[Funland] Con nhà nông có nên học Ngoại giao

Sungcaghe

Xe hơi
Phiền các cụ cho e hỏi chút! nhóc nhà e lại thích HVNG, chuyên ngành truyền thông quốc tế. Vì đang học ở CNN, hay tham gia các CLB, sự kiện .... Nhà e 3 đời ko ai làm ngoại giao cả, đang ko biết định hướng cho cu ấy thế nào. Mong các cụ chỉ giáo giúp!

vừa đi vừa láii

Xe container
Phiền các cụ cho e hỏi chút! nhóc nhà e lại thích HVNG, chuyên ngành truyền thông quốc tế. Vì đang học ở CNN, hay tham gia các CLB, sự kiện .... Nhà e 3 đời ko ai làm ngoại giao cả, đang ko biết định hướng cho cu ấy thế nào. Mong các cụ chỉ giáo giúp!
Cu nhóc nhà em cũng đang học TTQT ở HVNG. Thấy hăng hái tham gia các sự kiện với CLB lắm. :).
SV tốt nghiệp cũng chỉ 1 số ít làm về ngoại giao (chắc là giỏi, có gia đình trong ngành...)
Em thì xác định không có cửa làm ở BNG kể cả xuất trải thảm đón lãnh tụ đến chơi :)). Nên cứ yêu cầu học tốt rồi làm cho Doanh nghiệp, hay làm tick-tock nếu có tài :D
Em theo dõi trên website của trường thì số bạn có việc làm cũng cao phết, tầm 95%

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giống y như gái nhà em cách đây 3 năm, nó chỉ thích HVNG thôi mà khoa gì cũng được miễn phải có chữ “quốc tế”. Em thì chốt luôn cho ngành tài chính - ngân hàng, cứ học cho giỏi một lĩnh chuyên chuyên môn để làm vốn kiếm cơm đã rồi sau con thích gì thì học tiếp văn bằng 2. Ơn giời nó cũng xuôi và học thực sự xuất sắc, giờ sắp sang năm 4 rồi em hỏi có học thêm văn bằng 2 trường nào nữa ko thì nó lắc đầu :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Giống y như gái nhà em cách đây 3 năm, nó chỉ thích HVNG thôi mà khoa gì cũng được miễn phải có chữ “quốc tế”. Em thì chốt luôn cho ngành tài chính - ngân hàng, cứ học cho giỏi một lĩnh chuyên chuyên môn để làm vốn kiếm cơm đã rồi sau con thích gì thì học tiếp văn bằng 2. Ơn giời nó cũng xuôi và học thực sự xuất sắc, giờ sắp sang năm 4 rồi em hỏi có học thêm văn bằng 2 trường nào nữa ko thì nó lắc đầu :))
Cứ giỏi 1 môn là kiếm cơm được rồi. Quan trọng là con cụ thích học với ngành đã chọn là OK.
Cu nhóc đầu nhà em, học 1 ngành rồi tự học thêm. Ra trường làm cái chuyên môn học thêm, vài năm là thành chuyên gia :D

biển xanh06

Xe điện
Em thì chốt luôn cho ngành tài chính - ngân hàng, cứ học cho giỏi một lĩnh chuyên chuyên môn để làm vốn kiếm cơm đã rồi sau con thích gì thì học tiếp văn bằng 2.
Tài Chính - Ngân hàng trường nào cụ. Giờ TC_ NH lại ko phải là ngành hót so với các ngành có chữ quốc tế

angkorwat

Xe container
Người OF
Cu nhóc nhà em cũng đang học TTQT ở HVNG. Thấy hăng hái tham gia các sự kiện với CLB lắm. :).
SV tốt nghiệp cũng chỉ 1 số ít làm về ngoại giao (chắc là giỏi, có gia đình trong ngành...)
Em thì xác định không có cửa làm ở BNG kể cả xuất trải thảm đón lãnh tụ đến chơi :)). Nên cứ yêu cầu học tốt rồi làm cho Doanh nghiệp, hay làm tick-tock nếu có tài :D
Em theo dõi trên website của trường thì số bạn có việc làm cũng cao phết, tầm 95%
BNG có truyền thống tuyển con em trong ngành. Mặc định mỗi cán bộ sẽ có một suất con cháu vào ngành nếu thích. Kém tí cũng được vào bộ học tiếp.

vừa đi vừa láii

Xe container
BNG có truyền thống tuyển con em trong ngành. Mặc định mỗi cán bộ sẽ có một suất con cháu vào ngành nếu thích. Kém tí cũng được vào bộ học tiếp.
Em nghĩ cái truyền thống này cũng hợp lý. Gia đình cũng là trường đào tạo tốt cho ngành: kinh nghiệm đối ngoại, mối quan hệ...
Nhưng làm NG thấy lương cũng thấp. Có ông cháu đi làm mà vẫn xin tiền bố mẹ tiền xăng với đánh golf :D

cuhaifus

Xe container
Ngoại giao chờ có dịch thì ăn đủ :D
Nói chung ngành Ngoại giao lâu nay nhiều tiêu cực, và cái buồn nhất là những tiêu cực đó xảy ra khi các đồng chí ăn trên xương máu của bà con mình, ko cứ là dịch đâu mà bình thường cũng vẫn thế, em thì em ko muốn cho con làm việc ở những môi trường như thế cụ ạ

