[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

jobber

Xe tăng
Các cụ chú ý khi xài RP7 nhé.
Với hiểu biết của em - và thực tế sửa chữa nhiều loại thiết bị, máy móc, hệ chuyển động...thì thays RP7 chuyên phá gỉ. Chắc nó chỉ kém bọn NX- 5000 hoặc axit chuyên dụng thôi.
- Nhưng nó không có tính bôi trơn như quảng cáo đâu nhé. Việc phun, xịt vào các linh kiện điện tử, mạch, đầu dây...là không nên. Vì nó có tính ăn mòn, khi bay hơi lại không có lớp bảo vệ (khiến vị trí phun xịt bị han gỉ, mục mọt nhanh hơn bth).
- Điều này em biết từ lâu lắc. Các cụ ở đây đa phần đều rõ. Em nói cho 1 số cụ không biết thôi.
* Trong số các dd phá gỉ, bôi trơn, bảo vệ...thì WD - 40 đứng đầu. Ở Mẽo họ sd loại này phổ thông luôn. Ở Hàn cũng thế. Rất chuẩn luôn.
- Đánh giá của em thì thứ tự sẽ là WD - 40 --> TS - 40 --> 1 cái tên khác em không nhớ --> RP7, CR7.. --> nặng hơn thì có bọn NX58 hoặc tương tự --> axit chuyên dụng.
* Giống như nhiều mặt hàng khác ở VN, cái gì bán chạy thì đều bị làm giả nhiều. Ở đây sẽ là WD, TS, RP7..vv..nên khi mua các cụ chú ý lựa chọn nơi bán uy tín.
Ổ khóa lâu ngày khó mở, ổ khóa ngoài trời dùng loại gì thì phù hợp nhất hả cụ, e toàn xịt RP7?

Vulcan V70

Xe trâu
Nói tới cái này, nhà cháu vừa vứt đi 1 cái đúng bệnh như của cụ.
Cháu cũng mua 1 bộ vòng bi + áo để thay cái bạc đạn. Tuy nhiên đời không như mơ, cháu lười không tháo mối hạn dây điện ra (do nghĩ là tháo ra là rút được) tới khi tháo ra thì không rút được cái cốt ra thế là lấy cái búa gõ đầy cốt cho nó tụt ra. Haizzza, nó tụt ra thật và cũng đứt luôn 4 cái dây đồng (mả cha nó sao mà dây bé thế, không làm thế nào mà nối được) thế là vứt cái quạt.

Thôi nó cũng hỏng rồi mình thử lắp cái vòng bi vào xem sao, ai dè đời không như mơ. Do không đánh dấu vị trí nên lắp cái vòng bi vào thì lúc đầu trên lại dài quá, lúc thì dưới lại ngắn quá.
Lần đầu tiên nhà cháu sửa mà Lợn lành thành què. Đúng là không như mơ
Hầu hết ai cũng bị tình trạng kiểu đó khi mới bắt tay vào sửa chữa cụ ạ. Không tránh khỏi đâu. Cơ bản là lỗi nhỏ hay lớn thôi. Quan trọng là bại không nản.
Để tránh học phí nhiều, thì cụ lên đây hỏi. Cc sẽ chỉ cách làm. Thực hiện theo sẽ dễ hơn là ngồi mải miết suy nghĩ tính toán. Học phí nó cũng đỡ hơn. :-":-":-"
Từ từ bác sẽ có kinh nghiệm hơn, và quan trọng là nên sắm đủ dụng cụ, đồ nghề như các loại tuốc nơ vít kìm, búa, bộ clé, bộ tuýp lục giác mở bù - lông, khoan, mỏ hàn thiếc... tiền gà bằng 3 tiền thóc nhưng lọ mọ chọc ngoáy đồ nó cũng hay hay và vui bác ạ.
Có chuyện khá buồn cười là hôm qua khi cháu tháo 4 con vít hãm khung gang chứa cuộn dây đồng thì 1 con vít rất chặt , toát cả khe rãnh thành thử ra phải cưa cái rãnh khác để cho ruốc nơ vít vào mở, cưa xong cái rãnh thì do cò cưa rung lắc, con vít nó cũng tự long ra :)) :))
Kinh nghiệm rút ra là trước khi mở những con vít này các bác dùng búa nhỏ gõ nhẹ vào đầu vít mấy cái sẽ dễ mở hơn
Và mở tới đâu chụp ảnh tới đó để còn biết lối mà lắp vào...

