[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

hminh2005

Xe điện
Em có mua một con khoan Boss để khoan tường, bê tông, gỗ .... khi cần (như hình). Nói chung dùng ko nhiều, thi thoảng mới phát huy. Được cái tiện có dùng ngay khỏi đi mượn ... Nhưng ko thể bằng mấy máy khoan BT chuyên dụng của mấy anh đi lắp điều hòa. Nhiều lúc gặp tường hay cột BT khoan cũng oải. Em ra quán tạp hóa hỏi mua cái mũi khoan tốt, đâu chỉ có 30-40K về cũng chỉ dùng được 1-2 lần. Không rõ mũi khoan BT chất lượng cỡ 6-8-10 mm thì nên mua loại nào và ở đâu ? Chứ ở các tạp hóa điện nước em nghĩ chắc toàn đồ fake.

Em hỏi thêm cái thước để cắm vào tay cầm lắp vào khoan có tác dụng đo như thế nào hả các cụ ? Em chưa dùng bao giờ cả.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em có mua một con khoan Boss để khoan tường, bê tông, gỗ .... khi cần (như hình). Nói chung dùng ko nhiều, thi thoảng mới phát huy. Được cái tiện có dùng ngay khỏi đi mượn ... Nhưng ko thể bằng mấy máy khoan BT chuyên dụng của mấy anh đi lắp điều hòa. Nhiều lúc gặp tường hay cột BT khoan cũng oải. Em ra quán tạp hóa hỏi mua cái mũi khoan tốt, đâu chỉ có 30-40K về cũng chỉ dùng được 1-2 lần. Không rõ mũi khoan BT chất lượng cỡ 6-8-10 mm thì nên mua loại nào và ở đâu ? Chứ ở các tạp hóa điện nước em nghĩ chắc toàn đồ fake.

Em hỏi thêm cái thước để cắm vào tay cầm lắp vào khoan có tác dụng đo như thế nào hả các cụ ? Em chưa dùng bao giờ cả.

View attachment 7995427
Cụ hỏi mua mũi tốt ấy. Ngoài mấy cửa hiệu đó toàn đồ fake thật. Mũi tốt nhìn nó khác biệt mũi vớ vẩn.
- Mà mũi ok thường có đầu gài sds. Mũi chuôi lục giác, tam giác cho khoan tường và bê tông loại tốt em cũng chưa lựa mua được. Còn mũi sds thì đủ dài ngắn. Và em có khoan bê tông chuyên dụng rồi.
- Không nên mua mấy loại khoan như của cụ để cho Max công việc được. Cụ ở trên cũng đang nghĩ như cụ hồi đó đấy. Em và 1 số cụ cũng tư vấn kĩ rồi. Mà có vẻ...nghe hay không tùy thôi. Cơ mà ở đây còn có người tư vấn đầy đủ, kĩ lưỡng như thế. Đi chỗ khác, hay ngoài xh thì không có nhiều chuyện như vậy đâu.
- Cái thước canh độ sâu - chắc cụ muốn hỏi về nó ? Nó để dự tính độ sâu mà mũi khoan sẽ cắm vào. Đến tầm đầu thước thò ra, thì mũi khoan không xuống thêm (do đầu đoạn thước ấy nó chọc xuống bề mặt vật liệu. Tạo thành cái cữ chặn rồi). Cữ đó giúp người ta không khoan sâu quá mức mong muốn ban đầu.

jobber

Xe tăng
- Xịt RP7, để ngấm rồi chốt, mở khóa nhiều lần cho phá gỉ. Nếu cụ có máy hơi thì xịt cho dàu bẩn ta ngoài. Không thì ra hiệu sử xe máy, nhờ vòi xịt của họ chút để xịt ra. Về cụ tra dầu nhớt vào. Lại đóng mở, quay ổ qua lại cho trợ tru. Lau dàu chảy ra là ok. (Không biết có ai nói kĩ như em không nữa. 😅).
- Cụ xịt RP7 vào, để 1 lúc rồi ra vào vài vòng. Chưa được xịt tiếp. Lặp lại như b1
E hỏi cụ cái dầu cho vào khóa ấy cụ, có phải dầu luyn như thời xưa hay dầu loại khác?

Pumzen

Xe ba gác

View attachment 7995427
Chưa thể tưởng tượng cụ dùng khoan này mà khoan tường mũi 10 thì dư lào? Nhà cháu e là khoan nóng bỏng tay mất. Mũi khoan BT tốt thường là mũi cài chứ nhà cháu chưa thấy mũi vặn măng gianh tốt nào.
Mà nhìn kỹ khoan này đâu có nấc khoan tường đâu nhỉ.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu khoan niox hay sắt dày thường vẫn phải để lọ dầu nhờn bên cạnh để thỉnh thoảng nhỏ cho 1 giọt khi khoan. Có dầu nhờn, mũi khoan bén hơn hẳn, thời gian khoan để thủng sắt thường giảm gấp đôi nếu khoan không hoặc xịt nước chống đầu mũi khoan bị non thép.

