[Funland] Công ty các cụ nghỉ tết âm lịch có bị trừ lương không

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đúng Cụ ạ, điều hành và KD thì nói chung là luôn luôn khó khăn và áp lực, nhất là quản lý Chi phí và Dòng Tiền. Tuy nhiên, giảm chi phí theo cách này thì không ổn và có thể nói là "Hèn". Em thì luôn tư duy giảm Chi phí theo hướng tìm cách tăng DT và LN, tăng năng suất cá nhân. Thu nhập của CBNV không tìm cách nâng lên được thì thôi ít nhất cũng phải đảm bảo theo mặt bằng chung cũng như quy định LLĐ, trách nhiệm của LĐ là phải tìm cách cho CBNV tăng thu nhập trong công việc chứ không phải tìm cách cắt bớt theo cách như thế này Cụ ạ.
Cụ nói vậy cũng không phải đâu vì đây là doanh nghiệp tư nhân, vấn đề quan trọng để cân nhắc doanh nghiệp có đáng lưu luyến hay không là công việc ntn, tổng thu nhập so với mặt bằng chung? (có khi bị trừ nhưng vẫn cao hơn doanh nghiệp không bị trừ đấy :)) )

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Làm gì thì làm, đầu tiên phải tuân thủ luật lao động cái đã. Em nói không với những kiểu lách rất vớ vẩn đó :)) thay vì cắt giảm những cái đó hãy nghĩ cách tăng nguồn thu, bảo sao doanh nghiệp mãi ì ạch, nhân viên k gắn bó :|
Nói chung là "Hèn"

Nhưng làm cả năm làm gì phải công nhật, thuê công nhật làm 3 tháng tối đa hay sao mà :))
Làm 10 năm nhưng nó vẫn ký hợp đồng ngắn hạn thì đã sao? hợp đồng dài hạn chỉ ký khi ta thật sự cần nhau :))

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Thế mới thấy thua cty nước ngoài hết, chúng nó ký 1 năm 1, sau đó là vô thời hạn :)) thế mới giữ đc người :))
Làm 10 năm nhưng nó vẫn ký hợp đồng ngắn hạn thì đã sao? hợp đồng dài hạn chỉ ký khi ta thật sự cần nhau :))

NVV

Xe tăng
Ko lm hưởng lương chỉ có nhà nước thoii cụ ây, tư nhân có tháng 13 và thưởng còn kêu ca gì, khi cụ lm chủ cty cụ thông não hơn
Cụ đang làm cty nào thế. Cháu đã từng và hiện đang làm cho cty cổ phấn, cty tư nhân và cả cty nước ngoài. Tất cả các cty này đều trả lương đầy đủ cho các ngày lễ, tết. Ngoài ra còn có phép năm theo đúng quy định của PL. Trong trường hợp cụ ko nghỉ hết phép năm sẽ được chuyển 1 phần qua năm sau và 1 phần đc tính thêm lương cho số ngày cụ không nghỉ.

ALAHAN

Xe đạp
Cụ nói vậy cũng không phải đâu vì đây là doanh nghiệp tư nhân, vấn đề quan trọng để cân nhắc doanh nghiệp có đáng lưu luyến hay không là công việc ntn, tổng thu nhập so với mặt bằng chung? (có khi bị trừ nhưng vẫn cao hơn doanh nghiệp không bị trừ đấy :)) )
Em tin rằng với DN này thì CBNV thu nhập được như mặt bằng chung đã là quá tốt! Em vẫn cho rằng giảm Chi phí ntn là Hèn. Có nhiều cách cắt, giảm, tuy nhiên không bao giờ cách này là chấp nhận được! Cụ nói: (có khi bị trừ nhưng vẫn cao hơn doanh nghiệp không bị trừ đấy :)) )em đồng ý vì mỗi DN, nghành nghề, lĩnh vực... thu nhập là khác nhau, tuy nhiên, đây em đang nói tới cách làm trò mèo này cơ mà Cụ. Gài dăm ba câu chữ hay điều khoản vào HĐLD, ép CBNV ký thì đơn giản quá mà Cụ - xã hội mình vẫn nhiều người rất cần việc làm nên những DN này mới có đất để sống Cụ ạ - nhưng em tin là không bền.

Ptuananh8995

Xe buýt
Cụ lớn tuổi chưa? Nếu còn trẻ thì nghỉ rồi tìm việc khác đi cụ. Còn trẻ còn nhiều cơ hội và lựa chọn. Còn trên 30 rồi thì kiếm việc mới trước đi rồi hẵng nhảy.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Không bền cụ ợ, kiểu như gặp mấy tay sếp cướp đơn hàng của nhân viên ấy :)) gặp nhiều tay trưởng phòng sales thế lắm, ăn rồi chỉ biết chỉ trích nhân viên trên lý thuyết, nhưng nhân viên tư vấn hết, khách gọi check chéo giá là bán luôn, vậy mới gọi là sếp tốt chứ :))
Em tin rằng với DN thì CBNV thu nhập được như mặt bằng chung đã là quá tốt. Em vẫn cho rằng giảm Chi phí ntn là Hèn. Có nhiều cách cắt, giảm, tuy nhiên không bao giờ cách này là chấp nhận được! Cụ nói: (có khi bị trừ nhưng vẫn cao hơn doanh nghiệp không bị trừ đấy :)) )em đồng ý vì mỗi DN, nghành nghề, lĩnh vực... thu nhập là khác nhau, tuy nhiên, đây em đang nói tới cách làm trò mèo này cơ mà Cụ. Gài dăm ba câu chữ hay điều khoản vào HĐLD, ép CBNV ký thì đơn giản quá mà Cụ - xã hội mình vẫn nhiều người rất cần việc làm nên những DN này mới có đất để sống Cụ ạ - nhưng em tin là không bền.

