[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

duongphong

Xe container
Nhiều môn và có từ khuyến khích đến nhất mà cụ. Nước nào chẳng có các hệ thống giải thế này?!
Việc tạo sân chơi các cháu em không bàn (nó hợp lý). Nhưng khi đạt giải này các cháu có được tuyển thẳng vào Trường ĐH không cụ?

TorienT

Xe container
Việc tạo sân chơi các cháu em không bàn. Nhưng khi đạt giải này các cháu có được tuyển thẳng vào Trường ĐH không cụ?
Em không rõ nhưng hình như chỉ có các cháu Nhất, Nhì. Em nhìn nhận như sân chơi cho trẻ con thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Phân chia đến 45% hết cấp 2 là dẹp đi học nghề kiếm ăn thì em chịu, khác quan điểm quá nên không còn gì để nói.
55 vào công lập, còn lai vẫn có dân lập, gdtx, dạy nghề chứ ai bắt đi học nghề kiếm ăn. Mà đấy chỉ là ở những thành phố lớn, cụ thể là HN HCM do áp lực dân số hạ tầng và di cư chứ k phải toàn cõi VN nên có chửi thì các mợ cũng chửi có trọng tâm trọng điểm và biết chắt lọc thôi, và hơn nữa là đừng nên so sánh với ở bển khi điều kiện, lịch sử và thực tại của 02 nước nó k tương đồng, nghe rất ngô nghê :))

alceste

Xe điện
Em vừa đọc tin, HN chỉ đủ chỗ cho 55% học sinh vào cấp 3 công lập thôi, con cụ vào % thứ 56 thì cụ nghĩ có xứng đáng để vào trường nghề không? Chẳng lẽ chỉ 55% HS xứng đáng vào cấp 3, trong khi c3 là giáo dục phổ thông? Tại sao lại là 55%? Nếu đổi thành 80% thì có vấn đề gì không?
Mợ đang hiểu nhầm ạ, Hà Nội 55% vào công lập, còn lại có nhiều option, trường quốc tế, trường tư thục chất lượng cao, tư thục 2 - 3 tier, bán công, dân lập. Học phí các trường cũng khác nhau nhiều, thậm chí 600- 1000k/ tháng cũng đủ học phí cho học dân lập rồi chứ ko đến nỗi bố mẹ bán nhà bán cửa hay không thể cho con đi học dân lập hay bán công đâu. Chủ yếu chỉ là có quan tâm đến việc học của con hay không thôi.

Thực tế là cũng trên 20% học sinh chắc chắn sẽ chủ động lựa chọn không học trường công, vì các cháu chắc chắn sẽ tiếp tục học tiếp lên tại BVIS, học Olympia, học Archimes, học Ngôi Sao, học Vin, học Alpha, học Nguyễn Siêu, Nguyễn Bỉnh Khiêm, Pascal, Đoàn Thị Điểm, học các trường năng khiếu tỉnh và quốc gia, các trường Nhạc, v.v. nhiều lắm, chưa kể các trường tư thục h còn mấy cơ sở (Ngôi Sao đã có cơ sở 5 và chắc 5 năm nữa lên cơ sở 8 rồi), abc,.. thậm chí từ hệ mầm non, vì vậy nếu đổi thành 80% như mợ nói, thì đơn giản là trường công sẽ chắc chắn thừa chỗ thôi. Mỗi bên có tệp khách hàng khác nhau, và năm nào h này chẳng kêu, xong xong xuôi tháng 8 -9 lại như chưa từng có cuộc chia ly. Rồi thì trường nào, kể cả Thăng Long, Lê Quý Đôn năm nào cũng phải gọi bổ sung chỉ tiêu (có năm Thăng Long còn lấy điểm chuẩn có 32-33 điểm/6 môn vì ế). Tóm lại là, tổng số chỗ học của tất cả các loại trường và số lượng học sinh (số lượng cung - cầu) đến h giờ vẫn tương đối cân bằng, chưa tính đến số lượng bỏ học chủ động nữa.

Trường nghề nơi nào em ko biết, chứ Hà Nội nhiều năm nay hệ đào tạo cho học snh cấp 3 chưa có bao giờ đạt được 30% chỉ tiêu tuyển sinh đâu mợ ạ. 1 lớp có 10 học sinh, 1 trưởng tuyển sinh được 1 lớp đã là vui lắm rồi.

Chứ ko phải chỉ có 55% học sinh tốt nghiệp lớp 9 của HN sẽ được học cấp 3, và số còn lại sẽ phải đi học nghề hay con em chúng em thất học phổ thông hết cả. Nó cũng hệt như ở Mỹ,trường công chắc chắn ko đủ 100% chỗ cho 100% học sinh, em tra thì khoảng 25% học sinh Mỹ học trường tư mà, và tỉ lệ hình như còn cao hơn ở trung học phổ thông.

Em nghĩ mợ đang hiểu nhầm chỗ này.

