[Funland] Con nhà nông có nên học Ngoại giao

rongnho

Xe tăng
Dẹp ngay mấy cái viển vông đi cụ, kể cả cocc thì cũng bưng bê kê dọn thôi. Bảo nó học cái nghề mà đi đâu cũng cần, ko phụ thuộc nhà nước, học cái gì càng khó càng tốt: lập trình, khoa học máy tính, điện, nấu ăn, sửa xe, làm phim, đồ hoạ , đi nước nào cũng cần.

refund37

Xe hơi
Chúc mừng cụ và con gái ạ. Em hiểu thì ngoại hình cũng là 1 điểm cộng, là 1 tiêu chí xét tuyển đúng ko cụ?
Ngày cấp 3, em rất thích ngoại thương, em muốn mình trở nên năng động, giỏi giang như các bạn sv ngoại thương, nhưng ko hiểu do xem phim hay ai đó đã nhồi nhét vào đầu em rằng SV FTU toàn các bạn xinh gái, toàn các bạn nhà có điều kiện học thôi. Rồi suốt ngày phải đi làm hoạt động ngoại khóa này, hoạt động khác, phải bỏ tiền túi ra rất nhiều.
Xong e nhìn lại bản thân em: ngoại hình ko có, kinh tế gia đình lại càng không, vậy là em từ bỏ niềm đam mê FTU
Cảm ơn Cụ! Ngoại hình cũng chỉ là một điều kiện cần để vượt qua vòng gửi xe thôi ạ.

refund37

Xe hơi
Chúc mừng cụ và gia đình. Em nhớ là vài năm gần đây BNG đăng tuyển công khai trên các phương tiện truyền thông và Website của bộ rồi.
Cảm ơn Cụ! Nếu mình cần biết thông tin về tuyển dụng của BNG thì cứ vào trang web của BNG là có hết đấy ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thưa các Cụ các Mẹ! Đến thời điểm này thì em chia sẻ cùng CCCM về F1(con gái lớn) của em học Ngoại giao như thế nào. Gia đình em 3 đời nay không có ai công tác trong ngành Ngoại giao và cũng chả quen biết ai công tác trong ngành. Năm 2019 F1 tốt nghiệp THPT và chủ động đăng ký dự thi vào HVNG (đến ngày thi em mới được biết vì trước đó hỏi thì F1 ko nói). Trước đó F1 cũng đã hỏi em là học ngành gì, em cũng trả lời là giờ Việt Nam hội nhập quốc tế rồi, nên cứ Kinh tế quốc tế mà học, và F1 đăng ký thi vào khoa Kinh tế quốc tế HVNG. Rồi đến ngày báo điểm thi cả 2 bố con canh điểm đến tận 2h sáng thì có kết quả thi: 25,45/3 môn, cả 2 bố con mừng quá cả đêm ko ngủ được, nhưng còn một vấn đề là chưa biết điểm chuẩn ra sao, lại chờ đợi trong thấp thỏm. Và rồi điểm chuẩn vào khoa KTQT là 24,8, F1 reo lên con đỗ rồi. Nhưng đó mới chỉ là bắt đầu cho quá trình học tập và rèn luyện để thoả mãn niềm đam mê và ước mơ của F1. Khi nhập học thì F1 bảo, bố ơi giờ có lớp Chất lượng cao, muốn vào học thì phải thi, mà học phí cũng cao (28tr/năm), em chốt luôn, và rồi F1 cũng đạt kết quả để vào học lớp CLC. Trong 4 năm học F1 chỉ thi lại đúng 1 môn ở năm nhất (thi lại môn này do F1 chủ động đăng ký thi để đạt điểm cao hơn). Và tháng 7/2023 F1 cũng được cầm tấm bằng tốt nghiệp loại giỏi. Nhưng đến khi em hỏi giờ công việc thế nào, hay để bố xin cho một số nơi để đi làm, F1 bảo, bố đừng xin ở đâu cả, vì làm rồi một thời gian sau con bỏ đấy, em bảo thôi tuỳ con, vậy kế hoạch của con là gì? F1 bảo năm nay Bộ ngoại giao ko tổ chức thi tuyển dụng vì vậy con sẽ ở nhà ôn thi và đợi sang năm 2024 sẽ thi tuyển, em bảo nhỡ thi trượt thì sao? Vì thi vào Bộ Ngoại giao rất khó, mà nhà mình có quen biết ai đâu mà nhờ vả, F1 nói lúc đó tính sau có thể sẽ thi tuyển vào công ty nào đó. Và rồi cuối năm 2023 Bộ Ngoại giao cũng thông báo tổ chức kỳ thi tuyển dụng và số chỉ tiêu tuyển dụng (năm nay tổng chỉ tiêu là 66, số lượng đăng ký là 200, riêng ngành KTQT tuyển 3 nam, 3 nữ /24 thí sinh đăng ký (có 8 nam và 16 nữ đăng ký), sau này BNG tăng chỉ tiêu lên 4 nam, 4 nữ. Sau 4 vòng từ nộp hồ sơ, kiểm tra ngoại hình, thi viết các thể loại và cuối cùng là vào vòng phỏng vấn thì các thí sinh còn lại rất ít, F1 nhà em là một trong số đó, và cuối cùng vòng thi phỏng vấn cũng đã có kết quả. F1 nhà em đã đủ điều kiện tuyển dụng, thật hạnh phúc và sung sướng vì F1 đã đạt được niềm ước mơ và đam mê. Sáng nay em vừa đưa F1 đi lấy xác nhận lý lịch tư pháp ở Sở tư pháp bên Hà Đông và đem hồ sơ nộp tại số 7 Chu Văn An. Giờ cả nhà lại hồi hộp chờ đợi tờ giấy A4. Em xin phép được chia sẻ và chúc F1 của CCCM đạt được ước mơ và đam mê ạ!
Chúc mừng cụ. Gái nhà nỗ lực và quyết tâm nhỉ!

