[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Em đã chán ngán với hệ thống trường công. Chuyển qua học hết tư thục.
Thằng thứ 2 nhà em năm nay cũng vào 10. Đã đc ĐTĐ nhận và đỗ newton, nhưng chắc cho học ĐTĐ

starsn

Xe điện
Em nghĩ cụ không nên cường điệu hóa vấn đề quá lên như thế, em thuộc thành phần trung lưu thấp đây mà vẫn thấy cuộc sống nó nhẹ nhàng trả thấy khác nghiệt là mấy... Mà em thật khắc nghiệt hay không nó là do chính bản thân ra mình thôi, giờ thu nhập 10-20tr mà cứ muốn dùng iphon đời mới, uống cafe chuỗi rồi du lịch chanh xả thì đúng là thấy khác nghiệt thật, chứ như em nhu cầu về mấy thứ trên không nhiều nên cs nó nhẹ nhàng lắm :P:P:P
Nếu con cụ thi trượt công lập thì cụ sẽ thấy khác. 30% các cháu không vào được công lập c3 đấy cụ, trong số đó cụ nghĩ bao nhiêu % là con em dân lao động và trung lưu thấp? Tất nhiên nhà có tiền thì đi học dân lập.

Nhìn con số đó mà cụ vẫn bảo "ơ tôi sống ổn nên tôi thấy xh ổn" thì em thấy rất nực cười và vô cảm.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em làm trong nghề GD nhưng con em học cấp 1, 2 trường trong phường mình, Văn Quán Hà Đông và em thấy mình lựa chọn đúng. Ít nhất là cả nhà ko mất sức lực vì giao thông.

Em nộp hồ sơ đúng tuyến mất 5 phút, ko xin vào lớp chọn, tùy trường xếp lớp thường nào cũng được. Bù lại lớp vắng, dưới 40, trong khi các lớp chọn trên 50, có khi chạm 60. Cô giáo chủ nhiệm cũng chỉ lên lớp 1 buổi, váy vóc xúng xính, ko có nhu cầu dạy thêm nếm gì (có lẽ vậy nên bị phân dạy lớp thường). Em nhớ GVCN lớp 1 con em khi nhận lớp còn bảo các bác đừng cho con học trước, để tôi còn có cái mà dạy các cháu, đảm bảo hết hk1 sẽ đọc thông viết thạo. PH thích quá, bảo cô cứ thư thả hết năm đọc thông viết thạo là được, ko cần ép. Số con may, lên lớp trên đổi GVCN thì đều gặp các cô như thế. Các bạn cùng khu con em cùng trường, khác lớp thì đi học thêm miệt mà. Lỡ rơi vào lớp chọn mà, cô máu chiến, cần thành tích, thu nhập nên bắt đi. Suốt mấy năm cấp 1, trường xây thêm các khu nhà nên hè chơi full từ cuối tháng 5 đến đầu tháng 9, đủ 3 tháng hè, sướng thế ko biết.

Lên cấp 2, em lại nộp sang trường cạnh trường cấp 1. Con đạp xe đi học chứ bố mẹ ko chở đi. Giờ lên cấp 3, hàng ngày tự bắt xe điện đi học.

Em nghĩ ở dưới thì học nền cho chắc, tạo thói quen tự học là chính. Tự học được thì hiệu quả gấp nhiều lần đi học thêm. Con em học online, xong cày các bài dạy miễn phí trên youtube rồi cũng đỗ công cấp 3. Từ đầu tháng nay, con mới bắt đầu quá trình học luyện thi IELTS. Bố mẹ quả là chưa phải giúp gì về chuyên môn, chỉ dám nhận công là chăm lo giờ giấc. Cứ đến 10h30 tối là bắt đầu khua đi ngủ, ko cho học nữa, thế thì con phải tìm cách học sao cho hiệu quả thôi.

