[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Sáng nay em nhận được 1 tấm card từ 2 bạn hồi trước e thuê phòng trọ khi học ở Úc. Hai bạn ấy Merry Xmas em.
Nhận thiệp thì lại bồi hồi nhớ Úc quá bác ạ.
Em nói với bạn gái, cố gắng 10 năm nữa em trả xong nợ nần, có tí vốn rồi sẽ di cư, Úc là top priority, nếu Úc từ chối thì sẽ đi nước khác.
Lúc đó em cũng 40 tuổi rồi, nhưng bù lại sẽ lo đc cho con cái tốt hơn. Bác thấy thế nào?

buidinhphuoc

Xe điện
Giáng sinh vui tươi! Cụ xe zom ! @};-

xe zom

Xe tăng
Cụ neenn làm tua nên sapa jo đẹp lắm ạ
Cảm ơn Cụ, em có 2 lần lên sapa rồi Cụ ą, cảnh đẹp và người thì hiền hậu nhưng cụ ơi sau 2 lần đi về nó cứ buồn buồn sao ấy, dân họ nghèo quá Cụ ą. Chúc mừng Cụ một mùa Noel đầy hạnh phúc.

sayxeoto

Xe máy
Hóng chờ thớt cụ, chúc cụ và gia đình lớn của cụ giáng sinh an lành, ở mình hay dùng các câu chúc tụng như vậy, nếu không phải cụ bỏ qua cho

xe zom

Xe tăng
Trên khu Newtown nhà em cũng vậy mà cụ!
Mà nói về văn hoá giao thông, cụ lúc nào chụp hộ em vài kiểu ảnh ngã tư đèn xanh nhưng phía bên kia tắc thì bên này cũng dừng không tiến lên nữa với!
Em nói các bạn em ở nhà không tin!
Chúc Cụ mùa Noel hạnh phúc nha. Nói về văn hóa giao thông của 2 nước có nhiều điểm khác biệt Cụ ą, dù Cụ có đi vào đường vắng giữa đêm khuya thì các Cụ vẫn thấy xe dừng ở bảng Stop hay bảng Giveway....Một chuyện xảy ra dưới thời thủ tướng John Howard, chuyện kế như sau, hôm đó tt Howard có một một cái hẹn tham dự lễ khánh thành hay khai mạc cho một công ty, vì cuộc họp quốc hội diễn ra lâu hơn dự định nên tt ra trễ. Không biết thư ký tt có hối tài xế hay không? Tài xế chạy quá tốc độ gần 20km/h, được một đoạn thì bị cảnh sát bắn tốc độ và chặn lại ( xe tt ở thủ đô em nghĩ cảnh sát ai mà không biết, nhưng đúng luật sau giờ làm việc và không phải công việc công thì lúc bẩy giờ xe tt không cắm cờ công vụ.) Lúc thấy cảnh sát xem bằng lái và gởi cho môt cái giấy phạt, tài quay sang thư ký tt có ý hỏi ý nhưng tt nói luôn đã có lỗi thì chịu phạt thôi. Không hẫng các chính trị gia Úc đều công minh, liêm chính hết cả nhưng họ khi bị phát hiện thì đều chịu sự chế tài của luật pháp. Đây có phải là 1 khía cạnh của văn hóa không các Cụ ?

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Chúc Cụ mùa Noel hạnh phúc nha. Nói về văn hóa giao thông của 2 nước có nhiều điểm khác biệt Cụ ą, dù Cụ có đi vào đường vắng giữa đêm khuya thì các Cụ vẫn thấy xe dừng ở bảng Stop hay bảng Giveway....Một chuyện xảy ra dưới thời thủ tướng John Howard, chuyện kế như sau, hôm đó tt Howard có một một cái hẹn tham dự lễ khánh thành hay khai mạc cho một công ty, vì cuộc họp quốc hội diễn ra lâu hơn dự định nên tt ra trễ. Không biết thư ký tt có hối tài xế hay không? Tài xế chạy quá tốc độ gần 20km/h, được một đoạn thì bị cảnh sát bắn tốc độ và chặn lại ( xe tt ở thủ đô em nghĩ cảnh sát ai mà không biết, nhưng đúng luật sau giờ làm việc và không phải công việc công thì lúc bẩy giờ xe tt không cắm cờ công vụ.) Lúc thấy cảnh sát xem bằng lái và gởi cho môt cái giấy phạt, tài quay sang thư ký tt có ý hỏi ý nhưng tt nói luôn đã có lỗi thì chịu phạt thôi. Không hẫng các chính trị gia Úc đều công minh, liêm chính hết cả nhưng họ khi bị phát hiện thì đều chịu sự chế tài của luật pháp. Đây có phải là 1 khía cạnh của văn hóa không các Cụ ?
Cái này em công nhận với cụ ạ!
Nhà em ở ngay ngã tư Enmore rd với Stanmore rd, chưa bao giờ thấy xe vượt đèn đỏ! Thậm chí đèn xanh mà bên kia đang tắc thì bên này cũng dừng!