alceste

Xe điện
Chúc mừng cụ và gia đình. F1 nhà cháu năm sau cũng mong muốn học NG. Ba đời nhà cháu cũng không ai theo ngành. Đọc bài của cụ em thấy lo vì xét tuyển quá khó. Em thích cháu học NT hoặc KTQD
Học Ngoại giao ra ko nhất thiết phải làm trong Bộ NG hoặc đi sứ quán mợ ạ, mà có rất nhiều sự lựa chọn nghề nghiệp. Có thể làm Hợp tác Quốc tế ở các Bộ ngành, tuyển nhiều, Bộ Tài chính năm nay cũng 4-5 chỉ tiêu đó.

Làm Public Affairs, Government Affairs, Communication, Truyền thông, đối ngoại, đầu tư quốc tế của câc công ty, tập đoàn lớn, gồm cả FDI và các tổng công ty tập đoàn lớn.
Rất nhiều bạn Ngoại giao làm trong lĩnh vực truyền thông đa phương tiện, và Quan hệ công chúng của các tập đoàn ở VN.

Hoặc có thế làm các Sứ quán, đối tác Phát triển tại Việt Nam.

NGO thì h thoái trào và hết tương lai rồi vì h thu nhập ko bằng các công ty VN hay tập đoàn đâu lại ko có tương lai lâu dài.

Marble Trans

Xe tăng
Vâng, cảm ơn Cụ, cháu nó có định hướng và quyết tâm.
Nghe cụ tả về cháu nhà, em có cảm giác con đường của con nhà cụ giống mợ Zhang Jing bên China, cũng con em nông thôn đến từ Hàng Châu, vượt qua bao vòng thi tuyển để vào Bộ ngoại giao Trung Quốc dưới trướng Vương Nghị, Dương Khiết Trì.

