[Funland] Con nhà nông có nên học Ngoại giao

duongqua

Xe container
Có mấy ai học xong ĐH mà ra đời làm đúng chuyên ngành đâu cụ, mà F1 nhà cụ đỗ được vào NG thì về ngoại ngữ đã rất ổn rồi, môi trường học năng động, chịu khó học tốt chuyên ngành của mình.
Sau này ra đời có nhiều cái để áp dụng vào mà. Còn hơn khối bạn học kỹ thuật hay kinh doanh ra ko xin được đúng việc thì lại chạy grab với đi làm sale BĐS thôi :D
Giờ học đại học cốt là trang bị cái hành trang kiến thức cơ bản để sau ra đời không bị ngợp thôi, còn tốt nghiệp xong ra đời vẫn còn phải học chán :D

cusao

Xe lăn
Ngoại giao là một ngành hay và cần có chuyên môn tốt. Nhưng em đoán là đầu tiên nhà phải "có mả ngoại giao" đã thì mới có chút hy vọng làm nghề.

Hasu

Xe tải
Nghành ngoại giao nó khác. Nghành khác e ko nói. Nếu tự thân phải XUẤT SẮC mới mong khá khẩm đc
E thấy chẳng khác gì, ví dụ học Luật QT, Luật TMQT, hay ngôn ngữ Anh, Pháp, Trung, Nhật, Hàn... ở NG ra xong nhất thiết phải làm ở ngoại giao à? Ngành Truyền Thông QT cũng thế, ra rất nhiều chỗ để phát huy năng lực.

lamhaha191

Xe điện
Ngoại thương tuyển thẳng tạch rồi cụ, đc Ngoại giao và học viện tài chính - nhg f1 đg muốn thi KTQD lớp tiếng Anh. Sở thích của nó là tiếng Anh
Ktqd lớp tiếng anh chuẩn rồi, bên cạnh nhà em có cháu học ngoại giao ra 3 năm nay vẫn ăn bám vất vưởng

angkorwat

Xe container
Người OF
Ktqd lớp tiếng anh chuẩn rồi, bên cạnh nhà em có cháu học ngoại giao ra 3 năm nay vẫn ăn bám vất vưởng
Lấy một cô vợ có bố làm trong ngành là tự nhiên được sắp xếp. Chiêu này hồi xưa bạn bè em có 3 ông thành công. Kết thúc sự nghiệp đều ở hàm đại sứ. 🤣🤣🤣

congthuong

Xe điện

TháicònNguyên

Xe buýt
Thằng cu con nhà em mới cấp 1 mà nó bẩu sau này nó làm PHI CÔNG lái máy bay. Em đang lo không biết nó đi theo đường chính ngạch hay tiểu ngạch đây. =P~
đồng cảm với cụ, cu nhà em từ 3-4 năm nay cũng suốt ngày chơi mô hình máy bay và xem youtube về phi công, lo bố mẹ ko đủ tài chính cho đi chính ngạch lại phải đi con đường tiểu ngạch để thỏa đam mê của nó :D

Xe Bao Hong

Xe tăng
Tuốt tát cho cháu thật xinh vào, học giỏi nữa kiểu gì cũng có cháu con nhà NÒI để ý - biết đâu lại nên chuyện:)

Đúng là con nhà nông thì cứ học nghề dân dã cụ nhỉ, ko hiểu sao giờ con học cái gì e lại suy nghĩ cho nó. Chứ món học hành là e kệ, e bảo con học cho mày, học tốt thì sau này ko phải đi đun xe rác - mà xe rác giờ cũng ko dễ xin hehe

hcmt

Xe điện
E thấy chẳng khác gì, ví dụ học Luật QT, Luật TMQT, hay ngôn ngữ Anh, Pháp, Trung, Nhật, Hàn... ở NG ra xong nhất thiết phải làm ở ngoại giao à? Ngành Truyền Thông QT cũng thế, ra rất nhiều chỗ để phát huy năng lực.
Mấy cái nghành cụ nêu, nếu học làng nhàng thì cũng khó phát huy đấy cụ. Nếu học các nghành này mà ko theo Ngoại giao, thì nên học trường khác tốt hơn

Bahn

Xe tải
Em chứng kiến 1 số việc, chắc có liên quan đến việc của cụ, em gõ lên đây cho cụ tham khảo:

- Lúc em ở nước ngoài, có 1 bạn (đầu 8x) qua, học cao học ngành ngoại giao, học bổng VIP châu Âu. Bạn này con nhà nông dân thôi, nhưng cấp 3 học chuyên tổng hợp, nên độ giỏi thì không phải bàn. Em hỏi bạn ấy là sao ngành ngoại giao tưởng chỉ con em trong ngành, người ngoài vào có khó không?

