[Funland] Con nhà nông có nên học Ngoại giao

Sungcaghe

Xe hơi
Cu nhóc nhà em cũng đang học TTQT ở HVNG. Thấy hăng hái tham gia các sự kiện với CLB lắm. :).
SV tốt nghiệp cũng chỉ 1 số ít làm về ngoại giao (chắc là giỏi, có gia đình trong ngành...)
Em thì xác định không có cửa làm ở BNG kể cả xuất trải thảm đón lãnh tụ đến chơi :)). Nên cứ yêu cầu học tốt rồi làm cho Doanh nghiệp, hay làm tick-tock nếu có tài :D
Em theo dõi trên website của trường thì số bạn có việc làm cũng cao phết, tầm 95%
vậy thôi cứ kệ theo sở thích cụ nhỉ! đội học cùng với nhóc nhà e bọn nó đã định hướng học gì làm gì đâu ra đấy rồi. Bố mẹ giờ chắc chỉ để tham khảo

vừa đi vừa láii

Xe container
vậy thôi cứ kệ theo sở thích cụ nhỉ! đội học cùng với nhóc nhà e bọn nó đã định hướng học gì làm gì đâu ra đấy rồi. Bố mẹ giờ chắc chỉ để tham khảo
Em thấy nhóc cụ cũng có khiếu ấy chứ. Nói là mình kệ nhưng cũng phải ngó nghiêng sở trường sở đoản của cu cậu. Nhóc em yếu ở chuyên ngành 1 nên em khuyên vào nhóm 2. Cu cậu thấy cũng có lý nên đăng ký. :P

Vomoicuoi

Xe tăng
thời ngày trc các cụ làm ở bộ nhiều khi chả có chuyên môn j cả đâu, đi dsq là cơ hội đi kiếm tiền thêm, chứ công việc của các cụ là đọc báo, chơi bóng bàn, gửi đồ về nhà ...còn j nữa thì e ko nhớ. nên cũng ko có nhiều cơ hội mà thăng tiến. Bộ NG bây giờ còn đỡ chứ trc có tiêu chuẩn bố/mẹ làm ở đó con được 1 suất ưu tiên (dĩ nhiên cũng phải học NG ra rồi)

Hanoi1919

Xe tăng
Nếu học thật giỏi thì cứ vào học rồi xem đám bạn học có đứa nào là con, cháu cốp to của ngành thì… cưa. 🪚
Cháu nghĩ học mấy ngành kiểu này thì học xong có xin đc việc đúng ngành thì cũng cần gia đình có điều kiện để hỗ trợ lâu dài cho đến khi leo lên được đến vị trí có thể có thu nhập tốt.

tadano

Xe tăng
Mình làm trong ngành phát triển, ở các tổ chức NGO có nhiều người từng học Ngoại giao.
Ngoài ra có biết nhiều bạn bè ở các đại sứ quán học ngoại giao.
Các công ty quốc tế cũng có bộ phận liên quan cần chuyên môn ngoại giao, ví dụ cá công ty dược lớn như AZ, Pfizer, v.v....
Gần nữa thì các bộ ngành đều có bộ phận ICD
Có đam mê, học giỏi, năng động, chịu khó thì ko ngành nào là thiếu việc.
Con gái nhà cháu năm thứ 3 luật quốc tế HVNG, nhà cháu thì cũng nông dân chắc cũng không thể xin việc cho chau được. Được cái cháu khá năng động và tham gia nhiều chương trình và cũng mới kết thúc thực tập ở một công ty luật quốc tế có tiếng.
Bụng bao dạ thì chắc con cũng có đủ khẳ năng tự tìm việc

tadano

Xe tăng
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
Nhà em cũng nông dân cả họ không ai làm quan. Con gái em cũng đủ điều kiện học ngôn ngữ anh mà cháu không học. lại quyết định thi và giờ đang học năm thứ 3 luật quốc tế.
chắc cũng để cháu tự bơi thôi cụ ạ.

