[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Lúc đầu em cũng kêu với bà giáo Úc là phí gửi xe ở CBD quá đắt nhưng bà ý giải thích là cơ sở hạ tầng không đáp ứng được nên giá cao để hạn chế phương tiện cá nhân còn những ai đã quyết định chấp nhận giá đấy thì họ cũng thấy là nó là chi phí hợp lý với công việc của họ còn không họ sẽ dùng train, bus! :))
Vậy theo ý Cụ đúng hay sai ? Em thì thấy đúng mà còn chưa đủ nữa Cụ ą, có những hôm có công chuyện phải chạy xe vào city, bình thường mất 40`_45`nhưng vào giờ cao điểm thì 90` chưa về đến nhà.

Hệ thống camera chụp hình vượt tốc độ và đèn đỏ hiện nay rất được các chính phủ tiểu bang tận dụng tối đa.

Theo luật của từng tiểu bang có khác nhau, luật của tiểu bang NSW quy định trước máy chụp hình cứ 500m là phải có bảng cảnh báo, và phải đúng 3 bảng cảnh báo( nghĩa là 1500m trước máy chụp hình). Nhưng từ khi chính quyền đảng Lao Động của thủ hiển Bob Carr lên nắm quyền, thì ông ta bõ qua một vài điểm ràng buộc kết quả là từ con số hơn 100, cho đến nay là 470 mây chụp hình trên khắp tiểu bang. Lý do các chính phủ tiểu bang đưa ra là an toàn, nhưng tivi đưa tin năm 2014 chỉ riêng 1 máy chụp hình trên đường Parammatta thôi đã thu vào $2,250,000

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp đà chia sẻ của cụ xe zom
Năm 2009, Giờ trái đất, theo phong tục Việt Nam là các bạn ý ngắt sạch điện của cả Hà Nội, vợ chồng em cũng xí xớn ra Opera house xem thử tắt đèn vui thế nào!
Đây là ảnh khi chưa tắt đèn!

Còn đây là sau tắt đèn

Các cụ có thấy khác biệt nhiều không??

Em hỏi ra mới biết, họ chỉ tắt những đèn nào mà không ảnh hưởng đến tầm nhìn cũng như sinh hoạt của người dân, còn đèn nào phục vụ giao thông thì không đời nào tắt vì lý do an toàn!

Gió biển

Xe tải
Cụ xe zom cho biết người hết tuổi lao động bên Úc hưởng trợ cấp xã hội như thế nào? Tôi nghe nói khi hết tuổi LĐ, người đóng bảo hiểm được trả lại 1 cục tiền đã tham gia đóng BH. Sau đó mọi người đều được hưởng 1 chế độ trợ cấp xã hội như nhau? Không phân biệt ông tướng hay người ăn mày? Hiện nay ở VN lương hưu rất chênh lệch: có người hàng chục triệu, nhưng có người chỉ hơn 1 triệu. Còn rất nhiều người không có trợ cấp do không đóng BH (nông dân chẳng hạn).
Cụ dẫn chứng giúp e xem ai được lương hưu hàng chục triệu ở VN với. (Đơn thuần lương hưu cụ nhé). Cụ nói cần khách quan và trung thực.

Gió biển

Xe tải
Cụ chủ viết bài hay quá. E ngồi hóng cụ tiếp.

Gió biển

Xe tải
Cảm ơn Cụ nha, vậy giới thiệu thêm vài ảnh sáng hôm nay cho Cụ

Ngôi nhà này được bọc bằng cây leo, lá nhỏ. Nha được xây năm 1966, chủ nhà là một cựu chiến binh tham gia vào cuộc chiến Long Tân , Việt Nam.

