[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Xeomchocon

Xe tăng
Tôi đi nghĩa vụ quân sự và đóng thuế đầy đủ mà con tôi phải học trường dân lập thì tôi thấy có gì đó sai sai.
Dạ, con cụ nếu không thi THPt công lập các nguyện vọng thì học ở các Trung tâm giáo dục thường xuyên...quê em ngày xưa gọi học bổ túc văn hoá. Em nhớ thời em đi học xã em vào loại đỗ cấp 3 nhiều nhưng chỉ 1/4 thôi. Có 4 lớp nhưng khi vào THPT chỉ được khoảng 1 lớp 40/160.

vihali

Xe container
Hay quá, có bác này trong ngành đây rồi.

Đã có quy định về số học sinh (sỹ số) tối đa trong lớp. Cụ thể, bậc tiểu học mỗi lớp không quá 35 học sinh. Bậc THCS, THPT mỗi lớp không quá 45 học sinh. Tuy nhiên các trường công lập cấp 1, 2 (gọi theo cách gọi dân gian) vẫn nhồi 50-60 cháu vào một lớp. Vậy thiếu trường thì đúng, nhưng dường như là không thiếu tiền. Các trường này được rót kinh phí hoat động theo đầu học sinh.

Vậy sao không thể nhồi 50-60 cháu vào một lớp cấp 3 để giải quyết vấn đề thiếu trường?
Em làm trong nghề GD nhưng con em học cấp 1, 2 trường trong phường mình, Văn Quán Hà Đông và em thấy mình lựa chọn đúng. Ít nhất là cả nhà ko mất sức lực vì giao thông.

Em nộp hồ sơ đúng tuyến mất 5 phút, ko xin vào lớp chọn, tùy trường xếp lớp thường nào cũng được. Bù lại lớp vắng, dưới 40, trong khi các lớp chọn trên 50, có khi chạm 60. Cô giáo chủ nhiệm cũng chỉ lên lớp 1 buổi, váy vóc xúng xính, ko có nhu cầu dạy thêm nếm gì (có lẽ vậy nên bị phân dạy lớp thường). Em nhớ GVCN lớp 1 con em khi nhận lớp còn bảo các bác đừng cho con học trước, để tôi còn có cái mà dạy các cháu, đảm bảo hết hk1 sẽ đọc thông viết thạo. PH thích quá, bảo cô cứ thư thả hết năm đọc thông viết thạo là được, ko cần ép. Số con may, lên lớp trên đổi GVCN thì đều gặp các cô như thế. Các bạn cùng khu con em cùng trường, khác lớp thì đi học thêm miệt mà. Lỡ rơi vào lớp chọn mà, cô máu chiến, cần thành tích, thu nhập nên bắt đi. Suốt mấy năm cấp 1, trường xây thêm các khu nhà nên hè chơi full từ cuối tháng 5 đến đầu tháng 9, đủ 3 tháng hè, sướng thế ko biết.

Lên cấp 2, em lại nộp sang trường cạnh trường cấp 1. Con đạp xe đi học chứ bố mẹ ko chở đi. Giờ lên cấp 3, hàng ngày tự bắt xe điện đi học.

Em nghĩ ở dưới thì học nền cho chắc, tạo thói quen tự học là chính. Tự học được thì hiệu quả gấp nhiều lần đi học thêm. Con em học online, xong cày các bài dạy miễn phí trên youtube rồi cũng đỗ công cấp 3. Từ đầu tháng nay, con mới bắt đầu quá trình học luyện thi IELTS. Bố mẹ quả là chưa phải giúp gì về chuyên môn, chỉ dám nhận công là chăm lo giờ giấc. Cứ đến 10h30 tối là bắt đầu khua đi ngủ, ko cho học nữa, thế thì con phải tìm cách học sao cho hiệu quả thôi.