NguyenAnhPhan

Xe container
Ổ khóa lâu ngày khó mở, ổ khóa ngoài trời dùng loại gì thì phù hợp nhất hả cụ, e toàn xịt RP7?
RP7 là được mà cụ. Nếu cụ có xịt hơi, tgif sau khi xịt RP7, khóa trơn tru thì xả hơi xịt bẩn trong ổ khóa đi. Rồi tra dầu nhớt vào. Mới bền được. Bì RP7 có tính phá gỉ mạnh. Nhưng khi nó bay hơi sẽ khiến cơ cấu chuyển động nó bị két lại. Gây ra ma sát dẫn đến mòn và han gỉ lại nhanh hơn. Nên sau quá trình phá gỉ phải bổ sung dầu mỡ để bôi trơn và bảo vệ chống gỉ sét cho cơ cấu, chi tiết truyền - chuyển động cụ ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Từ từ bác sẽ có kinh nghiệm hơn, và quan trọng là nên sắm đủ dụng cụ, đồ nghề như các loại tuốc nơ vít kìm, búa, bộ clé, bộ tuýp lục giác mở bù - lông, khoan, mỏ hàn thiếc... tiền gà bằng 3 tiền thóc nhưng lọ mọ chọc ngoáy đồ nó cũng hay hay và vui bác ạ.
Có chuyện khá buồn cười là hôm qua khi cháu tháo 4 con vít hãm khung gang chứa cuộn dây đồng thì 1 con vít rất chặt , toát cả khe rãnh thành thử ra phải cưa cái rãnh khác để cho ruốc nơ vít vào mở, cưa xong cái rãnh thì do cò cưa rung lắc, con vít nó cũng tự long ra :)) :))
Kinh nghiệm rút ra là trước khi mở những con vít này các bác dùng búa nhỏ gõ nhẹ vào đầu vít mấy cái sẽ dễ mở hơn
Và mở tới đâu chụp ảnh tới đó để còn biết lối mà lắp vào...
Kinh nghiệm của cụ giống em phét.
Mấy con ốc hãm đó nhiều con rất chặt. Mà bulon đấy lại đểu. Nên rất dễ toét đầu. Muốn vặn thì phải xịt RP7 vào. Lắp tuốc nơ vít đóng, rồi gõ vài phát cho nó lỏng ra. Sau đó hãy vặn.
Nhà em thì RP7 luôn có. Và máy bắn vít chuyên dụng. Bắn cho 3 tiếng búa là bung hết.
- Chưa mua được WD-40. Nao tìm shop bán nhiều thứ cần thì mua 1 thể cho bõ ship.

Pumzen

Xe ba gác
Nói tới cái này, nhà cháu vừa vứt đi 1 cái đúng bệnh như của cụ.
Cháu cũng mua 1 bộ vòng bi + áo để thay cái bạc đạn. Tuy nhiên đời không như mơ, cháu lười không tháo mối hạn dây điện ra (do nghĩ là tháo ra là rút được) tới khi tháo ra thì không rút được cái cốt ra thế là lấy cái búa gõ đầy cốt cho nó tụt ra. Haizzza, nó tụt ra thật và cũng đứt luôn 4 cái dây đồng (mả cha nó sao mà dây bé thế, không làm thế nào mà nối được) thế là vứt cái quạt.

