[CCCĐ] Con đường đi mười năm

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tìm hiểu cách tính lương hưu thì thấy rõ thôi mà: lương càng cao thì phải đóng BHXH càng nhiều và tất nhiên về hưu nhận lại càng cao. Nếu đủ điều kiện về hưu sẽ được 75% mức lương đóng bình quân cả quá trình. Hiện nay có nhiều người làm cho nước ngoài lương cả nghìn đô, về hưu lương hàng chục triệu là tất nhiên. BHXH hiện nay còn cho đóng BH tự nguyện nữa nên sẽ có nhiều người lương hưu cao.
Em nghĩ là những vấn đề của xã hội Việt Nam chúng ta thảo luận ở topic khác để không loãng! Đừng so VN với Úc vì họ đi trước ta nhiều lắm rồi ạ!
:)

Sạch cho người sành!

phuonghuongngoc

Xe container
Cảm ơn Cụ, em đang tìm cách cắt đuôi đây Cụ. Em dẫn Cụ vào mê cung xem Cụ còn theo em được không?

Mất nhiều thời gian cho việc lựa quà cho 27 đứa vừa con, vừa cháu.

Lúc thì quà cho cháu trai.

Quà cho bé dưới 5 tuổi.

CỤ thích mặc áo này không ?

Riêng em tư thưởng cho mình cái bàn banh bàn này Cụ ą.
Mấy cái này em hy vọng không phải đồ anh hàng xóm tốt bụng sản xuất bán sang đây chứ ạ?!

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái này em hy vọng không phải đồ anh hàng xóm tốt bụng sản xuất bán sang đây chứ ạ?!
Hàng anh hàng xóm chiếm tầm 80% cụ ợ!
Tất nhiên là tiêu chuẩn khác hàng xuất VN!
Em ví dụ cùng tivi TCL xuất VN và Úc, giá phải chênh nhau tầm 50%!

Sạch cho người sành!

phuonghuongngoc

Xe container
Hàng anh hàng xóm chiếm tầm 80% cụ ợ!
Tất nhiên là tiêu chuẩn khác hàng xuất VN!
Em ví dụ cùng tivi TCL xuất VN và Úc, giá phải chênh nhau tầm 50%!

Sạch cho người sành!
Oạch...thế hoá ra toàn dân mình chém dân mình thôi ạ?!=))=))

Gió biển

Xe tải
Xin lỗi Cụ vì hôm nay mới hồi âm làm cho mất cả thời gian tính rồi. Trời Sydney mấy hôm nay có mưa nên cũng lành lạnh phải không Cụ ?
Hôm nay tình cờ em mới biết được 1 cặp vợ chồng trẻ người Việt. Họ Mua 1 căn nhà nằm trên 1 trong những con đường mắc tiền nhất thị trấn Hornsby. Giá nhà của con đường này không thể dưới $3.000.000, họ mua về nhá sập rồi xây mới

Nhìn kiểu nhà này khác hoàn toàn với các nhà khác trên con đường này

Em nhìn nhà này thấy nó giống như những ngòi nhà Pháp tại Việt Nam vào những năm 40_60 của thế kỷ trước. Luôn cả màu sơn cũng làm em cảm giác bồi hồi, các Bác có thấy vậy không?
E thì e lại thấy xây theo những kiểu như nhà bên cạnh hợp hơn, không phải lúc nào cái lạ cũng đẹp. VN mình quy hoạch luộm thuộm quá, e ở Bắc Kinh mà thấy Tầu quy hoạch tốt hơn mình rất nhiều.

