[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Kiabuoisang

Xe container
Chế vòi nc máy giặt.

Em lười giặt tã- việc giặt mụ vợ giao em. Hôm rồi máy cũ có dấu hiệu leng keng, e sắm con mới dự phòng, dùng cả 2 con cũ mới cùng lúc.

Thế là phát sinh cái chỗ lắp nc cấp: chỉ có 1 vòi duy nhất, nên giặt cái này tháo cái kia, và k giặt đc 2 máy cùng lúc.

Em mua vòi đôi shoppe 50k
Và đống phụ kiện 70k
T 3:4 1:2
Kép 3:4
Băng tan..
Dụng cụ thì chỉ cần kìm mỏ quạ, mỏ lết.

Kết quả là đc cái vòi 3 đg ra nc cc ợ: 2 đg cấp máy giặt, vẫn còn 1 đg rửa tay. Hehe.

Đỡ phải vặn ra lắp lại mỗi khi dùng.
Ok phết cc ợ.
Loại vòi này được làm bằng antimon, sau 1 thời gian sử dụng nếu có việc gì vặn ra sẽ bị gãy ren ngậm trong đầu ống nước, chất lượng vòi cực kém.

NguyenAnhPhan

Xe container
Loại vòi này được làm bằng antimon, sau 1 thời gian sử dụng nếu có việc gì vặn ra sẽ bị gãy ren ngậm trong đầu ống nước, chất lượng vòi cực kém.
Có loại bằng inox đấy cụ. Nhưng giá cao hơn loại kia nhiều.

Kiabuoisang

Xe container
Của em nó đơn giản như vầy bỏ cả cụm vào và vặn bằng tay không có gì nhì nhằng cả 5 phút thôi đường cấp nước chỉ cần ấn cái ống vào, không cần vặn

Có lẽ cụ nhầm về cái đầu dây cấp nước "chỉ ấn cái ống vào, không cần vặn" do ở đầu cắm vào vòi nước vẫn có 1 phần ren và buộc phải xoay vặn vòi mới OK được, nếu chỉ ấn vào không thôi có thể dẫn tới áp mạnh đẩy vòi bật ra.
Tuy nhiên cũng có 1 số hãng vòi thiết kế tấm kẹp giữ đầu ống thì chỉ ấn là được

jobber

Xe tăng
E lắp vòi nước bồn rửa tay nhưng ống cấp kèm theo vòi lắp sẵn ngắn quá ko tới chỗ cấp nước ở tường đành mua thêm dây và kép nối vào. Các cụ có cách nào làm đẹp hơn ko nhỉ, thấy 2 dây cấp nối nhìn chán quá

Kiabuoisang

Xe container
E lắp vòi nước bồn rửa tay nhưng ống cấp kèm theo vòi lắp sẵn ngắn quá ko tới chỗ cấp nước ở tường đành mua thêm dây và kép nối vào. Các cụ có cách nào làm đẹp hơn ko nhỉ, thấy 2 dây cấp nối nhìn chán quá
Cụ tìm mua loại dài hơn là được. Có loại dài tới 50-60cm

Kiabuoisang

Xe container
Khoan trên gạch men rất dễ trượt mũi, nên lấy đinh đóng lực vừa phải làm dấu, đủ để vỡ nhẹ men vào đến cốt gạch là ok. Mũi khoan thì ko nên dùng mũi betong truyền thống; em dùng mũi 2 cạnh, khoan rất ngọt!
Mũi 2 cạnh kiểu mũi này (khác là mũi này 4 cạnh)
Dòng mũi này sử dụng cho gạch men có độ cứng vừa phải thì OK. Giờ thị trường có loại gạch men siêu cứng dẫn đến mũi này cũng không ăn thua do chỉ cần đầu mũi bị tù là rất khó khoan. Để gắn thiết bị vệ sinh cho 1 phòng vệ sinh nên sử dụng mũi khoét kính có lớp kim cương nhân tạo, khi khoan nên phun nước sẽ bền hơn; giá thành rẻ, khoan 1-2 lỗ thì bỏ thay mũi khác.

NguyenAnhPhan

Xe container
Dòng mũi này sử dụng cho gạch men có độ cứng vừa phải thì OK. Giờ thị trường có loại gạch men siêu cứng dẫn đến mũi này cũng không ăn thua do chỉ cần đầu mũi bị tù là rất khó khoan. Để gắn thiết bị vệ sinh cho 1 phòng vệ sinh nên sử dụng mũi khoét kính có lớp kim cương nhân tạo, khi khoan nên phun nước sẽ bền hơn; giá thành rẻ, khoan 1-2 lỗ thì bỏ thay mũi khác.
Gạch cứng mấy cũng không bằng kính được cụ ạ. Mũi đa năng đấy khoan được cả kính cơ mà. Quan trọng là chất lượng mũi, cách khoan.. gặp vật liệu cứng thì trợ nước. Mũi này người ta khuyến nghị làm mát bằng nước mà cụ.
- Mũi kim cương hầu hết là mũi rút lõi. Loại mũi khoan chuyên, có đầu nhọn tam giác ít thấy. Mà loại đó giá cao. Giá rẻ thì chất lượng kém. Không dùng được. Còn loại đầu tù, khoan như kiểu mũi phay thì nhanh vứt mũi đi.

