[Funland] Cụ nào đang ở nhà đất cho em hỏi.

Chun SUV

Xe buýt
Cũng tùy cách suy nghĩ thôi cụ, nhà ống phân lô 5x20 thì cứ xây lùi vào mấy mét, làm một cái tầng hầm để xe cao 2,2m. Còn cầu thang ngoài đi lên phòng khách ở tầng 2.
Thì em cho rằng vẫn sướng hơn so với việc lội bộ 300m đi gửi xe.
Với cả, bản thân em thì khó có thể nói người khác khác là "nhà quê" khi người ta khác cách suy nghĩ của mình. Vì em thấy việc nói đó không được văn minh lắm :D
Sorry cụ về cái từ “nhà quê” ợ. Em xin dùng cách nói khác là: Không phải ai cũng đủ tiến bộ để nhận ra là ko nên ở gần cái xe mình đi lại hàng ngày. Trù khi ko có đủ điều kiện ạ.
Lại nữa, em là người ưa vận động và di chuyển nhiều. Nên đúng là em nhìn thấy nx người đi lại có vài trăm mét hàng ngày đã lấy làm phiền ngại, lại còn viện 1 năm cài ngày mưa gió… thì em cũng hơi… bon mồm tí nữa.
:))

blackpaint

Xe container
Nhà đất hay chung cư thì cũng có this có that hết cụ, chung cư thì mấy khu cao cấp (cứ tạm gọi vậy) nó sẽ khác hẳn. Thang máy thoáng (thường mặt sàn 12 căn sẽ có 8 thang, 20 căn thì 12 thang,...), mà thường càng khu cao cấp thì lại càng ít đông đúc hơn do tỷ lệ ở thường xuyên không full như các khu bình dân hoặc trung cấp. Hầm ko cao nhưng sáng sủa sạch sẽ, mấy ngày mưa gió từ thang xuống hầm vào xe luôn sẽ thấy ưu việt hẳn :D
Chỗ ông bà em ở Hyundai Hà Đông 1 block 2 thang máy, ví dụ 30 tầng thì mỗi tầng có 2-4 hộ. Thang chạy cũng nhanh nên e hiếm khi thấy chậm.

tunglam2806

Xe tăng
Cũng tùy cách suy nghĩ thôi cụ, nhà ống phân lô 5x20 thì cứ xây lùi vào mấy mét, làm một cái tầng hầm để xe cao 2,2m. Còn cầu thang ngoài đi lên phòng khách ở tầng 2.
Thì em cho rằng vẫn sướng hơn so với việc lội bộ 300m đi gửi xe.
Với cả, bản thân em thì khó có thể nói người khác khác là "nhà quê" khi người ta khác cách suy nghĩ của mình. Vì em thấy việc nói đó không được văn minh lắm :D
Nhà ông phân lô 50m2 trở lên làm cầu thang cuối xây tường lắp cửa chặn mùi hoàn toàn dc cụ ạ.

Tuy “hạ cấp” với “nhà quê” nhưng nếu éo có tiền đi gửi xe thì đó là giải pháp ổn đó ạ:D

vuanhanghi

Xe điện
Em cập nhật lại hình có cả diện tích cho các cụ chém

View attachment 8304002
Với nhà diện tích 25m2 (3,5 x 7,15) như cụ dự kiến kiểu kia là bất khả thi, thực tế ko thể bố trí đc.
Đơn cử: nhà rộng 3.5, trừ cột, trát thì lọt lòng còn khoảng 3m; dài 7, 15 trừ cửa, 1m66 thang máy, thang bộ thì còn khoảng hơn 5m. Cụ nhét đc cái xe oto (kích thước phổ thông 1m8 x 4,6m) vào nhà thì kín luôn t1, gần ko còn chỗ đi bộ vào thang máy, ko để đc thêm xe máy.
Mà lọt lòng 3m thì trừ cửa có khi chỉ còn hơn 2m, cực khó triển khai.

