[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ổ cắm ở tường nhà em , chân cắm nó lỏng lẻo quá . Có cách nào khắc phục không các cụ , hay phải thay mới ạ ?
Cụ nào xây nhà thì tránh ổ cắm của thằng Vonta này ra . Chất lượng kém

namphong12

Xe lăn
Ổ cắm ở tường nhà em , chân cắm nó lỏng lẻo quá . Có cách nào khắc phục không các cụ , hay phải thay mới ạ ?
Thay mới cho an tâm cụ ạ. Thay của Panasonic ấy. Nhà em đang dùng thấy ok.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ổ hỏng thì thay luôn cụ. Đừng sửa. Nó lại bị lại nhanh thôi. Cắm ổ chập chờn dễ gây chập cháy thiết bị --> chập điện.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ổ hỏng thì thay luôn cụ. Đừng sửa. Nó lại bị lại nhanh thôi. Cắm ổ chập chờn dễ gây chập cháy thiết bị --> chập điện.
E xem trên youtube có hướng dẫn mở ra chỉnh các lá tiếp xúc lại . không biết có ổn ko . Thay giờ ngại nhất ko cùng kt lại phải đục đẽo cụ ạ

dongnat123

Xe container
E xem trên youtube có hướng dẫn mở ra chỉnh các lá tiếp xúc lại . không biết có ổn ko . Thay giờ ngại nhất ko cùng kt lại phải đục đẽo cụ ạ
Ổ điện đế âm tường lắp các loại mặt thông dụng được mà cụ. Chỉ vặn mấy con ốc, không cần đục đẽo

timeout

Xe điện
Sửa lấy thoải mái cụ ạ. Em vẫn tháo mấy cái ổ Clipsal đời đầu ở cơ quan ra chỉnh lại lá nhíp đồng. Quan trọng nhất là ổ điện đời xưa có lá đồng chất lượng rất tốt, chỉ là cách người dùng cắm phích điện vào không chuẩn (thường cắm lệch, chéo) nên bị choãi chân ra thôi, mất công tháo ra dùng ráp đánh sáng mặt đồng, dùng tua vít chỉnh khép lại góc mở của lá đồng tiếp xúc là ngon lành. Mấy cái ổ điện bây giờ chất lượng kém xưa nhiều, nếu đồ của cụ là hàng đồ mới thì thay là nhanh nhất.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ý em nói là mấy lá này. Nó 1 khi đã bị nhoãng ra, thì chất đồng đã thay đổi. Vị trí gập tạo lỗ cắm đã bị giãn. Có chỉnh lại cũng không ăn thua nữa. Được vài hôm lại bị lại.
- Lá đồng này là đồng hợp kim. Bth nó cứng và có độ đàn hồi nhất định. Khi nó giãn rồi, thì nên bỏ. Thay ổ thôi cụ.
--> Em sửa nhiều rồi nên em hiểu.⁹

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Sửa lấy thoải mái cụ ạ. Em vẫn tháo mấy cái ổ Clipsal đời đầu ở cơ quan ra chỉnh lại lá nhíp đồng. Quan trọng nhất là ổ điện đời xưa có lá đồng chất lượng rất tốt, chỉ là cách người dùng cắm phích điện vào không chuẩn (thường cắm lệch, chéo) nên bị choãi chân ra thôi, mất công tháo ra dùng ráp đánh sáng mặt đồng, dùng tua vít chỉnh khép lại góc mở của lá đồng tiếp xúc là ngon lành. Mấy cái ổ điện bây giờ chất lượng kém xưa nhiều, nếu đồ của cụ là hàng đồ mới thì thay là nhanh nhất.
hàng VONTA siêu đểu sửa làm cái gì .

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ý em nói là mấy lá này. Nó 1 khi đã bị nhoãng ra, thì chất đồng đã thay đổi. Vị trí gập tạo lỗ cắm đã bị giãn. Có chỉnh lại cũng không ăn thua nữa. Được vài hôm lại bị lại.
- Lá đồng này là đồng hợp kim. Bth nó cứng và có độ đàn hồi nhất định. Khi nó giãn rồi, thì nên bỏ. Thay ổ thôi cụ.
--> Em sửa nhiều rồi nên em hiểu.⁹
Trước nhà e dùng ổ cắm national , hơn chục năm vẫn ok . Mà thằng Vonta e dùng được hơn năm thấy chất lượng đã xuống mặc dù cũng ít cắm

kienvinh

Xe lăn
Em có mua một con khoan Boss để khoan tường, bê tông, gỗ .... khi cần (như hình). Nói chung dùng ko nhiều, thi thoảng mới phát huy. Được cái tiện có dùng ngay khỏi đi mượn ... Nhưng ko thể bằng mấy máy khoan BT chuyên dụng của mấy anh đi lắp điều hòa. Nhiều lúc gặp tường hay cột BT khoan cũng oải. Em ra quán tạp hóa hỏi mua cái mũi khoan tốt, đâu chỉ có 30-40K về cũng chỉ dùng được 1-2 lần. Không rõ mũi khoan BT chất lượng cỡ 6-8-10 mm thì nên mua loại nào và ở đâu ? Chứ ở các tạp hóa điện nước em nghĩ chắc toàn đồ fake.

Em hỏi thêm cái thước để cắm vào tay cầm lắp vào khoan có tác dụng đo như thế nào hả các cụ ? Em chưa dùng bao giờ cả.

View attachment 7995427
Khoan này có búa đâu mà bác định khoan bê tông.