[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ bênh đến cả logic cơ bản cũng vứt thì tôi cũng sợ cụ rồi :))
Cụ cần như nào để bắt hung thủ nào ?
- Vân tay hiện trường ah ? Check thử xem vân tay có phải duy nhất ko ?
- Nhân chứng thấy mặt hung thủ ah ? Cụ lên mạng tìm ảnh chụp người-người nhân diện giống nhau có cả rổ.
GrapQR nói:
Cụ ko biết gì, nói chuối cả nải.
Lời khai đủ cơ sở là chứng cứ khi nào cụ còn chẳng biết.
Nó khai bắn cả tinh lên áo Hồng đây, làm gì có chuyện ko lưu những lời khai ba xàm của nó. Khai nhưng ko có cơ sở xác thực lời khai thì vĩnh viễn lời khai đó ko dc lên 'đời' chứng cứ - chỉ nằm dưới dạng hồ sơ/bút lục. Những thứ này tòa dc tiếp cận cả. Còn mượn những thứ đó mà suy đoán vô tội dc thì là cụ siêu nhảm, tự cụ bóp cụ, tội phạm nói nhảm vài câu vô tội hết.
Ôi vãi nhái, nó khai bắn cả tinh lên áo Hồng thì xét nghiệm ADN tinh dịch bám trên cái áo ra của Hải là xong cmn phim rồi, cần gì hung khí, cần gì nhân chứng nhận diện, cần gì vân tay, mẫu tóc, mẫu máu, khỏi khám nghiệm tử thi tìm thời gian tử vong để khoanh vùng đối tượng... cái chứng cứ đó nó là 100% kết án luôn, bày vẽ xử nhiều làm gì nữa...

Cụ này đã trả lời câu hỏi của cụ rồi đấy, cụ xem lại đi!

sudichat2002

Xì hơi lốp
Nó khai bắn cả tinh lên áo Hồng đây, làm gì có chuyện ko lưu những lời khai ba xàm của nó. Khai nhưng ko có cơ sở xác thực lời khai thì vĩnh viễn lời khai đó ko dc lên 'đời' chứng cứ - chỉ nằm dưới dạng hồ sơ/bút lục. Những thứ này tòa dc tiếp cận cả. Còn mượn những thứ đó mà suy đoán vô tội dc thì là cụ siêu nhảm, tự cụ bóp cụ, tội phạm nói nhảm vài câu vô tội hết.
Mà cũng cóc cần lời khai của Hải bắn tinh lên áo Hồng, trước lúc đó khám nghiệm tử thi cũng dễ phát hiện mẫu vật là vân tay, tinh trùng lưu lại hiện trường, đem đi xét nghiệm ADN rồi truy tìm hung thủ, bắt được thằng nào nghi nghi đem đi so mẫu ADN là ra cmnl, dễ đến thế là cùng, cần méo gì lời khai của Hải cho tốn công, thích khai cái méo gì cũng được, vật chứng rành rành, cãi vào mắt...

oto.giacmoxa

Xe điện
GrapQR nói:
oto.giacmoxa nói:
Cụ lại dựa vào lời khai rồi.

BC khai bắn tinh lên áo H, nhưng lấy gì làm bằng là lời khai đó đúng???

Các cụ đã cho xét nghiệm tinh đó là của BC chưa?
Cụ lại chưa biết thế nào là suy đoán vô tội rồi!!!

Theo cụ thế nào là suy đoán vô tôi???

GrapQR

Xe buýt
Cụ lại chưa biết thế nào là suy đoán vô tội rồi!!!

