[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Ở bển dây điện cũng loằng ngoằng gớm cụ nhỉ.
Đúng rồi đó Cụ, vì nơi em ở là vùng ven đô nên chắc chính phủ không... thương em đó Cụ.am,

Bây giờ là 5 h chiều, nhiệt độ đang là 25°c, trời trở gió chuẩn bị có mưa dông, có thể có mưa đá.

Vào tháng này thường thì sau 7h30 chiều thì mới tắt nắng.

xe zom

Xe tăng
Xanh, sạch và đẹp quá cụ ạ.
Chắc các nước phát triển đều như vậy đó Cụ

Một vài thùng thư trên đường em đi

Mỗi tuần bên đây có 2 lần bõ quảng cáo, nếu gđ nào không muốn nhận quảng cáo thì phải dán thông báo bên ngoài. Trong xấp quảng cáo hôm nay em đếm có 6 loại, tiền công bõ quảng cáo 100 tờ là $8, báo $12.

Why_Me

Xe buýt
Chào các Cụ, hôm nay em mới có dịp quay trở lại nói chuyện trời đất tiếp với các Cụ a.
Đầu tiên các Cụ cho em xin lỗi vì hơn 10 ngày em mới trở lại. Chuyện là như thế này, trong thời gian ở VN có người quen giới thiệu có mấy cháu đi phượt bên Úc nhờ giúp đỡ, khi em trở lại Úc được 2 ngày là các cháu đi phượt sang đến Úc, nên gặp gỡ và đi cùng cho đến tận tối qua đưa các Bạn đó ra phi trường bay về lại VN. Hôm nay em vẫn còn nghĩ làm, dọn dẹp nhà cửa xong em lại tiếp tục chuyện trò với các Cụ a.
Sắc màu noel tới rồi! Buổi tối chắc rất đẹp! Chắc nhiều nhà cũng trang trí như vậy.
Thớt cụ hay quá, tuy xoay quanh cuộc sống - công việc thường ngày mà lưu luyến người đọc. Nhiều thông tin bổ ích về cảnh vật, con người, văn hoá.... Thật đúng là bình an, hạnh phúc
Chúc cụ và gia đình nhiều sức khoẻ - may mắn và có kỳ nghỉ an lành!

buidinhphuoc

Xe điện
Cảm ơn Cụ chỉ giáo, em có cảm giác chưa về VN thì em còn dám nói những gì mình nghĩ, về rồi em có cảm giác mình.... hèn đi thấy rõ CỤ ą.
Bỏ qua chuyện không vui đi cụ, lên đây fun mà, chúc cụ mùa giáng sinh an lành!

kuwowngfby

Xe buýt
Chào Cụ, vậy em lại tiếp tục con con đường mỗi ngày nha. Hôm nay bắt đầu đi làm, mở cổng nhà thấy ngoài trời mù sương thì biết rằng hôm nay trời sê nóng lắm đây .

6 h mà xe phải mở đèn mới thấy đường

7h45 mà mặt trời vẫn chưa chiếu nắng xuống được.

Đến 9 h trời mới bớt mù sương, thôi em lên xe thăm lại con đường 10 năm đây.
Chào mừng cụ trở lại con đường 10 năm :)

xe zom

Xe tăng

Đúng cụ ạ. Em ở Block 8. Khi đó, bạn em thuê 01 Unit (02 phòng ngủ) là 250 AUD/w. Em sẽ quay lại Hornsby, hy vọng được gặp cụ :)
Rất vui nếu được gặp các Cụ tại đây, CỤ nào đến Úc cứ" hú" em một tiếng, không đi chơi với các Cụ thì em cũng có quà mà. Cuối tuần rồi em có mời mấy cháu du học sinh đến ăn BBQ nhân dịp Noel và năm mới gần đến.

Chỉnh sửa cuối:

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi đó Cụ, vì nơi em ở là vùng ven đô nên chắc chính phủ không... thương em đó Cụ.am,

Bây giờ là 5 h chiều, nhiệt độ đang là 25°c, trời trở gió chuẩn bị có mưa dông, có thể có mưa đá.
Trên khu Newtown nhà em cũng vậy mà cụ!
Mà nói về văn hoá giao thông, cụ lúc nào chụp hộ em vài kiểu ảnh ngã tư đèn xanh nhưng phía bên kia tắc thì bên này cũng dừng không tiến lên nữa với!
Em nói các bạn em ở nhà không tin!

xe zom

Xe tăng
Cụ ôi, e thích xe, và thích chạy xe bên đó. Thời gian em ở AUST, trong túi em chỉ có mỗi cái bằng L (vàng khè), và em chạy xe điềm đạm, có văn hóa, gần như là vòng quanh AUST. No worries mate :)
Có lẽ đúng như Cụ nói, chỉ cần các Cụ biết và tôn trọng luật của Úc thì ngại gì không làm 1vòng quanh nước Úc, phải không Cụ?