chuot08

Xe lăn
Gạch cứng mấy cũng không bằng kính được cụ ạ. Mũi đa năng đấy khoan được cả kính cơ mà. Quan trọng là chất lượng mũi, cách khoan.. gặp vật liệu cứng thì trợ nước. Mũi này người ta khuyến nghị làm mát bằng nước mà cụ.
- Mũi kim cương hầu hết là mũi rút lõi. Loại mũi khoan chuyên, có đầu nhọn tam giác ít thấy. Mà loại đó giá cao. Giá rẻ thì chất lượng kém. Không dùng được. Còn loại đầu tù, khoan như kiểu mũi phay thì nhanh vứt mũi đi.
Thực tế cùng 1 dụng cụ, người này làm ngon người kia chật vật, đó là do tinh tế và kinh nghiệm; ngay cả thợ cũng vậy, ko phải ông nào cũng ngon cụ ah.
Khoan kính nếu có thể thì để tấm kính trong nước sẽ an toàn, vì các lực lên kính sẽ truyền vào nước, giảm khả năng vỡ rất tốt.

Chỉnh sửa cuối:

jobber

Xe tăng
bỏ luôn cái dây theo vòi đi cụ ợ, mua dây cấp dài hơn loại tốt - lắp chuẩn là yên tâm hơn chục niên.
Thế à cụ e đang tiếc cái dây inax gắn sẵn vòi nên mới hỏi, cụ có tên dây loại tốt cho e nhé, gần nhà toàn bán loại gì có chữ Quốc

NguyenAnhPhan

Xe container
Thực tế cùng 1 dụng cụ, người này làm ngon người kia chật vật, đó là do tinh tế và kinh nghiệm; ngay cả thợ cũng vậy, ko phải ông nào cũng ngon cụ ah.
Khoan kính nếu có thể thì để tấm kính trong nước sẽ an toàn, vì các lực lên kính sẽ truyền vào nước, giảm khả năng vỡ rất tốt.
Thì em cũng có nói phụ thuộc chất lượng công cụ và trình độ thợ mà cụ. :-" :-" :-"

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em có mua một con khoan Boss để khoan tường, bê tông, gỗ .... khi cần (như hình). Nói chung dùng ko nhiều, thi thoảng mới phát huy. Được cái tiện có dùng ngay khỏi đi mượn ... Nhưng ko thể bằng mấy máy khoan BT chuyên dụng của mấy anh đi lắp điều hòa. Nhiều lúc gặp tường hay cột BT khoan cũng oải. Em ra quán tạp hóa hỏi mua cái mũi khoan tốt, đâu chỉ có 30-40K về cũng chỉ dùng được 1-2 lần. Không rõ mũi khoan BT chất lượng cỡ 6-8-10 mm thì nên mua loại nào và ở đâu ? Chứ ở các tạp hóa điện nước em nghĩ chắc toàn đồ fake.

Em hỏi thêm cái thước để cắm vào tay cầm lắp vào khoan có tác dụng đo như thế nào hả các cụ ? Em chưa dùng bao giờ cả.

View attachment 7995427
1-Đồ này thì mũi là 1 phần. Bác để ý kỹ sẽ thấy cấu tạo mũi bê tông là như nhau,chất lượng thì khỏi quan tâm,hãy quan tâm đến tốc độ của khoan,lực đấm của khoan.
2-thước nào bác k nói rõ.. ( hình bác chụp).
Nhưng như bác nói thì là cái cữ để bác điều chỉnh nông,sâu của lỗ khoan.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
E hỏi cụ cái dầu cho vào khóa ấy cụ, có phải dầu luyn như thời xưa hay dầu loại khác?
Khóa cửa tốt nhất là dùng xăng,RP7 xịt rửa sau đó dùng máy hơi thổi khô. Ruột bút chì 2b nghiền thành bột cho vào( dùng máy hơi thổi cho bột chì phủ đều trong ổ)
Vài năm mới lại kẹt hay hóc.
Các loại dầu không ăn thua,và chỉ đc time ngắn,lại còn bẩn. ( dính vào chìa).

Kiabuoisang

Xe container

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Trong phụ kiện đi theo của em có cái này. Theo em hiểu thì cái phần có đai kia là để bắt vào vòi (kiểu vòi ko ren) rồi dùng đai xiết lại. Còn đầu có ren để bắt vào đầu lọc mới. Em đã thử nhưng khi baatjnuowcs được 1 lúc nào tuột cái phần bắt đai kia ra ngay. Thế là chịu
Cụ xiết ko đủ chặt, hoặc cụ chêm 1 vòng cao su cho ma sát. Cái đầu em lắp cũng xiết đai, cái sau mua 1 phát khớp luôn nên em bỏ cái đai đi, của em ren ngoài nên tiện, vòi mua 150k trên La, cái đầu nối 15k.