Xin kể chi tiết này: toán thì câu cuối khó đúng ko ạ? Em thì có thể dạy con làm nhưng từ bé đã phân tích cho nó là để làm được câu đó, con phải nỗ lực nhiều lần, trong khi con có thể để thời gian đó học những thứ khác. Nếu 10 điểm Toán mà 5 điểm tiếng Anh thì rõ là ko bằng 2 điểm 9 Toán và tiếng Anh, chưa kể còn đánh thêm được 1 bản nhạc. Toán câu cuối là con em còn chả đọc đề, chăm chút các bài dễ dễ xong là nghỉ đi đánh đàn, xem phim. Học phổ thông thì chỉ thế thôi.

À, em ko phản đối học nâng cao nhưng cái đó chỉ nên dành cho số ít thôi.
"Số ít" là bao nhiêu người à cụ? Với con cụ định hướng làm nghề gì sau này?

Con nhà em học thêm toán 1 tiếng/ tuần, tự học toán khoảng 2-3 tiếng/ tuần nữa. Em cũng nghĩ học thế thôi còn dành thời gian cho thứ khác. Nó đang tập đàn 6-7 tiếng/ tuần, thỉnh thoảng em nghĩ có mất cân bằng quá không :)

vihali

Xe container
"Số ít" là bao nhiêu người à cụ? Với con cụ định hướng làm nghề gì sau này?

Con nhà em học thêm toán 1 tiếng/ tuần, tự học toán khoảng 2-3 tiếng/ tuần nữa. Em cũng nghĩ học thế thôi còn dành thời gian cho thứ khác. Nó đang tập đàn 6-7 tiếng/ tuần, thỉnh thoảng em nghĩ có mất cân bằng quá không :)
Em ko rõ thế nào là số ít nhưng em lấy VD hs học đội tuyển thi HSG QG nhé. Lớp chuyên toán có 50 em thì chỉ có 5 em dự tuyển, thi xong lọt tiếp được 2-3 em vào đội tuyển, tức là chiếm khoảng 5%. Số còn lại 95% học toán để thi tốt nghiệp, ĐH. Đấy, ngay 1 lớp chuyên toán thì cũng chỉ vài % là học toán khó thôi.

Về định hướng thì em chưa có định hướng gì cho con. Giờ tập trung học tiếng Anh thôi, môn Toán Văn chỉ làm SGK. Lớp 11 thi IELTS, lớp 12 học tiếng Hàn, có lẽ ĐH học mảng thời trang, văn hoá, kinh doanh, thị trường VN-HQ. Nó đẻ bên HQ nên em hướng nó về đó.

starsn

Xe điện
Em ko rõ thế nào là số ít nhưng em lấy VD hs học đội tuyển thi HSG QG nhé. Lớp chuyên toán có 50 em thì chỉ có 5 em dự tuyển, thi xong lọt tiếp được 2-3 em vào đội tuyển, tức là chiếm khoảng 5%. Số còn lại 95% học toán để thi tốt nghiệp, ĐH. Đấy, ngay 1 lớp chuyên toán thì cũng chỉ vài % là học toán khó thôi.

Về định hướng thì em chưa có định hướng gì cho con. Giờ tập trung học tiếng Anh thôi, môn Toán Văn chỉ làm SGK. Lớp 11 thi IELTS, lớp 12 học tiếng Hàn, có lẽ ĐH học mảng thời trang, văn hoá, kinh doanh, thị trường VN-HQ. Nó đẻ bên HQ nên em hướng nó về đó.
Vâng, em nghĩ nếu không định làm nghề liên quan đến science engineering thì học như bé nhà cụ là quá đủ rồi, con nhà em định học science engineering nên tính kiểu khác.

Em nghĩ làm toán khó không phải để đi thi hsg, mấy kỳ thi đấy cũng chỉ là 1 trò chơi thôi. Mà mình làm quen với cái mà công việc sau này sẽ yêu cầu một chút, tập thói quen suy nghĩ. Trình độ đến đâu học đến đấy thôi, còn bắt đầu đã đặt mục tiêu cố định sẽ căng thẳng không cần thiết.

TorienT

Xe container

Học Toán, Văn, Anh hay gì ngoài kiến thức nó còn làm "to não" mà mợ. Như kiểu chơi thể thao cái thu được ngoài kỹ năng thể thao còn làm mình nhanh nhẹn và tăng thể chất. Học lấy điểm hay lấy giải em nghĩ một phần thôi.