Ở Canberra thì em đã được thưởng thức cả thành phố không một bóng người; thế mà khi lái xe vẫn phải chấp hành nghiêm túc biển chỉ dẫn(Úc có khi nhiều biển chỉ dẫn hơn đèn thì phải) và đèn giao thông!

xe zom

Xe tăng
Hồi năm 2008, em nhớ được 1 bác ở Marrickville rủ xuống tiệm cắt tóc người Việt ở Campsie để cắt tóc 6$ nhưng cũng đông không kém gì đây! Cắt ở Central toàn tầm 20-30$
Nhân mùa Noel năm nay em cầu chúc Cụ mùa Noel năm sau em đươc đơn Cụ đến nhà em chơi. 3 nghề mà người Việt Nam mình có thể làm và dẫn đến thành công là: hớt tóc, làm móng và làm bánh mì. Đơn cử như tiệm hớt tóc của người bạn em, anh ta sang lại của người Úc, lúc sang lại tiêm chỉ có 2 thợ và 2 ghế, giá sang lại cách đây gần 10 năm trước là $18.000. Đến hiện tại ngày thường là 6 thợ, cuối tuần thì thêm 2 thợ nữa là 8 thợ. Lương thợ chính là $160/ngày còn thợ phụ thì từ $120/ngày, trung bình mỗi thợ làm từ $300 đến $400/ngày.
Nhưng trong làm ăn thì người Việt mình lại giết chính người Việt mình.

Chỉ trong một khu thôi mà có đến 5 tiêm lâm móng

Vì muốn cạnh tranh nên họ ha giá, bên này thấp thì bên kia thấp hơn. Một bộ móng nước trước kia $90 còn hiện tại chị còn$40/ bộ mà thôi.

xe zom

Xe tăng
"Chữ Tài đi với chữ Tai một vần". Đúng / sai còn tùy nhiều yếu tố bác nhé. Em chỉ viết lại câu thơ theo ý bác hỏi thôi!
Hai, hà nhìn tên Cụ rồi Cụ lại giải thích câu " Tài và tai " em thấy đúng cho em đến 50% vì em chỉ có tai mà lại không có tài. Hôm em bị mời vào phòng riêng ở phi trường, sau khi biết lý do mà mình bị mời vào em cũng cő vớt vát " Tại sao lại là tôi? Mấy anh có thể mời lộn người rồi..."_ " Chúng tôi không mời lộn đâu, anh viết gì, nghĩ gì trên mạng chúng tôi đều biết hết, đừng nói là tại sao là tôi ".

xe zom

Xe tăng
Chức mừng chuyến đi của cụ
Cảm ơn Cụ, chúc CỤ vui vẻ trong mùa Noel nha Cụ. Mỗi chuyến đi đều để lại nhiều kỹ niệm, vui có, buồn có. Chuyển đi tới đảo Cecilia của Ý là để lại cho em nhiều cảm xúc nhất, Việt Nam vẫn là nơi ngồi máy bay trở về Úc mà em đã có kế hoạch và dự định cho ngày trở lại.

xe zom

Xe tăng
cụ cứ nổ thỏa mái ạ..nhà cháu đã share với cụ dồi.. vì đây là diễn đàn chuyên ngành ô tô máy nổ . không phải forum chính trị như paltalk cụ ạ.. cụ cứ việc share . trong này không có mật thám đâu cụ thớt ạ ........................ dồi nhà cháu lại hóng tiếp con đường 10 năm mà cụ đã đi qua..
Cảm ơn Cụ nha, trong mùa Noel chúc Cụ và gia đình một mùa bằng an và hạnh phúc. Là không khí Giáng Sinh vậy em chỉ nói về Giáng Sinh thôi phải không các Cụ?

