[CCCĐ] Con đường đi mười năm

tientaninfotech

Xe tăng
Cảm ơn Cụ đã quay lại mà không quay đi là em vui rồi, em thì đang lấn cấn là nên dừng lại hay viết tiếp đây. Câu chuyện nước Úc này nó cứ bình bình như vậy sẽ tạo cho người đọc nhàm chán, điều này là thiệt đó Cụ chứ không phải em " chånh " gì đâu. Cụ nghĩ coi em nói đúng phải không Cụ?

Một vài hình ảnh " chợ phiên " của người Úc

Tất cả hàng hoá nơi đây bày bán đều làm bằng tay. Chợ này ơ vùng giáp ranh giới của 2 tiểu bang NSW và Queenland của Úc, có thể nói họ là những nhà nông.

Hàng hoá thì phần nhiều là đồ đan, nến tạo mùi, tạo màu, thức ăn và vài thứ lính tinh.

Người nào đi mua đồ thì cứ đi còn không thì ngồi nghỉ chân nghe nhạc.

Các chú bé này trình bày toàn nhạc đồng quê mới lạ, vì em cứ nghĩ mấy cô cậu trẻ này phải là rock, rạp...chứ.

Khoảng 2 giờ mua đồ, nghe nhạc rồi làm 1 ly cacao thì gđ em về nhà người bạn. Tại vùng quê này em ơ lại 2 ngày thấy có nhiều điều thú vị, nhất là đầu óc thoải mái lắm các Cụ. Em sẽ kể cho các Cụ về cuộc sống người làm nông của Úc sau nha. Hôm nay đã gần 12 h đêm rồi em không dám thức khuya như hôm qua dậy đi làm mệt lắm.
Đọc bài của Cụ để thấy rằng VN đang có và cần phấn đấu cái gì. Chứ không lại tưởng đang ở thiên đường Cụ ạ. Cụ cứ keep going đi ạ.

kuwowngfby

Xe buýt
Cụ về rồi cháu lại hóng tiếp những câu chuyện ở Úc. Thật tình cháu thích nước Úc hơn :)

sacsophone12

Xe đạp
Cảm ơn Cụ đã quay lại mà không quay đi là em vui rồi, em thì đang lấn cấn là nên dừng lại hay viết tiếp đây. Câu chuyện nước Úc này nó cứ bình bình như vậy sẽ tạo cho người đọc nhàm chán, điều này là thiệt đó Cụ chứ không phải em " chånh " gì đâu. Cụ nghĩ coi em nói đúng phải không Cụ?
Chào cụ, em không rõ các cụ mợ khác như nào, chứ riêng em thì thích nhất là các câu chuyện bình dị về cuộc sống thường ngày, bởi những cảnh đẹp thực ra dù ở ÚC hay đâu đi nữa cũng thấy ảnh nhiều rồi, nhưng muốn tìm hiểu một vùng đất thì cuộc sống hàng ngày mới phản ánh thực chất nhất.

xe zom

Xe tăng
cụ viết hay quá thank cụ
Cụ khen hay quá, em lại không bỏ các Cụ được vậy ráng nghe những câu chuyện không đầu, không đuôi của em nhá.

Thông lệ hàng năm thươngnơi em bán hàng từ thiện sẽ được đặt một cây thông trước cửa một gian hàng mại. Người đi mua hàng vào dịp Noel( chắc cũng chẳng phải phong tục gì đâu ) họ sẽ mua thêm một gói quà hay gói quà từ nhà mang ra, để dưới gốc cây Noel. Khi nào đầy thì cửa hàng thông báo là người nơi em bán hàng từ thiện chạy đến lấy đi, tùy mỗi năm mà các món hàng này sẽ chuyển một nước nào đó, hay có thời gian lượng người nhập cảnh trái phép vào Úc nhiều, trong đó có cả trẻ em thì số quà này cũng được chữa sẽ cho các em đó.

Hình em mới chụp thấy bây giờ những phụ huynh người Á Châu, đã tập cho con em mình tính yêu thương chia sẽ nhiều hơn trước. Quà gì cũng qúy dù mới hay cū, nhưng khi em soạn đố chỉ thấy là hàng mới thôi. Em thì trong lúc soạn hàng thì chưa gặp còn mấy người làm chung, ho còn thấy tiền nhét vào gói quà nữa.

xe zom

Xe tăng

Các Cụ cho em hỏi, có phải em đang bị theo dỏi bởi" trở về Eden " có đúng không ạ ? Có gì nguy hiểm không ? Em sợ hai chử" theo dõi " lắm, cảm ơn các Cụ.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]

Các Cụ cho em hỏi, có phải em đang bị theo dỏi bởi" trở về Eden " có đúng không ạ ? Có gì nguy hiểm không ? Em sợ hai chử" theo dõi " lắm, cảm ơn các Cụ.
bẩm cụ ... động từ theo dõi .. thường là của bên đặc vụ cụ thớt ạ... nhưng không sao...cụ cứ yên tâm share ạ.. miễn là cụ đừng lôi búa với liềm ra tố khổ ạ........................còn cụ xỏ xiên ai cũng chả sao

diqucu

Xe máy
Có phải Cụ ở đây không? Nếu ở đầu này thì là gần khu thương mại rồi

Còn đầu này là hàng xóm của em đó, con đường Albert này dài chỉ có 920m , trên đường này thì chỉ có chung cư thôi chứ không có nhà, vậy chắc là trước đó Cụ ở một trong 27 cái chung cư ở đây rồi.

