[CCCĐ] Con đường đi mười năm

paybackvcb

Xe điện
em ấn tượng con người Úc ở đức tính thân thiện mến khách, yêu thiên , thích thể thao. nhưng có cảm giác sống lâu hơi buồn . em thỉnh thoảng hay thấy mấy câu sologan người Vn hiền hoà , mến khách mà nực cười . Nhìn mặt mấy bố an ninh , xn cảnh ở sân bay thấy nản , bộ mặt của 1 quốc gia mà sao thái độ quá kém
cụ nói chính xác quá, công quyền nhìn có khác. Mấy năm trước em đi singapore và Malaysia thấy cũng vậy. Hay bộ mặt chung của châu Á là vậy hả cụ???

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Đẹp và thanh bình quá à, dân cư thưa thớt, chả bù với xứ thiên đương này :(

Hôm nay em lấy ngày nghĩ để đi khám tổng quát, trong phòng chờ đến lượt mình em đếm có 4 người, tính luôn cả em. Y tá thì em thấy có 2 người ngồi bàn, 2 cô y tá khác trong phòng xét nghiệm và tên 4 vị Bác Sỹ, nhưng hiện tại chỉ có 2 Bác Sỹ thôi còn 2 vị kia vẫn còn làm trong bịnh viện. Em ghi danh khám hết như tìm, ganphèo, phối và luôn cả thử máu và nước tiểu. Tất cả việc làm đó được tính qua việc đưa cho họ cái thẻ y tế mà nhà nước Úc cấp cho mỗi công dân của họ, nghĩa là y tế được nhà nước Úc bảo trợ.

Mêdicare là thẻ y tế toàn dân được hưởng, Hêathcare card là thẻ mua thuốc miễn phí hoặc giảm giá, cái này thì gđ em không có vì có đi làm, có thu nhập, những ai không có thu nhập hoặc thu nhập thấp mới có Heathcare card.

tientaninfotech

Xe tăng
Lâu rồi cháu mới quay lại thread của Cụ. Cháu lại vừa xem đến trang cuối cùng là trang 60 ah.

diqucu

Xe máy
Cụ khen cảnh đẹp sao lại không khen em...đẹp vậy. I

Đồng hồ nước tại khu thương mại Hornsby.
Thấy nhớ chỗ này quá cụ ơi. Gần 2 năm, dậy sớm đi bộ qua đây, đến hiệu bánh mì kẹp của người Việt, mua 1 ổ rồi nhẩy lên tầu ngồi khoảng 45 - 60 phút đến Central Station, xuống đường, rồi lại nhẩy lên Bus sang khu Kensington :) có dịp quay lại Aust, chắc chắn em sẽ quay lại những chỗ này. Cảm ơn cụ lần nữa :D

xe zom

Xe tăng
Lại vào thăm thớt cụ,chuyện vẫn hay,cụ vẫn chu đáo với người đọc,chúc cụ có chuyến du lịch thật vui và thuận lợi.

Cảm ơn Cụ, em đã về đến nhà bình an, chuyển đi du lịch nước ngoài của em nói chung bình an thôi chứ không thuận lợi gì Cụ a.
Hiện tại bên Úc này bọn em đang sử dụng epassport, khi cầm hộ chiếu điện tử này thì em chỉ mất 2_5phut là qua cửa Håi Quan Úc thôi.

Đầu tiên úp hộ chiếu của mình vào máy scan này, hộ chiếu của em sẽ được máy quét và nhå ra khoảng 10 giây sau. Sau đó cầm hộ chiếu đút vào cái cổng phía đằng xa kia, ngước nhìn vào camera khoảng 30' thấy đèn báo xanh là đi luôn. Có nghĩa là một công đoạn chỉ vài phút thôi là người cầm epassport đã đi ra ngoài mà chẳng cần gặp chú hải quan nào

xe zom

Xe tăng
Tự nhiên cụ lại bảo xấu hổ gì là chi hả cụ :))
Hí hí chắc không phải tự nhiên mà Cụ hỏi em " xấu hổ là gì " phải không Cụ?

Khi từ Úc về lại Việt Nam em được các chú mời vào phòng riêng hỏi thăm gần 40', các chú hỏi thăm cũng lịch sự thôi nhưng có câu đáng giá nhất mà em đã hiểu toàn bộ câu chuyện ' chúng tôi muốn anh về Việt Nam sẽ nghĩ tốt về Việt Nam, không giống như những gì anh đã viết " nhu đã nói đây là lần đầu tiên em viết cảm nhận của mình trên mạng!!!!

xe zom

Xe tăng
Lại tiếp tục hóng câu chuyện về nước Úc của cụ.
Cảm ơn Cụ, chuyện em kể về đất nước mà có lý do chẳng đặng đừng em chọn lầm quê hương thứ hai, mong được phần nào Cụ thấy thích.