Theo cụ thế nào là suy đoán vô tôi???
Cụ nên đi bổ túc kiến thức.
Hổng nhiều quá, mà ko chỉ mình cụ. Tôi rep sao hết.
Suy đoán vô tội là mọi nghi can đều vô tội cho đến khi có bằng chứng thuyết phục rằng có tội. Bằng chứng thì tôi nói qua rồi đấy.
Còn tôi cũng nói rồi: có nhiều con đường đến Rome, đi vào đường cụt thì phải đổi đường khác, cụ cứ đâm cố vào rồi bảo ở đây ko tới Rome dc thì ko đường nào tới dc thì cụ sai bét rồi.
Con đường cụ đi tôi khẳng định luôn là đường cụt vì: Chỉ tạo nên được điểm nghi vấn, ko thể biến thành chứng cứ ngoại phạm cho thằng Hải dc vì KO CÓ ĐỦ YẾU TỐ ĐỐI CHIẾU/XÁC THỰC LẠI XEM NGHI VẤN ĐÓ ĐÚNG HAY SAI. CỤ KO THỂ DÙNG 1 NGHI VẤN ĐỂ LẬP LUẬN NHƯ CHỨNG CỨ VÔ TỘI DC.

GrapQR

Xe buýt
đm đừng cái cùn, đưa bất cứ cuốn điều tra hình sự nào ra đây xem đtv có quyền suy luận dựa trên dấu vết để tạo bằng chứng ko hả?
Hải khai giết người quãng đấy; cho thực nghiệm hiện trường, căn thời gian di chuyển của Hải thấy phù hợp; khớp với 1 vài lời khai về thời gian của nhân chứng nữa thì đó là logic để suy luận thời gian chết chứ sao nữa ?
Giờ biên bản khám nghiệm ko có thời gian chết thì đtv phải căn cứ vào cái khác chứ ?
Những việc này là rất bt trong quá trình điều tra, có logic nhất định, ko phải cảm tính.

GrapQR

Xe buýt
đcm một ngày bưng bô một đời đổ cứt, trái tim chắp vá thì cuộc đời sẽ rách nát.

Mà cụ chắc bên tòa nên ko hiểu nghiệp vụ lắm, e nghe bọn trong nghành nó chửi rất chi là nghiệp vụ, bọn phạm nhục quá xin nhận mọi sự trừng trị của pl để thanh thản hơn cơ.
Quá trình thẩm định của Tổ liên ngành Tư pháp Trung ương; quá trình làm việc của Đoàn kiểm tra giám sát của Ủy ban Tư pháp Quốc hội cũng như quá trình Bộ Công an thẩm định độc lập vụ án đều xác định: Hồ Duy Hải không bị bức cung, nhục hình, tự nguyện khai báo.
-
Tôi chẳng phải bên Tòa. Tôi tin đúng người cần tin và đáng tin thôi, chứ tôi biết cụ với bạn cụ là ai, làm dc cái gì trong vụ xử HDH này mà tin ?
- Cụ tự tin quá bắt đầu lộng ngôn bôi nhọ, xỉ vả rồi đấy. Cụ còn tiếp tục thế thì tránh tôi ra. Lịch sự là trên hết.

masterlazy

Xe tải
Không có ai giới hạn cả, không bạn bè thân cũng gọi lên hỏi chứng cứ ngoại phạm, điển hình là Hồ Duy Hải đã bị gọi lên chỉ vì 1 cú điện thoại!

Danh sách nghi phạm đã hơn 100 rồi, chắc lại có ai thắc mắc phải 1.000 mới đủ chăng?!
Đủ hay không có quan trọng không? Hay tìm được đúng hung thủ quan trọng hơn?
Cái cách kết tội HDH chỉ dựa trên suy diễn đang là cái bị phản ứng nhiều nhất vì nó có thể được dùng để kết tội bất kỳ ai.

Ngoài luận điệu cùn kiểu như nếu có thì người ta đã điều tra rồi, với nếu bị ép cung thì đã phát hiện ra thì bác còn gì hay hơn để biện luận không? Những người như bà Nga, ông Trí không tự dưng xuất hiện yêu cầu điều tra lại và ko bỗng dưng những cái topic kiểu này không bị mod xóa đâu.