Vài hình ảnh về lễ hội ánh sáng mùa Noel trước mặt tiền Vương Cung Thánh Đường nhà thờ Đức Bà Sydney

Hôm nay họ trình chiếu từ 8h tối cho đến nữa đêm.

Hình ảnh, âm thanh và ánh sáng hòa quyện tạo thành một không gian như du dương, như dừng lại. Thỉnh thoảng giữa những bài Thánh Ca là câu chào, câu tôn vinh của các dân tộc trên thế giới. Câu tiếng Việt là : " VINH DANH THIÊN CHÚA TRÊN TRỜI, BÌNH AN DƯỚI THẾ CHO NGƯỜI THIỆN TÂM "

Khoảng sân trống trước Thánh Đường rộng gấp khoảng 6 lần nhà thờ Đức Bà Sài Gòn, hiện tại em nhấm tính khoảng trên dưới 1000 người đđang có mặt. Cái em thích là khi tiếng nhạc Thánh Ca nổi lên là tiếng cười nói đều im lặng, không gian lắng đọng, những tiếng ca của các chú chúng sinh không kèm theo tiếng đàn làm lòng người nghe nhẹ nhõm.

Cứ chấm dứt bài hát, câu chào của các dân tộc nổi lên là mọi nguời lại xoay ra bắt tay chúc phúc cho nhau. Trước mặt em có khoảng mười mấy cặp bạn trẻ thì lại ôm hôn nhau thắm thiết lắm.

xe zom

Xe tăng
Giống hệt mấy cây đào ở Bắc Kinh.
Đúng vậy Cụ ą, nhưng thiệt tình thì không đâu hơn được Nhật Bản phải không Cụ?

Năm nay em không đi cắm trại xa được thì em cắm trại sau nhà vậy. Theo phong cách Úc thay đổi chỗ ở 1 vài ngày trong năm là điều nên làm, không xa thì gần cũng chẳng sao.

Mấy đứa nhỏ còn sống với Bő Mẹ thì dựng lều trong sân nhà cho chúng ở. Người lớn thì đặt phòng ở khách sạn để ở 1 hoặc 2 đêm

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn Cụ nha, trong mùa Noel chúc Cụ và gia đình một mùa bằng an và hạnh phúc. Là không khí Giáng Sinh vậy em chỉ nói về Giáng Sinh thôi phải không các Cụ?

Vài hình ảnh về lễ hội ánh sáng mùa Noel trước mặt tiền Vương Cung Thánh Đường nhà thờ Đức Bà Sydney

Hình ảnh, âm thanh và ánh sáng hòa quyện tạo thành một không gian như du dương, như dừng lại. Thỉnh thoảng giữa những bài Thánh Ca là câu chào, câu tôn vinh của các dân tộc trên thế giới. Câu tiếng Việt là : " VINH DANH THIÊN CHÚA TRÊN TRỜI, BÌNH AN DƯỚI THẾ CHO NGƯỜI THIỆN TÂM "

Khoảng sân trống trước Thánh Đường rộng gấp khoảng 6 lần nhà thờ Đức Bà Sài Gòn, hiện tại em nhấm tính khoảng trên dưới 1000 người đđang có mặt. Cái em thích là khi tiếng nhạc Thánh Ca nổi lên là tiếng cười nói đều im lặng, không gian lắng đọng, những tiếng ca của các chú chúng sinh không kèm theo tiếng đàn làm lòng người nghe nhẹ nhõm.

Cứ chấm dứt bài hát, câu chào của các dân tộc nổi lên là mọi nguời lại xoay ra bắt tay chúc phúc cho nhau. Trước mặt em có khoảng mười mấy cặp bạn trẻ thì lại ôm hôn nhau thắm thiết lắm.
Chỗ này có phải Hyde park không cụ? Nhớ quá đi!
Vợ em học campus của trường Woolongong ngay mặt Liverpool st!