Khi đi xe 2 bánh bên này, các Cụ không lo mất xe mà chỉ lo về mặt an toàn khi lái xe và không phạm luật khi lưu thông. Trên những trục đường chính thì hầu như các Cụ không được đậu, thậm chí cũng không được dừng. Còn trong những đường phụ thì 2 bánh đậu ung được nhưng đừđừnggđừngắn lối người đi bộ và xe hơi là được rồi.

Em hiện tại có 3 xe 2 bánh, 2 xe cá nhân và 1 xe công ty.

Năm nay em quyết định bán luôn cả 2 chiếc, vì chiếc Yamaha bây giờ em không dắt nổi nữa rồi, còn chiếc Kymco thì vợ chồng em bán được sẽ ủng hộ qũy từ thiện.

Để một xe 2 bánh lưu thông trên đường phố, thì các Cụ phải trãi qua 3hoặc 4 bước như sau: nếu xe dưới 5 tuổi thì không phải đưa đi kiểm tra( tiền kiểm tra là $28), bắt buộc phải mua bảo hiểm đệ tam nhân( tiền bảo hiểm đệ tam nhân từ $300 đến $400, bảo hiểm này chỉ dành cho người đi cùng). Bảo hiểm xe ( đây là bảo hiểm không bắt buộc, từ $200_$300, nếu không có bảo hiểm này khi gặp tai nạn thì mình phải tư móc tiền túi ra ). Và cuối cùng là thuế đường $122.

xe zom

Xe tăng
Chết chết,em xin lỗi đã làm cụ lo lắng.
Chẳng là em thấy bài của cụ hay quá và đồng tâm trạng,vì trước em có ở poland 7 nhưng làm túi bụi không có cơ hội du lịch dc như cụ.
Nay thấy bài của cụ hay quá nên em đánh dấu theo dõi bài viết,để khi nào cụ có ảnh hoặc chuyện mới diễn đàn sẽ báo cho em biết để kịp thời đón xem,chứ không phải mật thám công an gì đâu ạ,oan em quá!!!
Mà giờ nhà mình khá tự do ngôn luận,và em thấy cụ có nói gì đao to búa lớn đâu ạ!
Một lần nữa em xin lỗi cụ nhé,mong dc cụ chia sẻ hình ảnh câu chuyện những vùng cụ qua.
Em cám ơn cụ bài viết không hoa mỹ nhưng thật tuyệt ạ.
Chúc gia đình cụ mạnh khoẻ và hạnh phúc...
Xin lỗi Cụ vì em không rành nên đã hiểu lầm Cụ, thiệt tình sống lâu ở bên này nên khả năng nhạy bén, lo sợ nó cũng bị ảnh hưởng Cụ ą. Kỳ vừa rồi về VN trong lúc đứng trú mưa ở Chợ Lớn, em thấy có vụ và chạm giữa 2 xe máy với nhau, tuy không dính dáng gì với vợ chồng em nhưng thấy 2 người to tiếng quá nên 2 đầu gối em cứ run run Cụ ą.

Hôm nay cuối năm trong công ty em làm party, một vài hình ảnh món ăn đặc trưng trong dịp Noel của Úc( ban ngày thì ăn , tối công ty mời đi Club chỉ có uống thôi không ăn)

Người mặc sơ mi là Big Bolsa, ông ta đang lo phần tôm sống cho nhân viên.

Món gà Tây là không thể thiếu trong những ngày này.

Vài món ăn kèm

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Mà em xin nói thêm là:cụ được theo dõi(ý là mến yêu),chứ không phải cụ bị theo dõi...nên cụ tuyệt đối an tâm ạ!.
Cảm ơn Cụ nha, được như Cụ nói là em yên tâm rồi. Thường vào dịp cuối năm thì em rất nhiều việc Cụ ą, trước kia vì ham kiểm tiền nên vào mùa này là em cứ làm từ sáng đến tối luôn. Khi cậu con lớn của em đến tuổi biết suy nghĩ, cậu con chỉ còn cho em làm 1 việc thôi, ngồi nhà sau khi hết giờ làm bưu điện được 2_3 tuần chán quá, anh chàng hàng xóm rū đi làm từ thiện vậy là gật đầu luôn.