tadano

Xe tăng
Mình làm trong ngành phát triển, ở các tổ chức NGO có nhiều người từng học Ngoại giao.
Ngoài ra có biết nhiều bạn bè ở các đại sứ quán học ngoại giao.
Các công ty quốc tế cũng có bộ phận liên quan cần chuyên môn ngoại giao, ví dụ cá công ty dược lớn như AZ, Pfizer, v.v....
Gần nữa thì các bộ ngành đều có bộ phận ICD
Có đam mê, học giỏi, năng động, chịu khó thì ko ngành nào là thiếu việc.
Thú thực là rất muốn tham gia với cong nhưng không biết khuyên bảo hay tham gia gì cụ ạ.

TrangBonBon

Xe tăng
Một năm đã qua từ 2023, không biết đến 2024, cháu nhà bác chủ thread đã học Ngoại giao chưa? :D

Sứa.

Xe điện
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
Giờ đang theo trường phái NG cây tre nên trẻ nông thôn sinh ra dưới lũy tre làng lại là lợi thế :))

DungPhuong0712

Xe tăng
Theo em nên ủng hộ nếu cháu nó yêu thích

Sungcaghe

Xe hơi
Em thấy nhóc cụ cũng có khiếu ấy chứ. Nói là mình kệ nhưng cũng phải ngó nghiêng sở trường sở đoản của cu cậu. Nhóc em yếu ở chuyên ngành 1 nên em khuyên vào nhóm 2. Cu cậu thấy cũng có lý nên đăng ký. :P
vâng, bước đầu thì thấy có vẻ nó có khiếu với mấy món đấy. Ăn nói lưu loát, viết lách cũng tạm đc. Chả biết có đúng sở trường ko, sợ hứng lên 1 thời gian rồi lại chán

vừa đi vừa láii

Xe container
vâng, bước đầu thì thấy có vẻ nó có khiếu với mấy món đấy. Ăn nói lưu loát, viết lách cũng tạm đc. Chả biết có đúng sở trường ko, sợ hứng lên 1 thời gian rồi lại chán
Cái này thì chịu cụ ơi. Lấy vợ lấy chồng cũng 1 thời gian là chán thôi :D
Cơ bản là đúng sở trường thì nó học sẽ nhàn và thích học hơn. Kiến thức có thì cụ ngại gì

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Học ngoại giao dạy nhiều kỹ năng mềm mà
Cứ học giỏi khắc có việc làm dù trái ngành
Như em Uyên Linh học ngoại giao ra giờ làm ca sĩ đấy

Lanlinh

Xe hơi
Con bé nhà em cũng vừa hết năm nhất Học viện Ngoại giao, Khoa quan hệ quốc tế, bố mẹ nông dân, sau này có thể làm gì được các cụ, Quan hệ QT e nghe không chuyên ngành như Luật, kinh tế...Vào Bộ chắc không đến lượt, vậy có thể tìm việc ở đâu đây, hoang mang thực sự, nhưng nó lại thích, đòi bằng được vào đây, quả thực em rất lo lắng.

vừa đi vừa láii

Xe container
Con bé nhà em cũng vừa hết năm nhất Học viện Ngoại giao, Khoa quan hệ quốc tế, bố mẹ nông dân, sau này có thể làm gì được các cụ, Quan hệ QT e nghe không chuyên ngành như Luật, kinh tế...Vào Bộ chắc không đến lượt, vậy có thể tìm việc ở đâu đây, hoang mang thực sự, nhưng nó lại thích, đòi bằng được vào đây, quả thực em rất lo lắng.
Cụ xem thử nhé

4. Cơ hội việc làm cho sinh viên ngành Quan hệ quốc tế sau khi tốt nghiệp DAV
Ở nước ta hiện nay, các nguồn đầu tư từ nước ngoài ngày càng tăng, đồng thời nước ta cũng đã và đang thiết lập nhiều mối quan hệ về kinh tế và thương mại với nhiều quốc gia khác trên thế giới. Cụ thể, nước ta hiện đang có quan hệ ngoại giao với khoảng 180 nước thành viên của Liên Hợp Quốc và có quan hệ thương mại với khoảng 230 quốc gia và vùng lãnh thổ trên thế giới. Ngoài ra, nước còn là thành viên tích cực của hơn 70 tổ chức khu vực và trên thế giới. Chính vì vậy mà nhu cầu nhân lực của ngành Quan hệ quốc tế ngày càng lớn hơn, hứa hẹn một tương lai nghề nghiệp rộng mở cho các sinh viên theo học ngành này.

