

Xe buýt
Bác ạ, đọc nhiều còm của bác em nghĩ bác là người trong ngành, và có nhiều hiểu biết/ tri thức. Nhưng sao nay bác đọc vội thế? Trên comt trả lời, cán bộ coi thi đó đã nói rõ "sau khi phản ánh không có phản hồi phù hợp..." nên mới đưa ra giải pháp an toàn là khuyên thí sinh làm cả 2 trường hợp.
Em không đề cập việc cấp trên có hay không phản hồi, và đó là lỗi của ai, em chỉ bình luận về logic toán ạ.

nguoimang

Xe buýt
Đề thi cũng như cuộc sống ấy nhỉ, cũng có những tình huống phải xử lý trực quan, suy đoán hoặc so sánh ngay tại chỗ, Nhiều bạn vào thi bị căng thẳng tâm lý, hoặc giao tiếp không tốt nên cũng khó để có thể xử lý được thông tin ngay khi đang thi - Nhưng khó có khả năng nào điều chỉnh cho các em này và chắc trường hợp cũng rất thiểu số thôi.

Trục

Xe ba gác
Trường hợp này nếu em là cán bộ coi thi thì em cũng phải đưa ra trả lời an toàn cho mình thôi.
Suy luận cá nhân không thể đưa ra là đúng hay sai vì nó ảnh hưởng đến kết quả thi của thí sinh và chính công việc của mình.

Mytv

Xe điện

Ví dụ:

phan so.png
Ai bảo cụ dấu trừ chỉ dc viết trên tủ số?

Trục

Xe ba gác

Tuongtien1977

Xe điện
Trường hợp này nếu em là cán bộ coi thi thì em cũng phải đưa ra trả lời an toàn cho mình thôi.
Suy luận cá nhân không thể đưa ra là đúng hay sai vì nó ảnh hưởng đến kết quả thi của thí sinh và chính công việc của mình.
Nếu đúng this sinh đã hỏi mà cán bộ coi thi trả lời làm cả hai trường hợp thì nên cho cán bộ này ra khỏi nghành ạ? Vì thí sinh đã hỏi mà không trả lời được thì phải báo cáo lại hội đồng để có câu trả lời

TorienT

Xe container
Cụ ấy giỏi!
Trường hợp dấu trừ ở chỗ không phải là tử số thì đều là kém cụ nhé! :P
Ngày xưa em đi thi cũng có một câu hỏi không rõ nghĩa (có thể hiểu theo 2 cách) nên em là cả 2 cách. Sau đó nhà trường quyết định công nhận cả hai cách giải. Em phải chia sẻ với F1 chuyện này từ trước rồi. Nói chung học và thi khác nhau, không phải lúc nào đề ra cũng hoàn hảo. Ứng biến thôi chứ sao giờ.