Chỉnh sửa cuối:

Dacia90

Xe tăng
55% chắc có từ tiêu chí thi tuyển hoặc xét học bạ chứ nhỉ? Hay con số % này căn cứ vào hạ tầng trường công C3 của HN? HN mà nằm ở mấy tỉnh biên giới thì con số % kia sẽ khác chứ?

alceste

Xe điện
55 vào công lập, còn lai vẫn có dân lập, gdtx, dạy nghề chứ ai bắt đi học nghề kiếm ăn. Mà đấy chỉ là ở những thành phố lớn, cụ thể là HN HCM do áp lực dân số hạ tầng và di cư chứ k phải toàn cõi VN nên có chửi thì các mợ cũng chửi có trọng tâm trọng điểm và biết chắt lọc thôi, và hơn nữa là đừng nên so sánh với ở bển khi điều kiện, lịch sử và thực tại của 02 nước nó k tương đồng, nghe rất ngô nghê :))
Khi đã bias với Việt Nam từ trong thâm tâm rồi thì khó tránh lắm.

TorienT

Xe container
Cá nhân em thì ủng hộ chính sách phân luồng từ cấp 2 chứ không phải cấp 3. Thời em học sinh Hà nội (ví dụ Xuân Đỉnh bạn em chia sẻ lớp nó cũng có 4/40 học sinh vào được cấp 3 công lập hệ A), nghĩa là vấn đề này có từ lâu rồi. Những bạn sức học vừa phải tốt nhất đi học lấy một nghề để 18 tuổi đi làm kiếm tiền luôn, còn hơn 18 tuổi chui vào một cái Đại học đến lúc ra xong vẫn không biết làm gì. Vấn đề là trường nghề cần tốt hơn.

starsn

Xe điện
Mợ đang hiểu nhầm ạ, Hà Nội 55% vào công lập, còn lại có nhiều option, trường quốc tế, trường tư thục chất lượng cao, tư thục 2 - 3 tier, bán công, dân lập. Học phí các trường cũng khác nhau nhiều, thậm chí 600- 1000k/ tháng cũng đủ học phí cho học dân lập rồi.

Thực tế là cũng trên 20% học sinh chắc chắn sẽ chủ động lựa chọn không học trường công, vì các cháu chắc chắn sẽ tiếp tục học tiếp lên tại BVIS, học Olympia, học Archimes, học Ngôi Sao, học Vin, học Alpha, học Nguyễn Siêu, Nguyễn Bỉnh Khiêm, Pascal, Đoàn Thị Điểm, nhiều lắm, chưa kể các trường h còn mấy cơ sở (Ngôi Sao đã có cơ sở 5), abc,.. thậm chí từ hệ mầm non, vì vậy nếu đổi thành 80% như mợ nói, thì đơn giản là trường công sẽ chắc chắn thừa chỗ thôi. Tổng số chỗ học của tất cả các loại trường và số lượng học sinh (số lượng cung - cầu) đến h giờ vẫn tương đối cân bằng, chưa tính đến số lượng bỏ học chủ động nữa.

Chứ ko phải chỉ có 55% học sinh tốt nghiệp lớp 9 của HN sẽ được học cấp 3, và số còn lại sẽ phải đi học nghề. Nó cũng hệt như ở Mỹ,trường công chắc chắn ko đủ 100% chỗ cho 100% học sinh, em tra thì khoảng 25% học sinh Mỹ học trường tư mà.

Em nghĩ mợ đang hiểu nhầm chỗ này.
Em không hiểu nhầm, trường công đủ chỗ cho 55% học sinh vào c3, còn lại sống chết mặc bay :) Nhà nào có tiền thì cứ vào trường quốc tế hay dân lập mợ ạ.

Dân lập rẻ lắm nên không cần nhiều chỗ trong trường công :)

TorienT

Xe container
Em không hiểu nhầm, trường công đủ chỗ cho 55% học sinh vào c3, còn lại sống chết mặc bay :) Nhà nào có tiền thì cứ vào trường quốc tế hay dân lập mợ ạ.
Mợ biết nguyên nhân vì sao không ạ?!

TRANGDC

Xe tăng
Em đã chán ngán với hệ thống trường công. Chuyển qua học hết tư thục.
Thằng thứ 2 nhà em năm nay cũng vào 10. Đã đc ĐTĐ nhận và đỗ newton, nhưng chắc cho học ĐTĐ
Khả năng năm nay em & cụ đi HPH cùng nhau :D

phuongmit

Xe cút kít
Khi đã bias với Việt Nam từ trong thâm tâm rồi thì khó tránh lắm.
vầng nhiều người chả biết giàu ra sao, sang cỡ nào, định cư ở bển dc bao năm mà gặp vấn đề này lôi cả chế độ chính trị của cả 1 đất nước ra để chửi :))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn

