[Funland] Cụ này nói có hơi quá dìm hàng vn chất lượng cao không?

DidiLe

Xe container
Như tiêu đề cụ :
Chủ tịch VASI: ‘Chúng ta mới chỉ sản xuất được cái ốc vít biển số xe ô tô’
Ông Phan Đăng Tuất, Chủ tịch Hiệp hội Công nghiệp Hỗ trợ Việt Nam (VASI), cho biết: "Trên một chiếc ô tô hiện nay có hơn 20.000 chi tiết linh kiện, cần tới hơn 200 mã kim loại. Hiện nay các doanh nghiệp tại Việt Nam chưa thể chế tạo được một mã kim loại nào trong tổng số 200 mã đó. Chúng ta chỉ mới làm được cái ốc vít bắt biển số xe”.
Em nhớ ngày xưa nhưng năm 90 khi mở cửa thị trường ô tô , mua dây chuyền lắp ráp mazda 3, MEC, BMV cho tổng công ty ô tô Hoà Bình ( Là một trong hai liên doanh đầu tiên tại Việt Nam trong lĩnh vực sản xuất lắp ráp ô tô. Liên doanh thành lập ngày 19-8-1991 theo giấy phép đầu tư số 228/GP của Ủy ban nhà nước về hợp tác và đầu tư. Năm 2007 chuyển đổi mô hình thành Công ty TNHH Liên doanh ô tô Hòa Bình - Tên tiếng Anh: Vietnam Motors Corporation (VMC).

Hướng tới nội địa hoá 30-40% trên ô tô
Bây giờ 2023 ông Phan Đăng Tuất chủ tịch VAIS phát biểu kiểu này e có quá dìm hàng không ? Sau 33 năm ?
Hic,
Có khi cụ ấy xấu hổ phải nói vậy, chứ không lẽ nói là không sx được gì.

haivina

Xe điện
Cái bác Tuất gì đó chưa biết hết năng lực trình độ của doanh nghiệp VN rồi:

xe đạp Japan

Xe tăng
Các cụ cãi nhau kinh quá. Nói gì đến luyện kim cơ khí cho to, em đang cần và rất nhiều người đang cần mua túi ni lông đây, cụ nào làm đc inbox. Hiện em phải nhập khựa về chứ túi vn làm ko dùng đc. Còn ông nào bảo làm đc với làm để làm gì trong khi mua rẻ hơn thì tốt nhất đừng đi học nữa cho tốn cơm gaon.
Em cũng nghĩ như bác, chả lẽ ở cạnh China chỉ đi buôn hàng của China mãi ư. Mà cụ mua túi nilon là để về tái chế phế liệu nhựa à cụ.

Isu_zu

Tháo bánh
Nói đến kim loại - luyện kim nghe nó to tát và hoành tráng và trừu tượng quá.
Đơn giản như mỗi việc quản lý chất lượng rau quả còn chả làm đc. Mỗi lần xuất khẩu đc vài container rau quả sang nước khác là mừng như tìm thấy sổ gạo. Còn tàu cá đang bị bắt đưa vào khuôn khổ vụ vi phạm IUU, nếu muốn xuất đc thủy sản.
VTV đưa tin bệnh viện thì đang kêu gào thiếu thuốc men hóa chất...phục vụ bệnh nhân.
Mỗi bỏ cái sổ hộ khẩu, mà lại bắt ra xin giấy xác nhận tạm trú tạm vắng phức tạp hơn, giống như kiểu phú quý giật lùi :)).
CCCD mã vạch vừa làm xong, lại bắt chuyển sang CCCD gắn chip, đến khổ.
Hộ chiếu cũng vừa mới đổi, nay lại nghe VTV nói sắp ra HC gắn chip, đc ưu tiên hơn. Đau đầu!
Việc tưởng chừng đơn giản như đan rổ, còn làm như mèo mửa, nói gì đến việc phức tạp như luyện kim đen luyện kim màu.
Những việc tưởng chừng ko liên quan, nhưng thực ra là cùng nguyên nhân cả. Haizz.