Xin kể chi tiết này: toán thì câu cuối khó đúng ko ạ? Em thì có thể dạy con làm nhưng từ bé đã phân tích cho nó là để làm được câu đó, con phải nỗ lực nhiều lần, trong khi con có thể để thời gian đó học những thứ khác. Nếu 10 điểm Toán mà 5 điểm tiếng Anh thì rõ là ko bằng 2 điểm 9 Toán và tiếng Anh, chưa kể còn đánh thêm được 1 bản nhạc. Toán câu cuối là con em còn chả đọc đề, chăm chút các bài dễ dễ xong là nghỉ đi đánh đàn, xem phim. Học phổ thông thì chỉ thế thôi.

À, em ko phản đối học nâng cao nhưng cái đó chỉ nên dành cho số ít thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ate1987

Xe tăng
Em làm trong nghề GD nhưng con em học cấp 1, 2 trường trong phường mình, Văn Quán Hà Đông và em thấy mình lựa chọn đúng. Ít nhất là cả nhà ko mất sức lực vì giao thông.

Em nộp hồ sơ đúng tuyến mất 5 phút, ko xin vào lớp chọn, tùy trường xếp lớp thường nào cũng được. Bù lại lớp vắng, dưới 40, trong khi các lớp chọn trên 50, có khi chạm 60. Cô giáo chủ nhiệm cũng chỉ lên lớp 1 buổi, váy vóc xúng xính, ko có nhu cầu dạy thêm nếm gì (có lẽ vậy nên bị phân dạy lớp thường). Em nhớ GVCN lớp 1 con em khi nhận lớp còn bảo các bác đừng cho con học trước, để tôi còn có cái mà dạy các cháu, đảm bảo hết hk1 sẽ đọc thông viết thạo. PH thích quá, bảo cô cứ thư thả hết năm đọc thông viết thạo là được, ko cần ép. Số con may, lên lớp trên đổi GVCN thì đều gặp các cô như thế. Các bạn cùng khu con em cùng trường, khác lớp thì đi học thêm miệt mà. Lỡ rơi vào lớp chọn mà, cô máu chiến, cần thành tích, thu nhập nên bắt đi. Suốt mấy năm cấp 1, trường xây thêm các khu nhà nên hè chơi full từ cuối tháng 5 đến đầu tháng 9, đủ 3 tháng hè, sướng thế ko biết.

Lên cấp 2, em lại nộp sang trường cạnh trường cấp 1. Con đạp xe đi học chứ bố mẹ ko chở đi. Giờ lên cấp 3, hàng ngày tự bắt xe điện đi học.

Em nghĩ ở dưới thì học nền cho chắc, tạo thói quen tự học là chính. Tự học được thì hiệu quả gấp nhiều lần đi học thêm. Con em học online, xong cày các bài dạy miễn phí trên youtube rồi cũng đỗ công cấp 3. Từ đầu tháng nay, con mới bắt đầu quá trình học luyện thi IELTS. Bố mẹ quả là chưa phải giúp gì về chuyên môn, chỉ dám nhận công là chăm lo giờ giấc. Cứ đến 10h30 tối là bắt đầu khua đi ngủ, ko cho học nữa, thế thì con phải tìm cách học sao cho hiệu quả thôi.

Xin kể chi tiết này: toán thì câu cuối khó đúng ko ạ? Em thì có thể dạy con làm nhưng từ bé đã phân tích cho nó là để làm được câu đó, con phải nỗ lực nhiều lần, trong khi con có thể để thời gian đó học những thứ khác. Nếu 10 điểm Toán mà 5 điểm tiếng Anh thì rõ là ko bằng 2 điểm 9 Toán và tiếng Anh, chưa kể còn đánh thêm được 1 bản nhạc. Toán câu cuối là con em còn chả đọc đề, chăm chút các bài dễ dễ xong là nghỉ đi đánh đàn, xem phim. Học phổ thông thì chỉ thế thôi.

