[Funland] Con nhà nông có nên học Ngoại giao

rongtrang

Xe buýt
Ngoại giao cũng tốt mà cụ, hi cụ cứ sống hộ các cháu, cướp đi trải nghiệm của con cháu làm gì

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cám ơn Cụ, con bé nhà e giờ vẫn to mồm : Mẹ cứ yên tâm, k lo thất nghiệp, nhưng quả thật làm bố mẹ thì vẫn cứ phải lo thôi ạ
Giờ chỉ lo kén rể tốt thôi. Học hành thì cháu đã chọn rồi. ;))

tadano

Xe tăng
Thưa các Cụ các Mẹ! Đến thời điểm này thì em chia sẻ cùng CCCM về F1(con gái lớn) của em học Ngoại giao như thế nào. Gia đình em 3 đời nay không có ai công tác trong ngành Ngoại giao và cũng chả quen biết ai công tác trong ngành. Năm 2019 F1 tốt nghiệp THPT và chủ động đăng ký dự thi vào HVNG (đến ngày thi em mới được biết vì trước đó hỏi thì F1 ko nói). Trước đó F1 cũng đã hỏi em là học ngành gì, em cũng trả lời là giờ Việt Nam hội nhập quốc tế rồi, nên cứ Kinh tế quốc tế mà học, và F1 đăng ký thi vào khoa Kinh tế quốc tế HVNG. Rồi đến ngày báo điểm thi cả 2 bố con canh điểm đến tận 2h sáng thì có kết quả thi: 25,45/3 môn, cả 2 bố con mừng quá cả đêm ko ngủ được, nhưng còn một vấn đề là chưa biết điểm chuẩn ra sao, lại chờ đợi trong thấp thỏm. Và rồi điểm chuẩn vào khoa KTQT là 24,8, F1 reo lên con đỗ rồi. Nhưng đó mới chỉ là bắt đầu cho quá trình học tập và rèn luyện để thoả mãn niềm đam mê và ước mơ của F1. Khi nhập học thì F1 bảo, bố ơi giờ có lớp Chất lượng cao, muốn vào học thì phải thi, mà học phí cũng cao (28tr/năm), em chốt luôn, và rồi F1 cũng đạt kết quả để vào học lớp CLC. Trong 4 năm học F1 chỉ thi lại đúng 1 môn ở năm nhất (thi lại môn này do F1 chủ động đăng ký thi để đạt điểm cao hơn). Và tháng 7/2023 F1 cũng được cầm tấm bằng tốt nghiệp loại giỏi. Nhưng đến khi em hỏi giờ công việc thế nào, hay để bố xin cho một số nơi để đi làm, F1 bảo, bố đừng xin ở đâu cả, vì làm rồi một thời gian sau con bỏ đấy, em bảo thôi tuỳ con, vậy kế hoạch của con là gì? F1 bảo năm nay Bộ ngoại giao ko tổ chức thi tuyển dụng vì vậy con sẽ ở nhà ôn thi và đợi sang năm 2024 sẽ thi tuyển, em bảo nhỡ thi trượt thì sao? Vì thi vào Bộ Ngoại giao rất khó, mà nhà mình có quen biết ai đâu mà nhờ vả, F1 nói lúc đó tính sau có thể sẽ thi tuyển vào công ty nào đó. Và rồi cuối năm 2023 Bộ Ngoại giao cũng thông báo tổ chức kỳ thi tuyển dụng và số chỉ tiêu tuyển dụng (năm nay tổng chỉ tiêu là 66, số lượng đăng ký là 200, riêng ngành KTQT tuyển 3 nam, 3 nữ /24 thí sinh đăng ký (có 8 nam và 16 nữ đăng ký), sau này BNG tăng chỉ tiêu lên 4 nam, 4 nữ. Sau 4 vòng từ nộp hồ sơ, kiểm tra ngoại hình, thi viết các thể loại và cuối cùng là vào vòng phỏng vấn thì các thí sinh còn lại rất ít, F1 nhà em là một trong số đó, và cuối cùng vòng thi phỏng vấn cũng đã có kết quả. F1 nhà em đã đủ điều kiện tuyển dụng, thật hạnh phúc và sung sướng vì F1 đã đạt được niềm ước mơ và đam mê. Sáng nay em vừa đưa F1 đi lấy xác nhận lý lịch tư pháp ở Sở tư pháp bên Hà Đông và đem hồ sơ nộp tại số 7 Chu Văn An. Giờ cả nhà lại hồi hộp chờ đợi tờ giấy A4. Em xin phép được chia sẻ và chúc F1 của CCCM đạt được ước mơ và đam mê ạ!
Chúc mừng cháu chúc mừng gia đình cụ. con gái em năm thứ 3 rồi cũng nhiều âu lo đây cụ.

thuyhtt

Xe tăng
em biết cháu ruột cô Thúy Thanh BNG cũng học NG ra mà giờ đang làm GV cụ ạ.
(à trc cậu này cũng là GV bên HVNG :D ).