[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

hminh2005

Xe điện
Cụ chưa hiểu ý cụ ấy. Và cụ khoan tường, nhưng khoan chưa dfur nhiều và mũi to. Cụ cứ khoan tầm trên 5 mũi 12 thì cụ sẽ hiểu.
- Chắc ở nhà cụ ít mọ mậy.
OK. Em chẳng mấy khi khoan đến mũi 12, chỉ 6, 8,10 là cùng thôi cụ ạ

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm.nay nhà cháu đương thiết kế , cải tiến cái giá đặt cỗ ( làm từ 20 chục năm trước, chả mấy khi dùng đến) thành cái chuồng gà, chắc phải cưa, khoan, ghép nối nhiều.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu khoan tường, bê tông bằng chiếc khoan này. Nhớ mang máng hồi mua là năm 2008 hoặc có thể còn trước nữa. Bây giờ giá loại này chỉ tầm trên 2 củ chút nhưng hồi nhà cháu mua thì giá cao hơn, phải trên 2,5 củ.
Công nhận khoan rất bền bỉ, dù sử dụng trong khuôn khổ gđ nhưng nhà cháu dùng khá nhiều ( làm khoảng 7-8 cửa hàng, mỗi CH phải khoan cả trăm mũi 10-12 để bắt giá bày hàng) rồi cho mượn các kiểu. Sau 15 năm sử dụng, mới chỉ thay cò súng 1 lần.

Euro2CityStar

Xe lăn
Nếu cụ tra cho khóa kiểu khóa cổng thì như e hay dùng dầu động cơ cho xe máy hoặc ô tô (loại mới). Tra ít cụ qua quán thay dầu, mang theo lọ thuốc nhỏ mắt 9%, dốc ở lọ thay rồi dùng cả năm không hết. Còn nếu tra cho ổ khóa kiểu xe máy thì nên dùng loại bình xịt mỡ PTFE.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà cháu khoan tường, bê tông bằng chiếc khoan này. Nhớ mang máng hồi mua là năm 2008 hoặc có thể còn trước nữa. Bây giờ giá loại này chỉ tầm trên 2 củ chút nhưng hồi nhà cháu mua thì giá cao hơn, phải trên 2,5 củ.
Công nhận khoan rất bền bỉ, dù sử dụng trong khuôn khổ gđ nhưng nhà cháu dùng khá nhiều ( làm khoảng 7-8 cửa hàng, mỗi CH phải khoan cả trăm mũi 10-12 để bắt giá bày hàng) rồi cho mượn các kiểu. Sau 15 năm sử dụng, mới chỉ thay cò súng 1 lần.
Bosch thì độ bền kinh rồi. Em có con động lực 13mm. Dùng bao năm. Hỏng cả chế độ búa mà vẫn chạy phà phà.

hiepchiken82

Xe tăng
các cụ cho e hỏi ở hà nội chỗ nào bán cái tụ điện cho cái quạt trân điện cơ loại 1.5uF chỉ e với

formen

Xe lăn
Nâng khăn.. sửa túi.

Một mẹo cho cc khi không biết mua quà gì cho các mợ nhân đủ các loại ngày quanh năm: hãy tặng các mợ ...túi. bao nhiêu túi các mợ đều thấy thiếu hết á.

Hàng hiệu cũng như hàng thường, sẽ có lúc cái túi sẽ đc lên thớt: túi sút quai.

Em soi kỹ chỗ nối thì ra nó có ren bắt ốc, vậy là mấy con ốc sẽ ở lớp giữa của túi- em rạch theo đường khâu vải lót- Moi ra thì là gồm thứ này đây:
.
K tra kỹ đầu vặn ốc ok, không bị chờn, chỉ là do lúc sản xuất bắt chưa kỹ, vừa dùng nó sút ốc thôi.
Bắt lại chắc chắn từ phía trong

Khâu lại vết rạch chỉ bên trong. Hoàn thành.

Cứu cho hãng túi bàn thua trông thấy,

NguyenAnhPhan

Xe container
Nâng khăn.. sửa túi.

Một mẹo cho cc khi không biết mua quà gì cho các mợ nhân đủ các loại ngày quanh năm: hãy tặng các mợ ...túi. bao nhiêu túi các mợ đều thấy thiếu hết á.

Hàng hiệu cũng như hàng thường, sẽ có lúc cái túi sẽ đc lên thớt: túi sút quai.

Em soi kỹ chỗ nối thì ra nó có ren bắt ốc, vậy là mấy con ốc sẽ ở lớp giữa của túi- em rạch theo đường khâu vải lót- Moi ra thì là gồm thứ này đây:
.
K tra kỹ đầu vặn ốc ok, không bị chờn, chỉ là do lúc sản xuất bắt chưa kỹ, vừa dùng nó sút ốc thôi.
Bắt lại chắc chắn từ phía trong

Khâu lại vết rạch chỉ bên trong. Hoàn thành.

