[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gcar

Xe container
Thấy có người share mấy link bài báo ANTĐ và Thanh Niên ngay sau vụ án 1(ngày 15.1.2008) với chi tiết hiện trường khá khác so với hiện tại (không phải 2 cô nằm gối lên nhau):

"Xác của nạn nhân Nguyễn Thị Anh Hồng nằm dưới chân cầu thang, quanh vũng máu có những hạt cơm khô rơi vãi trên nền gạch. Cách đó khoảng 2m, gần bộ ván là xác của nạn nhân Nguyễn Thị Thu Vân trong tư thế nằm xuôi về phía sau cũng trên nền gạch. Đầu nạn nhân có nhiều vết thương do tác động của vật cứng gây ra, cạnh đấy là một chiếc ghế xếp bằng sắt bọc nệm da".

"Khám nghiệm hiện trường và tử thi, cơ quan Kỹ thuật hình sự Công an tỉnh Long An nhận định: Có khả năng nạn nhân Hồng bị đánh trúng vào đầu chấn thương nặng bất tỉnh, sau đó hung thủ lấy dao tại bếp ăn của bưu cục giết chết nạn nhân rồi kéo vào giấu xác dưới chân cầu thang".
Nhận định thế này từ đầu mà vứt dao thớt đi, ghế thì đổi cái khác.
Bắt nghi phạm qua báo chí bài học Nguyễn Văn Nghị chưa tởn sao mà còn lôi báo chí vào khám nghiệm hiện trường! Có cần tôi đưa bài báo Hồng đi mua trái cây chứ không phải Vân. Thế là theo bài báo thì CA sai rồi, vào lúc 21h Hồng còn sống đi mua trái cây, theo lời báo chí! :)) :))

Kỳ lạ là sau đó dù đọc báo nhưng Hải không khai thi thể V. cách 2 mét như báo đăng. Thế nên bị tóm là phải rồi!:)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
Có rất rất nhiều tình tiết hiện vẫn chưa giải thích được. Tất cả mọi thứ vẫn chưa khớp nhau thành 1 câu chuyện.
Ví dụ bản khám nghiệm hiện trường còn cho thấy có vết máu ngoài hiên nhà, chân của Hồng có vết bẩn, theo như hồ sơ vụ án thì Hồng ở trong BD suốt rồi còn đùa giỡn với thủ phạm thì tại sao chân có vết bẩn?
CA khám nghiệm và kết luận là án mạng diễn ra trong BĐ đối với 2 nạn nhân vậy vết máu ngoài hiên nhà là của ai?
Hải nó cầm con dao và quần áo, tay dính máu ... đi ra ngoài để rửa mà. Còn chân thì trong bếp là 1 bãi chiến trường đổ vỡ tùm lum, vết bẩn có thể là đạp lên vách tường, đạp lên chổ bẩn ở gầm cầu thang, hoặc là có nước màu nấu ăn đổ ở sàn.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Có rất rất nhiều tình tiết hiện vẫn chưa giải thích được. Tất cả mọi thứ vẫn chưa khớp nhau thành 1 câu chuyện.
Ví dụ bản khám nghiệm hiện trường còn cho thấy có vết máu ngoài hiên nhà, chân của Hồng có vết bẩn, theo như hồ sơ vụ án thì Hồng ở trong BD suốt rồi còn đùa giỡn với thủ phạm thì tại sao chân có vết bẩn?
CA khám nghiệm và kết luận là án mạng diễn ra trong BĐ đối với 2 nạn nhân vậy vết máu ngoài hiên nhà là của ai?
Dép Hồng bỏ trong p khách. Nghi vấn thủ phạm tấn công Hồng từ p khách. Vẫn có thể phù hợp cáo trạng.

Dép Vân bỏ lại p khách, lòng bàn chân V dính máu, kg phù hợp với cáo trạng.

Hiepcx

Xe tải
Tôi khuyên GCar bớt nói thì tốt hơn... Mie.. cụ nói xong tôi bị táo con mie nó bón rồi... Ác kinh...!!!!

Cun Linh

Xe máy
Bắt nghi phạm qua báo chí bài học Nguyễn Văn Nghị chưa tởn sao mà còn lôi báo chí vào khám nghiệm hiện trường! Có cần tôi đưa bài báo Hồng đi mua trái cây chứ không phải Vân. Thế là theo bài báo thì CA sai rồi, vào lúc 21h Hồng còn sống đi mua trái cây, theo lời báo chí! :)) :))

Kỳ lạ là sau đó dù đọc báo nhưng Hải không khai thi thể V. cách 2 mét như báo đăng. Thế nên bị tóm là phải rồi!:)):)):)):))
Nguyễn Văn Nghị là cái tên lù lù trong kết luận giám đốc thẩm, sau đó mới được làm rõ là không có.
Thông tin bên chính thống cung cấp thì e cũng bán tín bán nghi, nhưng trong vụ này này phần "nghi" nó nhiều quá, thành ra quá bán rùi.