Sạch cho người sành!

xe zom

Xe tăng

Bài viết rất tuyẹt vời, cám ơn bác. E cũng đang ở nước ngoài, đã 3 năm rồi nhưng chưa từng bao giờ viết gì về bên e, dù thời tiết và điều kiện đều rất thích (chỉ mỗi tội khi không khí ô nhiễm thì thôi rồi.)
Cảm ơn Cụ nha, chúc Cụ mùa Noel bình an Cụ nhé. Thích thì cứ viết đi CỤ, nơi nào cũng là quyển sách cả, CỤ cứ mở cho mọi nguời xem đi.

Mùa này đi đâu em cũng tạt ngang qua đây một chút.

Nơi này chuyênbán dụng cụ đi cắm trại, em đú rồi vậy mà ghé qua đây lại tốn mở tiền

Tuy nói là căm trai nhưng cũng phải có ghế, có nệm Cụ ą

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi đó Cụ, vậy vợ Cụ con bên này không?
Cả nhà em về từ năm 2010 rồi cụ ạ!
Chắc chắn sẽ có ngày quay lại. Em đang kế hoạch cho cu lớn 5-8 năm nữa quay sang học Undergrad!

Sạch cho người sành!

Why_Me

Xe buýt

Đẹp quá cụ à. Để tạo được hình ảnh này chắc họ dùng máy chiếu chuyên dụng và thiết bị tạo effect hình ảnh. Em cũng được xem vài công trình tương tự. Rất kỹ thuật và kỳ công.
Con gái em xem hình cứ trầm trồ khen đẹp mãi, rồi hỏi ở đâu mà đẹp vậy!!!
Nhà em cũng theo đạo, trong nhà giờ này cũng có cây thông Noel với giàn đèn nhấp nháy, quả cầu, ngôi sao....thấy cũng ý nghĩa và không khí phết

Chúc cụ và gia đình Noel an lành!

xe zom

Xe tăng
Nhân dịp Giáng Sinh đến em xin chúc cácchúc Cụ và gia đình được tràn đầy hạnh phúc, gặp nhiều niềm vui trong cuộc sống. Các Cu thông cảm cho em vào những ngày cuối năm em lư bu quá, chẳng chức quyền gì nhưng lại thích tham gia vào các lễ hội, bày ra những trò chơi cho đại gia đình. Tối qua hồi âm cho các Cụ em đi ngủ lúc 12 đêm, bây giờ 4h30 sáng đã thức dậy sửa soạn 6h đi lo cho Thánh Lễ tối nay. Nếu đêm này không mưa em sẽ có hình ảnh về họat động của cộng đồng Công Giáo người Việt tại Sydney đón Giáng Sinh, năm ngoái khoảng hơn 10.000 tham dự thánh lễ.

xe zom

Xe tăng
sắp đến giáng sinh rồi.
Chúc gia đình lão xe zom giáng sinh vui vẻ, hạnh phúc. Hy vọng lão cho OF biết nhiều hơn nữa thông tin về cuộc sống hàng ngày của người dân ÚC.
Cảm ơn Cụ, em cũng xin Cụ và gia đình mùa Giáng Sinh An lành Cụ nhé. Em hy vọng sẽ phần nào nói lên được cuộc sống thường nhật của Cụ biết.

Có một khác biệt giữa Việt Nam và Úc là đêm này, đêm Noel là hình thức đoàn tụ gia đình. Nếu ai có theo Thiên Chúa Giáo thì đêm nay họ sẽ đi đến nhà thờ ( theo luật thì người Công Giáo phải đi Lễ mỗi Chúa Nhật, nhưng phần lớn giới trẻ Úc chỉ đến nhà thờ vào 2 dịp lê lớn trong năm là Giáng Sinh và Phục Sính thôi ).Sau thánh lễ họ sẽ về nhà, cùng nhau tham dự bữa ăn nữa đêm, mở quà Noel rồi trẻ con đi ngủ, còn những người lớn quây quần ở phòng khách, uống rượu và nghe nhạc. Theo lời mấy ông Bạn hàng xóm thì thường họ ngồi uống rượu và nghe nhạc ở ghế sofa và ngủ luôn trên ghế cho đến sảng. Em hỏi sao không vào phòng ngủ, mấy ông trả lời nhạc thì du dương, rượu thì vài chai thì lấy sức đâu mà đứng dậy vào phòng ngủ...!!!