Theo tôi, cụ đừng nhìn vào bất kể ngành nghề gì ? Cụ cần nhìn thằng vào F1 - Xem cháu nó có Năng khiếu; Tố chất; Đam mê; Giỏi ... Lĩnh vực gì? Yêu thik thực sự nghề gì? Có kết quả hoặc thành quả gì ? Ở đâu ?? ..... Sau đó, hướng nghiệp cho con đi theo nghề đó cụ ạ !!

Chỉnh sửa cuối:

AMATAX

Xe điện
Em biết có đứa con gái ô bạn học NG, giờ thành giáo viên Tiếng Anh thu nhập cũng tốt.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Học Ngoại giao ra ko nhất thiết phải làm trong Bộ NG hoặc đi sứ quán mợ ạ, mà có rất nhiều sự lựa chọn nghề nghiệp. Có thể làm Hợp tác Quốc tế ở các Bộ ngành, tuyển nhiều, Bộ Tài chính năm nay cũng 4-5 chỉ tiêu đó.

Làm Public Affairs, Government Affairs, Communication, Truyền thông, đối ngoại, đầu tư quốc tế của câc công ty, tập đoàn lớn, gồm cả FDI và các tổng công ty tập đoàn lớn.
Rất nhiều bạn Ngoại giao làm trong lĩnh vực truyền thông đa phương tiện, và Quan hệ công chúng của các tập đoàn ở VN.

Hoặc có thế làm các Sứ quán, đối tác Phát triển tại Việt Nam.

NGO thì h thoái trào và hết tương lai rồi vì h thu nhập ko bằng các công ty VN hay tập đoàn đâu lại ko có tương lai lâu dài.
Con nhà em nó thuộc hệ bóc ngắn cắn dài, trước bác nó bảo học giỏi sau xin cho vào KTNN. Về nó hỏi em lương ở đấy thế nào ? em bảo tầm 6-7tr, nếu sau lên lãnh đạo thì thu nhập tốt hơn, nếu giỏi chuyên môn và phấn đấu tốt thì chỉ cỡ 7-10 năm là lên được cỡ phó phòng của một vụ nào đấy, … thế là nó bảo thôi :))

alceste

Xe điện
Con nhà em nó thuộc hệ bóc ngắn cắn dài, trước bác nó bảo học giỏi sau xin cho vào KTNN. Về nó hỏi em lương ở đấy thế nào ? em bảo tầm 6-7tr, nếu sau lên lãnh đạo thì thu nhập tốt hơn, nếu giỏi chuyên môn và phấn đấu tốt thì chỉ cỡ 7-10 năm là lên được cỡ phó phòng của một vụ nào đấy, … thế là nó bảo thôi :))
Vâng làm nhà nước thì lương thấp lắm. Nhất lại nhân viên mới vào. Hôm trước em gặp một bạn 2001 mới ra trường vào Bộ, cũng là đặc cách tuyển vào vì bạn y bằng giỏi lại học các nước OECD về. Nhưng về thu nhập thì hơi sốc, khoi điểm 4tr, thế nên 5 năm nay các Bộ ngành tuyển liên tục vì các bạn bỏ nhà nước ra ngoài làm nhiều lắm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng làm nhà nước thì lương thấp lắm. Nhất lại nhân viên mới vào. Hôm trước em gặp một bạn 2001 mới ra trường vào Bộ, cũng là đặc cách tuyển vào vì bạn y bằng giỏi lại học các nước OECD về. Nhưng về thu nhập thì hơi sốc, khoi điểm 4tr, thế nên 5 năm nay các Bộ ngành tuyển liên tục vì các bạn bỏ nhà nước ra ngoài làm nhiều lắm.
Vâng, từ1/7 này nâng mức lương cơ bản rồi thì thấp nhất cũng 5,475tr nên cộng cả phụ cấp thì cũng tầm 6tr.

duonglamkhoa

Xe tăng
Vâng, từ1/7 này nâng mức lương cơ bản rồi thì thấp nhất cũng 5,475tr nên cộng cả phụ cấp thì cũng tầm 6tr.
Rát cụ nhỉ!
Vậy nên, làm quan nó phải có đam mê và kiên trì lắm, không phải ai cũng làm được. Với mức lương như vậy và phải trong sạch nữa thì quả là khó sống ở TP lớn như HN, SG. Nhưng nếu vượt qua được (cỡ 20 năm thôi), khi có tí chức rồi thì lại ngon.