Bác thử cho em hỏi ngày 24/4/2020 lúc tối bác ngồi ở đâu? trên bàn trước mặt bác có mấy cái cốc? cạnh cốc bác để túi hoa quả loại gì? rồi con gấu bông lúc đó đặt ở đâu, v.v... kiểu như như vậy, em thách bác nhớ nổi đấy. Em sợ rằng bác chỉ khai đúng chi tiết được khi ai đó phải đặt ảnh trước mặt bác kêu mày nhận tội rồi thì khi viết lời khai cứ nhìn ảnh mà khai cho đúng, chắc mới khai chuẩn thế được.
Tất nhiên đó là suy diễn, nhưng đã là pháp luật thì dù có đứng trước hung thủ thật cũng ko đựoc tìm cách bóp méo tang chứng vật chứng để ép tội được.
Bác muốn bảo vệ ý kiến thì nên xác định cùng mọi người theo những tang chứng vật chứng, lời khai và biên bản leak được để tranh cãi chứ ko nên theo kiểu cũ. Vì dù sao mọi người đang tranh cãi đều vì mục đích cá nhân cho nền tư pháp tốt hơn cho cả bác và gia đình bác chứ không chỉ riêng gì HDH.

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ nên đi bổ túc kiến thức.
Hổng nhiều quá, mà ko chỉ mình cụ
. Tôi rep sao hết.
Suy đoán vô tội là mọi nghi can đều vô tội cho đến khi có bằng chứng thuyết phục rằng có tội. Bằng chứng thì tôi nói qua rồi đấy.
Còn tôi cũng nói rồi: có nhiều con đường đến Rome, đi vào đường cụt thì phải đổi đường khác, cụ cứ đâm cố vào rồi bảo ở đây ko tới Rome dc thì ko đường nào tới dc thì cụ sai bét rồi.
Con đường cụ đi tôi khẳng định luôn là đường cụt vì: Chỉ tạo nên được điểm nghi vấn, ko thể biến thành chứng cứ ngoại phạm cho thằng Hải dc vì KO CÓ ĐỦ YẾU TỐ ĐỐI CHIẾU/XÁC THỰC LẠI XEM NGHI VẤN ĐÓ ĐÚNG HAY SAI. CỤ KO THỂ DÙNG 1 NGHI VẤN ĐỂ LẬP LUẬN NHƯ CHỨNG CỨ VÔ TỘI DC.
Những nội dung trên mà nhà cháu dùng chữ in đậm là những chỗ cụ sai cơ bản, cụ cần xem xét lại một cách nghiêm túc, cầu tiến!

Cụ chắc có tí chức quyền trong Bộ Máy Nhà Nước nên miệng nói có gang có thép. Cụ luôn luôn đánh phủ đầu mọi người bằng cách chê bai họ hổng quá nhiều kiến thức (tức là mắng họ ngu, dốt một cách lịch sự).

Cụ được Tổ Chức đặt cho ngồi vào ghế đó, cho đi học, bổ túc kiến thức. Nhưng, tất cả các chi phí cho cụ như lương, thưởng và lậu.... đều do dân đóng góp vào quỹ gọi là Ngân Sách Nhà Nước.

Bây giờ đương chức cụ còn nói văng mạng như vậy được. Giả sử ngày mai cụ được Tổ Chức cho về nhà đuổi gà cho vợ cụ có thể phát biểu như vậy hay không?

Cụ quá tự cao tự đại rồi đó.

Đức Phật đã dạy rằng: "Thất bại lớn nhất của đời người là Tự Đại"

Cụ hãy xem lại mình đi trước khi quá muộn!!!

quynhdiem

Xe tăng
Cá nhân tôi thấy nhiều nick lịch sự với ông một cách thái quá khiến cho ông càng được thể lộng hành nói xấu các cq tổ chức, làm tổn hại đến việc bảo vệ quyền lợi hợp pháp của người dân mà Hiến pháp quy định, cố tình gây hoang mang cho các ọp pơ chân chính vì phương pháp buộc tội quái thai, trái với tinh thần cải cách tư pháp.

tôi lập nick này để đả kích mọi vấn đề ông đưa ra trong vụ vc này do nick có thể bị bem bất cứ lúc nào.