Gió biển

Xe tải
Các cụ có nói về Việt Nam nhiều vấn đề thật mà công nhận, ngày nào đọc báo mạng cũng thấy đủ thông tin tệ nạn, án mạng, tham nhũng, giáo dục xuống cấp, thực phẩm, ô nhiễm môi trường ... Em đang ở một nước Trung Á đang phát triển này kinh tế cũng khó khăn nhưng đất nước khá văn minh, ít khi em nghe thấy trộm cắp, tai nạn chết người, an toàn thực phẩm v.v. mọi thứ an ninh đảm bảo. Các lãnh đạo Việt Nam có đi du học trời tây tiếp thu được nhiều không để mở mang cho đất nước.
Chúc cụ có nhiều bài viết hay
E nghĩ nghe được là còn tốt, chỉ sợ bít hết thong tin rồi ung thư chết sớm. Học gì thì học nhưng e kiến nghị không cho các đồng chí đã về hưu hoặc sắp về hưu đi học:D

xe zom

Xe tăng
Đúng rồi cụ ạ!
Starcity thì 100% dân VN sang đến Sydney(đi học/du lịch...) cũng được anh em bạn bè lôi đến! Em trước cũng đến vài lần, được cái Buffet khá ổn, còn vụ cầm hộ chiếu vào hình như được 10$ để đánh bạc thì phải!
Em cũng chẳng biết từ bao giờ mà dân Việt thích ngồi sòng như vậy, cũng có thẳng có thua nhưng...thua nhiếu hơn thắng thỉ phải.

Trong thời gian các Bạn đi phượt sang Úc chơi, em có đi chơi cùng mấy hôm nên có vài nhận xét( em chỉ muốn đưa ra vài nhận xét để có Cụ nào qua đây chơi khỏi bở ngỡ, chứ không trách móc hay dạy đời gì đâu các Cụ nhá ). Thường trong các khu thương mại ở Úc sẽ có 4 loại cầu thang lên xuống, hình trên là cầu thang trượt.

Còn đây là cầu thang máy từng bực, cầu thang này dành cho khách hàng chỉ mang đồ xách tay, khi đi cầu thang này thì nếu bạn không vội thì nên đứng nép sát bên trái. Nếu đi cùng bạn bè hay nhóm thì người Úc cũng không đứng ngang, nếu cần trao đổi thì người đi trước sẽ quay ngược người lại nói chuyện. Các bạn phượt thì chưa quen nên vẫn đứng sóng hay đứng bên phải thành ra có cản trở người khác.

Hôm đầu các Bạn tới ở nhà em, em dẫn ra shop mua đô chuẩn bị cho chuyển đi dài, khi mua đồ xong trên đường đẩy đồ ra xe thì phải đi cầu thang lên lầu 3, tình cờ em gặp người bạn nên đứng lại chào hỏi. Em cũng vô ý không dặn các Bạn phượt nên các Bạn đấy xe hàng đầy lên cầu thang , đang đứng xoay lưng cầu thang thì em nghe ông Bạn la lên" Oh, my God Quân". Nhin lại thấy 2 cậu đang cő sức nâng 2 bảnh xe sau của xe đẩy, còn 2 bánh trước chi dính một chút vào bậc thang.
Một trường hợp khác, thường thì chạy xe bên này khi muốn đổi làn xe, ngobanngoàiuyện xi nhan khi sang lane được rồi thì tài xế sẽ giơ bàn trái lên cảm ơn. Cậu tài xế phượt thấy em làm vậy thấy hay nên theo, chưal quen chuyển lân xe nên cậu ta cứ ra ra vào vào, đến lúc tài xế phía sau nhường cho cậu ta rồi, cậu ta giơ ngón tay tro lên cam ơn. Không ngỡ thăng Tay con đang sau đã bực với cậu lái xe phượt dập dòn, nhường đường cho sang lansange rồi còn giơ ngón tay thúi chửi minh, nên thằng Tây chạy xe lên yêu cầu giải thích sao lại chửi cậu ta. Sau khi nghe giải thích thể là cả 2 cùng cười, cùng bắt tay một cái rồi chia tay, trên xe em được một trân cười vỡ bụng.

xe zom

Xe tăng
Nông thôn công nghệ cao thì em xin góp với cụ trang trại ở Queensland trồng đào:
Trang trại 100ha với 2 nhà lưới 50ha, điều khiển tự động bằng vi tính với cảm biến và hệ thống ống tưới nhỏ giọt đến từng gốc cây!
Toàn bộ được điều khiển chỉ với 4 nông dân! Thu hoạch thì dùng thêm sinh viên và backpacker

Hệ thống thu hái và đóng gói khép kín ngay trong nông trại:

Cảm ơn Cụ lần nữa nha, cụ chụp hình đẹp thiệt lực nào có dịp cụ chỉ em vài chiêu nha. CỤ giúp em thêm phần hình ảnh cho sống động nha. CỤ nói về đời nông em nói về đời thường nha.

