[Funland] Công ty các cụ nghỉ tết âm lịch có bị trừ lương không

LuckyCar

Xe container
Làm vậy là sai luật, nhưng cái quan trọng là tổng thu nhập 1 năm là bao nhiêu, có tương xứng với công sức đóng góp không, có thì tính tiếp, không thì nghỉ thôi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thớt làm kd thì phải nói rõ lương gì. Nếu trừ lương kd thì chưa chắc đã phạm luật vì lương đó ko thể hiện trên hđlđ. Trừ khi họ trừ vào lương đã ký trong hợp đồng với thớt, ko thì kiện củ khoai nhé

quasin3000

Xe tăng
Sự việc cụ thể như sau: Nghỉ lễ tết Công ty tôi cho nhân viên nghỉ tết từ 28 âm lịch đến mùng 08 tháng Giêng mới bắt đầu đi làm lại. Và năm nay thông báo việc không tính lương cho nhân viên trong dịp tết. Công ty tôi làm về kinh doanh thương mại, lý do được hiểu là nghỉ Tết ko phát sinh doanh thu. Một năm không có ngày nghỉ phép, nghỉ buổi nào trừ phăng lương, ráo mồ hôi là hết tiền. Quy mô siêu bé như công ty gia đình hơn chục mạng. Các cụ nhà nước công nhân viên chức em ko bàn so sánh nhé.
Thua cả osin nhà em. Lương tính theo lịch âm. Tính 12 tháng từ mùng 6 tết đến 23/12. Lương tháng 13 có đều. Tiền Tết. Tiền hỗ trợ tầu xe. Tiền mừng tuổi. Đã thế, không nhận làm Tết năm nào.

Em đi làm cũng chẳng có đủ những khoản đó.

skuadi

Xe điện
Sự việc cụ thể như sau: Nghỉ lễ tết Công ty tôi cho nhân viên nghỉ tết từ 28 âm lịch đến mùng 08 tháng Giêng mới bắt đầu đi làm lại. Và năm nay thông báo việc không tính lương cho nhân viên trong dịp tết. Công ty tôi làm về kinh doanh thương mại, lý do được hiểu là nghỉ Tết ko phát sinh doanh thu. Một năm không có ngày nghỉ phép, nghỉ buổi nào trừ phăng lương, ráo mồ hôi là hết tiền. Quy mô siêu bé như công ty gia đình hơn chục mạng. Các cụ nhà nước công nhân viên chức em ko bàn so sánh nhé.
Cty này nghỉ đi cụ.
Công ty em ai trực tết ngoài việc tăng mất trăm % lương theo quy định còn đc hỗ trợ 300k/ngày, tính ra mỗi ngày hơn củ.

Đội security thuê ngoài ngoài lương theo hợp đồng còn đc hỗ trợ 1tr/team. Haizz

mone

[Tịch thu bằng lái]
Phạm luật lao động rồi. Công ty tào lao. Nếu bắt đi làm trong những ngày này mà cụ đồng ý thì họ phải trả 300% lương, theo luật cụ nhé
Bạn nên tính chuyện nghỉ làm ở những cty như vậy

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Càng thấy nhà nước tốt hơn tư nhân. Mấy cụ cứ dài miệng chê bai nn này nọ, đến khi việc vào tay mình thì làm tệ hơn mắm, bạc hơn vôi.

LƯơn ngắn chê trạch dài.

Các cụ xui nghỉ, vấn đề là cụ thớt rời chỗ đó ra kiếm được chỗ khác khá hơn không?
Em em là không, nếu có chắc không mất thời gian lập thớt.
Xách xe ra chạy grab mấy ngày Tết bù lại chỗ mất đi cụ ơi.
Kêu ca không thay đổi được gì đâu.

ALAHAN

Xe đạp
Công ty mà thằng lãnh đạo tìm cách giảm chi phí hèn như thế này thì không khá lên được Cụ ạ, không có cửa đi lên đâu. Nếu Cụ có trình hoặc có mối khác ngang bằng hoặc kém hơn chút cũng được, thì nên Next, còn ngược lại thì biết là chán nhưng cũng nên AQ: "sống chung với lũ" cho đầu thanh thản!

zaiwaz123

Xe điện
Nếu tự tin vào khả năng của mình thì nên chia tay với cty như vậy , nhất là cty gia đình ...loại cty này còn có thể tồn tại được là vì công việc giản đơn không cần tới người lao động có trình độ & tư duy ...

dell2dell

Xe buýt
Bọn dầu khí bẩn giờ nó chấm công kiểu anh đi làm cả sáng mà chiều nghỉ là cả ngày hôm đó coi như công cốc. Nghỉ ngày nào trừ ngày đó.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Bình tĩnh :)) . Ct cụ ở đâu đã :))

puredoll

Xe điện
Cty E ký hợp đồng lương cứng/26 ngày công, tết nghỉ k trừ lương nhưng tính theo công đi làm cũng vậy. Về cơ bản, Cty kinh doanh k có doanh thu thì biết làm gì

