[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

HạLong Sky

Xe tải
Ông này ở trên trời rơi xuống à. Luật nào yêu cầu phải có chứng cớ trực tiếp mới đc kết tội. Nếu vậy thì chỉ cần đeo găng tay, bịt mặt khi gây án là vụ án bó tay nhỉ!!!
Cụ trả lời hộ e là lời khai của a Hồ Văn Bình là 19h15' thấy có một thanh niên đang ngồi ở trong bưu điện, 19h13' hdh đang ở tiệm cầm đồ cách bưu điện khoảng 6km. Thanh niên ở trong bưu điện có phải là hdh ko?

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Bác lại quay lại bài cũ: HDH có tội vì ngay hôm sau bị bắt nó nhận tội rồi.

Nó nhận tội là đập đầu H và lavabo đấy. (đến tận T6 khi khả năng đập vào lavabo là ko thể nó mới đổi lời khai nhỉ). sao cứ mua thớt thì thẳng Hải lại khai dùng thớt, vác ghế về lại thằng Hải khai dùng ghế.

Em thay đổi giả định lúc nào? Bác có gì phản bác được việc vụ án có thể xảy ra lúc 22h đâu.

Em chỉ bổ sung ý kiến của bác về việc người quen đó có thể đã về rồi 2 người khác đến, nhưng cũng có thể 01 người quen sau đó lại 1 người bạn ngươid quen đó rồi cả 2 cùng giết người.

Bác nên xác định rõ, khi các chứng cứ luận tội lo đầy đủ và rõ ràng thì bất kỳ ai ( trong đó có em) đều có thể giả định và giả định đó ko thể bác bỏ được. NHƯNG các tư pháp nhà ta vẫn kết tội HDH tử tù với các chứng cứ kiểu đó đấy
HDH thú nhận tội ngày hôm sau chứng tỏ : đám tang tối hôm đó là khai man; không phải chứng cứ ngoại phạm!
HDH có tội vì : nhận tội; không bị ép cung mớm cung; lời khai phù hợp abc vv. Không chỉ có tội chỉ vì khai nhận ngay hôm sau.

Khi chưa tìm ra hung thủ thì : Mọi giả định đều thoái mái, nên chả hơi đâu mà bác cả. Kể cả bác có vẽ ra là 4 hung thủ đi nữa, tại sao phải bác?
Vấn đề là: giả định có logic không? Theo (5) thông tin được cho là leak ra, giả định của bác về vụ án xảy ra lúc 22h và có 2 hung thủ là không logic.
Em là cqđt sẽ không care đến giả định đó. Sẽ tập trung vào hướng 1 hung thủ, là người quen, là người thanh niên đưa tiền Vân đi mua trái cây.

Gcar

Xe container
Cụ trả lời hộ e là lời khai của a Hồ Văn Bình là 19h15' thấy có một thanh niên đang ngồi ở trong bưu điện, 19h13' hdh đang ở tiệm cầm đồ cách bưu điện khoảng 6km. Thanh niên ở trong bưu điện có phải là hdh ko?
a Bình đã khai lại từ trước khi Hải nhận tội là "ngoài 19h30", chứ không phải 19h15. Nhưng cả mốc thời gian ngoài 19h30 cũng không có gì xác nhận chính xác, chỉ có anh Thường là có mốc xác nhận chính xác.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nên các lý do trên của bác ko vặn được giả định của em. Bác cố gắng tiếp đi, em đảm bảo bác ko tìm thêm được chứng cứ gì đâu
Chỉ cần đủ lập luận chứng tỏ giả định của bác phi logic là đủ rồi, phi logic là không thực tế , còn vặn thêm làm gì?
Mà đấy là giả sử chưa tìm thấy hung thủ, thì vặn đi vặn lại tí cho vui

chứ Giờ đã tìm ra hung thủ, như kiểu đã có đáp án, thì coi như giả định của bác sụp đổ tan tành rồi. Có chém ra một trăm cái giả định thì cũng không phủ nhận được là HDH đã nhận tội, khẳng định không bị ép cung mớm cung; lời khai hoàn toàn khác với cái giả định vu vơ không có căn cứ đó.. Lời khai của HDH lại còn phù hợp với hiện trường với các chứng cứ, tài liệu khác có trong hồ sơ vụ án như đặc điểm hiện trường vụ án; kết quả thực nghiệm điều tra; kết quả khám nghiệm; giám định pháp y tử thi; phù hợp với các vật chứng, đồ vật được thu giữ; các biên bản nhận dạng phù hợp với lời khai của các nhân chứng, người liên quan và các tài liệu, chứng cứ khác; phù hợp về thời gian, không gian xảy ra vụ án;
=>
HDH là hung thủ, trừ khi có chứng cứ ngoại phạm mới, ví dụ có nhân chứng làm chứng 21h10 tối hôm đó có cùng H xem ngoại hạng Anh!