Thôi nó cũng hỏng rồi mình thử lắp cái vòng bi vào xem sao, ai dè đời không như mơ. Do không đánh dấu vị trí nên lắp cái vòng bi vào thì lúc đầu trên lại dài quá, lúc thì dưới lại ngắn quá.
Lần đầu tiên nhà cháu sửa mà Lợn lành thành què. Đúng là không như mơ
Lắp ráp những món này đòi hỏi kinh nghiệm tay quen nhiều, nên đối với những trường hợp "chuột bạch" lần đầu như cụ, rất khó tránh khỏi sai sót.
Ngay cả trong trường hợp cụ tháo rời các bộ phận ra, khi lắp vòng bi vào nếu căn chỉnh không quen rất hay bị không đồng trục, lệch tâm giữa vòng bi trước và bi sau khiến rotor không cân, mà không cân cuộn dây sẽ nóng, không chuẩn tốc độ, âm thanh ồn.

jobber

Xe tăng
RP7 là được mà cụ. Nếu cụ có xịt hơi, tgif sau khi xịt RP7, khóa trơn tru thì xả hơi xịt bẩn trong ổ khóa đi. Rồi tra dầu nhớt vào. Mới bền được. Bì RP7 có tính phá gỉ mạnh. Nhưng khi nó bay hơi sẽ khiến cơ cấu chuyển động nó bị két lại. Gây ra ma sát dẫn đến mòn và han gỉ lại nhanh hơn. Nên sau quá trình phá gỉ phải bổ sung dầu mỡ để bôi trơn và bảo vệ chống gỉ sét cho cơ cấu, chi tiết truyền - chuyển động cụ ạ.
Xịt RP7 xong rồi mua mỡ bò kiểu cho xích xe đạp ngày xưa vào à cụ? Vít nở rỉ sét ko tháo được ở nhà vsinh chắc cũng xịt RP7 nhiều rồi đục ra cụ nhỉ

ongdogia

Xe tăng
Em có nhu cầu mua chiếc máy khoan phục vụ sửa chữa lặt vặt trong nhà (chủ yếu là khoan betong, khoan tường ốp gạch (WC) để bắt vít). Nhờ các lão tư vấn giúp:
1. Mua loại nào gọn nhẹ, bền ...
2. Mũi khoan, dùng mũi khoan nào để khoan gạch ốp (granite, porcelain) không bị vỡ
Cám ơn các lão

NguyenAnhPhan

Xe container
Xịt RP7 xong rồi mua mỡ bò kiểu cho xích xe đạp ngày xưa vào à cụ? Vít nở rỉ sét ko tháo được ở nhà vsinh chắc cũng xịt RP7 nhiều rồi đục ra cụ nhỉ
- Xịt RP7, để ngấm rồi chốt, mở khóa nhiều lần cho phá gỉ. Nếu cụ có máy hơi thì xịt cho dàu bẩn ta ngoài. Không thì ra hiệu sử xe máy, nhờ vòi xịt của họ chút để xịt ra. Về cụ tra dầu nhớt vào. Lại đóng mở, quay ổ qua lại cho trợ tru. Lau dàu chảy ra là ok. (Không biết có ai nói kĩ như em không nữa. 😅).
- Cụ xịt RP7 vào, để 1 lúc rồi ra vào vài vòng. Chưa được xịt tiếp. Lặp lại như b1