thế thì con cụ cũng không đam mê thôi .
Chứ em ngày xưa đi học chỉ thích giải mấy cái bài khó khó.
Chưa giải được là thấy khó chịu =))
Môn em ghét là môn Văn thì nói thật bắt buộc phải thi tốt nghiệp thôi chứ hok em cũng không động đến thật :D
Nhưng mà em công nhận cái tự học vì ngày xưa em toàn tự học chứ chả đi học thêm bao giờ .

ate1987

Xe tăng
Em chỉ thấy bất công là tại sao học sinh có tạm trú không được thi vào trường công lập ở Hà Nội thôi.

mr MinhToong

Xe tải
Em chỉ thấy bất công là tại sao học sinh có tạm trú không được thi vào trường công lập ở Hà Nội thôi.
Do áp lực về nhu cầu và đáp ứng, Tính theo hộ khẩu thôi cánh cửa để các cháu vào cấp 3 công lập đã rất hẹp rồi.

vihali

Xe container
Môn em ghét là môn Văn thì nói thật bắt buộc phải thi tốt nghiệp thôi chứ hok em cũng không động đến thật :D
Nhưng mà em công nhận cái tự học vì ngày xưa em toàn tự học chứ chả đi học thêm bao giờ .
Đam mê gì thì cũng chỉ là số ít thôi cụ, mà đam mê toán khó thời em và cụ thì có lẽ do chả có gì hấp dẫn hơn. Nếu ko bị phải học để giải câu toán khó thì em tin số đông hs bây giờ sẽ không thích học, chúng sẽ chọn cái khác. Hỏi một đứa lớp 6 thích ngồi giải toán khó hay học khoa học có thí nghiệm thì khả năng nhiều là nó chọn cái sau :)

TorienT

Xe container

Nếu đa phần cha mẹ nghĩ được như cụ thì đỡ quá.

NNS

Xe ngựa
giống em, thời xưa đi học chỉ nhăm nhe giải toán chứng mình bất đẳng thức với những cái tên éo gì dài loằng ngoằng Bunyakovki, Cauchy tốn bao giấy mực, mịe, đi thi đại học câu đó chỉ đc 1 điểm, mà có khi còn toạch vì loại câu xương xẩu này rất dễ đi bon bon vào đường cụt :))

traiHNcodon

Xe tăng
Nếu có điều kiện kinh tế thì nên cho con học trường dân lập chất lượng cao ....Kinh nghiệm của em sau khi làm Ban đại diện cha mẹ phụ huynh của F1 của em một thời gian dài cấp 1,2,3 là như vậy : chất lượng công lập xuống cấp, giáo viên thì chạy chỗ chạy việc vì quan hệ nên giáo viên giỏi ngày càng thiếu, sỹ số lớp đông, vệ sinh kém, trang thiết bị thiếu, toàn bổ đầu phụ huynh mua sắm đầu cấp, quỹ lớp đóng quá nhiều, quà cáp lễ tết cô chủ nhiêm, bộ môn rồi ban giám hiệu ....vvv chạy lớp, chạy thầy cô giỏi về lớp mình , dạy thêm, học thêm trá hình dưới mọi hình thức...vvvv
như này nói trường cấp 1 2 hả cấp 3 không thế đâu,Hs nó cũng lớn rồi không cò trò ép nó được đâu

DonaldTrump79

Xe tăng
VN giờ đang theo con đường tbcn rồi, cs dân lao động với trung lưu khắc nghiệt gấp mấy lần Tây.
Em nghĩ cụ không nên cường điệu hóa vấn đề quá lên như thế, em thuộc thành phần trung lưu thấp đây mà vẫn thấy cuộc sống nó nhẹ nhàng trả thấy khác nghiệt là mấy... Mà em thật khắc nghiệt hay không nó là do chính bản thân ra mình thôi, giờ thu nhập 10-20tr mà cứ muốn dùng iphon đời mới, uống cafe chuỗi rồi du lịch chanh xả thì đúng là thấy khác nghiệt thật, chứ như em nhu cầu về mấy thứ trên không nhiều nên cs nó nhẹ nhàng lắm :P:P:P