NguyenAnhPhan

Xe container
Chưa thể tưởng tượng cụ dùng khoan này mà khoan tường mũi 10 thì dư lào? Nhà cháu e là khoan nóng bỏng tay mất. Mũi khoan BT tốt thường là mũi cài chứ nhà cháu chưa thấy mũi vặn măng gianh tốt nào.
Có mũi chuôi tròn mà cụ. Lục giác, tam giác có. Mũi chuyên bê tông nhé. Bọn Unika đủ cả. Mũi lục giác thường mays nsx như Senka là có. Mũi tam giác ít thấy.
- Khoan như cụ ấy vừa không khả thi, vừa mệt, tốn time lại nhanh.....được mua máy mới.
Em đã nói rất kĩ rồi. Ở nhiều còm trong thread mày. Cơ mà nhiều cụ....sao sao ấy. Nói phải thì không nghe. Lạ thật 🙄🙄🙄

Pumzen

Xe ba gác
Có mũi chuôi tròn mà cụ. Lục giác, tam giác có. Mũi chuyên bê tông nhé. Bọn Unika đủ cả. Mũi lục giác thường mays nsx như Senka là có. Mũi tam giác ít thấy.
- Khoan như cụ ấy vừa không khả thi, vừa mệt, tốn time lại nhanh.....được mua máy mới.
Em đã nói rất kĩ rồi. Ở nhiều còm trong thread mày. Cơ mà nhiều cụ....sao sao ấy. Nói phải thì không nghe. Lạ thật 🙄🙄🙄
Vâng, mũi khoan bt chuôi tròn có(trong hộp đồ nhà cháu vẫn còn mấy chiếc để từ hồi sơ khai hơn 2 chục năm) nhưng những loại mũi này thường chất lượng khá khém, không như loại chuôi cài.

jobber

Xe tăng
Bộ này giống nhà em, khoan tốt chứ cụ, hôm qua e lắp mũi 12 vẫn khoan tốt

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, mũi khoan bt chuôi tròn có(trong hộp đồ nhà cháu vẫn còn mấy chiếc để từ hồi sơ khai hơn 2 chục năm) nhưng những loại mũi này thường chất lượng khá khém, không như loại chuôi cài.
Unika nó ok đấy cụ. Chỉ đắt thôi. 1 số loại mũi của nó đắt, mà theo người dùng là khá kén người sử dụng (không cẩn thận nương tay là gẫy ngay). Nói chung là đắt và hơi khó xài. Ngon - bổ - rẻ cứ Senka mà mua cụ ạ.

ongdogia

Xe tăng
Mấy loại này là khoan động lực. Không khoan được bê tông. Nếu cụ định dùng 1 cho max công việc thì quả thật không nên đâu. Lúc ấy cụ sẽ thấy nó dở chừng và không phù hợp chút nào.
- Muốn bền thì com bo 1 chuyên bê tông gạch + 1 chuyên sắt gỗ.
Vâng, vậy vẫn phải dùng tới 2 loại cho chắc ăn.
Cám ơn lão

hminh2005

Xe điện
Trên thân máy khoan có 2 nấc, khoan thông thường và khoan có búa. Khi khoan tường hay BT em chuyển sang nấc đó,còn khoan gỗ hay sắt em dùng nấc khoan thông thường. Cụ thấy trong hộp nó có các loại mũi khoan đó thôi

ACDELCO434

Xe điện
E hỏi cụ cái dầu cho vào khóa ấy cụ, có phải dầu luyn như thời xưa hay dầu loại khác?
Nếu cụ tra cho khóa kiểu khóa cổng thì như e hay dùng dầu động cơ cho xe máy hoặc ô tô (loại mới). Tra ít cụ qua quán thay dầu, mang theo lọ thuốc nhỏ mắt 9%, dốc ở lọ thay rồi dùng cả năm không hết. Còn nếu tra cho ổ khóa kiểu xe máy thì nên dùng loại bình xịt mỡ PTFE.

NguyenAnhPhan

Xe container
Trên thân máy khoan có 2 nấc, khoan thông thường và khoan có búa. Khi khoan tường hay BT em chuyển sang nấc đó,còn khoan gỗ hay sắt em dùng nấc khoan thông thường. Cụ thấy trong hộp nó có các loại mũi khoan đó thôi
Cụ chưa hiểu ý cụ ấy. Và cụ khoan tường, nhưng khoan chưa dfur nhiều và mũi to. Cụ cứ khoan tầm trên 5 mũi 12 thì cụ sẽ hiểu.
- Chắc ở nhà cụ ít mọ mậy.

hminh2005

Xe điện
Em ủng hộ việc dùng khoan chuyên dụng nhưng như em chỉ khi nào sửa chữa nhà cửa thì mới khoan đục nhiều. Chứ bình thường cả năm chỉ khoan vài mũi để treo tranh ảnh, lịch hay đồng hồ ... Sắm đầy đủ như cụ thì hơi lãng phí, dùng ko hết, bỏ không nó cũng tự hao mòn nên em sắm cái vừa phải. Khoan thấy OK là được. Tất nhiên tường hay cột BT thì khoan này hơi vất.