Sân bay Sydney nơi có 15' người nhà vào đậu xe không trả tiền, sau đó từ phút 16' trở đi là họ tính tiền.

Từ phút thứ 16 là họ tính theo phút 16-30' là $7, rồi cộng vào nhân lên hình như tối đa là $24/ngày.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn Cụ, chuyện em kể về đất nước mà có lý do chẳng đặng đừng em chọn lầm quê hương thứ hai, mong được phần nào Cụ thấy thích.

Sân bay Sydney nơi có 15' người nhà vào đậu xe không trả tiền, sau đó từ phút 16' trở đi là họ tính tiền.

Từ phút thứ 16 là họ tính theo phút 16-30' là $7, rồi cộng vào nhân lên hình như tối đa là $24/ngày.
Broadway shopping centre thì để được 2h đầu miễn phí, sau đó mới tính tiền!
Usyd của em một số điểm đỗ cũng đắt phết đặc biệt là bên Australia Technology park ở Redfern( tầm 7Aud/h)

9-food - Sạch cho người sành!

xe zom

Xe tăng
Chắc em sau chuyến đi về Việt Nam kỳ này em giống với Cụ rồi " em khoái Úc hơn" chăng?.

Trong khi đứng trú mưa ngay bùng binh Håi Thượng Làn Ông ơ Chợ Lớn, chỉ ít phút sau là có xô xát xảy ra.

Nhiều người thấy có xô xát không chịu chạy xe đi mà dừng lại coi, chỗ thì kẹt xe, chỗ thì không xe, rồi còi bấm in õi

xe zom

Xe tăng
Đúng là Tây có khác...sạch và đẹp =D>
Tây họ cũng có.... dơ và xấu Cụ a, nhưng được cái họ có sự chế tài của luật pháp. Cụ có thích như vậy không?

Nơi này em bị phạt $608 vì độ dài của cá, thiệt tình là do nơi này em câu thường xuyên không thấy có Ranger, cộng với em có 2 giấy phép mà cắm 3 cần.

xe zom

Xe tăng
Cụ đã đỡ mệt chưa, mời cụ tiếp tục cập nhật cuộc sống bên Úc nhé, em chờ mãi dài hết cả cổ ra rồi
Em xin lỗi Cụ nha, đi chơi về nó trái múi giờ nên người nó cứ vật vớ đó Cụ a, em nhìn đồng hồ bây giờ đã 1h40 sáng rồi em tắt máy đi ngủ đây, Cụ chờ cho cổ dài hết đêm nay nhá.

xe zom

Xe tăng
Khoảng năm 2003 - 2004 em cũng ở Hornsby, phố Albert - ngay gần khu shopping và ga tầu. Mới xem trang đầu tiên của cụ mà đa thấy bồi hồi và cảm xúc quá, bao nhiêu kỷ niêm ùa về. Cảm ơn cụ ạ. Em đọc tiếp đây :)

Có phải Cụ ở đây không? Nếu ở đầu này thì là gần khu thương mại rồi

Còn đầu này là hàng xóm của em đó, con đường Albert này dài chỉ có 920m , trên đường này thì chỉ có chung cư thôi chứ không có nhà, vậy chắc là trước đó Cụ ở một trong 27 cái chung cư ở đây rồi.

Hướng này từ nhà em nhìn tới

Hướng này là từ khu thương mại nhìn trở lại. Em nhớ không lầm vào thời gian đó để mua 1 căn chung cư 2 phòng khoảng trên dưới $200.000. Cách đây khoảng 2 tháng về trước hầu như không thể kiếm thấy được căn nào bán trên đường này, dù rằng giá 1 căn 2 phòng đã lên trên $600.000 _$650.000. Nhưng sáng nay khi em chạy qua đây thì đếm được 6 căn chung cư đang treo bán, giá em nghĩ chắc cũng xuống rồi.