Chỉnh sửa cuối:

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Các cụ cãi nhau kinh quá. Nói gì đến luyện kim cơ khí cho to, em đang cần và rất nhiều người đang cần mua túi ni lông đây, cụ nào làm đc inbox. Hiện em phải nhập khựa về chứ túi vn làm ko dùng đc. Còn ông nào bảo làm đc với làm để làm gì trong khi mua rẻ hơn thì tốt nhất đừng đi học nữa cho tốn cơm gaon.
Bác cần túi ni lông số lượng lớn hay nhỏ? tôi có thể giới thiệu cho bác 1 nhà máy to to chuyên làm túi nilon xuất khẩu. Giới thiệu gặp ông chủ luôn.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Chuẩn luôn cụ. Vẫn thành phần đấy nhưng của nhà sx khác nhau chất lượng lại khác nhau, thế mới tài
Cái này ai học kim loại học và nhiệt luyện đều biết rõ: thành phần là 1 chuyện, nhưng cho nó vào thép thế nào, lúc nào ở nhiệt độ nào? lại là cả 1 vấn đề meeng cbn mông.
Chưa nói việc các mác thép khác nhau khi chưa nhiệt luyện, thì cơ lý tính không chênh lệch nhiều, nhưng sau khi nhiệt luyện, tính chất cơ lý tính có thể 1 trời 1 vực. Mà công nghệ tôi thép này, chả ai dạy ai.

Vitnhata

Xe máy
Nhiều cụ còn nhầm lẫn giữa gia công cơ khí và công nghệ luyện kim. Công nghệ luyện kim, nhất là luyện kim đen chính là cái gốc của ngành công nghiệp chế tạo. Nó đc bảo mật rất cao, và được bảo trợ của chính phủ, vì nghiên cứu cực kỳ tốn kém, khả năng thất bại là 99% :)). Nhưng nếu thành công thì thực sự là thay đổi vận mệnh của 1 nước.
Gia công cơ khí thì dễ hơn, mua máy cái về là gia công chuẩn luôn, nhưng sản xuất ra phôi kim loại đạt chuẩn thì hầu như G7+ Nga là có đủ năng lực. Dẫn đầu về kỹ thuật luyện kim là Đức, với sản phẩm đa số là thép có giá trị thương mại cao như thép ko gỉ và thép hợp kim chịu lực.
Trước kia có loại thép Wootz do Ấn Độ sx được sử dụng để tạo ra những thanh kiếm Damascus nổi tiếng trong lịch sử chiến tranh thế giới cổ đại, vô cùng sắc bén, có thế chém đứt vũ khí = sắt của kẻ thù và cắt đôi sợi tóc rơi khiến kẻ thù sợ hãi. Đặc biệt, những lưỡi kiếm Damascus còn có những đường vân kim loại nổi bật, với các vết đốm giống như nước chảy. Hiện nay thì rất tiếc, kỹ thuật luyện kim thép Wootz đã thất truyền!
Em sinh ra và lớn lên gần Viện luyện kim đen, nhìn cơ ngơi đơn vị và các bạn học cùng ở khu đó thì biết ngành phát triển ntn ạ

Được gửi từ iPhone - Otofun

toyennha

Xe lăn
Ngộ nói chi nị nghe. Nị kêu ngộ chế ngộ chế được, chế xong sài được .chừng nào hư ngộ ko bảo đảm mắc lắm . Nị đi mua cái có sẵn hay đồ cũ về sài. Ba tàu Chợ Lớn đã nói với em khi nhờ làm máy giùm

PhongFood

Xe điện
Các cụ cứ nâng cao quan điểm về công nghệ luyện kim, xưa nay xung đột các quốc gia hay các băng đảng thanh toán đẫm máu chỉ xoay quanh vàng, kim cương, dầu, khí đốt, thuốc phiện thôi. Chả có phim ảnh nào nói về cuộc chiến liên quan đến sắt thép đồng chỉ. Kệ cha bọn G7 cho nó luyện nóng bức bm, cái gì khó quá thì ta mua :))
Cái này chưa đồng tình quan điểm của cụ. Cụ xem đất nước nào có ngành luyện kim tốt thì cũng toàn nước giàu cả. Nó mang súng, đạn, tàu chiến, máy bay.....đi cướp nước khác cả.
Em chưa thấy thằng nào có ngành luyện kim tốt mà bị cướp :))

hamcuare!