Đã có người trả giá $1.200.000 nhưng nhà chủ không bán.
Nhà xây trên đồi

cái nhà xung quanh bao bọc toàn cây như vậy có bị côn trùng vào nhà không cụ? cả muỗi nữa, e định làm như thế ở nhà mình nhưng mẹ e không cho.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
cái nhà xung quanh bao bọc toàn cây như vậy có bị côn trùng vào nhà không cụ? cả muỗi nữa, e định làm như thế ở nhà mình nhưng mẹ e không cho.
Nhà Úc toàn lắp cửa lưới toàn bộ cụ ạ! Nên ít bị côn trùng vào!
Ngoài ra họ vẫn phun thuốc định kỳ!

Sạch cho người sành!

vvv

Xe tăng
Đây mới là thiên đường chứ, nói thật ở việt nam có tiền cũng ko sướng bằng. E có thằng ku e đi du học rồi lấy vợ bên này mà chưa được sang

HKCat

Xe buýt
Cụ dẫn chứng giúp e xem ai được lương hưu hàng chục triệu ở VN với. (Đơn thuần lương hưu cụ nhé). Cụ nói cần khách quan và trung thực.
http://dantri.com.vn/xa-hoi/luong-huu-cua-tong-giam-doc-bia-huda-hue-65-trieu-dongthang-1414700286.htm
Đây cụ, còn nhiều nữa khi nhân viên làm cho nước ngoài đóng bảo hiểm cao về hưu nhận tièn nhiều. Quân đội về hưu lương cũng rất cao, lương hưu của cấp tướng VN 20 tr là thường.

Gió biển

Xe tải
Cậu e đãng trí của cụ mà quên trả tiền mua xăng ở VN nặng nhất thì sang năm là ngày giỗ đầu, nhẹ thì cũng tổng xỉ vả...... nói chung là rất lôi thôi.
Việt Nam có muốn đãng trí cũng không được cụ ah:))

Gió biển

Xe tải
http://dantri.com.vn/xa-hoi/luong-huu-cua-tong-giam-doc-bia-huda-hue-65-trieu-dongthang-1414700286.htm
Đây cụ, còn nhiều nữa khi nhân viên làm cho nước ngoài đóng bảo hiểm cao về hưu nhận tièn nhiều. Quân đội về hưu lương cũng rất cao, lương hưu của cấp tướng VN 20 tr là thường.
E đã xem thong tin cụ up lên nhưng e nghĩ đây là trường hợp có vấn đề, đưa lên báo như thế là trái với bình thường rồi cụ, ko phản ánh thực tế của xã hội.

Gió biển

Xe tải

Cổng vào nghĩa địa xe.
Hôm qua xe hơi của em bị hư, hai bố con em máy mó một hồi thì tìm ra bịnh, thì ra ống dẫn dầu của tay lái bị xì.

Chạy ra hăng Honda hỏi mua, họ báo giá $545. Có người góp ý chí cần thay ống cao su thôi, chạy đến chỗ thay ống họ báo giá là $180. Chợt nhớ đến nghĩa địa xe cū, thế là 2 bõ con lên đường. Ngay cổng vào đã bắt gặp được xe cùng loại, thế là 2 bõ con lao vào xē thịt( nghĩa địa xe là nơi chứa xe hư, xe cū hay xe bị tại nạn, vào đây bạn phải mang theo đồ nghề và tự tay tháo món đồ mình cần, tháo xong mang ra ngoài cống người ta sê tinh tiền món hàng đó. Nhưng hàng mua ở đây không có bảo hành, không đổi, không trả lại)
Nhìn chưa đầy 1 phút, ông chủ nói luôn $50, em móc tien mua luôn. Về đến nhà cần khoảng 1h là bô con em hoàn thành công việc.
Bác biết tìm ra bệnh rồi chữa cho xe là quá giỏi, xe của e hỏng tùm lum, e không biết sửa nên mỗi lần mang ra thợ lại thấy xót tiền.