toyennha

Xe lăn
Nhà em 3,6 x12,6 3,6(lọt lòng) hẻm trước nhà 4m .
1 lửng 2 lầu 1 "chuồn cu". 4 người ở . sau này con em lớn em sửa lầu 2 thành 2 phòng cho mẹ con nó ở riêng . để em thoải mái "trả bài"

blablo

Xe tải
E ở cả nhà đất lẫn cc. Nhà đất thì được cái tự do theo ý mình, kể cả xây sửa chuyển đồ đạc kp nói chuyện ai xin phép ai (hoặc do khu e dân nó thế). Nhưng an ninh kém, nhà đất e mất trộm mấy lần rồi 😪 may mà chủ trương vườn không nhà trống nên cũng mất trong phạm vị chịu đòn được không phải buồn bã lắm

Còn cái chung cư e đang cho thuê thì e thấy sống không tự do. trên group 1-2 tuần cư dân lại cãi nhau vì ai đó vô ý thức, gây ồn, làm rơi đồ, nuôi chó mèo, hoặc cãi nhau ban quản lý vì phí này phí nọ hoặc cho bên ngoài đỗ xe bla bla, cảm giác chung cư là của chung nên sẽ có nhiều người cùng nhau quản lý. Đặc biệt nếu mua phải cái cc mà ban quản trị, ban quản lý hãm thì thôi rồi, việc mua bán cho thuê nhà họ cũng thích can thiệp khó dễ và bực nhất là k thể kinh doanh homestay (làm e đầu tư hơi hớ).
Mà e thấy cc nào cũng thế thôi, vì đi mua nên tàu ngầm ở các hội cư dân nên e thấy hay kiểu cự nự phốt nhau kể cả mở cửa hay đun nấu. Của chung nên đúng kiểu lắm người lắm ý. Được cái cc thì nó sạch đẹp và an ninh an toàn, chắc k bao giờ có mất trộm.

Theo e cũng do tính cách từng người mà chọn chỗ sinh sống. Chứ chả có cái công thức nào cả. Em tính tình lúi húi không giao lưu nhiều, thích tự do hơn là phải phụ thuộc vào bên nào đó, nên e thích ở nhà đất hơn, ra vào và đi lại chả phải bố con thằng nào nhìn mình. 1-2 lần có dịp bạn bè về nhậu làm ồn ào khuya chút mà hàng xóm nếu có nói cũng phải xem xét có dám bước vào cổng không, rồi mới tới tai. Chứ chả có ai dám đi quản lý những cái nhỏ nhặt đó khi mình đang ở nhà đất, chửi nhau lại chứ ở đấy mà quản lý nhau (nói vậy thôi chứ e k vô văn hoá như thế và hàng xóm e cũng vậy)

Chỉnh sửa cuối:

T91

Xe container
Có 25m mà cụ chủ còn định lắp cả thang máy thì k hiểu cụ bôi ra thế nào.
Em đang ở cc 90m, nếu xuống đất thì em phải đủ tiêu chí này em mới xuống
>60m2, oto vào đc, tự xây 6-7 tầng có thang máy.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em đang ở song song cả nhà đất lẫn cc đây
Nói chung em thấy ở nhà đất thì nồm ẩm, mùa đông lạnh hơn, ruồi muỗi chuột bọ gián vv
nhà mặt phố thì thg xuyên bị đỗ xe trộm mở cửa ra là có 1 2 xe nó đỗ luân phiên đó đến chiều từ m1-30 chắc chỉ trừ chủ nhật. Còn ai đen hơn thì bị cấp phép đỗ xe trc cửa, nó đỗ 24/7 luôn
nhà ngõ rộng thì 1 nhà kdoanh ăn uống cả ngõ ăn đủ và thường là sẽ kinh doanh, có hôm thằng khách hx say rượu nó đỗ xe giữa ngõ rồi bỏ đi thế là cả ngõ đi gửi xe ngoài, nên cug bỏ ý tg lùi xe vào nhà đi vì đa số chả ai để xe trong nhà cả.
Nên nhà e thì ở cc cc rộng thấy thích hơn chính căn nhà đất đang ở, vợ con đều thích ở cc hơn, nhưng lễ tết thì mời bạn bè về nhà đất ăn nhậu thì tuyệt và tự do rộng rãi hơn cc (nhà đất e chứa thg xuyên dc 5-7 mâm cỗ ae họ hàng).