nhanchauchau

Xe tăng
Em có nhu cầu mua chiếc máy khoan phục vụ sửa chữa lặt vặt trong nhà (chủ yếu là khoan betong, khoan tường ốp gạch (WC) để bắt vít). Nhờ các lão tư vấn giúp:
2. Mũi khoan, dùng mũi khoan nào để khoan gạch ốp (granite, porcelain) không bị vỡ
Cám ơn các lão
Mẹo để khoan k vỡ gạch là dùng khoan bê tông + mũi bê tông nhưng chỉ để nút khoan, k dùng nút búa, khoan qua lớp gạch men thì mới bật nút búa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cám ơn các lão
Tiêu chí của cụ chắc lại Ngon - Bổ - Rẻ..
- Vậy DCA là lựa chọn hợp lí. Moden thì có vài mẫu. Lúc này em bận nên chưa tra giúp cụ được.
- Mũi khoan cho máy chuyên bê tông thì chỉ có 1 : chuôi gài sds. Còn phụ thuộc cách cụ khoan thế nào (khoan mồi thì chuyển chế độ khoan bth - khoan sắt gỗ). Còn khi khoan đục thì chuyển về chế độ khoan búa.
- Cụ nên mua thêm 1 con khoan sắt, gỗ. Để lúc cần thì khoan sắt, gỗ, nhôm, nhựa...bắn cả vít cũng dùng nó.
- Mua khoan chuyên sắt gỗ rồi,thì cụ mua mũi đa năng về. Mũi này sẽ khoan gạch men, tường ộp mà không vấn đề gì hết. Nó là cứu cánh cho những trường hợp tường trát bị ộp, vữa trát kém hoặc gạch ốp bị bộp.
* 1 máy khoan bê tông và 1 máy khoan sắt gỗ không búa vừa phù hợp, vừa bền lâu dài.

hungpmu

Xe tăng
Lắp ráp những món này đòi hỏi kinh nghiệm tay quen nhiều, nên đối với những trường hợp "chuột bạch" lần đầu như cụ, rất khó tránh khỏi sai sót.
Ngay cả trong trường hợp cụ tháo rời các bộ phận ra, khi lắp vòng bi vào nếu căn chỉnh không quen rất hay bị không đồng trục, lệch tâm giữa vòng bi trước và bi sau khiến rotor không cân, mà không cân cuộn dây sẽ nóng, không chuẩn tốc độ, âm thanh ồn.
thôi coi đó là bài học cụ ah, em cũng xác định từ đầu nhưng không nghĩ tới trường hợp mấy cái dây điện nó bé như cái tóc, gõ phát tụt bố cái cốt ra thế là đứt dây luôn :D

Vulcan V70

Xe trâu
Cám ơn các lão
Bác mua chiếc khoan dùng pin sạc này cũng được. Em mua dùng thấy khá ổn có 3 chế độ : Bắt vít, khoan, và khoan bê tông, có chế độ nhanh ( H), chậm ( L), và chỉnh vòng tua từ 1,2,3,...20.

Mũi khoan gạch men thì bác nên mua mũi khoan đa năng loại này, dùng khá ổn.

NguyenAnhPhan

Xe container
thôi coi đó là bài học cụ ah, em cũng xác định từ đầu nhưng không nghĩ tới trường hợp mấy cái dây điện nó bé như cái tóc, gõ phát tụt bố cái cốt ra thế là đứt dây luôn :D
Sau này còn nhiều quả "tụt lõi với đứt dây" như vậy nữa. :P. Cho nên trước khi làm gì cụ phải quan sát và phân tích kĩ vấn đề. Làm chậm thôi để có kinh nghiệm. Dần dần mới tích lũy kinh nghiệm được.
- Ở đây là còn có cc chỉ dẫn, giải thích. Chứ những thời điểm em nghiên cứu vấn đề gì đó, thì phải mầy mò, tìm tòi suy nghĩ và phân tích kĩ vấn đề. Hiểu rồi mới bắt tay vào thao tác. Chứ hỏi ai được. Cũng không có người chỉ đâu.
* Cụ vô đây học dần là may cho cụ rồi đấy ;;)

NguyenAnhPhan

Xe container
Bác mua chiếc khoan dùng pin sạc này cũng được. Em mua dùng thấy khá ổn có 3 chế độ : Bắt vít, khoan, và khoan bê tông, có chế độ nhanh ( H), chậm ( L), và chỉnh vòng tua từ 1,2,3,...20.