Cụ biết hình ở đâu không? Gần chợ người Việt ở Banktown đó Cụ.

xe zom

Xe tăng
Cụ về Việt Nam vui vẻ nhá. :-c:-c
Cảm ơn Cụ được đi chơi thì chắc là vui vẻ rồi Cụ, đừng " mời" em vào phòng làm việc làm mất cả vui.
Hôm nay theo bảng phân công em sẽ chở 2 Cụ già độc thân( 1 người Ý, 1 Ly Băng ) không còn chạy xe được, để đi shop mua đồ dùng hàng ngày. Trong lúc chờ mấy Cụ em chụp vài tấm hình vào lúc 9h sáng Chúa Nhật.

Hôm nay trời cũng nóng nên đường xá cũng vắng vẽ.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cảm ơn Cụ lâu lâu còn nhớ đến em, thiệt tình để viết được một đoạn đổi với em hơi khó, dạo này em thấy em có tiến bộ Cụ ą nhưng lại không có thời gian.

Vào mùa Noel các gđ Úc trang hoàng nhà cửa tùy theo sở thích, gđ này có 3 cô gái nhỏ.

Nhà này chỉ có 2 ông bà cụ đã về hưu, 7_8 năm nay năm nào vào dịp Noel 2 Cụ cũng gởi cho em 1 tấm thiệp kèm theo 1 phiếu bánh Noel.

Đón Noel của người Úc có 2 điểm chính là đi ngắm đèn và tụ tập nhau ngoài công viên để hát những bài Noel.
Chao cụ Xezoom! Em lại vào hóng bài viết của cụ để đc cảm nhận cuộc sống ở xứ Chuột túi qua lời kể cua cụ. Thế cụ cho em hỏi mùa noel sap tới rui gđ cụ đã chuẩn bi đến dau roi ah? Cụ cảm nhận về Nam mới ben Uc châu có khác biệt gì voi Việt Nam ko ah? Sao cụ ko làm thêm thớt về đón năm mới của nhung nguoi con xa xứ như gđ cụ ở nuoc Uc . Những hình ảnh,cảm nhận va cả những ky niem về tết của cụ và moi nguoi về tết viet tren đất Uc. E mong lam nếu cụ làm đc thi em sẽ cố gắng góp vui voi cụ vài hinh anh , cam nhan va ky niem đón năm moi ở nc Nga noi em dang sống va làm viec ah! Mong cụ! Chuc gđ cụ mot mua Noel vui ve tràn day hp!

phananhhuy

Xe hơi
Em đã đọc một mạch hết bài của cụ, cảm ơn cụ đã cho em hiểu thêm nhiều điều, chúc cụ và gia đình một giáng sinh an lành!

xe zom

Xe tăng
Cụ chủ đi đâu rồi nhỉ? Ngày nào e mong bài của cụ.Chúc cụ nhiều sức khỏe!
Dą em ở đây Cụ ą, cảm ơn Cụ mong em nhưng gần cuối năm nên em cũng lu bu, khi rảnh em sẽ viết điều gì đó cho Cụ vui.