Đào Tử Thi

Xe container
Đận rồi đuổi mớ ngoại giao từ lớn đến bé vào lò tuốt, F1 nhà cụ học xong có nhiều cơ sáng đón đúng thời điểm, cụ cứ để cháu học cái gì cháu thích thì chắc chắn thành công. Ba đời nhà em có ai thành công được như em bây giờ đâu, nói ra thì ngại quá.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em nghĩ cái truyền thống này cũng hợp lý. Gia đình cũng là trường đào tạo tốt cho ngành: kinh nghiệm đối ngoại, mối quan hệ...
Nhưng làm NG thấy lương cũng thấp. Có ông cháu đi làm mà vẫn xin tiền bố mẹ tiền xăng với đánh golf :D
Lương thì như các cơ quan nhà nước thôi. 20 - 30 năm trước thì trông chờ vào những khóa đi nước ngoài thì cũng kiếm được. Giờ thì chẳng ai thích đi nữa. Làm vì đam mê là chính. Ngay con trai cụ Ngô Điền cũng vậy. Động viên mãi thì mới có cậu út chịu theo nghề của bố.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thêm tí :D
Ngành TTQT lại chia làm 2 mảng:
1. Truyền thông: kiểu tổ chức sự kiện, diễn thuyết, dẫn chương trình: giống chị Bạch Dương, Tạ Bích Loan... ;)
2. TT Marketing:
Nhóc em thì học marketing, em vẫn chưa biết ra làm được món gì :(
Thấy giáo trình cũng phong phú phết, giảng viên toàn Thạc sĩ với Tiến sĩ :D

Sungcaghe

Xe hơi
Em thêm tí :D
Ngành TTQT lại chia làm 2 mảng:
1. Truyền thông: kiểu tổ chức sự kiện, diễn thuyết, dẫn chương trình: giống chị Bạch Dương, Tạ Bích Loan... ;)
2. TT Marketing:
Nhóc em thì học marketing, em vẫn chưa biết ra làm được món gì :(
Thấy giáo trình cũng phong phú phết, giảng viên toàn Thạc sĩ với Tiến sĩ :D
cu nhà e thích theo kiểu mục 1, nhưng chả biết có thích thực sự ko hay lại cả thèm chóng chán. Đang học giờ thì thấy rất thích tham gia các sự kiện, giải tranh biện này nọ ....

Diep1979

Xe container
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
Cháu nó thích và có khả năng thì quyền lợi của cụ/mợ chỉ là đồng ý và hỗ trợ tối đa cho cháu yên tâm học hành.

Cháu nghĩ thế 😁

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tài Chính - Ngân hàng trường nào cụ. Giờ TC_ NH lại ko phải là ngành hót so với các ngành có chữ quốc tế
Trường HVNH cụ ah. Lĩnh vực chuyên môn này em thấy nó bình dân, dễ tìm kiếm việc làm trong các tổ chức, doanh nghiệp ở mọi cấp độ thôi cụ ah chứ không HOT gì. Với em học trường nào cũng được miễn ra trường không thủ khoa thì cũng phải xuất sắc + vốn tiếng anh nghe - đọc - viết tốt là OK :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Lương thì như các cơ quan nhà nước thôi. 20 - 30 năm trước thì trông chờ vào những khóa đi nước ngoài thì cũng kiếm được. Giờ thì chẳng ai thích đi nữa. Làm vì đam mê là chính. Ngay con trai cụ Ngô Điền cũng vậy. Động viên mãi thì mới có cậu út chịu theo nghề của bố.
Hồi xưa đi nước ngoài thì tử vi phải có số xuất ngoại :)). Gia đình có những món đồ hiện đại, lại biết đây biết đó nên hàng xóm láng giềng khâm phục lắm
Giờ có tiền thì đi đâu cũng được, mua gì cũng có :D

Bên họ xa xa nhà em cũng ngoại giao, làm đại sứ vài nước..thấy cái hay là các cụ rất mực thước, hiểu biết nhiều.

Vomoicuoi

Xe tăng
Tốt nhất là học đại học nông nghiệp cụ ạ. Như em đây học xong đi làm cho liên doanh 1 thời gian . Giờ chán liên doanh , làm trang trại . Cũng chưa ăn thua gì nhưng được làm việc mình thích , nên lúc nào cũng thấy hăng say

Thanhdream

Xe hơi
Làm gì thì quạn trọng nhất vẫn phải là đam mê nghề nghiệp. Nghề nào cũng có người thành công người ko. Đến lúc con cụ ra trường mọi thứ nó dễ dàng hơn do thời thế thay đổi việc chống lưng, con cụ có đam mê có năng lực thì chả sợ gì việc nhà nông hay nhà ... gì gì đó

lenhhoxung1980

Xe điện
Chuẩn đó cụ. Em có 2 đứa bạn làm ngoại giao, cũng có tí chức tước. Xác định 10 năm đầu thu nhập chẳng ăn thua, toàn nhờ bố mẹ, mục tiêu chỉ để thăng tiến. Ngoài 30 mới có cơ hội đi sứ quán, nhưng đen vào mấy nước khỉ ho cò gáy cũng chả ăn thua.
Được cái trong ngành ngoại giao, ngoài quan hệ, cũng phải có năng lực. Trình độ kém là cấp dưới nó khinh như mẻ.