Tuy nhiên, đề nghị minmod có bem thì đừng xóa bài, để khi cần e chỉ cần trích dẫn lại đỡ mất công lập nick mới.
Bài này đanh thép quá nhưng một số ofer ưng cái bụng.
Em ủng hộ tinh thần cải cách tư pháp.

oto.giacmoxa

Xe điện
đtv có cái quyền suy luận cảm tính cơ ạ, cái đm nhà cụ chứ đọc còm của các loại nhà cụ làm tổn hao sự tử tế của nhân loại!
Câu chửi rất thẳng thắn, rất đúng, rất hay và rất ....đúng lúc, đúng chỗ!

Câu chửi này như cái tát thẳng vào mặt kẻ đang mơ ngủ kia giúp hắn tỉnh ngủ!!

Kẻ đang mơ ngủ kia không biết có tỉnh ngủ không hay sắp bị.....tèo???

Hự.

Xe điện
Việc khám nghiệm tử thi thực hiện trước khi phát hiện Hải là nghi phạm, và trước khi bắt Hải.
Do vậy phải công tâm mà nói, sai sót này không có động cơ nhằm chạy tội cho ai cả.
Chạy tội cho Nghị thì lại càng vô lý, vì Nghị có là con cháu ai đâu mà sau khi CQĐT biết Nghị là nghi phạm ( vài ngày sau vụ án xảy ra) vội vàng làm sai lệch hồ sơ (?) Nghị là dân đen mà, các thám tử online điều tra về Nghị có ra là con cháu ông bà nào đâu (?)
Cụ cứ bảo phải công tâm trong khi đang cố giảm nhẹ lỗi cho cqđt. Thế cứ phải tìm được động cơ, đối tượng để cqđt làm sai thì mới kết luận là cố ý làm sai, còn ko tìm được thì việc cố ý làm sai sờ sờ ra kia lại thành công tâm, khách quan à. Có thể là Nghị (vì sao thì chưa rõ), nhưng cũng có thể là đối tượng X nào đó.

oto.giacmoxa

Xe điện

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Hơm để ý, nhưng hình như là suy luận của điều tra viên thôi.
Trong tố tụng hình sự có nguyên tắc suy luận hợp lý bên cạnh suy đoán vô tội. Ví dụ vụ án ông Chấn, đồng loạt cha, mẹ kế, chị gái, anh trai của Lý Ng Chung đều thừa nhận có biết Chung giết người và họ góp phần che giấu. Vì vậy, tuy kg có chứng cớ pháp lý trực tiếp, Chung vẫn bị kết tội. Tự nhiên cả nhà đẩy con em mình vào chỗ chết?

oto.giacmoxa

Xe điện
Không. Em không cố giảm nhẹ tội cho cqđt.
Vụ ông Chấn, án chung thân.
LN Chung ra đầu thú, lúc gây án có 14 tuổi nên tòa xử có 12 năm tù.
Ông Chấn bị VKS truy tố vào khung hình phạt cao nhất là chung thân đến Tử Hình.

Rất may là bố ông Chấn là Liệt Sỹ, khi Tòa lượng hình mới xét đến sự đóng góp của bố ông Chấn với đất nước nên mới xét giảm án là chung thân.

Nếu không có ông bố là liệt sỹ thì ông Chấn đã bị mang ra xử bắn và xanh cỏ từ lâu rồi!

Vụ ông Chấn là một nỗi nhục của nền tư pháp Việt Nam thời kỳ đã qua, là một vết đen trong lịch sử nước Việt Nam ta!!

Vụ ông Chấn cũng là hình mẫu để Hệ Thống Tư Pháp Việt Nam phải được cải cách và sửa sai hàng loạt những vụ án oan đang tồn đọng!!!