ruby_eagle

Xe điện
Nhà mặt đất giờ lắp thang máy là tiện lắm đấy cụ. Nếu sàn rộng thì khác gì CC đâu cụ . Em đến nhà bạn 100m2/1 sàn nó bố trí như CC luôn ( 1 tầng 2 ngủ + 1 khách và bếp ) Các tầng dưới làm văn phòng
Cụ chuẩn đấy, cc có nhược điểm là không thể nới thêm dc diện tích. Nhà đất dù sao vẫn lên tầng, bố trí công năng dễ hơn. Em đang muốn bán căn nhà phố 50m2 để tìm đất xây lại có thang máy đây.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Thế thì cụ tổ chức cs hơi yếu. Hoặc công việc cụ phụ thuộc người khác hàng ngày ợ.
Chính buổi sáng ra và lúc chiều về là nx lúc em thong thả đôi chục phút quán nước thuốc lào nói phét và ngắm nx người vội vã ấy cụ.
Kkk
Em làm thuê cho bọn tư bản thì tg cũng khá chặt. Và em thích về đến nhà đỗ luôn xe trong sân như bây giờ. Thoải mái hơn đi bộ. :D

TungThoc

Xe điện
25m2 nếu đủ khả năng thiết kế, thi công như khoang VIP của máy bay thì cũng đẹp đấy.

Tony_Le

Xe container
Đi bộ 300m ko phải là vấn đề nhưng buổi sáng phải cong đít lên để ko muộn giờ. Buổi chiều mà phải cuốc bộ mấy trăm m sau 1 ngày đi cày thì cũng oải phết đấy
Tùy người và lựa chọn của người ta chứ cứ suy ra từ mình thành cưỡng ép. Em đi bộ 1-2km là bình thường, kể cả đi làm chỉ ngại thời tiết và không khí ô nhiễm, ra mồ hôi thì quần áo nhớp nháp thôi. Buổi sáng cong đít cũng do mình bố trí không hợp lý hoặc do điều kiện nữa, con người ta lớn hết rồi thì cong cớn gì nữa. Đút xe vào cái nhà bé tý không ngăn cách hoàn toàn với người là điều không nên làm.

emdeplam

Xe tăng
Có 25m mà cụ chủ còn định lắp cả thang máy thì k hiểu cụ bôi ra thế nào.
Em đang ở cc 90m, nếu xuống đất thì em phải đủ tiêu chí này em mới xuống
>60m2, oto vào đc, tự xây 6-7 tầng có thang máy.
Vấn đề Kinh tế cụ ơi.
Nếu đất 60m, xây 6-7 tầng, oto vào đc thì giá nó phải = 3 cái CC 90m cụ đang ở.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em đang ở CC khá rộng rãi, muốn đổi xuống đất.
Có cái nhà 25m định mua mà hơi lăn tan quá, k biết có đủ ở 2vc 2 con về lâu dài k? Ngõ thì ổn. Oto vào đc. Nhưng để đc cái xe thì hết tầng 1.

Em thấy tương lai bất ổn quá

Cũng ổn đấy chứ ạ,
View attachment 8303797
Nhà kiểu này ở tự kỷ vì vk-ck không thích nằm cạnh nhau ok phết kụ nhá

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Tùy người và lựa chọn của người ta chứ cứ suy ra từ mình thành cưỡng ép. Em đi bộ 1-2km là bình thường, kể cả đi làm chỉ ngại thời tiết và không khí ô nhiễm, ra mồ hôi thì quần áo nhớp nháp thôi. Buổi sáng cong đít cũng do mình bố trí không hợp lý hoặc do điều kiện nữa, con người ta lớn hết rồi thì cong cớn gì nữa. Đút xe vào cái nhà bé tý không ngăn cách hoàn toàn với người là điều không nên làm.
Em cũng chăm tập thể dục nhưng lúc buổi sáng thường không phải là lúc có nhiều thời gian rảnh rang khi bọn F1 còn nhỏ.
Còn vụ để xe thì nhà em có lợi thế tý là có cái sân 40m lên ko cần nhét vào trong nhà