masterlazy

Xe tải
HDH thú nhận tội ngày hôm sau chứng tỏ : đám tang tối hôm đó là khai man; không phải chứng cứ ngoại phạm!
HDH có tội vì : nhận tội; không bị ép cung mớm cung; lời khai phù hợp abc vv. Không chỉ có tội chỉ vì khai nhận ngay hôm sau.

Khi chưa tìm ra hung thủ thì : Mọi giả định đều thoái mái, nên chả hơi đâu mà bác cả. Kể cả bác có vẽ ra là 4 hung thủ đi nữa, tại sao phải bác?
Vấn đề là: giả định có logic không? Theo (5) thông tin được cho là leak ra, giả định của bác về vụ án xảy ra lúc 22h và có 2 hung thủ là không logic.
Em là cqđt sẽ không care đến giả định đó. Sẽ tập trung vào hướng 1 hung thủ, là người quen, là người thanh niên đưa tiền Vân đi mua trái cây.
Em kêu bác rồi nếu bác chỉ biện luận dựa trên những thông tin của GĐT thì bác ko cần phải mất tg đâu. Mọi người đều đã đọc rồi. Vấn đề là trong lời thú tội và các in4 ngoài thì có nhiều cái phải biện luận ở đây. Bác cứ khăng khăng vậy thì tốt nhất với bác là chờ kết luận tiếp theo của cq.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Không có chứng cứ trực tiếp thì các anh kết tội thủ phạm bằng cách nào?
Chỉ cần nó nhận tội là xong à?
Anh có chút kiến thức gì về pháp luật không?
Bằng cả mớ chứng cứ gián tiếp cùng các lời khai thú tội của thủ phạm đấy. Bác gúc cáo trạng là ra cả mớ chứng cứ gián tiếp.

masterlazy

Xe tải
Chỉ cần đủ lập luận chứng tỏ giả định của bác phi logic là đủ rồi, phi logic là không thực tế , còn vặn thêm làm gì?
Mà đấy là giả sử chưa tìm thấy hung thủ, thì vặn đi vặn lại tí cho vui

chứ Giờ đã tìm ra hung thủ, như kiểu đã có đáp án, thì coi như giả định của bác sụp đổ tan tành rồi. Có chém ra một trăm cái giả định thì cũng không phủ nhận được là HDH đã nhận tội, khẳng định không bị ép cung mớm cung; lời khai hoàn toàn khác với cái giả định vu vơ không có căn cứ đó.. Lời khai của HDH lại còn phù hợp với hiện trường với các chứng cứ, tài liệu khác có trong hồ sơ vụ án như đặc điểm hiện trường vụ án; kết quả thực nghiệm điều tra; kết quả khám nghiệm; giám định pháp y tử thi; phù hợp với các vật chứng, đồ vật được thu giữ; các biên bản nhận dạng phù hợp với lời khai của các nhân chứng, người liên quan và các tài liệu, chứng cứ khác; phù hợp về thời gian, không gian xảy ra vụ án;
=>
HDH là hung thủ, trừ khi có chứng cứ ngoại phạm mới, ví dụ có nhân chứng làm chứng 21h10 tối hôm đó có cùng H xem ngoại hạng Anh!
Bác cùn ko để đâu cho hết.
thôi bác cứ ôm cái khẳng định của bác đi. chẳng cần trừ phi có chứng cứ ngoại phạm, chỉ cần được điều tra lại, các chứng cứ làm giả hồ sơ được kết luận, hoặc đưa thêm lời khai của Trí còi vào hồ sơ là đủ để huỷ bản án rồi