HạLong Sky

Xe tải
Đang ngồi cà fe sáng, tranh thủ chém với các cụ.
Em thấy buồn cười là mọi người đều suy diễn, nhưng lại chửi cqđt là suy diễn. :))
Ai cũng suy diễn đc, những riêng cqdt suy diễn phải hợp logic, đây lại sai sót đến kỳ lạ lên m.n mới chửi

Website
talata.uk
Thêm cái suy đoán vô tội cho nó hết giờ.

mọi hoài nghi chưa sáng tỏ buộc phải giải thích theo cách có lợi cho người bị buộc tội.

Người bị buộc tội ko phải có trách nhiệm chứng minh bất cứ điều gì liên quan tới bản án

tố tụng thẩm vấn luôn khác biệt với tố tụng tranh tụng

nên đừng lươn lẹo nghuy hiểm làm ccc gì, sự thật khách quan là chân lý vật chất dựa trên bằng chứng khoa học chứ không phải dựa trên kinh nghiệm suy đoán buộc tội.
E cứ trích lại để đấy...

Website
talata.uk
riêng cái câu "bằng chứng thuyết phục" là đủ thấy độ lươn khươn câu chữ rồi, từ "thuyết phục" luôn mang tính cảm tính mà lại có thể kết tội một con người, điều này trái với Hiến pháp 2013, trái với đạo lý, trái với công ước qt mà Vn tham gia vì:

Người bị buộc tội được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

Khi không đủ và không thể làm sáng tỏ căn cứ để buộc tội, kết tội theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định thì cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải kết luận người bị buộc tội không có tội”.

Nói khác đi, đây là nguyên tắc “lỗi không được chứng minh, đồng nghĩa với sự vô tội được chứng minh”.

Công ước của Liên hợp quốc về quyền dân sự và chính trị năm 1966. Theo đó, “mọi người đều có quyền hưởng tự do và an ninh cá nhân, không ai bị bắt hoặc bị giam giữ vô cớ. Người bị buộc là phạm một tội hình sự có quyền được coi là vô tội cho tới khi tội của người đó được chứng minh theo pháp luật”
Nói là "bằng chứng thuyết phục" thì chưởi lươn khươn là nhẹ nhàng, e ko rót đc chén nữa.

oto.giacmoxa

Xe điện
Em hỏi ngu các cụ tý: giả sử 1 vụ án, không có chứng cứ vật chất ở hiện trường, csđt khoanh được ds các nghi phạm, và mời các nghi phạm lên thẩm vấn, nếu 1 nghi phạm tự dưng khai báo sai về khoảng thời gian gây án để tạo chứng cớ ngoại phạm và bị csđt xác minh ra....thế thì csđt có được áp dụng các biện pháp suy diễn mà pháp luật cho phép không ?
Cái giả sử của cụ sai hoàn toàn!

Không vụ án nào mà không để lại dấu vết vật chất!!

Tất cả các vụ án đều để lại vật chứng, chỉ khác nhau số lượng ít hay nhiều mà thôi!!!

Website
talata.uk
Em hỏi ngu các cụ tý: giả sử 1 vụ án, không có chứng cứ vật chất ở hiện trường, csđt khoanh được ds các nghi phạm, và mời các nghi phạm lên thẩm vấn, nếu 1 nghi phạm tự dưng khai báo sai về khoảng thời gian gây án để tạo chứng cớ ngoại phạm và bị csđt xác minh ra....thế thì csđt có được áp dụng các biện pháp suy diễn mà pháp luật cho phép không ?
Khai về thời gian gây án là sao cụ, ý cụ là tội phạm rồi ạ, còn những người kc khai đúng về thời gian gây án ạ, tức là cả trăm thằng tội phạm ạ?

Em ko nghĩ ai đó có có thể tự cho mình quyền kết luận sinh mạng chính trị của người khác dựa trên suy diễn lời khai, thống kê có trên 10% không thể nhớ vc đã làm cách 30 ngày, thêm 20% nữa nếu bị gây áp lực tức là khoảng 1/3 có quyền ko cần phải nhớ cụ nhé. Thế mới sinh ra cái quyền im lặng khi họ ko chắc chắn đc lời khai đó có thể dùng để chống lại bản thân hay ko.

Trạng thái
Thớt đang đóng