Một năm ông Bạn hàng xóm này xách đờn ra đứng trước mấy trung tâm thương mại, vừa gãy đàn vừa hát đúng 4h đồng hồ, bao nhiêu tiền có được ông Bạn này đều sung vào qũy từ thiện hết( đây cũng là một hình thức xin tiền của người Úc, người cho tiền bõ tiền vào thùng đàn, người xin không xin xỏ, níu kéo chỉ đứng đó trình diễn khả năng mà mình có). Nói sơ về ông Bạn hàng xóm này của mình cũng thú vị lắm, hơn 30 năm làm y tá, 3 đời vợ, 2 đứa con, nay đã về hưu. Người rất vui vẻ và nguyên tắc lắm, Ví dụ đúng 10h là có mặt trước khu thương mại, đúng 2h xách đàn về. Qua nhà em uống rượu nói mấy giờ về là đúng đến giờ đó đứng dậy ra về. Nói tóm lại ông Bạn này rất lịch sự, vui tình nhưng...vẫn bị vợ bõ.

xe zom

Xe tăng
dồi.... vậy là bác không phải là đặc vụ rồi
Bác làm em sợ gần chết luôn, em cő dặn với lòng minh phải ráng ngậm miệng để được nói....nhưng không chắc có được không Cụ ą.

Hôm nay đi làm về 2 cha con em đi hớt tóc, shop này của người Việt có 6 nhân viên, vậy mà 2cha con em phải ngồi chờ gần 1 h đồng hồ.

Khách thì đa phần là người Á Châu

Giá xảy tóc cho người lớn là $18

Con em thì $12

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Hồi năm 2008, em nhớ được 1 bác ở Marrickville rủ xuống tiệm cắt tóc người Việt ở Campsie để cắt tóc 6$ nhưng cũng đông không kém gì đây! Cắt ở Central toàn tầm 20-30$

Bác làm em sợ gần chết luôn, em cő dặn với lòng minh phải ráng ngậm miệng để được nói....nhưng không chắc có được không Cụ ą.

Hôm nay đi làm về 2 cha con em đi hớt tóc, shop này của người Việt có 6 nhân viên, vậy mà 2cha con em phải ngồi chờ gần 1 h đồng hồ.

Con em thì $12

Why_Me

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, em mới đọc về cuộc đời của Nhà thơ Phùng Quán, tự nhiên trong đầu em bật lên câu hỏi, người đẹp thì " Hồng nhân bạc mệnh", còn người tài có câu gì không các Cụ?.
"Chữ Tài đi với chữ Tai một vần". Đúng / sai còn tùy nhiều yếu tố bác nhé. Em chỉ viết lại câu thơ theo ý bác hỏi thôi!

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]

Con em thì $12
cụ cứ nổ thỏa mái ạ..nhà cháu đã share với cụ dồi.. vì đây là diễn đàn chuyên ngành ô tô máy nổ . không phải forum chính trị như paltalk cụ ạ.. cụ cứ việc share . trong này không có mật thám đâu cụ thớt ạ ........................ dồi nhà cháu lại hóng tiếp con đường 10 năm mà cụ đã đi qua..

Gió biển

Xe tải
Bài viết rất tuyẹt vời, cám ơn bác. E cũng đang ở nước ngoài, đã 3 năm rồi nhưng chưa từng bao giờ viết gì về bên e, dù thời tiết và điều kiện đều rất thích (chỉ mỗi tội khi không khí ô nhiễm thì thôi rồi.)

xe zom

Xe tăng
Rất vui khi cụ đã trở về nhà, Em hóng chuyện về cuộc sống người làm nông bên Úc của Cụ!
Cảm ơn Cụ, về đến nhà mình dū xấu hay đẹp, dù cū hay mới gì cũng cụ ą. Còn về cuộc sống nhà nông của người Úc khi có hình ảnh em sẽ gởi lên cho Cụ xem, người làm ở Úc họ có cuộc sống có phần hơi khác với với người nông dân Việt, nếu nói họ chăm chỉ và cần dù như nông dân Việt thì họ có lẽ không bằng, nhưng khi họ bắt tay vào làm việc thì hành động của họ nhanh gọn, dứt khoát. Khi có hình ảnh minh họa em sẽ nói rõ hơn Cụ nhá.

xe zom

Xe tăng
Cám ơn cụ cho e đc mở mang tầm mắt :)
Phải cảm ơn các Cụ mới đúng, trước kia em cũng không để ý lắm đến nơi mình ở, tham gia vào diễn đàn rồi em hiểu nhiều về cuộc sống xứ Úc này.

Cậu nhóc nhà em tuy sinh ở Úc mà rất thích nước dừa, khi về VN sáng trưa chiều tối gì cũng nước dừa. Bên này vào mùa thì mua $20/chục trái, còn trái mùa thì có khi lên $40/ chục.

Rau bán ở trong shop Úc

Lượng tối thiểu của công nhân Úc hiện tại là $17,29/h * 38 h = $657

ongdogia

Xe tăng
sắp đến giáng sinh rồi.
Chúc gia đình lão xe zom giáng sinh vui vẻ, hạnh phúc. Hy vọng lão cho OF biết nhiều hơn nữa thông tin về cuộc sống hàng ngày của người dân ÚC.