DonaldTrump79

Xe tăng
Nếu con cụ thi trượt công lập thì cụ sẽ thấy khác. 30% các cháu không vào được công lập c3 đấy cụ, trong số đó cụ nghĩ bao nhiêu % là con em dân lao động và trung lưu thấp? Tất nhiên nhà có tiền thì đi học dân lập.

Nhìn con số đó mà cụ vẫn bảo "ơ tôi sống ổn nên tôi thấy xh ổn" thì em thấy rất nực cười và vô cảm.
Còm trước của cụ ntn:
"VN giờ đang theo con đường tbcn rồi, cs dân lao động với trung lưu khắc nghiệt gấp mấy lần Tây. "
Nên em mới trả lời vậy, còn đương nhiên cái việc thiếu trường công này nó do nhiều nguyên nhân nên chính quyền cần phải giải quết. Ví dụ như hôm trước vtv cũng có bản tin về việc đất xây dựng trường công đã có mà địa phương chưa triển khai xây dựng... bla blo trả hạn... Nhưng cái em muốn nói ở đây là cái phần bôi đậm kia cụ nói nó không đúng bản chất của vấn đề lắm vậy thôi.

alceste

Xe điện
Bển đang sang bên này học hỏi kinh nghiệm, để đổi tên nước đấy cụ :))
Cụ nghe gì cụ ý, cụ ý mà biết ở Thụy Sỹ gửi trẻ mẫu giáo, mầm non 150 CHF/ngày là lại tỉnh ngủ ngay :D
Trường rất vắng nhưng bố mẹ cũng phải bóp mồm hoặc chỉ đi học 1-2-3 ngày/tuần vì đi học full nhiều tiền quá.

Thật ra trường công cũng chỉ các trường top đầu đông thôi, chứ Việt Nam Ba Lan, hay các trường thấp hơn cũng vắng lắm, hình như còn không đủ chỉ tiêu tuyển sinh.
Còn không thì học bán công như Phan Huy Chú, các trường dân lập như Đào Duy Từ, Phương Nam, v.v cho các cháu học kém hơn. Như trường Phương Nam trong khu Định Công hình như còn chưa năm nào tuyển được đủ học sinh, học phí triệu bảy - 2 triệu/tháng, các chi phí khác như trường công hết.
Còn nếu muốn học gần nhà (kiểu nhà ở Trung Tự muốn học Kim Liên, v.v) thì chỉ có cách học giỏi thôi.

lóngubaru

Xe hơi
Nhà em ở quận Đống Đa cụ nào biết hoặc có con trường dân lập khu vực này chất lượng ổn các cụ nhỉ .

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
nếu chỉ tính các trường công top 1, top 2 thôi thì theo các cụ tỷ lệ được vào là bao nhiêu % nhỉ? nhất là cac khu vực kiểu hà đông, chung cư mọc nhiều

starsn

Xe điện
Còm trước của cụ ntn:
"VN giờ đang theo con đường tbcn rồi, cs dân lao động với trung lưu khắc nghiệt gấp mấy lần Tây. "
Nên em mới trả lời vậy, còn đương nhiên cái việc thiếu trường công này nó do nhiều nguyên nhân nên chính quyền cần phải giải quết. Ví dụ như hôm trước vtv cũng có bản tin về việc đất xây dựng trường công đã có mà địa phương chưa triển khai xây dựng... bla blo trả hạn... Nhưng cái em muốn nói ở đây là cái phần bôi đậm kia cụ nói nó không đúng bản chất của vấn đề lắm vậy thôi.
Dân lao động không đủ tiền cho con đi học c3 thì chả khắc nghiệt còn gì cụ. Giáo dục với y tế là thiết yếu rồi. Chả lẽ bảo gd tôi sống ổn lắm, phải cái con tôi hết lớp 9 ở nhà đi phụ hồ thôi.