Hướng này từ nhà em nhìn tới

Hướng này là từ khu thương mại nhìn trở lại. Em nhớ không lầm vào thời gian đó để mua 1 căn chung cư 2 phòng khoảng trên dưới $200.000. Cách đây khoảng 2 tháng về trước hầu như không thể kiếm thấy được căn nào bán trên đường này, dù rằng giá 1 căn 2 phòng đã lên trên $600.000 _$650.000. Nhưng sáng nay khi em chạy qua đây thì đếm được 6 căn chung cư đang treo bán, giá em nghĩ chắc cũng xuống rồi.
Đúng cụ ạ. Em ở Block 8. Khi đó, bạn em thuê 01 Unit (02 phòng ngủ) là 250 AUD/w. Em sẽ quay lại Hornsby, hy vọng được gặp cụ :)

diqucu

Xe máy
Đúng nó rồi đó Cụ, hồi chưa lập gia đình em rất thích đi xe 2 cửa, gầm xe thấp nên chạy đường xa lộ đầm lắm. Năm 1993 em mua được chiếc Toyota Celica, chưa đầy 1 năm hay 9 tháng, bằng lái xe của em bị trừ sạch 12 điểm và treo bằng 3 tháng luôn ( bên này bằng lái xe có điểm như sau : bằng L _ người mới đậu về luật chỉ được lái xe với người bằng chính thức ngồi bên cạnh , bằng này không có điểm nào chỉ cần phạm lỗi lớn hay nhỏ thì coi như mất bằng. Bằng P màu đỏ _ người có bằng này thì được lái xe một mình, bằng này có 4 điểm , 4 điểm chỉ đủ bi trừ các lỗi nhỏ như đậu xe không đúng quy định, không nhường đường....sau 1 năm bằng P đô sẽ lên thành P xanh nếu còn điểm. Bằng P xanh thì có 6 điểm hình như sau 2 năm sẽ lên thành bằng chính thức ). Trong tất cả các lỗi thì tốc độ và rượu bia tùy theo mức độ mà cảnh sát có quyền hủy bằng ngay lập tức.
Cụ ôi, e thích xe, và thích chạy xe bên đó. Thời gian em ở AUST, trong túi em chỉ có mỗi cái bằng L (vàng khè), và em chạy xe điềm đạm, có văn hóa, gần như là vòng quanh AUST. No worries mate :)

trở về EDEN

Xe máy

Chết chết,em xin lỗi đã làm cụ lo lắng.
Chẳng là em thấy bài của cụ hay quá và đồng tâm trạng,vì trước em có ở poland 7 nhưng làm túi bụi không có cơ hội du lịch dc như cụ.
Nay thấy bài của cụ hay quá nên em đánh dấu theo dõi bài viết,để khi nào cụ có ảnh hoặc chuyện mới diễn đàn sẽ báo cho em biết để kịp thời đón xem,chứ không phải mật thám công an gì đâu ạ,oan em quá!!!
Mà giờ nhà mình khá tự do ngôn luận,và em thấy cụ có nói gì đao to búa lớn đâu ạ!
Một lần nữa em xin lỗi cụ nhé,mong dc cụ chia sẻ hình ảnh câu chuyện những vùng cụ qua.
Em cám ơn cụ bài viết không hoa mỹ nhưng thật tuyệt ạ.
Chúc gia đình cụ mạnh khoẻ và hạnh phúc...

trở về EDEN

Xe máy
Mà em xin nói thêm là:cụ được theo dõi(ý là mến yêu),chứ không phải cụ bị theo dõi...nên cụ tuyệt đối an tâm ạ!.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]

xe zom

Xe tăng
cụ nói chính xác quá, công quyền nhìn có khác. Mấy năm trước em đi singapore và Malaysia thấy cũng vậy. Hay bộ mặt chung của châu Á là vậy hả cụ???
Biết nói như thế nào đây, em có mấy lần đi đến mấy nước Châu Á thì lại không có cảm giác như Cụ. Hay là do tấm hộ chiếu em cầm hå Cụ....???

xe zom

Xe tăng
Lâu rồi cháu mới quay lại thread của Cụ. Cháu lại vừa xem đến trang cuối cùng là trang 60 ah.
Cảm ơn Cụ, từ trang đầu cho đến bây giờ em chỉ nói về cuộc sống thường ngày của chính mình, hay là cuộc sống thường nhật của mỗi người Việt còn lưu vong xứ người. Ở một góc nào đó Cụ thấy được sự sung túc của chúng em xứ người, nhưng nhiều góc khuất khác là sự thiếu thốn về tình Việt, người Việt, không khí Việt Cụ a. Gặp nhau tay bắt, miệng mím cười lịch sự chứ không phải là nụ cười đôn hậu của người Việt. Giúp đỡ nhau rất chu đáo theo tinh thần trách nhiệm chứ không phải tình cảm sẵn có trong người. Sạch sẽ, ngân nắp, trật tư khác với ....