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Bác cùn ko để đâu cho hết.
thôi bác cứ ôm cái khẳng định của bác đi. chẳng cần trừ phi có chứng cứ ngoại phạm, chỉ cần được điều tra lại, các chứng cứ làm giả hồ sơ được kết luận, hoặc đưa thêm lời khai của Trí còi vào hồ sơ là đủ để huỷ bản án rồi
Chỉ cần thế thì đơn giản quá, cần gì điều tra lại hả bác. Lời khai của Trí Còi còn nguyên đó. Các lời khai khác còn nguyên đó. VKS hoàn toàn có thể yêu cầu khởi tố nếu có chứng cứ làm già hồ sơ, họ có đầy đủ thẩm quyền. Và dùng lời khai của TRí và Còi mà đủ để hủy án thì VKS họ làm lâu rồi bác ạ, từ 2015 cơ khi mà các cơ quan liên ngành vào cuộc điều tra!

moihoclaioto

Xe hơi
Đúng rồi bác, trong cả 2 phiên chủ trì, Lọ đều bác yêu cầu xem xét lại vụ án. giữa QH Lọ khẳng định lần nữa sự đúng đắn trong quyết định của mình. Do đó hiện tại HDH vẫn là tử tội.
Chỉ có điều theo qui định GĐT sẽ được xem xét toàn bộ hồ sơ của vụ án (cả những hồ sơ bị loại ra và hồ sơ AK)- theo bác Gcar trích dẫn-

Nhưng trong toàn bộ kết luận của GĐT, kết luận của Bộ CA, rồi điều trần trước QH, Lọ ko đưa ra hoặc biện luận về những lời khai, bằng chứng có khả năng bảo vệ cho HDH như:
biên bản xét nghiệm tử thi, thời điểm chết của nạn nhân không rõ ràng.
các lời khai của nhân chứng khác đã bị bỏ qua.
các thời điểm thay đổi lời khai của HDH và năng lực điều tra của ĐTV.

Lọ chỉ khẳng định thêm việc:
- nhưng sai phạm đó ko nghiêm trọng ko ảnh hưởng đến bản chất vụ án.
- những tranh cãi về thời gian HDH có thể tham gia vào vụ án đều có khả năng xẩy ra.
- những lời khai nhận tội của HDH phù hợp với 1 số hiện trường vụ án (trên cơ sở ĐTV làm đúng và các lời khai ko nhận tội, các vi phạm nghiêm trọng ko thể điều tra lại)

Dựa trên các giả định lỗ chỗ trên và dựa trên kinh nghiệm nhiều năm trải qua tata cả các vị trí Lọ khẳng định:
HDH là 1 chuyên gia giết người ko biểu lộ nất kỳ dấu hiệu tâm thần hay bạo lực đánh nhau từ bé đến lớn,nhưng ra tay nhanh gọn, nạn nhân ko kịp chống cự; giết, nấp giết ko hề có chút vướng bận sợ hãi trong vòng hơn 10p.

HDH là chuyên giá xoá dấu vết tuyệt đỉnh ko để lại bất cứ vân tay, mẫu tóc, vết da nào tại hiện trường. Nhưng vẫn để nguyên lại các dấu vân tay của người khác.

HDH là cao thủ khinh công, phi thân bay qua tường trong khi cửa không khoá.

HDH là cao thủ đua xe: chỉ mất 16p để đi 1 quãng đường 7.2km bao gồm cả đi bộ đổi xe. mà chứng minh tài nghệ đua xe của mình HDH đã nhất quyết đổi từ xe Wave chiến sang Dream tàu để phi cho máu.

HDH có trí tuệ phi phàm nhưng học không nổi ở trường ĐH dân lập: có thể nhớ được vị trí 2 cốc nước để đâu, nhớ nổi 1 con gấu bông sau mấy tháng trời. Nhưng ko nhớ nổi 05 thằng đi đám ma cùng mình hoá ra đều ko phải, ko nhớ nổi sự việc vừa xảy ra nên hôm qua khai vô tội hôm nay đã khai chi tiết quá trình phạm tội dù ko bị tra tấn, ép cung mà chỉ bằng lời hỏi cung đầy nhân văn.

HDH lá mặt lá trái, lật lọng: kêu ko bị ép cung nhưng bị đánh tới mức ko đi nổi; Nhận tội nhưng vẫn xin điều tra lại, ko giết người. Lời khai cứ vài tháng theo tình tiết mới phảt hiện thì lại đổi lời khai theo xu thế nhận hết tội về mình, nhưng đến lúc sau kêu vô tội.