Bên này vào mùa nóng thì nhà em phải đóng cửa sổ, kéo rèm cửa lại. Như sáng nay khi thức dậy nhiet đô trong nhà là 16°, đến 9 h sáng thì nhiệt độ đã là 21o rôi nên theo cách người ta chỉ là phai đóng cửa, kéo rèm để giữ nhiệt độ trong nhà mát. Đến gần 12h thì nhiệt độ trong nhà tăng lên cảm thấy nóng thì em mới mở máy lạnh, lúc này trong nhà khoảng 26o. Đến 2h thì ngoài trời lên 38o cháy ở nhiều nơi, nặng nhất hôm nay là tiểu bang Victoria.

xe zom

Xe tăng
Chào mừng cụ đã về với đất mẹ :D
Cảm ơn Cụ, em đã về rồi lại đã đi rồi Cụ, đi chơi cũng vui nên khi trở lại làm hơi ể oải Cụ ą.
Em đang nghe VN tranh luân về chuyện phải mở đèn moto khi lưu thông, không biết đúng sai như thế nào, luật chạy xe mô tô phải mở đèn ở Úc này em thấy họ áp dụng từ năm 1996 hay trước đó nữa thì phải. Hiện tại tất cả các xe nhập vào Úc sẽ không có công tắc mở đèn, nên khi nổ máy là đèn tự động sáng. Theo nhận xét của em khi chạy xe ở Việt Nam, thường em hay quên tắt đèn, chạy được một đoạn là có người nhắc tắt đèn, chắc là họ thấy chói thì phải. Nếu thấy chói tức là có chú ý, nhưng đường xá Việt Nam mình có chú ý để cảnh giác thì không có gì, còn chú ý lại tạo cho người đổi diện khó chịu thì mệt à nha.

Xe đi giao thư cứ 2 tuần là có người đến kiểm tra một lần, có một điều bây giờ em mới chú ý khi nhận được email của 1 Cụ hỏi là em chạy xe trên đường, trên cõ như vậy có bị bể bánh xe hay cán đinh gì chưa ? Thưa là 10 năm chạy xe bưu điện, 19 năm chạy xe mô tô của mình em chưa bị xì vỏ xe bao giờ ą.

xe zom

Xe tăng
Sắc màu noel tới rồi! Buổi tối chắc rất đẹp! Chắc nhiều nhà cũng trang trí như vậy.
Thớt cụ hay quá, tuy xoay quanh cuộc sống - công việc thường ngày mà lưu luyến người đọc. Nhiều thông tin bổ ích về cảnh vật, con người, văn hoá.... Thật đúng là bình an, hạnh phúc
Chúc cụ và gia đình nhiều sức khoẻ - may mắn và có kỳ nghỉ an lành!
Cảm ơn Cụ nhiều, nhân lời chúc của Cụ em cũng xin chúc lại Cụ và tất cả các Cụ trong thớt " Một mùa Noel bình an, hạnh phúc và sức khỏe ą "

Năm nào em cũng làm hang đá sau nhà cho mang không khí Giáng Sinh quê nhà các Cụ a. Bên này thường thì họ không làm hang đá, mà trước cửa nhà hay cửa sổ trước nhà họ chỉ trang hoàng nhà bằng một cây thông. Mọi quà họ nhận được hay quà họ cho, họ sẽ đặt ở dưới gốc cây để đến nữa đêm sau bữa tiệc gia đình họ sẽ mở quà ra.

Tùy theo từng gia đình, như mấy gđ hàng xóm của em họ đều trích 1 tuần lương, đúng vào đêm Noel họ đặt sẵn ső tiền định cho các tổ chức thiện nguyên và bấm nút cho đi trên các trang mạng của các tổ chức từ thiện đó. Bên này chắc các Cụ sẽ ngạc nhiên khi nghe đến họp các gđ hàng xóm với nhau như là họp tổ dân phố bên Việt Nam mình vậy, xóm nhà em vào tuần đầu tiên của tháng 1,3,6,9 hàng năm, đây là chiến dịch của Cảnh sát có từ những năm 90 đến giờ, người ta gọi là " Neighbourhood" dịch nôm na như là " tổ dân phố " vậy.

xe zom

Xe tăng
Chúc cụ chủ thớt Noel và Năm mới nhiều may mắn. Em lại hóng cụ
Cảm ơn Cụ, em chúc Cụ mùa Noel bình an và hạnh phúc.