Cứu cho hãng túi bàn thua trông thấy,
Nhỏ xíu keo con voi vào đầu ốc thì mãi sẽ không bung ra được nữa cụ ạ. Trừ kh rách túi hay đứt quai thôi :P

hminh2005

Xe điện
Em hỏi các cụ 1 chút: Em có mua trên mạng cái vòi có bộ lọc để về lắp ở vòi bếp và chậu rửa trong nhà VS. Theo quảng cáo thì lắp được tất cả các loại vòi ren trong ngoài, ko ren ...
Em nhận hàng và lắp trong chậu rửa nhà VS thì OK,nó là vòi Viglacera, ren trong. Nhưng lắp ở vòi chậu bếp (cũng ren trong) nhưng ko vừa. Sử lý thế nào hả các cụ ? Em chụp ảnh gắn vào vòi chậu bếp ko được để các cụ tư vấn

Do vòi chậu rửa ren trong nên bình thường ko lắp được

Đi theo có phụ kiện để nói với ren trong nhưng lại ko nối được với vòi lọc

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi các cụ 1 chút: Em có mua trên mạng cái vòi có bộ lọc để về lắp ở vòi bếp và chậu rửa trong nhà VS. Theo quảng cáo thì lắp được tất cả các loại vòi ren trong ngoài, ko ren ...
Em nhận hàng và lắp trong chậu rửa nhà VS thì OK,nó là vòi Viglacera, ren trong. Nhưng lắp ở vòi chậu bếp (cũng ren trong) nhưng ko vừa. Sử lý thế nào hả các cụ ? Em chụp ảnh gắn vào vòi chậu bếp ko được để các cụ tư vấn

Do vòi chậu rửa ren trong nên bình thường ko lắp được

View attachment 7998616

Đi theo có phụ kiện để nói với ren trong nhưng lại ko nối được với vòi lọc
View attachment 7998618
Cụ mua 1 trong 2 cái này dùng cho tiện lắp, chứ ren của vòi khó nhằn lắm vì nó ko có chuẩn chung.

Vanh234

Xe buýt
Em có mua một con khoan Boss để khoan tường, bê tông, gỗ .... khi cần (như hình). Nói chung dùng ko nhiều, thi thoảng mới phát huy. Được cái tiện có dùng ngay khỏi đi mượn ... Nhưng ko thể bằng mấy máy khoan BT chuyên dụng của mấy anh đi lắp điều hòa. Nhiều lúc gặp tường hay cột BT khoan cũng oải. Em ra quán tạp hóa hỏi mua cái mũi khoan tốt, đâu chỉ có 30-40K về cũng chỉ dùng được 1-2 lần. Không rõ mũi khoan BT chất lượng cỡ 6-8-10 mm thì nên mua loại nào và ở đâu ? Chứ ở các tạp hóa điện nước em nghĩ chắc toàn đồ fake.
Em hỏi thêm cái thước để cắm vào tay cầm lắp vào khoan có tác dụng đo như thế nào hả các cụ ? Em chưa dùng bao giờ cả.

View attachment 7995427
Em cũng có bộ thế này, dùng hơn chục năm rồi - giờ nó thế này - đầu hơi lắc, chắc tính tháo kiểm tra mà ngại vì không yêu cầu cao với lỗ khoan lắm nên lắc cũng chả ảnh hưởng 😀

Vanh234

Xe buýt
Chưa thể tưởng tượng cụ dùng khoan này mà khoan tường mũi 10 thì dư lào? Nhà cháu e là khoan nóng bỏng tay mất. Mũi khoan BT tốt thường là mũi cài chứ nhà cháu chưa thấy mũi vặn măng gianh tốt nào.
Mà nhìn kỹ khoan này đâu có nấc khoan tường đâu nhỉ.
Em dùng khoan này khoan bắt vít/bu lông nở sắt treo mấy cái cục nóng 18k rồi - chưa cái nào rơi … trộm vía 🤣🤣🤣
Khoan yếu nên phải lựa và đục mũi nhỏ xong thì dùng mũi to - hơi mất thời gian chút nhưng tiện, gọn. Với các lỗ khoan không yêu cầu chính xác cao thì dùng cái này cũng ổn.
Sắt thép thì em khoan ống 60/70, V 3-4 dựng cái cột bóng rổ cho trẻ con trong xóm chơi mấy năm nay rồi.

Pumzen

Xe ba gác
Em dùng khoan này khoan bắt vít/bu lông nở sắt treo mấy cái cục nóng 18k rồi - chưa cái nào rơi … trộm vía 🤣🤣🤣
Khoan yếu nên phải lựa và đục mũi nhỏ xong thì dùng mũi to - hơi mất thời gian chút nhưng tiện, gọn. Với các lỗ khoan không yêu cầu chính xác cao thì dùng cái này cũng ổn.
Sắt thép thì em khoan ống 60/70, V 3-4 dựng cái cột bóng rổ cho trẻ con trong xóm chơi mấy năm nay rồi.
Khoan của cụ có vẻ giống của nhà cháu, nhưng của nhà cháu thì chỉ khoan sắt gỗ thôi chứ ko có nấc khoan gạch tường.
Chiếc khoan này nhà cháu dùng thường xuyên, tuổi đời còn trước chiếc khoan bê tông 2 năm, nhớ mang máng cũng đã thay cò súng 1 lần rồi.
Khoan này măng gianh max chỉ là mũi 10mm:

NguyenAnhPhan

Xe container
Khoan của cụ có vẻ giống của nhà cháu, nhưng của nhà cháu thì chỉ khoan sắt gỗ thôi chứ ko có nấc khoan gạch tường.
Chiếc khoan này nhà cháu dùng thường xuyên, tuổi đời còn trước chiếc khoan bê tông 2 năm, nhớ mang máng cũng đã thay cò súng 1 lần rồi.
Cụ đang làm gì vậy ạ.
Đóng tủ ?

Vanh234

Xe buýt
Của cụ hình như bé hơn - của em giống của cụ ở trên kia - em nhớ mã là GSB500/550 gì đấy. Cái này có hai nấc chỉ khoan và thêm gõ lạch cạch nữa cụ ạ.
Từ hồi tha cái này về là không động đến cái to nữa