Chỉnh sửa cuối:

xe mo cau

Xe buýt
Tôi khuyên GCar bớt nói thì tốt hơn... Mie.. cụ nói xong tôi bị táo con mie nó bón rồi... Ác kinh...!!!!
Bớt là bớt thế nào? Đếm còm ăn tiền mà lại bảo bớt là sao?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tôi không thèm trích còm chú vì tôi thấy chú chẳng có tí giá trị gì để tôi phải làm vậy.

mà sao chú theo đớp mýt tôi hoài thế ? Bị dẫm phải đuôi à ? Né ra đi đừng quẩn trong chân nữa thì không bị dẫm nhé.
Vuốt ve mãi mà vẫn không chịu nhả là sao? :))

Cun Linh

Xe máy
Còm này được mấy đồng? :))
Lúc đầu em tưởng cụ thichduthu là 1 bình luận viên độc lập cơ, tưởng cụ chú trọng vào việc áp dụng luật trong vụ án, nhưng giờ thấy hóa ra cụ bên phe Tòa kết tội, theo cụ những suy diễn kết tội của họ đều là hợp lý, hợp lệ cả ạ?
Em thử làm VKS kháng nghị 1 cái: Nguyễn Văn Nghị trong Biên bản Giám đốc thẩm đã được xác nhận là nhân vật không có thật, như vậy đây có phải là tình tiết mới phát sinh sau Giám đốc thẩm và có ảnh hưởng tới việc xét xử không? Cụ trả lời giúp em ah.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lúc đầu em tưởng cụ thichduthu là 1 bình luận viên độc lập cơ, tưởng cụ chú trọng vào việc áp dụng luật trong vụ án, nhưng giờ thấy hóa ra cụ bên phe Tòa kết tội, theo cụ những suy diễn kết tội của họ đều là hợp lý, hợp lệ cả ạ?
Em thử làm VKS kháng nghị 1 cái: Nguyễn Văn Nghị trong Biên bản Giám đốc thẩm đã được xác nhận là nhân vật không có thật, như vậy đây có phải là tình tiết mới phát sinh sau Giám đốc thẩm và có ảnh hưởng tới việc xét xử không? Cụ trả lời giúp em ah.
Còm cụ trích chẳng nói lên điều cụ nói mà ngược lại, em chả phe nào nên ai chưởi là em nhận tất một cách thoải mái vì đâu liên quan em. Haha cụ chụp mũ vô căn cứ nên em không trả lời tiếp câu này :))

Cun Linh

Xe máy
Còm cụ trích chẳng nói lên điều cụ nói mà ngược lại, em chả phe nào nên ai chưởi là em nhận tất một cách thoải mái vì đâu liên quan em. Haha cụ chụp mũ vô căn cứ nên em không trả lời tiếp câu này :))
Vầng, em cũng đoán cụ trả lời là không trả lời câu này ạ.

GrapQR

Xe buýt
Ông trả lời con dao giấu sau tấm bảng chí có Hải biết vì không ai có thể biết được. Không hiểu trí não để đâu mà ông nói chẳng có tý logic nào cả:

Ông bảo Hải rửa sạch sao, cất vào đó. Ok Hải rửa dao, Vậy thì Hải là người bật vòi nước rửa dao? Thì dấu vân tay ở vòi nước phải là của Hải, Trong khi dấu vân tay không trùng khớp.

