[Funland] Công ty các cụ nghỉ tết âm lịch có bị trừ lương không

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Lương kinh doanh ăn theo doanh thu chứ ạ?
Một năm phải có 12 ngày phép, chưa tính lễ tết! Làm gì có chuyện nghỉ k lương cứng!
Công ty vậy là không ổn ạ :)
Công ty cháu nghỉ ngày nào vẫn trừ lương kinh doanh ngày đó (lương cơ bản vẫn giữ nguyên). Mà cháu cứ cho nghỉ là khoái roài, còn thích trừ bằng nào thì trừ

Taihoatu

Xe lăn
Một năm phải có 12 ngày phép, chưa tính lễ tết! Làm gì có chuyện nghỉ k lương cứng!
Bên cháu nhà nc nửa mùa, nên vẫn 2 bảng lương, 1 bảng theo hệ số nn, 1 bảng hệ số kinh daonh. Nếu làm đủ 22 ngày công thì ăn đủ luong kd, còn nghỉ ngày nào trừ ngày đó, trừ tiếp cả ăn ca mấy chục gì đó

komasu

Xe hơi
Ăn xong Tết rồi nhảy việc thôi cụ ơi, chọn chỗ nào mà tâm lý phải cảm thấy thoải mái đã rồi mới tính tiếp được

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Nói chung cụ tính tổng thu nhập theo năm có ổn không! Đi làm có hài lòng k đã :))

ganhep

Xe máy
Nhiều chỗ vẫn tính công nhưng là công lễ, chả đáng bao nhiêu cả. Đa số lương tháng tết đều thấp hơn tháng khác ạ.

fanmu1234

Xe container
Sự việc cụ thể như sau: Nghỉ lễ tết Công ty tôi cho nhân viên nghỉ tết từ 28 âm lịch đến mùng 08 tháng Giêng mới bắt đầu đi làm lại. Và năm nay thông báo việc không tính lương cho nhân viên trong dịp tết. Công ty tôi làm về kinh doanh thương mại, lý do được hiểu là nghỉ Tết ko phát sinh doanh thu. Một năm không có ngày nghỉ phép, nghỉ buổi nào trừ phăng lương, ráo mồ hôi là hết tiền. Quy mô siêu bé như công ty gia đình hơn chục mạng. Các cụ nhà nước công nhân viên chức em ko bàn so sánh nhé.
Xét về luật thì công ty có vấn đề về cách trả lương.

Quan trọng là lương bao nhiêu :D:D:D

Giả sử trong năm làm việc bình thường, mỗi tháng cụ lĩnh 30 củ, bây giờ nghỉ Tết, trừ 1/4 tháng lương (6 ngày làm việc), cụ vẫn lĩnh hơn 20 củ, thì vẫn cắn răng mà làm thôi, vì thu nhập của cụ cả năm gần 350 củ rồi.

Nếu lương 1 tháng bình quân 6 củ, thì cụ nên đến trước cửa công ty, ỉa 1 bãi rồi bỏ việc, về nhà chạy grab =))=))=))

SangSangVu

Xe buýt
Cụ nào bảo theo hợp đồng thì hợp đồng không được vi phạm luật đâu cụ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Về bản chất có làm có ăn, nghỉ thì không nhận tiền. Công ty đó chưa chắc đã không ổn bởi cụ chủ khóc thế nhưng vẫn làm cả nhiều năm, em chỉ thấy thằng nhân sự, lao động tiền lương ngu thôi. Nghỉ Tết, phép vẫn nhận tiền là do trả hàng tháng bớt đi thôi.

tieudaovnt

Xe tăng
Chỗ em gồm lương cơ bản + phụ cấp + thưởng KPI . Nghỉ tết là ngày nghỉ theo luật lao động nên lương và phụ cấp vẫn trả đều theo hợp đồng. Thưởng KPI thì cứ đạt KPI là thưởng thôi. Không hiểu bên cty chắc cố tình cơ cấu nhân sự chăng mà lại ko trả lương ngày tết. Vừa sai luật, vừa thiếu nhân văn. Còn không tính thưởng KPI do đặc thù mảng kinh doanh tính theo ngày, những ngày tết thì có thể tạm chấp nhận.