toanbm

Xe tải

Trường trung học Nữ Aquith, đây là trường công nhận hs từ lớp 7 đến lớp 12 . Nếu là công dân Úc thì học miễn phí , còn du học sinh thì tuỳ theo lớp , lớp 7 cách đây 2 năm mình có giới thiệu cho người bạn ô VN thì học phí là Aus
Đây mới là chủ nghĩa xã hội.Việt Nam học từ lớp 1- cao cao nữa đều phải học phí cụ ạ!

toanbm

Xe tải
Cháu cũng rất thích cái Cụ thích, kể ra đây là cách ngẫm nghĩ về cuộc sống thôi Cụ a.
Câu hỏi tuy ngoài lề nhưng câu trả lời là phải đúng ý Cụ, đúng không a? Có nhớ gì trước năm 11 tuổi không? Em nhớ và nhớ suốt đời ấy chứ a, đánh Mỹ Ngụy, đánh tư bản, đánh văn hóa...theo em 2 từ Giải phóng đã không là bản chất sau ngày 30/4.
Sau 11 tuổi lần đầu tiên bị chĩa súng vào đầu, thật tình lúc đó em không biết nếu viên đan vào đầu có đau không? Tuổi còn quá nhỏ để biết, cái đau nhất lúc em 11 tuổi là bị cạo trọc đầu khi bị bắt lúc vượt biên. Đến 17 tuổi lại trọc đầu và 4 tháng tù, 19 tuổi mới đặt chân lên vùng đất " cha căng ,chứ kiết" nào đó, chứ không phải "ĐẤT MẸ" của mình. Cái cảm giác đau nhất là đi vượt biên bằng đường "bán chính thức", 6 ngày trôi dạt trên biển trở ngược vào bò và bị bắt bởi chính người nhận vàng cho mình ra khơi. So sánh cuộc sống Úc_Việt không khó tìm được câu trả lời, nhưng cái khó là câu hỏi " Nếu em còn ở VN thì sao ...?".
May mắn 11 anh chị em của em đều ở nước ngoài, quây quần và đùm bọc lẫn nhau. Hy vọng một vài dòng sẽ không làm các Cụ mất vui.
Em khâm phục ý chí và tình cảm của Cụ.Mặc dù những ký ức quê mẹ của cụ đều đau thương, nhưng chưa thấy cụ phàn nàn gì mà luôn nghĩ tốt về Đất Mẹ.Chúc cụ và gia đình, Đại gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc, và luôn có những hình ảnh cập nhật mới nhất về quê hương thứ hai của cụ cho anh em được mở mang tầm nhìn.

xe zom

Xe tăng
E..hèm ! Vừa được " Các chú lịch sự " gọi vào dặn dò đến gần 40' mà lại thế này rồi Ah ????? Hehehehe ;));));));));))
.
Cảm ơn Cụ đã nhắc em, cứ không em lại quên nói xấu cán bộ thì lần tới em về VN chỉ có mà chết, phải không Cụ?. Như em đã nói đây là lần đầu tiên em viết trên mạng, nhưng không ngờ lại lọt vào
ngắm của các anh, bị giữ lại phi trường làm cho chuyển đi của vợ chồng mất vui Cụ ą.

Úc bước vào hè khí hậu có nóng nhưng không nóng suốt mùa hè, như hôm nay nhiệt độ chênh lệch đến 16°, buổi sáng nhiệt độ 17° đến khoảng 2h trưa thì nhiệt độ lên 33°.

8h sáng gđ em đi vào rừng thấy bảng báo này thì yên tâm, nhưng đến khoảng 12h thì người kiểm lâm đi báo nhiệt độ đã trên 30°, nên mọi nguời không được đốt lửa nữa.

Thường thì khi an BBQ mọi nguời rất thích được nướng thịt bằng loại than đá này. Loại than này không phải là than củi mà là than mỏ, than được vo tròn như trái trứng. Có 2 loại than là loại không mùi thân và loại có mùi thân.

xe zom

Xe tăng
Để dành lâu lâu nhà cháu vào đọc cho được nhiều.;))
Cảm ơn Cụ lâu lâu còn nhớ đến em, thiệt tình để viết được một đoạn đổi với em hơi khó, dạo này em thấy em có tiến bộ Cụ ą nhưng lại không có thời gian.