TorienT

Xe container
Dân lao động không đủ tiền cho con đi học c3 thì chả khắc nghiệt còn gì cụ. Giáo dục với y tế là thiết yếu rồi. Chả lẽ bảo gd tôi sống ổn lắm, phải cái con tôi hết lớp 9 ở nhà đi phụ hồ thôi.
Có trường nghề và trung tâm GDTX mà mợ. Học phí cũng không cao lắm đâu.

starsn

Xe điện
Có trường nghề và trung tâm GDTX mà mợ. Học phí cũng không cao lắm đâu.
Em vừa đọc tin, HN chỉ đủ chỗ cho 55% học sinh vào cấp 3 công lập thôi, con cụ vào % thứ 56 thì cụ nghĩ có xứng đáng để vào trường nghề không? Chẳng lẽ chỉ 55% HS xứng đáng vào cấp 3, trong khi c3 là giáo dục phổ thông? Tại sao lại là 55%? Nếu đổi thành 80% thì có vấn đề gì không?

TorienT

Xe container
Em vừa đọc tin, HN chỉ đủ chỗ cho 55% học sinh vào cấp 3 công lập thôi, con cụ vào % thứ 56 thì cụ nghĩ có xứng đáng để vào trường nghề không? Chẳng lẽ chỉ 55% HS xứng đáng vào cấp 3, trong khi c3 là giáo dục phổ thông? Tại sao lại là 55%? Nếu đổi thành 80% thì có vấn đề gì không?
Giờ định hướng là phân chia từ hết cấp 2 rồi mợ. Còn mợ hỏi là 80% thì với tư cách phụ huynh em thấy càng tốt thôi.
P/s: Việc này là do di dân cơ học khủng khiếp của Hà Nội và Sài gòn chứ nó không nằm ở phần giáo dục.

starsn

Xe điện
Giờ định hướng là phân chia từ hết cấp 2 rồi mợ. Còn mợ hỏi là 80% thì với tư cách phụ huynh em thấy càng tốt thôi.
Phân chia đến 45% hết cấp 2 là dẹp đi học nghề kiếm ăn thì em chịu, khác quan điểm quá nên không còn gì để nói.

TorienT

Xe container
Phân chia đến 45% hết cấp 2 là dẹp đi học nghề kiếm ăn thì em chịu, khác quan điểm quá nên không còn gì để nói.
Em trả lời mợ đấy là chính sách của Việt Nam chứ không phải quan điểm của e. Còn với tư cách của người thụ hưởng (hay chịu đựng) chính sách thì còn cách nào ngoài chấp nhận theo cuộc chơi?!
P/s: Một giải pháp khác là các bạn học vừa phải có thể chấp nhận học các trường ngoại thành, những trường đó thường xuyên không tuyển đủ học sinh và điểm đầu vào cũng khá thấp. Còn lại yêu cầu trường tốt, gần nhà nữa thì em cũng chịu.

duongphong

Xe container

Cụ cho em hỏi ngu phát. Sao cái giải QG nó nhiều thế này. Mục đích giải này sinh ra để làm gì.
Nhân tài như lá mùa thu!

TorienT

Xe container
Cụ cho em hỏi ngu phát. Sao cái giải QG nó nhiều thế này. Mục đích giải này sinh ra để làm gì.
Có nên dẹp giải này đi không :D

Nhiều môn và có từ khuyến khích đến nhất mà cụ. Nước nào chẳng có các hệ thống giải thế này?!

TorienT

Xe container
À em nói thêm là Hà Nội cũng có những trường tư có mức học phí từ 1-3 tr nếu tính trên chi phí thực tế thì cũng không khác trường công bao nhiêu và điều kiện tuyển cũng rất dễ dàng nhưng nhiều năm cũng không tuyển sinh đủ. F1 nhà em chia sẻ khi nó đi tìm trường đấy.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
100 em thì 56 em được hưởng quyền lợi học trong các trường công lập, 44 em còn lại bắt buộc phải tìm con đường khác: tư thục, GDTX, dậy nghề... Hậu quả nhãn tiền của chung cư mọc lên nhanh hơn trường học.
Học kém hơn thì về quê học cũng được mà cụ. THPT rồi thì lo gì!