Xe container
Đơn giản như mỗi việc quản lý chất lượng rau quả còn chả làm đc. Mỗi lần xuất khẩu đc vài container rau quả sang nước khác là mừng như tìm thấy sổ gạo. Còn tàu cá đang bị bắt đưa vào khuôn khổ vụ vi phạm IUU, nếu muốn xuất đc thủy sản.
VTV đưa tin bệnh viện thì đang kêu gào thiếu thuốc men hóa chất...phục vụ bệnh nhân.
Mỗi bỏ cái sổ hộ khẩu, mà lại bắt ra xin giấy xác nhận tạm trú tạm vắng phức tạp hơn, giống như kiểu phú quý giật lùi :)).
Hộ chiếu cũng vừa mới đổi, nay lại nghe VTV nói sắp ra HC gắn chip, đc ưu tiên hơn. Đau đầu!
Việc tưởng chừng đơn giản như đan rổ, còn làm như mèo mửa, nói gì đến việc phức tạp như luyện kim đen luyện kim màu.
Những việc tưởng chừng ko liên quan, nhưng thực ra là cùng nguyên nhân cả. Haizz.
Lỗi hệ thống hay sao mà lắm lỗi thế cụ :D

Cucumin

Xe tăng
Lại nhớ đến Các bậc Hải Đăng của chúng ta mấy năm chém về 4.0, tưởng chúng ta đã chuyển sang 4.0 đến nới rồi. Thế mà bụp phát có covid , cả xã hội vẫn phải đi xin tờ giấy A4 để ra đường, chả thấy 4.0 nó xuất hiện ở đâu.

Isu_zu

Tháo bánh
Lại nhớ đến Các bậc Hải Đăng của chúng ta mấy năm chém về 4.0, tưởng chúng ta đã chuyển sang 4.0 đến nới rồi. Thế mà bụp phát có covid , cả xã hội vẫn phải đi xin tờ giấy A4 để ra đường, chả thấy 4.0 nó xuất hiện ở đâu.
Đợt đó em trầm cảm vì bốn xung quanh hẻm gần nhà là barie và bốt gác, đi bộ cũng phải có giấy mới qua được. Thực sự là ám ảnh ko bao giờ quên cho đến khi xuống lỗ. Mà toàn mấy thằng hôm qua gặp mình còn chào, hôm nay đứng trong bốt gác hất hàm hỏi giấy tờ đâu, mắt nhìn như nhìn tội phạm. Sợ!

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Như tiêu đề cụ :
Chủ tịch VASI: ‘Chúng ta mới chỉ sản xuất được cái ốc vít biển số xe ô tô’
Ông Phan Đăng Tuất, Chủ tịch Hiệp hội Công nghiệp Hỗ trợ Việt Nam (VASI), cho biết: "Trên một chiếc ô tô hiện nay có hơn 20.000 chi tiết linh kiện, cần tới hơn 200 mã kim loại. Hiện nay các doanh nghiệp tại Việt Nam chưa thể chế tạo được một mã kim loại nào trong tổng số 200 mã đó. Chúng ta chỉ mới làm được cái ốc vít bắt biển số xe”.
Em nhớ ngày xưa nhưng năm 90 khi mở cửa thị trường ô tô , mua dây chuyền lắp ráp mazda 3, MEC, BMV cho tổng công ty ô tô Hoà Bình ( Là một trong hai liên doanh đầu tiên tại Việt Nam trong lĩnh vực sản xuất lắp ráp ô tô. Liên doanh thành lập ngày 19-8-1991 theo giấy phép đầu tư số 228/GP của Ủy ban nhà nước về hợp tác và đầu tư. Năm 2007 chuyển đổi mô hình thành Công ty TNHH Liên doanh ô tô Hòa Bình - Tên tiếng Anh: Vietnam Motors Corporation (VMC).