Nơi đây thường chiếm thời gian cuối tuần của em, hôm thì ngồi cà phê, chém gió với mấy ông Bạn, đọc hết cuốn sách rồi về.

Cà phê chắc khẩu vị mỗi noi mỗi khác, có mấy bạn đi phuot qua đây em mời cà phê nhưng các Bạn thấy nhạt hay nhę. Em thì cứ 1 short black là phê cả ngày Cụ a.

xe zom

Xe tăng
Thấy nhớ chỗ này quá cụ ơi. Gần 2 năm, dậy sớm đi bộ qua đây, đến hiệu bánh mì kẹp của người Việt, mua 1 ổ rồi nhẩy lên tầu ngồi khoảng 45 - 60 phút đến Central Station, xuống đường, rồi lại nhẩy lên Bus sang khu Kensington :) có dịp quay lại Aust, chắc chắn em sẽ quay lại những chỗ này. Cảm ơn cụ lần nữa :D
Chắc là Cụ sẽ trở lại thôi, quán cà phê em ngồi là ở vòng cung kính lầu một sau đồng hồ nước đó Cụ.

Đây là 1 trong 2 tiệm bán bánh mì thịt Việt Nam nằm sát nhau ở Hornsby, em nghĩ chắc Cụ mua bánh mì ở đây thì phải. Tiệm phở Ngon là của một gđ người Việt rất thành công ở đây, về tiền bạc thì không còn là chuyện đáng quan tâm với ho ( có thể nói đây là gđ thành công và khá nhất của người Úc nói chung và người Việt nói riêng ). Về tấm lòng nhân ai của anh chị này thì cũng giàu như tiền bạc của họ vậy.

xe zom

Xe tăng
Broadway shopping centre thì để được 2h đầu miễn phí, sau đó mới tính tiền!
Usyd của em một số điểm đỗ cũng đắt phết đặc biệt là bên Australia Technology park ở Redfern( tầm 7Aud/h)

9-food - Sạch cho người sành!
Chào Cụ, vậy Cụ vẫn còn ở Úc phải không ? Thiệt tình em cũng không thích ở trong thành phố cho lắm, chặt chội, nhà cửa mắc mô nhưng được cái tiện lợi và dễ kiểm việc phải không Cụ ?

Hôm qua có 6 bạn từ Việt Nam đi phượt bên Úc, các Bạn mướn motel gần nhà em $89/ngày.

Mai các Bạn này sẽ đi Queenland, một tiểu bang giáp tiểu bang NSW, người Úc gọi là tiểu bang nắng ấm, có nhiệt độ và độ ẩm không khí gần giống Việt Nam.

Quãng đường các Bạn đi khoảng 1000km, em vừa đi vừa nghĩ thì mất khoảng 10_12 giờ.

megaivaxe

Xe tải

Một vài hình ảnh " chợ phiên " của người Úc

Tất cả hàng hoá nơi đây bày bán đều làm bằng tay. Chợ này ơ vùng giáp ranh giới của 2 tiểu bang NSW và Queenland của Úc, có thể nói họ là những nhà nông.

Hàng hoá thì phần nhiều là đồ đan, nến tạo mùi, tạo màu, thức ăn và vài thứ lính tinh.

Người nào đi mua đồ thì cứ đi còn không thì ngồi nghỉ chân nghe nhạc.

Các chú bé này trình bày toàn nhạc đồng quê mới lạ, vì em cứ nghĩ mấy cô cậu trẻ này phải là rock, rạp...chứ.

Khoảng 2 giờ mua đồ, nghe nhạc rồi làm 1 ly cacao thì gđ em về nhà người bạn. Tại vùng quê này em ơ lại 2 ngày thấy có nhiều điều thú vị, nhất là đầu óc thoải mái lắm các Cụ. Em sẽ kể cho các Cụ về cuộc sống người làm nông của Úc sau nha. Hôm nay đã gần 12 h đêm rồi em không dám thức khuya như hôm qua dậy đi làm mệt lắm.
Rất vui khi cụ đã trở về nhà, Em hóng chuyện về cuộc sống người làm nông bên Úc của Cụ!

Btyung

Xe đạp
Cám ơn cụ cho e đc mở mang tầm mắt :)

xe zom

Xe tăng
Broadway shopping centre thì để được 2h đầu miễn phí, sau đó mới tính tiền!
Usyd của em một số điểm đỗ cũng đắt phết đặc biệt là bên Australia Technology park ở Redfern( tầm 7Aud/h)

9-food - Sạch cho người sành!
Bây giờ em đang chờ xem Paris Thúy Nga ở sòng bạc Star City, đậu xe tới $12/giờ lặn Cụ