Vào mùa Noel các gđ Úc trang hoàng nhà cửa tùy theo sở thích, gđ này có 3 cô gái nhỏ.

Nhà này chỉ có 2 ông bà cụ đã về hưu, 7_8 năm nay năm nào vào dịp Noel 2 Cụ cũng gởi cho em 1 tấm thiệp kèm theo 1 phiếu bánh Noel.

Đón Noel của người Úc có 2 điểm chính là đi ngắm đèn và tụ tập nhau ngoài công viên để hát những bài Noel.

phuonghuongngoc

Xe container
Em vào ngó xem nhà cụ xe zom chuẩn bị Xmas đến đâu rồi.;))

xe zom

Xe tăng
Cháu cũng rất thích các chương trình của trung tâm Thúy Nga. Nhưng chỉ đc xem trên Youtube. Ước 1 lần được xem trực tiếp mà chắc ko thể Cụ ạ :)
Cụ cho em hỏi tại sao Cụ lại thích chương trình Thúy Nga vậy ? Giữa nhạc trước 75 và nhạc cách mạng Cụ có cảm giác như thế nào?

Gđ em đi coi ca nhạc đây Cụ.

xe zom

Xe tăng
Cụ đang bị rất nhiều mật vụ tên là member theo dõi,trong đó có cả em..hí..hí..
Cảm ơn Cụ, em đang tìm cách cắt đuôi đây Cụ. Em dẫn Cụ vào mê cung xem Cụ còn theo em được không?

Mất nhiều thời gian cho việc lựa quà cho 27 đứa vừa con, vừa cháu.

Lúc thì quà cho cháu trai.

Quà cho bé dưới 5 tuổi.

CỤ thích mặc áo này không ?

Riêng em tư thưởng cho mình cái bàn banh bàn này Cụ ą.

kuwowngfby

Xe buýt
Cụ cho em hỏi tại sao Cụ lại thích chương trình Thúy Nga vậy ? Giữa nhạc trước 75 và nhạc cách mạng Cụ có cảm giác như thế nào?

Gđ em đi coi ca nhạc đây Cụ.
Cháu cũng ko hiểu sao lại thích nhưng đúng là cháu cũng có nghe cả nhạc trẻ nhưng chỉ được 1 thời gian là chán. Còn nghe nhạc Thúy Nga, những ca khúc trữ tình thì chưa bao giờ cháu thấy chán, nghe mãi cũng được. Thêm nữa là từ khi cháu biết chạy 4 bánh thì cứ lái xe là cháu lại nghe nhạc kiểu như chương trình Thúy Nga. Ko biết những bác tài khác có giống cháu ko nhưng quả thật là đi xe cháu ko nghe được nhạc nào khác ngoài nhạc vàng, trữ tình cụ ạ :) Có lẽ tuổi cháu bây giờ ko còn hợp với những bản nhạc sôi động của tuổi teen nữa rồi :)

HKCat

Xe buýt
E đã xem thong tin cụ up lên nhưng e nghĩ đây là trường hợp có vấn đề, đưa lên báo như thế là trái với bình thường rồi cụ, ko phản ánh thực tế của xã hội.
Cụ nên tìm hiểu cách tính lương hưu thì thấy rõ thôi mà: lương càng cao thì phải đóng BHXH càng nhiều và tất nhiên về hưu nhận lại càng cao. Nếu đủ điều kiện về hưu sẽ được 75% mức lương đóng bình quân cả quá trình. Hiện nay có nhiều người làm cho nước ngoài lương cả nghìn đô, về hưu lương hàng chục triệu là tất nhiên. BHXH hiện nay còn cho đóng BH tự nguyện nữa nên sẽ có nhiều người lương hưu cao.