Gđ em đến mùa Noel cũng lôi đèn, cây thông ra trưng.

Cậu Út nhà em thích làm mấy vụ này lắm, em thì mất khoảng 1_2 tiếng là trưng bày xong còn cậu này mất cả ngày Cụ ą. Đã vậy em còn phải mất thêm 1 phần Mcdonald ( thức ăn nhanh) cho cậu ta nữa chứ. Những năm gần đây đèn trang trí em đều sử dụng bằng năng lượng mặt trời cả, nên cũng an toàn và tiết kiệm điện nhưng lại không được sáng như bóng điện thôi.

xe zom

Xe tăng
Bỏ qua chuyện không vui đi cụ, lên đây fun mà, chúc cụ mùa giáng sinh an lành!
Cảm ơn Cụ, chúc Cụ mùa Noel bình an Cụ nhé. Chuyện không vui thì em bõ đi được rồi Cụ ą nhưng Cụ thì em không bõ qua được nên hồi âm mấy chuyện thường ngày của em cho Cụ đây ą.

Năm nay em nghe mấy ông Bạn nói hàng hóa ở các khu thương mại bán rất chạy, có những mặt hàng đã hết phải chờ nhập về. Đem chuyện này em hỏi cậu con lớn nhà em, cháu đang làm thêm ở cửa hàng kim khí điện máy ( JB HIFI ) thì cháu cho biết, ngoài chuyện hàng hóa rẻ, người dân Úc mua sắm nhiều hơn mọi năm thì số lượng du khách nước ngoài mua sắm cũng tăng cao. Không riêng gi du khách Tàu vơ vét, mà cả các nước khác trong khu vực như Malaysia, Singapore....vì đồng tiền Úc thấp và các chương trình khuyến mãi.

Ví dụ như chiếc máy ảnh Nikon D3300 với ống kính 18_55mm này, giá mua cuối cùng là $369, khi đến phi trường du khách được hoàn lại 10% thuế so với giá gốc $469, là $42 nữa thì giá cuối cùng là $327. Em tình ra tiền Việt là $327 *16.000 = $5.200.000, các Cụ so với giá ở Việt Nam thì thấy có rẻ hơn không ą ?

xe zom

Xe tăng
Chào mừng cụ trở lại con đường 10 năm :)
Cảm ơn Cụ, chúc Cụ và gia đình mùa Noel hạnh phúc và sức khỏe.

3 tập đoàn bán lẻ này đang nắm gần 80% thị phần bán lẻ của Úc. Chính vì nhớ sự tham gia của tập đoàn ALDI của Đức trong 6 năm trở lại đây mà đã làm cho giá các mặt hàng tiêu dùng tăng không quá mức lạm phát như 6 năm về trước. Trước kia 2 tập đoàn Woolworth và Coles toàn đẩy giá cao hơn mức lạm phát hàng năm từ 1 đến 3%, nhưng năm 2014 nó lại thấp hơn gần 1%. Nếu Cụ nào có điều kiện sang đây chơi thì muốn tiết kiệm thì chọn ALDI, còn không ngại mắc thì chọn Woolworth, Coles thì sẽ được phục vụ tốt hơn. Ví dụ như 2 tập đoàn W và C sẽ có túi đựng hàng, hàng hoá được xếp trên kę, nhiều nhân viên hơn....

Hộp mức dâu ở Coles có giá $3

Ở Woolworth có giá $2.75

Và ở ALDI là $1.79. Có CỤ sẽ nói chất lượng có khác nhau, nhưng theo em thì sự khác biệt nếu có cũng không quá chênh lệch nhiều, thậm chí nếu là người dễ tình thì con số đó không đáng kể.

kuwowngfby

Xe buýt
Cháu cảm ơn cụ! Cháu cũng chúc cụ một mùa Giáng sinh an lành, hạnh phúc bên gia đình!