xe zom

Xe tăng
Honda Integra đúng không cụ? Một em xe rất đẹp và bán rất chạy bên ÚC nhợn :)
Đúng nó rồi đó Cụ, hồi chưa lập gia đình em rất thích đi xe 2 cửa, gầm xe thấp nên chạy đường xa lộ đầm lắm. Năm 1993 em mua được chiếc Toyota Celica, chưa đầy 1 năm hay 9 tháng, bằng lái xe của em bị trừ sạch 12 điểm và treo bằng 3 tháng luôn ( bên này bằng lái xe có điểm như sau : bằng L _ người mới đậu về luật chỉ được lái xe với người bằng chính thức ngồi bên cạnh , bằng này không có điểm nào chỉ cần phạm lỗi lớn hay nhỏ thì coi như mất bằng. Bằng P màu đỏ _ người có bằng này thì được lái xe một mình, bằng này có 4 điểm , 4 điểm chỉ đủ bi trừ các lỗi nhỏ như đậu xe không đúng quy định, không nhường đường....sau 1 năm bằng P đô sẽ lên thành P xanh nếu còn điểm. Bằng P xanh thì có 6 điểm hình như sau 2 năm sẽ lên thành bằng chính thức ). Trong tất cả các lỗi thì tốc độ và rượu bia tùy theo mức độ mà cảnh sát có quyền hủy bằng ngay lập tức.

sayxeoto

Xe máy
Đúng vậy Cụ à, Cụ Ông sinh ra ở xứ Liên Tĩnh, Cụ Bà thuộc xứ Bình Yên. Hai Cụ đám cưới xong là di cư vào Nam năm 1954. Đến năm 2015 thì có tấm hình này ngày hôm qua( có em trong đây có Cụ nào nhận ra không
Nhìn tấm hình này em nhớ tới câu" một đời người, một rừng cây"
chúc mừng cụ, những phút giây hạnh phúc, chắc chắn không bao giờ quên, khoảnh khắc cuộc đời

xe zom

Xe tăng
giờ em mới lang thang thớt cụ, thật hay và ý nghĩa, nhưng cụ chụp choạch thế này chủ nhà mà biết mình không có bản quyền thì ở bên Úc họ có quyền kiện tụng gì không hả cụ... mong cụ chỉ giáo
Cảm ơn Cụ đi lang thang mà đi vào thớt của em là em gặp may rồi. Câu hỏi của Cụ làm em nhớ đến một trường hợp mà em đã gặp, cách đây hơn 3 năm về trước khi vợ chồng em quyết định xây nhà, khi đi gặp công ty xây dựng vợ chồng em thích một kiểu nhà của họ. Nhưng sau đó vì không thỏa thuận được giá cả nên vợ chồng em không theo công ty xây dựng đó, rồi em sang một công ty khác, em đưa hình ngôi nhà của công ty trước cho công ty này và yêu cầu xây giống như vậy. Công ty này từ chối liền vì như vậy là sao chép, em hỏi vậy em đi ngoài đường thấy kiểu nhà nào đẹp chụp hình rồi đưa cho họ xây như vậy có được không? Họ trả lời là không và giải thích cho vợ chồng em là, bất cứ hình thức nào sao chép đều không được chấp nhận, hình ảnh chỉ chấp nhận khi mình chụp, vẽ hay phác hoạ mà chủ nhân nó dùng không tạo ra giá trị vật chất, nếu tạo ra giá trị trị tinh thần mà có thu phí như bán vé, bán tranh cũng không được. Tóm lại hình ảnh em chụp nhà người ta mà em thấy đẹp em có thể treo trong nhà để ngắm thì được, để cho mọi người ngắm không thu phí cũng được. Nhưng vị trí của người cầm máy phải là nơi công cộng, ví dụ phải đứng bên ngoài bờ rào, bước qua bờ rào là đã xâm nhập gia cư không được phép rồi. Và nhất là người đứng trong gia cư của họ mình cũng không được chụp nếu chưa xin phép. Thường thì cụ thấy hình ảnh em chụp chỉ có cảnh thôi, nếu có người thì có thể là em đã xin phép chủ nhà hay là tai nạn... nghề nghiệp thôi

xe zom

Xe tăng
Lâu rồi cháu mới quay lại thread của Cụ. Cháu lại vừa xem đến trang cuối cùng là trang 60 ah.
Cảm ơn Cụ đã quay lại mà không quay đi là em vui rồi, em thì đang lấn cấn là nên dừng lại hay viết tiếp đây. Câu chuyện nước Úc này nó cứ bình bình như vậy sẽ tạo cho người đọc nhàm chán, điều này là thiệt đó Cụ chứ không phải em " chånh " gì đâu. Cụ nghĩ coi em nói đúng phải không Cụ?