Sao lại hiểu theo góc như vậy hả cụ?
Nhà nước sẽ khảo sát, cho kết quả VÍ DỤ sẽ có khoảng 20-30% số học sinh sẽ học trường tư hoặc đi du học một cách chủ động; độ 5-10% chủ động nghỉ học... Sau khảo sát, họ sẽ xây trường đáp ứng con số đi học thực tế.
Tất nhiên mấy năm gần đây chung cư xây quá nhiều + quá tập trung nên trường học + y tế xây theo ko kịp ( vấn đề lớn là các chủ đầu tư éo xây, dù quy hoạch đã có + nhà nước đã giao đất) nên tình trạng thiếu chỗ học + chỗ chữa bệnh xảy ra. Vấn đề này cũng có lỗi của bố mẹ, trước khi mua nhà thì phải xem chỗ đó có đủ trường học + nơi khám chữa bệnh hay không.
Tóm lại, cụ ko thể đánh giá là do nhà nước kệ mẹ, để sống chết mặc bay được!

alceste

Xe điện

Thế mời các bạn học Bán Công, nhà nước đã đầu tư cơ sở hạ tầng, còn các cháu chỉ đóng tiền học, về cơ bản ko khác biệt về học phí so với trường công.

À em quên, với hộ và hộ cận nghèo thì trường dân lập cũng miễn giảm học phí ạ. Thằng lớn nhà em học dân lập, các bạn hộ nghèo cũng có bạn được miễn học phí toàn phần ạ.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Sao lại hiểu theo góc như vậy hả cụ?
Nhà nước sẽ khảo sát, cho kết quả VÍ DỤ sẽ có khoảng 20-30% số học sinh sẽ học trường tư hoặc đi du học một cách chủ động; độ 5-10% chủ động nghỉ học... Sau khảo sát, họ sẽ xây trường đáp ứng con số đi học thực tế.
Tất nhiên mấy năm gần đây chung cư xây quá nhiều + quá tập trung nên trường học + y tế xây theo ko kịp ( vấn đề lớn là các chủ đầu tư éo xây, dù quy hoạch đã có + nhà nước đã giao đất) nên tình trạng thiếu chỗ học + chỗ chữa bệnh xảy ra. Vấn đề này cũng có lỗi của bố mẹ, trước khi mua nhà thì phải xem chỗ đó có đủ trường học + nơi khám chữa bệnh hay không.
Tóm lại, cụ ko thể đánh giá là do nhà nước kệ mẹ, để sống chết mặc bay được!
Vấn đề gì cũng là lỗi của bố mẹ hết, ai bảo mò lên HN, ai bảo mua nhà chỗ người ta đang bán, ai bảo không kiếm được tiền v.v.

TorienT

Xe container
Vấn đề gì cũng là lỗi của bố mẹ hết, ai bảo mò lên HN, ai bảo mua nhà chỗ người ta đang bán, ai bảo không kiếm được tiền v.v.
Con mợ đi học cũng bằng tiền của mợ trực tiếp hay gián tiếp (qua thuế) thôi. Mợ hằn học với chế độ Việt Nam quá.

dongnat123

Xe container
Cá nhân em thì ủng hộ chính sách phân luồng từ cấp 2 chứ không phải cấp 3. Thời em học sinh Hà nội (ví dụ Xuân Đỉnh bạn em chia sẻ lớp nó cũng có 4/40 học sinh vào được cấp 3 công lập hệ A), nghĩa là vấn đề này có từ lâu rồi. Những bạn sức học vừa phải tốt nhất đi học lấy một nghề để 18 tuổi đi làm kiếm tiền luôn, còn hơn 18 tuổi chui vào một cái Đại học đến lúc ra xong vẫn không biết làm gì. Vấn đề là trường nghề cần tốt hơn.
Trường nghề ở Hà Nội cần chú trọng nhiều hơn thì sẽ thu hút được học sinh. Thằng nhà em kể đến đăng ký nhập học trường 131 Thái Thịnh thấy hội 9+ học năm ngoái tóc xanh, tóc đỏ chửi thề loạn trước cổng trường... nó quay xe về nhập học trường Tây Hồ (em không rõ thực hư thế nào nhưng Cao Đẳng nghề ở đây rất tốt, ra trường có việc làm ngay nếu học đàng hoàng)

TorienT

Xe container
Trường nghề ở Hà Nội cần chú trọng nhiều hơn thì sẽ thu hút được học sinh. Thằng nhà em kể đến đăng ký nhập học trường 131 Thái Thịnh thấy hội 9+ học năm ngoái tóc xanh, tóc đỏ chửi thề loạn trước cổng trường... nó quay xe về nhập học trường Tây Hồ (em không rõ thực hư thế nào nhưng Cao Đẳng nghề ở đây rất tốt, ra trường có việc làm ngay nếu học đàng hoàng)
Trường nghề tốt lên mới là cái đáng bàn đấy cụ. Bây giờ bộ Dục có được nắm hệ thống trường nghề nữa đâu. Cu con em thích làm bánh nó đăng ký một khóa học làm bánh đang tính chuỵên mở cửa hàng online - phen này em lại béo bụng rồi.
P/s: Em nghĩ nếu con cụ hứng thú học nghề nào thì học C3 công lập rồi cho nó học nghề luôn từ C3 cũng hay, nhẹ nhàng thì cũng thêm được một thú vui.