Đừng nói Hải có năng lực siêu nhiên, gắn kính núp xoá dấu vân của mình, giữ lại vân của người dùng trước đó đánh lừa cơ quan điều tra.
Như nào mà ko logic ?
Cả đoàn khám nghiệm ko biết có dao ở góc đấy. Tự nhiên có thằng ất ơ khai 'là tao giết', 'con dao tao giấu sau tủ', trúng phóc có người xác nhận dao giấu sau tủ thì như cụ là điều tra viên cụ nghĩ như nào về thằng ất ơ đó ? Để tôi xem cái logic của cụ là gì mà mạnh mẽ phản đối thế.
Tại tòa GĐT, nhiều thành viên HĐXX cũng nêu quan điểm về việc khó có thể lý giải khi hiện trường vụ án lại không có dấu vân tay của cả nạn nhân và hung thủ, phải chăng còn nhiều vị trí cơ quan điều tra chưa thu lấy dấu vân tay ?
Nghi vấn của các thành viên HĐXX đã thể hiện rằng các thành viên HĐXX nghi ngờ cơ quan điều tra làm ăn tắc trách, thiếu trách nhiệm dẫn tới bỏ lọt vân tay của hung thủ. Tuy nhiên, vân tay ko phải là chứng cứ buộc tội bắt buộc phải có, HĐXX cân nhắc những yếu tố khác cho thấy đủ cơ sở buộc tội thì vẫn hoàn toàn buộc tội dc.
HDH nhiều lần thay đổi lời khai nhưng khai không nhất quán, khi nhận tội khi ko. Khi nhận tội thì kể ra những chi tiết mà 'ko ở hiện trường thì không thể biết'. Khi ko nhận tội thì khai lươn lẹo như tình tiết biết hiện trường vụ án từ 1 công an viên xã, sau bị Tòa lật tẩy thì im thin thít, ko dám đối đáp gì thêm. Như vậy giống 1 người bị oan sao ?
2008 xử sơ thẩm, 2009 xử phúc thẩm, mẹ Hải kêu oan nên vụ án bô nhếch đến năm 2011 thì VKSNDTC vào làm việc với Hải.
Biên bản làm việc của đại diện VKSNDTC lấy lời khai Hồ Duy Hải vào lúc 8h ngày 27/9/2011, tại Trại tạm giam Công an tỉnh Long An. Biên bản kết thúc vào hồi 10h cùng ngày, Hồ Duy Hải đã ký tên xác nhận. Biên bản này có đoạn: "Hỏi: Giết ai trước? Đáp (Hồ Duy Hải): Giết Hồng trước, sau sợ Vân về biết nên giết luôn Vân để bịt đầu mối".
"Hỏi: Giết Hồng và Vân thế nào? Đáp: với Hồng thì đập bằng thớt, sau đó có dùng dao cắt cổ. Đối với Vân thì dùng ghế đập đánh, sau đó dùng dao cắt cổ. Tấm thớt lấy ở bếp, sau khi cắt cổ có rửa tay..."
"Hỏi: Quá trình điều tra, cơ quan Công an có đánh đập, ép cung gì không? Đáp: Hoàn toàn không bị đánh đập, ép cung mà tự khai nhận hành vi phạm tội do con gây lại. Con chỉ xin xem xét giảm nhẹ hình phạt".
Cụ cứ đọc lại các án oan như Chấn, Nén xem những con người đó đã hành động như thế nào để tìm cách minh oan cho bản thân. Có giống thằng Hải bữa đực bữa cái này ko ? Cụ tin Hải bị oan mới là phi logic.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Như nào mà ko logic ?
Cả đoàn khám nghiệm ko biết có dao ở góc đấy. Tự nhiên có thằng ất ơ khai 'là tao giết', 'con dao tao giấu sau tủ', trúng phóc có người xác nhận dao giấu sau tủ thì như cụ là điều tra viên cụ nghĩ như nào về thằng ất ơ đó ? Để tôi xem cái logic của cụ là gì mà mạnh mẽ phản đối thế.
Giá mà lời khai của bị cáo Hải quả thực đúng như vậy và được thể hiện 1 cách minh bạch - trong sáng đúng như vậy.
Nếu là tôi, tôi sẽ gọi từ Công chứng viên đến Vi bằng viên đến Kiểm sát viên đến Thẩm phán viên đến Hội bảo vệ người tiêu dùng viên, cho nghe cùng, để đảm bảo lời khai là minh bạch.
Cả vụ Địa chỉ bán đồ nữa, không tệ, dù không có cái gì ở đó, cả phone và dây chuyền không mặt.

Vấn đề là, những cái gì Điều tra viên chắc chắn biết, thì bị cáo Hải khai rất chuẩn xác, chính xác đến mm.
Những gì lờ tờ mờ, thì lời khai của insider Hải - một tay lẽ ra là biết tuốt -, cũng lờ tờ mờ.

Những gì điều tra viên đã bỏ qua, do kém do quên do bận do ..., bác lại cho rằng: "vân tay ko phải là chứng cứ buộc tội bắt buộc phải có ".
Có lẽ vậy, nhưng vân tay hoàn toàn có thể là 1 bằng chứng gỡ tội, và giờ bị mất.
Ta cứ tính: Trong mớ vân tay đó, có 1 tay cỡ Lê Văn Luyện, thì sao bác nhỉ? Khi mà đồng chí Hải anh dũng hy sinh rồi???

Ngoài ra, với những "tiền án" kiểu Chấn Nén Long, việc ai đó nghi ngờ có sự ép cung là logic, bác có chia sẻ quan điểm này?

Rồi việc bên điều tra cố tình che dấu các sai phạm của mình, qua đó vô tình hay hữu ý - tập trung vào Chứng cớ buộc tội thay vì gỡ tội, cũng cho phép người xem đặt dấu hỏi.

Thế nên, nếu được chấm điểm đội Điều tra viên LAPD, bác cho họ trong vụ này mấy điểm?
Liệu có xứng đáng 2/10?

Tất nhiên, cuối cùng là cái Bản chất huyền thoại của cậu Tập Cận Lọ.

Trạng thái
Thớt đang đóng