ate1987

Xe tăng
Trường xây cho những học sinh có hộ khẩu Hà nội mà bạn.
Em hỏi cụ cái là em tạm trú dài hạn KT3 đóng đầy đủ mọi thứ thuế má các thể loại , các loại quỹ của phường .. . Ở quê thì là cắt hẳn không phải đóng góp gì .
Thế sao con em lại bị phân biệt thế cụ nhỉ ???
Thế nên giờ em bỏ luôn có thèm đăng ký tạm trú dài hạn đâu, chả đóng góp làm gì cả .

NNS

Xe ngựa
ơ thế đủ hết trường cho hs thì nó thi vào cấp 3 làm gì nữa, hay ta phổ cập nốt cả PTTH cho nó thiên đường chăng?=))

TorienT

Xe container
Em hỏi cụ cái là em tạm trú dài hạn KT3 đóng đầy đủ mọi thứ thuế má các thể loại , các loại quỹ của phường .. . Ở quê thì là cắt hẳn không phải đóng góp gì .
Thế sao con em lại bị phân biệt thế cụ nhỉ ???
Thế nên giờ em bỏ luôn có thèm đăng ký tạm trú dài hạn đâu, chả đóng góp làm gì cả .
Thì cụ đừng đóng nữa thôi.
Bản chất xây bao nhiêu trường học, bệnh viện là dựa trên quy hoạch số lượng dân cư của từng khu vực nên khi xét đến tuyển sinh người ta chỉ tuyển những học sinh có nằm trong quy hoạch dân cư của khu vực đó. Ở Hà Nội với Sài Gòn thì quy hoạch dân cư tất nhiên là vỡ rồi nhưng ít nhất vẫn phải tuyển sinh học sinh có hộ khẩu là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

ate1987

Xe tăng
Thì cụ đừng đóng nữa thôi.
Bản chất xây bao nhiêu trường học, bệnh viện là dựa trên quy hoạch số lượng dân cư của từng khu vực nên khi xét đến tuyển sinh người ta chỉ tuyển những học sinh có nằm trong quy hoạch dân cư của khu vực đó. Ở Hà Nội với Sài Gòn thì quy hoạch dân cư tất nhiên là vỡ rồi nhưng ít nhất vẫn phải tuyển sinh học sinh có hộ khẩu là vậy.
Vâng em bỏ có làm KT3 nữa đâu. Con em còn lâu mới đi học cấp 3 :D

TorienT

Xe container
Vâng em bỏ có làm KT3 nữa đâu. Con em còn lâu mới đi học cấp 3 :D
Bản chất là vậy mợ, mỗi khu dân cư phải đi kèm với hạ tầng đi kèm nhưng Hà Nội, Sài gòn không làm được thế nên quá tải hạ tầng. Đành chịu vậy thôi.

Dong A phuong

Xe tải
Nhà tôi 3 đời là xe ôm truyền thống rồi ạ! Liệu con tôi có chấp nhận làm theo nghề gia truyền không ạ?=))
Dạ, con cụ nếu không thi THPt công lập các nguyện vọng thì học ở các Trung tâm giáo dục thường xuyên...quê em ngày xưa gọi học bổ túc văn hoá. Em nhớ thời em đi học xã em vào loại đỗ cấp 3 nhiều nhưng chỉ 1/4 thôi. Có 4 lớp nhưng khi vào THPT chỉ được khoảng 1 lớp 40/160.

thichlexus

Xe điện
Trường cấp 3 Cầu Giấy học ổn không các cụ, em thấy điểm đầu vào mấy năm cũng ở mức khá cao nhưng nhiều người nói Cầu Giấy nhiều hoạt động ngoại khóa chứ học hành thì cũng không áp lực lắm, sợ thi vào đại học kiểu truyền thống thì hơi khó.