HDH giết người đơn giản chỉ ko ép buộc sex được nhưng toàn bộ quá trình giết người đều ko biểu hiện cưỡng hiếp hoặc tự xử, các dấu vết vật lộn đều ko có.

Đó là tất cả những gì Mr Lọ kết luận về 1 thằng nhóc 20 tuổi thì phải
Riêng việc gọi bác NHB - Chánh án TANDTC là Lọ thể hiện quan điểm của cụ như thế nào rồi.

trancannam

Xe điện
Chuyện bên lề - Tập 29
HAI CÔ CÓ THIÊNG THÌ VỀ XEM TÒA HỌ LÀM GÌ ĐÂY NÀY!
->Nhân chứng mới tinh xuất hiện xác nhận lúc 19h có một thanh niên ngồi trong bưu cục – Vũ Đức Thường!
-> Nếu tòa cho là Đinh Vũ Thường thì bảo Thường ăn gì em cúng, 18h còn ở Suối Tiên mà 19h ngồi ở Bưu cục Cầu voi xác nhận có một thanh niên để các bác trên Tòa phán.
(Ảnh số 1)
Theo như cáo trạng thì HDH có 72 thành công lực, dùng ghế đánh Vân một cái chết luôn nhưng lại ngã ra thềm ( Trong nhà thì chỉ có nền, ngoài nhà mới có thềm) , chịu thật. Kết luận pháp y thì nói rõ chỉ tổn thương nhẹ.
(Ảnh số 2)
Tôi lạy các ông Tòa! Thẩm phán phiên sơ thẩm thì mọi người biết là ai rồi.
Từ từ sẽ nhiều cái hay….mọi người chịu khó chờ nhé.Tks!
------
Nguyễn Minh Thùy

Nguồn TTC

masterlazy

Xe tải
Chỉ cần thế thì đơn giản quá, cần gì điều tra lại hả bác. Lời khai của Trí Còi còn nguyên đó. Các lời khai khác còn nguyên đó. VKS hoàn toàn có thể yêu cầu khởi tố nếu có chứng cứ làm già hồ sơ, họ có đầy đủ thẩm quyền. Và dùng lời khai của TRí và Còi mà đủ để hủy án thì VKS họ làm lâu rồi bác ạ, từ 2015 cơ khi mà các cơ quan liên ngành vào cuộc điều tra!
Bác ko đọc kỹ rồi. Lời khai Trí Còi được loại ra khỏi hồ sơ truy tố, chỉ sau GDT khi được xem xét toàn bộ hồ sơ mới được leak ra.

HạLong Sky

Xe tải
Bác ko đọc kỹ rồi. Lời khai Trí Còi được loại ra khỏi hồ sơ truy tố, chỉ sau GDT khi được xem xét toàn bộ hồ sơ mới được leak ra.
Đội mới này ko bằng đội cũ rồi cụ, đội cũ bám sát tình tiết vụ án hơn.

Gcar

Xe container
Lời khai Trí Còi trước giờ vẫn được Viện Kiểm sát lưu giữ, để có căn cứ kháng nghị dĩ nhiên là họ sẽ lục tung lên mọi thứ. VKSNDTC họ không đánh giá cao 2 lời khai này mà họ tập trung vào lời khai của Hồ Văn Bình (cũng được VKS Long An bỏ ra ngoài hồ sơ vụ án).

Mà theo thông tin rò rỉ gần đây thì có vẻ như tất cả những hồ sơ mà thằng Danh bảo là nó có hơn 1.000 trang, là từ Ủy ban tư pháp QH -> ông nghị Nhưỡng-> tuồn cho Nguyễn Đức -> nhóm Hữu Danh.

Chỉnh sửa cuối:

masterlazy

Xe tải
Riêng việc gọi bác NHB - Chánh án TANDTC là Lọ thể hiện quan điểm của cụ như thế nào rồi.
Thế theo cụ em phải gọi là gì?
Lời khai Trí Còi trước giờ vẫn được Viện Kiểm sát lưu giữ, để có căn cứ kháng nghị dĩ nhiên là họ sẽ lục tung lên mọi thứ. VKSNDTC họ không đánh giá cao 2 lời khai này mà họ tập trung vào lời khai của Hồ Văn Bình (cũng được VKS Long An bỏ ra ngoài hồ sơ vụ án).