Cụ thể, sau khi tốt nghiệp ngành Quan hệ quốc tế tại DAV, sinh viên sẽ có đủ kiến thức và kỹ năng làm việc tại các vị trí sau:

– Làm chuyên viên đối ngoại tại các cơ quan, đơn vị đối ngoại của Đảng và Nhà nước từ trung ương đến địa phương, các bộ, ngành.

– Làm chuyên viên hợp tác quốc tế ở các tổ chức quốc tế phi chính phủ, các tổ chức quốc tế liên chính phủ, đại sứ quán nước ngoài tại Việt Nam.

– Làm phiên dịch, biên dịch, hướng dẫn viên du lịch, chuyên viên đối ngoại, chuyên viên điều phối dự án tại các công ty trách nhiệm hữu hạn, doanh nghiệp tư nhân, công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài, công ty liên doanh và doanh nghiệp nhà nước, đặc biệt là các công ty có quan hệ thương mại và dịch vụ quốc tế.

– Làm giảng viên giảng dạy hoặc nghiên cứu viên tại các trường đại học, các viện nghiên cứu trong nước và quốc tế.

– Làm phóng viên, biên tập viên, cộng tác viên, dẫn chương trình, làm phóng sự cho các cơ quan thông tin đại chúng như đài phát thanh, đài truyền hình, các tòa soạn báo, tạp chí phụ trách các công việc liên quan đến vấn đề đối ngoại.

cusao

Xe lăn
Em không có chứng chỉ NG, con em cũng không học NG nên em chỉ đoán mò rằng : NG là một ngành học rất hay và rất "đẳng cấp" như cái tên của nó. Nhưng để kiếm cơm hay tiến thân bằng còn đường này không chỉ có học giỏi là được. Trong khi hầu hết các ngành khác cứ học giỏi là sống tốt.

Mrquickdn

Xe tải
Đâu phải học NG ra là chỉ có mỗi việc ở ngành NG VN đâu? Các cháu học cho giỏi, sử dụng nhuần nhuyễn tầm 3 ngoai ngữ thì đầy việc. Có thể thi vào làm ở Đại sứ quán, Lãnh sự quán các nước ở VN, các viện nghiên cứu về chính sách, ngoại giao, các tập đoàn đa quốc gia lớn có trụ sở ở VN, Singapore... Chỉ sợ ko học được thôi, chứ gỏi thì có mà từ chối ko hết việc.

xezace

Xe tăng
Em cũng chẳng biết gì nhưng thấy MC Khánh Vy đường lên đỉnh Olympia cũng từ Học Viện Ngoại Giao ra. Với trường nào thì trường, còn phụ thuộc chuyên ngành và sự năng động của con nữa mà cụ. Cùng là học Đại Học Khoa Học Nhân Văn, nhưng khoa Báo Chí ra thì ít nhất cũng xin vào làm cộng tác viên các báo đài, có việc ngay, chứ học chuyên ngành Khảo Cổ Học thì chắc chờ việc cũng lâu.
Cháu ngànhkhảo cổ học, khoa cổ sinh, xong ra trường mãi không tìm được việc, cuối cùng xin làm chân đào huyệt, bốc mộ thuê ợ

Quê bầm

Xe điện
Nếu cháu nó năng động nó học bất cứ trường gì ra cũng ok hết sẽ xoay sở tốt chứ ko nhất thiết học ngành nào ra làm ngành đó đâu cụ trừ học Y dược hay CA, QĐ