Máy pin 3cn (búa sập trượt) thì đừng khoan bê tông cụ ạ. Không là mau nát máy. Lúc ấy khoan mũi sắt, bắn con vít nhỏ thôi cũng rơ lắc thì chán lắm.
- Muốn dùng máy pin khoan bê tông thì lên hẳn loại chuyên dụng ấy. Như vậy mới ổn và bền lâu được. Đừng ham đa nhiệm quá rồi lúc nó nhanh hỏng lại chán...
- "1 thợ vườn và dân chuyên vọc phá" cho hay =))

NguyenAnhPhan

Xe container

Mũi khoan của cụ bị cong nặng vậy - Hay ảnh chụp nó thế ạ ?

ongdogia

Xe tăng
Cám ơn tư vấn của các lão NguyenAnhPhan , Vulcan V70nhanchauchau
Hiện tại e đang dùng chiếc khoan betong (3 chức năng) hàng TQ gia công, vừa to, vừa nặng, nhiều lúc búa đập kém khi khoan betong. Muốn thay chiếc khác gọn hơn chút, 3 chức năng càng tốt.
1. Nếu dùng khoan pin: do cả năm dùng 1-2 lần, nên có lẽ không hiệu quả, khi cần dùng thì pin hỏng do lâu ngày không dùng
2. Nếu mua khoan betong và khoan gỗ riêng thì hơi phí ạ
Do vậy, e vẫn nghiêng về khoan 3 chức năng, nhưng chỉ dùng loại công suất vừa phải.
Mức đầu tư có thể, đắt chút cũng được.
Nhờ các lão tư vấn tiếp, nên dùng hãng nào ạ

Pumzen

Xe ba gác
Hiện tại e đang dùng chiếc khoan betong (3 chức năng) hàng TQ gia công, vừa to, vừa nặng, nhiều lúc búa đập kém khi khoan betong. Muốn thay chiếc khác gọn hơn chút, 3 chức năng càng tốt.
1. Nếu dùng khoan pin: do cả năm dùng 1-2 lần, nên có lẽ không hiệu quả, khi cần dùng thì pin hỏng do lâu ngày không dùng
Do vậy, e vẫn nghiêng về khoan 3 chức năng, nhưng chỉ dùng loại công suất vừa phải.
Hồi xưa khi mua khoan nhà cháu cũng nghĩ như cụ, chỉ cần 1 cái vừa khoan tường vừa khoan sắt với gỗ là được. Nhưng đó là 1 sai lầm, về sau cái khoan đó nhà cháu chỉ dùng để khoan sắt dầy, cho nên rất ít sử dụng đến. Chiếc khoan đó mà khoan tường thì rất yếu mà dùng khoan gỗ hay nhôm nhựa thì lại cầm rất nặng tay, dễ bị mỏi khi phải khoan nhiều.
Giờ thì nhà cháu có 2 cái khoan đều của Boóch. Loại to chuyên để khoan tường, bê tông, loại nhỏ để khoan sắt gỗ, cầm nhẹ tay. Cái khoan này nếu muốn khoan vào gạch granit thì nhà cháu dùng mũi hợp kim khoan mồi trước, sau đó mới dùng tới mũi bê tông.

nhanchauchau

Xe tăng
Cụ ít dùng thì tham khảo em này, hàng dewalt thì hoàn thiện đẹp sắc sảo, bền.

ongdogia

Xe tăng

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cũng đang hướng tới đầu tư e này
Mấy loại này là khoan động lực. Không khoan được bê tông. Nếu cụ định dùng 1 cho max công việc thì quả thật không nên đâu. Lúc ấy cụ sẽ thấy nó dở chừng và không phù hợp chút nào.
- Muốn bền thì com bo 1 chuyên bê tông gạch + 1 chuyên sắt gỗ.