Hướng tới nội địa hoá 30-40% trên ô tô
Bây giờ 2023 ông Phan Đăng Tuất chủ tịch VAIS phát biểu kiểu này e có quá dìm hàng không ? Sau 33 năm ?
Luyện đc thép để làm con vít cũng chưa chắc đã giàu bằng thằng nhập nguyên liệu về làm nốt công đoạn còn lại.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
4.0 thì đc phát bốn đường cáp biển về mo

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ như bác, chả lẽ ở cạnh China chỉ đi buôn hàng của China mãi ư. Mà cụ mua túi nilon là để về tái chế phế liệu nhựa à cụ.
Dạ ko ạ. Bây giờ có cái loại túi ni lông 1 đầu có lớp keo, bóc ra là dính luôn phục vụ cho việc đóng gói sản phẩm. Cực kỳ tiện lợi. Người tiêu dùng dùng nhiều mà hàng vn có đáp ứng đc đâu.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Bác cần túi ni lông số lượng lớn hay nhỏ? tôi có thể giới thiệu cho bác 1 nhà máy to to chuyên làm túi nilon xuất khẩu. Giới thiệu gặp ông chủ luôn.
Em và bạn bè dùng nhiều loại lắm rồi, giờ chán cứ mua hàng khựa cho nhanh. Nếu nói về sản xuất ở VN em nói thật cạnh tranh kém lắm ạ.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
4.0 hôm trước tết xin nghỉ rồi. Còn lại từ 0.1 đến 0.4 thôi ạ.

TN1805

Xe điện
Ở đây chúng ta chém ở một khía cạnh thôi cụ.
Nhưng tất cả mọi thứ nó đều có sự liên kết liên quan đến nhau, chỉ là ở mức độ nào mà thôi.
Việc chúng ta đang làm chỉ là tạo môi trường tiếp xúc với khoa học công nghệ của các nước pt, nếu không tận dụng để nghiên cứu phát triển sao chép thì sẽ khó có thể bứt phá :)
Còn chỉ dừng ở mức độ bán sức lao động thì win win chỉ được thời gian thôi, khi giá nhân công tăng lên thì bọn nó cũng lại chuyển đi chỗ khác, quay lại thì mình lại chưa có gì thì còn dở hơn :)
Khi nào VN giàu như Úc hay New Zzealand, đến lúc đó bọn cty SX thép và ốc vít nước ngoài rút đi thì mình vẫn giàu như Úc và New Zealand, không nghèo đi đâu mà lo...:))

Cucumin

Xe tăng
Chắc hàm ý chỉ về công nghệ luyện kim, tức là mình chưa có chế tạo được 1 trong 200 mã kim loại phục vụ sản xuất ô tô nói riêng và công nghiệp liên quan tới kim loại nói chung.
Cái này làm e nhớ lại lời động viên của thày Hiệu trưởng ĐHBK HN trong buổi nhập trường vì ít có sinh viên đăng ký ngành luyện kim quá, đại ý là ngành này cũng có tương lai, có nhiều người sau này ra làm lãnh đạo. Những năm 198x đói mờ mắt, đâu có mấy ai nghĩ tới tương lai sẽ được như giờ đâu
Chả cứ luyện kim, rất nhiều kỹ sư ô tô, chế tạo, hóa, toán tin sau ra làm trái ngành nhiều. Giờ chắc khác rồi.
Thời bọn em học, cũng học nghành có điểm cao đầu trường, tên gọi cũng rõ oai, thế mà khóa em.hơn 200 ông ra trường giờ phần lớn cũng chỉ làm thương mại có dính tí kỹ thuật, ông thì bán hàng cho các hãng ở Việt Nam, còn lại là mở công ty cũng chủ yếu nhập hàng thiết bị về bán đồ phụ tùng cho các nhà máy, số còn lại thì làm quản lý sản xuất hay phụ trách cơ điện trong mấy cái nhà máy FDI. Số mà làm kỹ thuật đúng nghĩa, đúng nghành chắc đếm trên đầu ngon tay. Chỉ có mỗi điểm giống nhau là ông nào có tí tiền tích lũy cũng tham gia món bất động sản.

xe đạp Japan

Xe tăng
Dạ ko ạ. Bây giờ có cái loại túi ni lông 1 đầu có lớp keo, bóc ra là dính luôn phục vụ cho việc đóng gói sản phẩm. Cực kỳ tiện lợi. Người tiêu dùng dùng nhiều mà hàng vn có đáp ứng đc đâu.
Nó là túi zipper phải không cụ ?. Cái này nhiều nhà ở miền Bắc sản xuất lâu rồi mà cụ. Đây phải không cụ ?!