Bạn ấy nói khó khăn nhất là ngoại ngữ, mất rất nhiều thời gian để theo kịp các bạn khác, cày cuốc mất 1-2 năm, khi ngoại ngữ ngang được các bạn thì các vấn đề khác không quá khó với bạn ấy (tất nhiên là dân chuyên xịn thì đúng như thế thật)
- Qua bạn này, thi thoảng em được tiếp các bạn cũng sinh viên ngành ngoại giao học ở các nước đến chỗ em chơi. Em mới hiểu vì sao ngành này phải tuyển con em trong ngành, vì họ cũng có những thiệt thòi. Bố mẹ làm ngoại giao, nay đây, mai đấy, các bạn không có 1 trường học nào được lâu dài cả. Một số kiến thức cũng bị hạn chế như văn học Việt Nam, các câu chuyện dân gian (hồi đó internet chưa phổ biến lắm)... cộng với sống ở môi trường "thật thà" từ bé, nếu các bạn chuyển về sống ở Việt Nam cũng có những khó khăn nhất định.

Đây là những việc em thấy và em nghĩ, thời gian tiếp xúc với các bạn học ngoại giao cũng không nhiều lắm nên vấn đề em nêu có thể có tính chính xác không cao, nhưng đó là những cảm nhận thật của em.

À, ku bạn em thì nó vẫn đang phát triển sự nghiệp, thỉnh thoảng cũng thấy xuất hiện ở TV, đài báo... nhưng lâu ngày không gặp, vì thấy cũng ít về.

Có đam mê là ok rồi. Theo con đường này xác định phải xuất sắc. Và nên thật giỏi tiếng Tây ban nha hoặc tiếng Bồ đào nha. Gọi là chiến lược đại dương xanh. Mình xuất sắc nhất ở thị phần hẹp.
bác này nói đúng là phụ huynh tốt. chỉ là bậc cha mẹ hiểu conmới nói được như vậy.
con trẻ có đam mê là tốt rồi. hãy cho nó đam mê.

refund37

Xe hơi
bác này nói đúng là phụ huynh tốt. chỉ là bậc cha mẹ hiểu conmới nói được như vậy.
con trẻ có đam mê là tốt rồi. hãy cho nó đam mê.
F1 nhà em trước ngày thi 1 ngày mới cho em biết là đăng ký thi Ngoại giao, giờ đã ra trường rồi.

PDlong

Xe điện
Nhà nông dân cứ theo cntt nếu năng lực tốt vì nó là ngành global ; làm cho Tây và cv cũng không thiếu ; chứ hơi yếu thì ngành này cũng khó
Còn ko năng lực bt thì cứ chọn nghề thú ý ; nghề này giờ cực hot ; chữa tiểu đường cho chó hết 300 củ ; đât hơn chữa cho người; ít ng cạnh tranh hơn mà con nông dân cũng làm được
Còn ngành nghề cocc thì quên đi ; ko cơ cấu ; ko có dây thì muôn kiếp làm culi ; về hưu có khi vẫn nhân viên quèn

Euro2CityStar

Xe lăn
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
trường này sạch
không có chùa thầy
chứ ông ha vợt bên cạnh thì =))

can.mua.xe

[Tịch thu bằng lái]
Con em năm nay cũng đc tuyển thẳng hvng cháu học chuyên tiếng trung .nhưng em khuyển chọn trường khác .ngày mai thi đây .em thì mông lung chưa biết hướng cho con học trường nào .f1 nhà em là nữ nên cũng khó

Con a bạn em học ngoại giao xong giờ sang Can học thêm bằng khác và làm việc bên ấy r. Nhà có đk ạ. Và NG chỉ là tráng men thôi

Con em năm nay cũng đc tuyển thẳng hvng cháu học chuyên tiếng trung .nhưng em khuyển chọn trường khác .ngày mai thi đây .em thì mông lung chưa biết hướng cho con học trường nào .f1 nhà em là nữ nên cũng khó
Học kinh tế có tiếng trung tốt thì sau quá ổn cụ ah. Phục hợp nữ.