Mà theo thông tin rò rỉ gần đây thì có vẻ như tất cả những hồ sơ mà thằng Danh bảo là nó có hơn 1.000 trang, là từ Ủy ban tư pháp QH -> ông nghị Nhưỡng-> tuồn cho Nguyễn Đức -> nhóm Hữu Danh.
E like mạnh ý này của bác, nó khẳng định cho việc vì sao VKSTC 2015 lại khác với VKSTC 2020.
Còn in4 từ đâu leak ra cũng được miễn nó giúp cho vụ án được sáng tỏ.
1 vụ án thà đi vào ngõ cụt còn hơn 1 người bị xử ko rõ ràng và 2 người ngậm đắng dưới suối vàng.

Chỉnh sửa cuối:

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng có trong hồ sơ lưu bác nhé! Đoàn liên ngành kiểm tra 2015 đã xem xét toàn bộ hồ sơ kể cả hồ sơ lưu.

vu nhat hung

Xe buýt
Cãi nhau nhiều làm gì.Lập kèo ntn
Hải có bị tiêm hay không?
Yes or no?
E cược no 10 củ
Mời các cụ vào kèo

masterlazy

Xe tải
Nhưng có trong hồ sơ lưu bác nhé! Đoàn liên ngành kiểm tra 2015 đã xem xét toàn bộ hồ sơ kể cả hồ sơ lưu.
Cụ lấy bằng chứng nào để khẳng định điều đó? Đến báo cáo của bà Nga cũng ko hề đề cập tới.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
masterlazy

Lãnh đạo liên ngành đã chỉ đạo Tổ chuyên viên nghiên cứu hồ sơ vụ án, bao gồm cả hồ sơ lưu của Cơ quan CSĐT; nghiên cứu những vấn đề do luật sư, người khiếu nại, người kiến nghị và báo chí đưa ra có liên quan đến vụ án; làm việc với các cơ quan tố tụng tỉnh Long An; lấy lời khai của bị án Hồ Duy Hải tại trại tạm giam và trực tiếp đến quan sát hiện trường vụ án.
...........

Căn cứ vào tài liệu, chứng cứ trong hồ sơ và kết quả thẩm vấn tại toà, TAND tỉnh Long An tuyên phạt Hồ Duy Hải mức án tử hình. Ngày 5/12/2008, Hồ Duy Hải viết đơn xin giảm nhẹ hình phạt với lý do “gia đình có công với cách mạng; Hải đã thành khẩn khai báo trong quá trình điều tra”.

Ngày 28/4/2009, Toà phúc thẩm TAND Tối cao tại TP Hồ Chí Minh mở phiên phúc thẩm, Hải kêu oan nhưng vẫn xác nhận những lời khai trước đây do Hải tự nguyện khai, không bị bức cung, nhục hình. HĐXX tuyên y án tử hình đối với Hồ Duy Hải. Ngày 4-5-2009, Hồ Duy Hải viết đơn xin Chủ tịch nước tha tội chết.

Trong đơn, Hải trình bày “rất ăn năn, hối cải về việc làm của mình; do thiếu hiểu biết về pháp luật dẫn đến vi phạm pháp luật”. Trước khi trình Chủ tịch nước đơn xin ân giảm hình phạt tử hình của Hồ Duy Hải, Viện KSND Tối cao đã lấy lời khai bị án trong trại giam, Hồ Duy Hải vẫn thừa nhận hành vi phạm tội và tỏ ra ân hận về tội lỗi của mình.

Năm 2014, một số cơ quan báo chí đăng bài cho rằng quá trình điều tra vụ án có vi phạm tố tụng gây oan sai, bà Nguyễn Thị Loan – mẹ của Hải cũng có đơn kêu oan; bà Lê Thị Nga, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Tư pháp của Quốc hội có văn bản kiến nghị lên Chủ tịch nước đề nghị kiểm tra lại vụ án.

Chủ tịch nước Trương Tấn Sang, Phó Chủ tịch Quốc hội Uông Chu Lưu đã yêu cầu thẩm tra lại vụ án, nên Viện KSND Tối cao đã thành lập Tổ chuyên viên liên ngành Tư pháp Trung ương thẩm tra lại vụ án. Ngày 16/2/2015, Tổ chuyên viên liên ngành trực tiếp gặp và lấy lời khai, Hồ Duy Hải vẫn tiếp tục nhận tội.

vu nhat hung

Xe buýt
Đừng cãi nhau nữa các cụ ơi,vào kèo cho xôm nào

Trạng thái
Thớt đang đóng