Một vài hình ảnh " chợ phiên " của người Úc

Tất cả hàng hoá nơi đây bày bán đều làm bằng tay. Chợ này ơ vùng giáp ranh giới của 2 tiểu bang NSW và Queenland của Úc, có thể nói họ là những nhà nông.

Hàng hoá thì phần nhiều là đồ đan, nến tạo mùi, tạo màu, thức ăn và vài thứ lính tinh.

Người nào đi mua đồ thì cứ đi còn không thì ngồi nghỉ chân nghe nhạc.

Các chú bé này trình bày toàn nhạc đồng quê mới lạ, vì em cứ nghĩ mấy cô cậu trẻ này phải là rock, rạp...chứ.

Khoảng 2 giờ mua đồ, nghe nhạc rồi làm 1 ly cacao thì gđ em về nhà người bạn. Tại vùng quê này em ơ lại 2 ngày thấy có nhiều điều thú vị, nhất là đầu óc thoải mái lắm các Cụ. Em sẽ kể cho các Cụ về cuộc sống người làm nông của Úc sau nha. Hôm nay đã gần 12 h đêm rồi em không dám thức khuya như hôm qua dậy đi làm mệt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

tom9343

Xe buýt
Cảm ơn Cụ đã quay lại mà không quay là em vui rồi, em thì đang lấn cấn là nên dừng lại hay viết tiếp đây. Câu chuyện nước Úc này nó cứ bình bình như vậy sẽ tạo cho người đọc nhàm chán, điều này là thiệt đó Cụ chứ không phải em " chånh " gì đâu. Cụ nghĩ coi em nói đúng phải không Cụ?

Tất cả hàng hoá nơi đây bày bán đều làm bằng tay. Chợ này ơ vùng giáp ranh giới của 2 tiểu bang NSW và Queenland của Úc, có thể nói họ là những nhà nông.

Hàng hoá thì phần nhiều là đồ đan, nến tạo mùi, tạo màu, thức ăn và vài thứ lính tinh.

Các chú bé này trình bày toàn nhạc đồng quê mới lạ, vì em cứ nghĩ mấy cô cậu trẻ này phải là rock, rạp...chứ.

Khoảng 2 giờ mua đồ, nghe nhạc rồi làm 1 ly cacao thì gđ em về nhà người bạn. Tại vùng quê này em ơ lại 2 ngày thấy có nhiều điều thú vị, nhất là đầu óc thoải mái lắm các Cụ. Em sẽ kể cho các Cụ về cuộc sống người làm nông của Úc sau nha. Hôm nay đã gần 12 h đêm rồi em không dám thức khuya như hôm qua dậy đi làm mệt lắm.
Theo dõi thớt của cụ em cũng cảm thấy yên bình trong lòng. Cám ơn cụ vì những thông tin rất bổ ích về cuộc sống và con người bền Úc để em còn đặt quyết tầm cho F1 có thể du học bên đó. Nếu có thể cụ thêm thông tin về đời sống vùng nông thôn bên đó cho em được biết với ạ
Chúc cụ sức khỏe ạ

Ngô Tài Hưng

Xe máy
Cảm ơn Cụ đã quay lại mà không quay là em vui rồi, em thì đang lấn cấn là nên dừng lại hay viết tiếp đây. Câu chuyện nước Úc này nó cứ bình bình như vậy sẽ tạo cho người đọc nhàm chán, điều này là thiệt đó Cụ chứ không phải em " chånh " gì đâu. Cụ nghĩ coi em nói đúng phải không Cụ?

Gửi bác Xe Zoom!
Em đọc 1 lèo hết 61 trang bài viết của Bác!
Phải nói bài viết súc tích, văn phong dễ hiểu.
Qua đó cháu thêm hiểu biết phần nào về cuộc sống, văn hóa của người Việt và người Úc, "ngồi mấy tiếng nhưng được trải nghiệm mấy năm". Hi hi!
Con đường có thể Bác đã đi được 10 năm, nhưng đối với người khác có thể cả cuộc đời cũng ko trải nghiệm được!
Ở xứ người, nhưng Bác vẫn nhớ về quê hương, nơi chôn rau cắt rốn, ấy mới là cái đáng quý!
Chúc Bác luôn khỏe, chân cứng đá mềm để tiếp tục trên con đường đó nhé!
Kính Bác 1 ly Vod sờ ka!