[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

hongins174

Xe buýt
Nếu oan thực sự thì tuyệt đại đa số người ta sẽ hành xử như vậy đấy. Không ai sau một ngày (không có ép cung, nhục hình) mà khai tuốt tuồn tuột như vậy đâu.
Em khẳng định không ai không bị ép cung mà sau 1 ngày đã nhận tội giết người đâu cụ ạ

GamCaoMayLanh

Xe container
Phiên xử trắng án thì ko có ai dám làm chứng; có đàn em nhận tội thay (xử tội ngộ sát)

Còn về sau bị tử hình cũng chính vì án đó; do cqđt đã thuyết phục được 4 người ra làm chứng

...
Vì anh Nguyễn Thế Mạnh, chủ quán karaoke ở 71E-D Kim Mã nợ tiền Khánh “trắng” không có khả năng thanh toán nên Khánh đã tập hợp hơn 40 tay chân đến quán karaoke của Mạnh đòi nợ. Không đòi được tiền, Khánh “trắng” chỉ đạo đám đàn em tháo dỡ hết trang thiết bị của quán mang về trụ sở nghiệp đoàn…
...
Ngớ ngẩn chính là ở chỗ này. Người trong ao ngòi như em còn biết là dăm ba cái vụ lẻ tẻ như trên thì đại ca cầm đầu không cần ra mặt.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em ko khẳng định gì cả. Chỉ đưa tin thực tế bên Mỹ: nhiều án giết người tuyên án dựa trên khai báo của nhân chứng gián tiếp hoặc nghi can nhận tội. Không hề căn cứ vào bất cứ dấu vết nào. Ví dụ vụ Bobby Johnson
Mỹ có nền tư pháp dựa trên thực tế cuộc sống của họ nhiều du côn cướp đường và toàn tinh hoa cả, do vậy cách nhìn “ giết nhầm hơn bỏ sót” khá phổ biến và được chấp nhận.
Sao cụ không giới thiệu luôn anh Bẻnhard Goetz bắn 1 lúc 4 người da đen không lý do và được tha bổng?

Gcar

Xe container
...
Ngớ ngẩn chính là ở chỗ này. Người trong ao ngòi như em còn biết là dăm ba cái vụ lẻ tẻ như trên thì đại ca cầm đầu không cần ra mặt.
Cụ không phải là anh ấy, không nên suy diễn anh ấy không thế này thế kia. Ngay cả việc vớt bèo có ông top 10 vẫn thích ra mặt làm!

Gcar

Xe container
Giờ này nhẽ anh Chí đang hơi tiếc cho nước đi vừa qua. Khả năng không ổn rồi, lại thêm phép cho các đối thủ của anh. Chỉ cần anh không thắng trận trong đôi tháng tới là mệt anh lắm nha, đúng lúc đang nhậy cảm thì lại có vẻ mất điểm haizzz
Anh Chí chắc là chỉ muốn phá vài vụ án oan thôi, nhưng cái ông tiền nhiệm ổng quét sạch án oan từ Bắc vào Nam rồi, tiếng tăm ông ấy hưởng hết, nghe đồn ông ấy sẽ còn lên rất cao!

Anh Chí làm Viện trưởng từ 4/2016 thế mà mãi đến 11/2019 mới kiến nghị vụ HDH sau khi Ủy ban TPQH có ý kiến nên kháng nghị. Tức là anh ấy kệ cho mẹ Hải kêu oan hơn 3 năm trời mới nhấc 1 ngón tay!

trancannam

Xe điện
Cải cách tư pháp có tác dụng hạn ché án oan, hạn chế quyền lực Tòa án, tăng chính minh bạch xã hội. Hiện tại việc đòi nợ ở VN quá khó khăn, tất cả chỉ dựa vào lòn thương xót của con nợ, Không thì bán cho các đội đòi nợ, chứ mấy ai kiện ra tòa, thậm chi kiện cho vui để báo cáo cho cổ đông. Pháp luật không nghiêm minh, ko rõ ràng, thiếu minh bạch sẽ cản trở kinh tế phát triển. Làm sao mà hóa rồng với nền tư pháp chai lọ.
Nào là dọn tổ đón đại bàng, công nghệ 4.0, hóa ròng, vượt Thái...........dọn tổ thịt đại bàng thì có.

hoviba

Xe container
Đồng ý với cụ là cần cải cách tư pháp.
Tuy nhiên, cải cách tư pháp là 1 quá trình, không phải đích đến là vụ án HDH này đâu. Ai lấy vụ án HDH này ra để làm bình phong dán nhãn "cải cách tư pháp" là lừa bịp công luận.

Còn nói rộng ra, để VN phát triển, thoát khỏi bẫy thu nhập TB, thì không những cần cải cách tư pháp, chúng ta còn cần cải cách nhiều thứ khác nữa, phải nói là cải cách toàn diện.
Gần đây HN lại ngập rác thải, đấy, mỗi vấn đề rác thôi mà biết bao năm vẫn còn loay hoay, cũng 1 phần do CQ nể dân quá, dân thì được đà dân chủ lấn tới, đòi bồi thường GPMB với giá trên trời. :D
Bản thân cụ cũng nói cải cách tư pháp là cả một quá trình, vậy vụ án Hồ Duy Hải này cũng đang nằm trong quá trình đó. Chẳng nhẽ, biết là nền tư pháp có vấn đề, cần phải cải cách, nhưng vì một nguyên do nào đấy, nên việc cải cách phải hoãn lại. Ý của cụ có phải như vậy không?

Còm trên cụ nói có ý đúng, đó là để phát triển thì Việt Nam cần cải cách toàn diện.