Ptuananh8995

Xe buýt
Cụ đang làm cty nào thế. Cháu đã từng và hiện đang làm cho cty cổ phấn, cty tư nhân và cả cty nước ngoài. Tất cả các cty này đều trả lương đầy đủ cho các ngày lễ, tết. Ngoài ra còn có phép năm theo đúng quy định của PL. Trong trường hợp cụ ko nghỉ hết phép năm sẽ được chuyển 1 phần qua năm sau và 1 phần đc tính thêm lương cho số ngày cụ không nghỉ.
Đấy là môi trường ở các khu công nghiệp đối với kỹ thuật và các thành phố lớn với kinh tế thôi cụ. Còn với các doanh nghiệp nhỏ (đặc biệt ở ngoại thành và các tỉnh lẻ) thì hầu như không có khái niệm nghỉ phép và trả lương đầy đủ đâu.

Ptuananh8995

Xe buýt
Càng thấy nhà nước tốt hơn tư nhân. Mấy cụ cứ dài miệng chê bai nn này nọ, đến khi việc vào tay mình thì làm tệ hơn mắm, bạc hơn vôi.

LƯơn ngắn chê trạch dài.
Nếu xét về thu nhập thì FDI > Nhà Nước > Tư nhân
Còn nếu xét về cuộc sống thì Nhà Nước > FDI > Tư nhân

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thế mới thấy thua cty nước ngoài hết, chúng nó ký 1 năm 1, sau đó là vô thời hạn :)) thế mới giữ đc người :))
chưa hẳn đâu lão, tuỳ vị trí công việc thôi. Mấy ông nước ngoài còn không lỏi hơn mấy ông Việt nhiều nên không dại tự trói mình nếu không cần thiết đâu :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Riêng thằng Đức là vĩnh viễn mà :)) còn nước ngoài kiểu Tàu... thì cũng vậy :))
chưa hẳn đâu lão, tuỳ vị trí công việc thôi. Mấy ông nước ngoài còn không lỏi hơn mấy ông Việt nhiều nên không dại tự trói mình nếu không cần thiết đâu :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em tin rằng với DN này thì CBNV thu nhập được như mặt bằng chung đã là quá tốt! Em vẫn cho rằng giảm Chi phí ntn là Hèn. Có nhiều cách cắt, giảm, tuy nhiên không bao giờ cách này là chấp nhận được! Cụ nói: (có khi bị trừ nhưng vẫn cao hơn doanh nghiệp không bị trừ đấy :)) )em đồng ý vì mỗi DN, nghành nghề, lĩnh vực... thu nhập là khác nhau, tuy nhiên, đây em đang nói tới cách làm trò mèo này cơ mà Cụ. Gài dăm ba câu chữ hay điều khoản vào HĐLD, ép CBNV ký thì đơn giản quá mà Cụ - xã hội mình vẫn nhiều người rất cần việc làm nên những DN này mới có đất để sống Cụ ạ - nhưng em tin là không bền.
Thật sự em chưa thấy doanh nghiệp nào mà làm đủ 12 tháng vẫn trừ lương ngày nghỉ tết đâu (trừ trường hợp làm công nhật lương tính bằng ngày như em vd ở trên). Tuy nhiên muốn phán đúng sai, có phạm Luật không? Phải biết cv là gì, HĐ ra sao, thoả thuận ntn :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Riêng thằng Đức là vĩnh viễn mà :)) còn nước ngoài kiểu Tàu... thì cũng vậy :))
Tuỳ tình hình thực tế thôi, như ở xứ mình lão có ký HĐ dài hạn với người lao động thì khi cần nếu người lao động nghỉ ngang lão làm gì được? không lẽ đi kiện? :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cứ theo hợp đồng mà làm, nghỉ báo trước ntn đấy, các khoản đền bù ntn?
Ví dụ cty cũ em làm, chả ai đuổi được :)) trừ khi ép bằng cách khác cho tự xin nghỉ! Đó mới là đúng đắn đấy :))
Tuỳ tình hình thực tế thôi, như ở xứ mình lão có ký HĐ dài hạn với người lao động thì khi cần nếu người lao động nghỉ ngang lão làm gì được? không lẽ đi kiện? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cứ theo hợp đồng mà làm, nghỉ báo trước ntn đấy, các khoản đền bù ntn?
Ví dụ cty cũ em làm, chả ai đuổi được :)) trừ khi ép bằng cách khác cho tự xin nghỉ! Đó mới là đúng đắn đấy :))
đó là quyền lợi người lao động nhưng lão đặt ngược lại quyền lợi người sử dụng lao động đi :))

Tiger Hunter

Xe container
Nếu cty thưởng tết vài tháng lương rồi thì thôi bỏ qua 10 ngày đó đi :)) coi như họ đưa trước rồi :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Không bền cụ ợ, kiểu như gặp mấy tay sếp cướp đơn hàng của nhân viên ấy :)) gặp nhiều tay trưởng phòng sales thế lắm, ăn rồi chỉ biết chỉ trích nhân viên trên lý thuyết, nhưng nhân viên tư vấn hết, khách gọi check chéo giá là bán luôn, vậy mới gọi là sếp tốt chứ :))
Trả lời thật nhá, lão có giữ giấy tờ tuỳ thân hay bằng cấp của nv hợp đồng dài hạn không vậy? :))