TieuFu

Xe container
Vậy là lương gần bằng 1/4 thử tướng rồi còn gì ? Kk

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Rát cụ nhỉ!
Vậy nên, làm quan nó phải có đam mê và kiên trì lắm, không phải ai cũng làm được. Với mức lương như vậy và phải trong sạch nữa thì quả là khó sống ở TP lớn như HN, SG. Nhưng nếu vượt qua được (cỡ 20 năm thôi), khi có tí chức rồi thì lại ngon.
Nếu còn trẻ mà làm công chức, viên chức thì đa phần là con cái của các gia đình có điều kiện, các cháu không bị áp lực cơm áo gạo tiền mới trụ được cho chặng đường dài thôi cụ ah. Chứ con nhà nghèo, không có tích lũy từ trước thì vất lắm, khó trụ được vì không đủ chi phí thuê nhà, sinh hoạt, đặc biệt nếu có con cái nữa thì sống sao nổi với mức lương như vậy ở thủ đô.

VCHDHN

Xe container
Làm NN lương thấp nhưng bù lại sẽ được trải nghiệm những cái không có ở đâu trên thế giới. Sau bon ra ngoài dễ thành công:))

Mrs.Xòa

Xe tải
Đỗ ngoại giao là xuất sắc lắm rồi. ngoại giao đào tạo thì đỉnh luôn, cơ bản phải giỏi tiếng. mà đâu có nhất thiết học ngành này là phải làm đúng chuyên ngành đâu cụ, thoáng chút đây là cái cần câu cơm, cần này k câu cơm thì câu bún phở cũng được mà :) fun

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
nếu không phải quá lầm đường lạc lối thì hãy để con sống với đam mê của mình 1 lần trong đời để con ko phải hối tiếc. mình cũng đỡ áy náy với con nếu sau này con chọn nghề mình định hướng nhưng ko như ý con. Nói chung là thà thất bại trên ước mơ của mình, còn hơn là thành công trên mơ ước của người khác, sống không đúng với đam mê nó khổ lắm cụ. đó là sự tự do

Smile1102

Xe container
Em giống con cụ, khi mới đi làm cứ cty nào trả lương cao nhất thì em làm, vì làm gì có tiền mà ăn ở để chờ đợi nên chưa bao giờ có suy nghĩ đi làm NN.
Tới lúc đi làm một thời gian lương đủ cao để sống ổn rồi thì có thể chọn cty hay cviec mình thích chứ ko cần làm cty lương cao nhất nữa.
Tới 40 tuổi lại cần tiền nên quay lại điểm xuất phát là cứ cty nào lương cao nhất thì làm :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
nếu không phải quá lầm đường lạc lối thì hãy để con sống với đam mê của mình 1 lần trong đời để con ko phải hối tiếc. mình cũng đỡ áy náy với con nếu sau này con chọn nghề mình định hướng nhưng ko như ý con. Nói chung là thà thất bại trên ước mơ của mình, còn hơn là thành công trên mơ ước của người khác, sống không đúng với đam mê nó khổ lắm cụ. đó là sự tự do
Nói thế thôi chứ bảo đam mê em nghĩ khó lắm. Nói là thích thì đúng hơn và thường tụi nó cũng chỉ thích được cỡ 3x7 - 21 ngày thôi, thay đổi xoành xoạch. Em sống quá nửa đời người rồi chưa thấy ông nào đam mê công việc cả (chỉ nói thế cho sang mồm thôi, trừ một số trong lĩnh vực như nghiên cứu khoa học, âm nhạc, hội họa), đa phần chỉ đam mê kiếm tiền hay ăn chơi, sưu tầm các thứ thôi :))