atoxet

Xe tăng
Nhiều cty ko nói là trừ lương !
Nhưng đi làm ngày nào sẽ chấm công ngày đó
Vd lương tháng 5tr/26 ngày
Nếu đi làm 13 ngày lương sẽ là 2.5tr
Nói chung chả làm ji được đây
Ko thích và đủ năng lực thì next
Làm kiểu chấm công thế cũng sai. Theo luật thì trong các ngày nghỉ lễ do bộ lao động ban hành, người lao động ko phải đi làm nhưng vẫn đc trả lg (tức là tháng này có 4 ngày nghỉ lễ, NLD đi làm (chấm công) 13 ngày, thì phải đc hg 13+4=17 ngày lương). Tuy nhiên ở mình nhiều cty nhỏ cố tình bỏ qua luật (hoặc quá ngu để ko biết), NLD hoặc ko biết , hoặc thấp cổ bé họng ko làm gì đc, hoặc ko có lựa chọn khác, nên phải chịu. Nếu cứng thì đem ra kiện, ko đc gì nhưng cũng khiến cty mệt. Nhưng tóm lại là ko kiếm đc chỗ ngon hơn thì chịu.

dealer-ck

Xe tăng
Thường ngày tết vẫn tính công chứ nhỉ, có vài ngày phép nghỉ bù thì lương ít hơn thôi, vì lương phép thông thường là lương cơ bản.

bopbi 2.6

Xe tải
Thôi bỏ việc đi cụ. Cụ lên làm cho em nhé. 1 năm em cho cụ nghỉ 300 ngày. Chỉ phải làm 65 ngày, công việc nhàn nhã, cứ đứng cửa khách sạn, há mồm ra cho khách đi qua gạt tàn thuốc lá thôi
Nhổ răng cửa cho khách gài thuốc chắc lương cao hơn cụ nhỉ

phonggiat

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Xét về luật thì công ty có vấn đề về cách trả lương.

Quan trọng là lương bao nhiêu :D:D:D

Giả sử trong năm làm việc bình thường, mỗi tháng cụ lĩnh 30 củ, bây giờ nghỉ Tết, trừ 1/4 tháng lương (6 ngày làm việc), cụ vẫn lĩnh hơn 20 củ, thì vẫn cắn răng mà làm thôi, vì thu nhập của cụ cả năm gần 350 củ rồi.

Nếu lương 1 tháng bình quân 6 củ, thì cụ nên đến trước cửa công ty, ỉa 1 bãi rồi bỏ việc, về nhà chạy grab =))=))=))
Thường ngày tết vẫn tính công chứ nhỉ, có vài ngày phép nghỉ bù thì lương ít hơn thôi, vì lương phép thông thường là lương cơ bản.
Về bản chất có làm có ăn, nghỉ thì không nhận tiền. Công ty đó chưa chắc đã không ổn bởi cụ chủ khóc thế nhưng vẫn làm cả nhiều năm, em chỉ thấy thằng nhân sự, lao động tiền lương ngu thôi. Nghỉ Tết, phép vẫn nhận tiền là do trả hàng tháng bớt đi thôi.
TB tầm 8 củ các cụ ạ :((

phonggiat

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Có thông báo bằng văn bản hay bằng mồm ?
Thực tế thì nghỉ lễ nhiều thì tháng đó lương rất thấp đó . Vì lương kinh doanh có mấy đâu
Thông báo bằng mồm lão ợ

Vodka Lamal

Xe hơi
Thôi nghỉ là lựa chọn hợp lý nhất cụ ạ,chả biết lương lậu ổn ko mà phải làm ở đấy

minhab

Xe điện
Lương cứng vẫn trả đủ, có điều lương KD và hỗ trợ theo ngày làm việc thì không trả là đúng, trừ khi không trả lương cứng thì cụ mới ý kiến nhé.

salesvietlong

Xe buýt
Sự việc cụ thể như sau: Nghỉ lễ tết Công ty tôi cho nhân viên nghỉ tết từ 28 âm lịch đến mùng 08 tháng Giêng mới bắt đầu đi làm lại. Và năm nay thông báo việc không tính lương cho nhân viên trong dịp tết. Công ty tôi làm về kinh doanh thương mại, lý do được hiểu là nghỉ Tết ko phát sinh doanh thu. Một năm không có ngày nghỉ phép, nghỉ buổi nào trừ phăng lương, ráo mồ hôi là hết tiền. Quy mô siêu bé như công ty gia đình hơn chục mạng. Các cụ nhà nước công nhân viên chức em ko bàn so sánh nhé.
Vấn đề là nghỉ mấy hôm đấy cụ có cảm thấy chín trâu mất 1 sợi lông ko
Nếu mà ko đủ sống thì lấy lương xong nghỉ luôn,khỏi phải kiện cáo cty làm gì