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Luật quy định là nghỉ tết vẫn có lương hợp đồng, k phải lương doanh thu. Nên bắt buộc vẫn phải trả, tất nhiên nhiều doanh nghiệp cứ bớt được cái gì thì bớt, nhưng doanh nghiệp như vậy là không đàng hoàng :)
Công ty mà thằng lãnh đạo tìm cách giảm chi phí hèn như thế này thì không khá lên được Cụ ạ, không có cửa đi lên đâu. Nếu Cụ có trình hoặc có mối khác ngang bằng hoặc kém hơn chút cũng được, thì nên Next, còn ngược lại thì biết là chán nhưng cũng nên AQ: "sống chung với lũ" cho đầu thanh thản!
Nếu tự tin vào khả năng của mình thì nên chia tay với cty như vậy , nhất là cty gia đình ...loại cty này còn có thể tồn tại được là vì công việc giản đơn không cần tới người lao động có trình độ & tư duy ...

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Luật quy định là nghỉ tết vẫn có lương hợp đồng, k phải lương doanh thu. Nên bắt buộc vẫn phải trả, tất nhiên nhiều doanh nghiệp cứ bớt được cái gì thì bớt, nhưng doanh nghiệp như vậy là không đàng hoàng :)
Tuỳ theo HĐ thôi lão, loại HĐ công nhật như kiểu công nhân xây dựng thì làm ngày nào hưởng ngày đó còn việc thưởng ntn không liên quan đến lương công nhật :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Chã lẽ ông thớt là công nhật :))
Tuỳ theo HĐ thôi lão, loại HĐ công nhật như kiểu công nhân xây dựng thì làm ngày nào hưởng ngày đó còn việc thưởng ntn không liên quan đến lương công nhật :))

ALAHAN

Xe đạp
Đúng Cụ ạ, điều hành và KD thì nói chung là luôn luôn khó khăn và áp lực, nhất là quản lý Chi phí và Dòng Tiền. Tuy nhiên, giảm chi phí theo cách này thì không ổn và có thể nói là "Hèn". Em thì luôn tư duy giảm Chi phí theo hướng tìm cách tăng DT và LN, tăng năng suất cá nhân. Thu nhập của CBNV không tìm cách nâng lên được thì thôi ít nhất cũng phải đảm bảo theo mặt bằng chung cũng như quy định LLĐ, trách nhiệm của LĐ là phải tìm cách cho CBNV tăng thu nhập trong công việc chứ không phải tìm cách cắt bớt theo cách như thế này Cụ ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chã lẽ ông thớt là công nhật :))
Mỗi cái đều có cái lợi cái hại, dài hạn thì có ngày nghỉ phép trong năm, BHXH theo Luật còn công nhật thì đã khoán gọn vào lương ngày. Có những ông thợ hồ giỏi lương còn cao hơn kỹ sư làng nhàng nhưng nghỉ ngày nào đói ngày đó :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đ éo nói nhiều, công ty rẻ rách vì có thằng chủ rẻ rách.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Làm gì thì làm, đầu tiên phải tuân thủ luật lao động cái đã. Em nói không với những kiểu lách rất vớ vẩn đó :)) thay vì cắt giảm những cái đó hãy nghĩ cách tăng nguồn thu, bảo sao doanh nghiệp mãi ì ạch, nhân viên k gắn bó :|
Nói chung là "Hèn"
Đúng Cụ ạ, điều hành và KD thì nói chung là luôn luôn khó khăn và áp lực, nhất là quản lý Chi phí và Dòng Tiền. Tuy nhiên, giảm chi phí theo cách này thì không ổn và có thể nói là "Hèn". Em thì luôn tư duy giảm Chi phí theo hướng tìm cách tăng DT và LN, tăng năng suất cá nhân. Thu nhập của CBNV không tìm cách nâng lên được thì thôi ít nhất cũng phải đảm bảo theo mặt bằng chung cũng như quy định LLĐ, trách nhiệm của LĐ là phải tìm cách cho CBNV tăng thu nhập trong công việc chứ không phải tìm cách cắt bớt theo cách như thế này Cụ ạ.
Nhưng làm cả năm làm gì phải công nhật, thuê công nhật làm 3 tháng tối đa hay sao mà :))
Mỗi cái đều có cái lợi cái hại, dài hạn thì có ngày nghỉ phép trong năm, BHXH theo Luật còn công nhật thì đã khoán gọn vào lương ngày. Có những ông thợ hồ giỏi lương còn cao hơn kỹ sư làng nhàng nhưng nghỉ ngày nào đói ngày đó :))