Chỉ khi nào những người ăn lương chính sách như quân đội, cảnh sát, điều tra viên, công tố viên, thẩm phán, nhân viên hành chính được đa số người dân tín nhiệm, thì đất nước đó mới thực sự lo cho dân. Ở Séc em đang sống thì những người được cả xã hội kính trọng nhất là giáo sư, bác sỹ, quân nhân, giáo viên, cảnh sát, toà án, ... chứ không giống như Việt Nam hiện tại, ngành an ninh, y tế, giáo dục vẫn luôn có các tệ nạn mà cải cách mãi vẫn chưa xong.

Chính vì thế mà mọi người mong chờ có một nền tư pháp nghiêm minh để có thể hy vọng vào một tương lai tốt đẹp hơn cho các thế hệ sau. Cải cách thì nên luôn là bây giờ chứ không phải là bao giờ, phỏng ạ.

moihoclaioto

Xe hơi
Đa số các comment bênh vực HDH, đòi "cải cách tư pháp"... đều bị "dắt mũi" bởi đám "dân chủ". Họ không nghiên cứu thông tin/ hồ sơ một cách chính thống mà chỉ được tiếp nhận một cách nhỏ giọt, có định hướng từ một vài thành phần trên mạng xã hội. Do nhận thức và cách tiếp cận khác nhau nên những tranh cãi như thế này sẽ không bao giờ kết thúc. Sự thiếu hiểu biết của đám đông sẽ gây ra các hệ lụy khó lường. Mong các cụ tỉnh táo!

Joan_tèo

Xe tải
Hình như quốc hội đã quên chuyện này. Than ôi hy vọng còn đâu..., cứ tưởng ủy ban gì đó chúng khẩu đồng từ kiến nghị xem xét lại cơ mà, hóa ra báo nói điêu à
Thì hôm trước có báo đăng rồi đấy thôi. Để thực hiện theo định hướng Đ lãnh đạo toàn diện thì hiện nay ngoài UBTPQH UBTVQH thì còn có Đảng đoàn QH, Ban NCTW và không loại trừ cả BCT, Ban BT cũng có tham gia. Bao nhiêu đấy là người thì sao mà nhanh được.

Chỉnh sửa cuối:

theanh235

Xe buýt
Đa số các comment bênh vực HDH, đòi "cải cách tư pháp"... đều bị "dắt mũi" bởi đám "dân chủ". Họ không nghiên cứu thông tin/ hồ sơ một cách chính thống mà chỉ được tiếp nhận một cách nhỏ giọt, có định hướng từ một vài thành phần trên mạng xã hội. Do nhận thức và cách tiếp cận khác nhau nên những tranh cãi như thế này sẽ không bao giờ kết thúc. Sự thiếu hiểu biết của đám đông sẽ gây ra các hệ lụy khó lường. Mong các cụ tỉnh táo!
Thế cụ giải thích cho em " Có làm sai nhưng không ảnh hưởng tới kết quả vụ án" là như thế nào?
Khác gì thi trắc nghiệm điền bừa đúng ô đâu.

Gcar

Xe container
Có vẻ QH như thế là xong rồi? Có phải Ủy ban tư pháp đã báo cáo, vụ này đã xử gđt là hết mức, đúng như ý kiến trước đó của họ là nên giám đốc thẩm thì đã có giám đốc thẩm, thế QH cho báo cáo vào tủ cũng như bao nhiêu vụ án khác thôi!

Hiepcx

Xe tải
Hì... Mổ gà cho team ăn mừng đi bác GCar.. nhớ ngày này hàng năm mà họp anh em nâng bi, cầm bô nhé... Hị hị

Hiepcx

Xe tải
Khiếp... Nâng bi như kiểu đại anh hùng dân tộc yh... Đánh nam, dẹp bắc.. giải quyết dân oan... Tổ quốc ghi danh anh.. ng anh hùng trong 17 vị anh hùng trong truyền kì mạn lục.... HDH

123qwerty

Xe buýt
Thế cụ giải thích cho em " Có làm sai nhưng không ảnh hưởng tới kết quả vụ án" là như thế nào?
Trắc nghiệm điền bừa vẫn được công nhận
Trường hợp này là thi tự luận nhé cụ. Cách giải sai nhưng đáp đúng mà được tính điểm mới hài.

theanh235

Xe buýt
Trắc nghiệm điền bừa vẫn được công nhận
Trường hợp này là thi tự luận nhé cụ. Cách giải sai nhưng đáp đúng mà được tính điểm mới hài.
ý em nói là Hiện tại thì em không thể kết luận HDH có tội hay không? Cứ mặc định tình huống xấu nhất là HDH là thủ phạm, nhưng không đủ chứng cứ thì không thể chứng minh điều đó. Còn trong trường hợp vụ án này, em thấy chẳng có cơ sở gì ngoại trừ lời khai ban đầu của HDH. Nhưng "Trọng chứng hơn trọng cung".
Em phản ứng lại cụ kia chính là như vậy

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Kiểu như cụ làm bài thi, theo quy định cụ làm đúng 5/10 câu vẫn đạt do đó cụ được phép làm sai 5 câu. Nếu cụ làm sai 6 câu thì xem như sai nghiêm trọng và trượt vỏ chuối :))

123qwerty

Xe buýt
Kiểu như cụ làm bài thi, theo quy định cụ làm đúng 5/10 câu vẫn đạt do đó cụ được phép làm sai 5 câu. Nếu cụ làm sai 6 câu thì xem như sai nghiêm trọng và trượt vỏ chuối :))
5/10 nó là vấn đề khác cụ ạ.
Kiểu như 1 nửa sự thật thì ko phải là sự thật

Trạng thái
Thớt đang đóng